ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดอะไรขึ้นกับ QC มาสด้าประเทศไทยตอนนี้ครับ??  (อ่าน 7521 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ไม่ใช่แค่ข่าวลือ แต่มีข่าว ออกข่าวกันเลยครับ ปัญหาที่เจอมีอะไรบ้าง ที่ผมจะเห็นคือมี
-Mazda2
-Cx5

หรือเป็นรถที่มีคนซื้อเยอะเลยปัญหาเยอะ แบบบ toyota งี้หรอ?

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
Re: เกิดอะไรขึ้นกับ QC มาสด้าประเทศไทยตอนนี้ครับ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 18:58:16 »
ยิ่งมีข่าวยิ่งขายดีจริง ยอดมาสด้าสองเดือน พย. ทะลุ สามพัน ตามข่าวคับ..

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: เกิดอะไรขึ้นกับ QC มาสด้าประเทศไทยตอนนี้ครับ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 19:08:35 »
แบบนี้มันไม่ใช่ปัญหาqcครับ   มันปัญหางานออกแบบและการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าของมาสด้า

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 19:40:46 »
ปัญหางานออกแบบครับไม่ใช่ QC

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 20:07:10 »
ไม่ใช่ QC ครับ

ทำให้ทันสมัย แต่ผมว่าประสบการณ์ต่างๆไม่สูงอ่ะ

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 20:17:05 »
Mazda ดูจะยังไม่เก่งเรื่องเครื่องดีเซลนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2017, 20:40:18 โดย masuoka »

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 20:22:48 »
เครื่องดีเซลสมัยใหม่ดูแลยากครับต้องดื่มน้ำมันดีๆด้วย

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 21:09:48 »
อยู่ที่ knowhow และ design เลยครับ

นี่ต้องการเปิดตลาดให้เป็นสุดยอดรถประหยัด และสมรรถนะดี 
แต่ทำ R&D ได้แล้วรีบเปิดตัว  ทั้งๆ ที่อาจจะยังไม่ได้พิจารณาแบบรอบคอบ หรือ test ไปหลักหลายแสนหรือหลักล้านกิโลเมตร ภายใต้หลายๆ สภาวะแวดล้อม

สุดท้ายมาเจอสุดยอดถนน, จราจร และอากาศเมืองไทย  ถึงกับ surprise แก้ปัญหากันไม่ถูกเลยทีเดียว

ถ้าเทคโนโลยีที่ Mazda ทำ  มันทั้งแรงและประหยัด ตอบสนองดีขนาดนี้  แต่ค่ายอื่นกลับยังไม่ทำตามกันถ้วนหน้า  แสดงว่ามันต้องมีปัญหาอะไรบางอย่าง หรือระยะยาว พอวิ่งไปเยอะๆ มันอาจจะไม่นิ่งครับ  ไม่งั้นค่ายอื่นก็ทำกันหมดแล้ว

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 21:10:28 »
มีปัญหาเรื่อง เครื่องดีเซล นี่ครับ ไม่ได้เกี่ยวกับ QC

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 23:27:06 »
เห็นหลายๆ โพสต์ เอะอะน้ำมันต้องดี น้ำมันต้องพรีเมี่ยม มันปลายเหตุน่ะ

เพราะคนใช้ทั่วไป ไม่รู้หรอก เชื่อโดยสุจริตใจเลยว่า คนซื้อหรือผู้บริโภคนอก webboad ไม่รู้เรื่องพวกนี้ ส่วนน้อยมากที่รู้ปัญหาเหล่านี้ รู้อีกทีตอนเจอเข้ากับตัวเอง

ผมเป็นนึงที่มีแผนว่าจะซื้อ suv เพิ่มสักคัน และ CX-5 ใหม่คือ 1 ในตัวเลือก ตอนนี้ หยุดทุกอย่าง แม้กระทั้งเบนซิน เพราะเริ่มไม่มั่นใจใน product แล้ว อาจจะไปคบ subaru รอดูสถานการณ์อีกสักพัก

