ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 2 G Hi-Connect VS Suzuki Swift RX II  (อ่าน 5846 ครั้ง)

ออฟไลน์ zyber

• Newbie
  • *
Mazda 2 G Hi-Connect VS Suzuki Swift RX II
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 16:37:08 »
ผู้หญิงใช้ขับไปทำงานในเมืองเช้าเย็นกลับ
ควรเลื่อกตัวไหนดีครับ
ข้อดีและข้อเสียของแต่ละค่าย

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: Mazda 2 G Hi-Connect VS Suzuki Swift RX II
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 16:52:36 »
Mazda 2 ครับข้อดีมีเยอะกว่าตรึม ยกเว้นแค่ว่าจะชอบหน้าตาและชอบซูซูกิเป็นการส่วนตัว

ออฟไลน์ Dubee

Re: Mazda 2 G Hi-Connect VS Suzuki Swift RX II
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 17:05:17 »
Swift โฉมนี้ใกล้ตกรุ่นเต็มทีแล้วครับ ถ้าไม่รีบใช้รถให้รออีกหน่อย ไม่เกินไตรมาสแรกโฉมใหม่จะเปิดตัวละครับ

ถ้ารีบใช้รถตอนนี้ เทียบกันสองตัว เทคโนโลยีทางฝั่งมาสด้า2 เหนือกว่าหลายขุมครับ

ที่สำคัญ ไปลองขับครับ เด่วคำตอบจะมาเองว่าเราชอบคันไหนมากกว่ากัน

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 17:45:55 »
Swift โฉมนี้ใกล้ตกรุ่นเต็มทีแล้วครับ ถ้าไม่รีบใช้รถให้รออีกหน่อย ไม่เกินไตรมาสแรกโฉมใหม่จะเปิดตัวละครับ

ถ้ารีบใช้รถตอนนี้ เทียบกันสองตัว เทคโนโลยีทางฝั่งมาสด้า2 เหนือกว่าหลายขุมครับ

ที่สำคัญ ไปลองขับครับ เด่วคำตอบจะมาเองว่าเราชอบคันไหนมากกว่ากัน

+1 ครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 17:51:24 »
ไป MZ-2 อย่างเดียวครับ ทุกอย่างสด เทคโนโลยีใหม่ อนาคตไกลกว่า

สวิฟท์เดียวก็เปิดตัวใหม่ต้นปีหน้าแล้ว เลยไม่แนะนำครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 18:30:26 »
Mazda 2 ครับข้อดีมีเยอะกว่าตรึม ยกเว้นแค่ว่าจะชอบหน้าตาและชอบซูซูกิเป็นการส่วนตัว
   แค่คำตอบแรกก็น่าจะจบทุกคำถามแล้ว  เห็นด้วยอีกเสียงนาทีนี้ Mazda 2 น่าเลือกกว่า

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 19:03:46 »
เชียร์สองครับ..ขับมั่นใจ สวยยามมอง

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 19:20:32 »
รอต้นปีดีกว่าครับเพราะ Mazda ชอบปรับอุปกรณ์ตอนต้นปีและ Swift จะเปิดตัวอันใหม่ ถ้าไม่ได้แคร์เรื่องอุปกรณ์ด้วยก็จัดเลยก่อนที่จะเปิดตัวโมเดลใหม่

ว่าแต่เป็นผู้หญิงไม่ลองดู Note ให้ละครับผมว่าเหมาาะดีนะ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 19:46:53 »
Mazda2 ครบถ้วนดี รูปลักษณ์ภายนอก และ เทคโนโลยี ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 21:00:20 »
ใช้ในเมือง ผญ ขับ ก็ Mazda 2 นี่แหละครับ
ประหยัด ขับง่าย คล่อง เบา แต่ช่วงล่างอาจติดแข็งไปนิดถ้าผ่านหลุมบ่อทุกวัน

ใช้แค่นี้และเป็นเบนซินคงไม่เจออะไรร้ายแรงเท่าดีเซลผมและท่านอื่นๆ บางท่านอะไร ขอแค่ หา 0 ที่ช่างดูฝีมือดีไว้ใจได้ ไม่ตุกติกเวลาเช็คระยะก็ยังดี แล้วกอดไว้แน่นๆ และเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้บ่อยกว่าที่คู่มือระบุก็พอครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 21:42:31 »
ผมเชียร์ Mazda 2 นะครับ แต่ต้องถามเจ้าของรถด้วยว่าชอบหรือเปล่า หรือถ้าไม่รีบ จะรอดู Swift ใหม่ก่อนก็ได้

อย่างพี่สาวผมเลือก Swift ไปเมื่อปีที่แล้วเพราะชอบหน้าตากับเบาะแถวหลังของ Swift มากกว่า Mazda 2 ครับ

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 01:43:52 »
ถ้าไม่รีบซื้อ แนะนำให้รอ Swift ตัวใหม่ก่อนครับ

แล้วค่อยตัดสินใจอีกที

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 09:42:28 »
ถ้าออก 2  อย่าไปเอาตัวดีเซลล่ะครับ  แล้วจะชีช้ำซะเปล่าๆ
เล่นตัวเบนซินอย่างเดียว