ปล.ลองถามอะกูดูว่า "mazda diesel engine failure" เมืองนอกมีปัญหาไหม จะรู้เอง แล้วประเทศเหล่านั้นน้ำมันเขาดีแค่ไหนแล้ว euro เท่าไหร่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2017, 10:07:41 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 09:29:49 »
ลองหาอ่านตามคลับรถเลย
แล้วจะกลัวเลย  ;)
ปัญหามันมีทางแก้และป้องกันอยู่ครับ
แต่มันดันมาเป็นภาระของผู้บริโภค ที่ต้องทำเองเนี่ยสิ
ซึ่งบางคนไม่มีความรู้เรื่องรถ หรือไม่ค่อยได้ดูแลรถ ก็เลยเกิดปัญหา
ยกตัวอย่างเช่นปัญหามันเกิดจากเครื่องยนต์สะสมเขม่าเยอะ (จากที่อ่านในเว็บ)
ก็แก้โดยการล้างท่อรวมไอดีกับ DPF ให้ลูกค้าตั้งแต่เนิ่น ผมว่ามันจะจบ
แล้วค่อยมานั่งไล่แก้ปัญหาเรื่องการออกแบบ
(ผมทำบ่อยเวลาทำเครื่องจักรแล้วมันมีปัญหา)

คนส่วนใหญ่ไม่ได้สนใจ webbord รถเยอะมากครับ
แล้วข่าวก็ยังไม่ดังเท่าของฟอร์ด ยอดก็เลยยังพุ่งอยู่
บวกกับรถมันสวยด้วยครับ
Mazda ก็ชัดเจนเรื่องการดูแลอยู่พอสมควร มีการขยายเวลารับประกัน และเคลมให้
แต่ว่ามันดันไม่ถูกจุดที่ลูกค้าต้องการ คือการแก้ไขระยะยาว  ::)

ผมคิดว่า Mazda ก็กำลังแก้ไขอยู่ครับ แต่มันไม่ง่าย
เพราะแก้ไขเชิงวิศวกรรม มันต้องวัดผลออกมาเป็นตัวเลข ไม่ใช่คิดว่าได้ หรือน่าจะได้
เหมือนสวิฟแหละ ที่โดนด่ามาพักใหญ่เลย แก้ช้าไปหน่อย แต่ก็จบน้ะ แรคไม่ดังแล้ว

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 11:02:40 »
เอาจริงๆคือ ต้องถอด DPF ทิ้ง เมืองไทยมาตราฐานน้ำมันแค่ Euro4 เอาเครื่อง Euro6 มาใช้ก็บันเทิงสิครับ รถเครื่องดีเซลเกือบทุกยี่ห้อที่ขายในไทยถอดอุปกรณ์ตัวนี้ทิ้งกันหมดทั้งที่ตัวส่งออกมีกันเพราะเหตุผลประมาณนี้แหละ ยกเว้น Mercedes Benz นะครับ เค้าถือว่าแค่สูบ Adblue เปลืองกว่า Euro6 เติม Adblue บ่อยๆลูกค้าไม่บ่นหรอก หรือบางยี่ห้อติดมาก็ปรับการทำงาน DPF ให้ต่ำลงเพื่อลดปัญหาตัวนี้

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 11:10:13 »
แล้วที่ต้องไปเติมน้ำมันพรีเมี่ยมมันจะประหยัด หรือเปลีองตังมากกว่ากัน ถ้าต้องไล่เขม่ากันบ่อยๆ บางคนก็ไม่สะดวกนะครับ แต่รถมีปัญหาอย่างไร คนก็แห่ซื้อกันมากมายอย่าได้แคร์

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 13:20:59 »
ผมมองว่าเป็นเรื่องการศึกษา พื้นที่ที่ทำตลาดมากกว่า
คุณจะขายของ คุณต้องศึกษาอยู่แล้วว่าประเทศที่จะเอาของมาขายมันเป็นแบบไหน คุณภาพน้ำมันโดยรวมของแต่ละประเทศเป็นอย่างไร ผมว่ามาสด้าพลาดตรงนี้ อย่างที่เขาว่าเมืองไทยมาตราฐานน้ำมันแค่ Euro4 ดันเอาเครื่อง Euro6 มาขาย คนซื้อใช้ถ้าใจรักก็ต้องทนลำบากนิดนึง โดยเฉพาะพวกต่างจังหวัดปั๊มน้อยๆ
ส่วนเรื่องเทคโนโลยีสูงๆค่ายไหนเค้าก็มีกันครับ แต่มันไม่เหมือนกันตรงที่เค้าจะเอามาตรฐานไหนมาขาย หรือเอามาขายแค่ไหน

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 13:59:18 »
ทำอะไรใหญ่เกินตัว (Mazda) หวังสร้าง wow factor

มันก็เลยเสี่ยงกว่า และตอนนี้ก็กำลังเผชิญปัญหาแหละครับ

อันนี้ผมให้คำจำกัดความของ Mazda 2 Skyactic D ว่าเป็นรถ high risk high return ทั้งสำหรับ Mazda เองรวมถึงผู้บริโภคด้วย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 14:03:24 »
อยากรู้ว่าจะแก้ปัญหาให้จบยังไงเหมือนกันนะครับ

อย่าให้ปัญหามันมีข้ามรุ่นมาเลยครับ ไม่ดีแน่ๆ

ออฟไลน์ arton

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 15:21:05 »
เอาจิงๆ คนที่มาตอบข้างบนมีใครซื้อ Mazda รุ่นเจ้าปัญหามาใช้บ้างครับ :) ผมถามขำๆ น่ะ ใช่..ทุกคนรู้ว่าปัญหาน้ำมันคือปลายเหตุ แต่ด้วยการ ออกแบบ กับต้นทุนที่จำกัด มันทำให้เค้าเลือกระบบขจัดด้วยความร้อน ไม่งั้นทำไมไม่ทำสองถังใส่ adblue ให้เหมือน รถยุโรปไปเลยหละ ผมว่า ใครจะซื้อรถสักคันคงต้องอ่าน ติดตามให้ดี ไม่ใช่ผมเป็นติ่งอะไร ถ้ารุ่นต่อไปไม่พัฒนา ผมก็เลิกใช้ mazda เหมือนกัน การตอบสนองต่อปัญหาผมถือว่าช้าไปนิดครับ ตั้งแต่เคส E20 ในมาสด้า 3 แล้ว แก้ไขตอน MC เช่นกัน ขอให้ รีบชี้แจงปัญหาต่อลูกค้าโดยเร็วจะส่งผลดีกว่านี้ แต่ยอดตอนนี้ก็ไม่เห็นใครจะแคร์นิครับ หรือแก้ไขแล้วหว่า (ปล. รถผม MC + เติมพรีเมี่ยม + อ่านคู่มืออย่างละเอียด ไม่มี ปห. ใดๆ ครับ)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 18:59:44 »
หลักๆก็มีปัญหาเฉพาะดีเซล

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 21:00:50 »
เรื่องน้ำมันนี่

ทำมาขายในประเทศไทย มันต้องรองรับน้ำมันประเทศไทยได้สิ โดยเฉพาะปั๊มที่คนส่วนมากเติมกัน

ถ้าจะเติมน้ำมันแพงๆ แล้วไม่มีปัญหา ก็น่าจะแนะนำในคู่มือหรือตอนซื้อรถไปแล้ว (ตอนนี้รู้ปัญหาแล้วนี่เนอะ)

ใช้ 2 เก่าอยู่ รถมันก็ดีครับ ชอบทุกอย่าง(ยกเว้นพวงมาลัยกึกๆกักๆ) แต่เห็นข่าวรุ่นใหม่ก็กังวลใจว่าถ้าคันนี้หมดอายุ จะไปต่อกับมาสด้าได้มั้ย