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 11:54:46 »
ซูซูกิทุกรุ่นที่ขายในไทยงกระบบความปลอดภัยไปครับ
ส่วนตัวจิ้ม 2 แน่นอน ดูแน่นกว่า แถมมีระบบความปลอดภัยครบ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 13:57:05 »
2 เบนซิน ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 19:30:45 »
มาสด้าสองชนะใสๆครับ รถดีกว่าในแทบจะทุกด้าน
สวิฟอืดไม่พอไม่ประหยัดด้วยซ้ำ ซับแรงสะเทือนก็ห่วย ข้างหลังแคบกว่าสองอีกมั้ง มีช่วงล่างกับพวงมาลัยพอโอเค แถมตัวใหม่มาจ่อรอเปิดตัวแล้ว

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 14:55:04 »
มาสด้าสองชนะใสๆครับ รถดีกว่าในแทบจะทุกด้าน
สวิฟอืดไม่พอไม่ประหยัดด้วยซ้ำ ซับแรงสะเทือนก็ห่วย ข้างหลังแคบกว่าสองอีกมั้ง มีช่วงล่างกับพวงมาลัยพอโอเค แถมตัวใหม่มาจ่อรอเปิดตัวแล้ว

ผมขับสวิฟท์ อ่านแล้วอุทานว่า "มันขนาดนั้นเลยเหรอครับ" ผมเคยขับมาสด้า2ของเพื่อน (เบนซินนะ) อัตราเร่งก็ไม่ได้หนีกันครับ ช่วงล่างก็ไม่ได้หนีกันมากมายครับ ขับทางไกลได้ 17 โลลิตรพอกัน
อ่อ เบาะหลังอ่ะ มาสด้า 2 แคบกว่าบีบกว่าครับ ผมนั่งแล้วเวียนหัว สวิฟท์จะโปรงกว่านั่งแล้วไม่เวียนหัวครับ

ที่จะกล่าวเพราะไม่ได้เข้าข้างรถตัวเองนะครับ มาสด้า2 แต่จะบอกว่ามันก็ไม่ได้เทพไปกว่ามากมายครับ (แต่ยอมรับในมาสด้า2 ในเรื่องเทคโนโลยีเครื่องยนต์และส่งกำลัง พวงมาลัยที่คมกว่า อุปกรณ์ที่ให้มามีความทันสมัยมากกว่า อันนี้ไม่เถียงครับ ตามนั้น นอกนั้นไม่หนีกัน หน้าตาแล้วแต่ชอบครับ)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 21:11:19 »

ผมขับสวิฟท์ อ่านแล้วอุทานว่า "มันขนาดนั้นเลยเหรอครับ" ผมเคยขับมาสด้า2ของเพื่อน (เบนซินนะ) อัตราเร่งก็ไม่ได้หนีกันครับ ช่วงล่างก็ไม่ได้หนีกันมากมายครับ ขับทางไกลได้ 17 โลลิตรพอกัน
อ่อ เบาะหลังอ่ะ มาสด้า 2 แคบกว่าบีบกว่าครับ ผมนั่งแล้วเวียนหัว สวิฟท์จะโปรงกว่านั่งแล้วไม่เวียนหัวครับ

ที่จะกล่าวเพราะไม่ได้เข้าข้างรถตัวเองนะครับ มาสด้า2 แต่จะบอกว่ามันก็ไม่ได้เทพไปกว่ามากมายครับ (แต่ยอมรับในมาสด้า2 ในเรื่องเทคโนโลยีเครื่องยนต์และส่งกำลัง พวงมาลัยที่คมกว่า อุปกรณ์ที่ให้มามีความทันสมัยมากกว่า อันนี้ไม่เถียงครับ ตามนั้น นอกนั้นไม่หนีกัน หน้าตาแล้วแต่ชอบครับ)

การรับสัมผัส การขับขี่ สรีระ ของคนเราอาจจะไม่เหมือนกันครับ มาแชร์กันได้

ผมยังไม่ได้บอกเลยว่ามาสด้าสองอัตราเร่งดีกว่า แต่มาสด้าขับในเมืองประหยัดกว่าแน่นอน สวิฟนี่กินอย่างกะรถ1.5
สวิฟ110บนกาญจนาก็เริ่มไม่ดีละ ผิดกับมาสด้าสองที่ยังดีอยู่ ขับโยกแรงๆมาสด้าก็มั่นใจกว่าอยู่หน่อยๆ
ส่วนเบาะหลังผมนั่งมาสด้าสองแล้วรู้สึกดีกว่าสวิฟ ให้ผมนั่งไปต่างจังหวัดผมไม่ขอนั่งสวิฟ แต่มาสด้าสองก็ไหวแบบทนได้

ไหนจะเรื่องการซับแรงสะเทือน การเก็บเสียงอีกที่มาสด้าสองดีกว่า ที่ผมพูดคือรวมๆว่ามาสด้าสองทำได้ดีกว่าสวิฟในมุมมองของผมนะครับและมันก็ตกรุ่นแล้วด้วย

ปล.รถผม1.2GLXปี13 ส่วนมาสด้าสองของเพื่อน

ออฟไลน์ san_s

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 22:22:24 »
รอสวิฟโฉมใหม่ก็ดีนะครับ เปิดตัวที่ญี่ปุ่น อย่างสวยเลย ปีหน้าเข้าไทยแล้ว