ผู้เขียน หัวข้อ: @@ ขอคำแนะนำอยากใช้ ปั้มลม 12V เอาไว้สูบลมรถยนต์ ไว้ที่บ้านและเผื่อติดรถด้วยครับ เอาประมาณไหนดีครับ  (อ่าน 5344 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) ดูแบบที่ใช้งานได้จริง และ ทนหน่อยนะครับ และ ราคาสมเหตุสมผลนะครับ รบกวนท่านที่เคยใช้หน่อยครับผม

ออฟไลน์ berm

ผมใช้ puma ครับ พันปลายๆ สูบได้เร็ว มีสายต่อแบบยาว 4 เมตรมาให้ด้วย

สูบต่อเนื่องก็ไม่ร้อนมาก ข้อเสียคือมันไม่สวย ของพวก michelin จะสวยกว่า

แต่ประสิทธิภาพ puma ดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
ผมใช้ยี่ห้อ my... ที่หาได้ทั่วไปครับ ใช้มา 8 ปีแล้วยังโอเคอยู่
เลยมีติดรถไว้ทุกคันที่ต้องออก ตจว แต่เกจ์วัดนี่ต้องหาแยกนะครับ
: )

ออฟไลน์ Smart

ผมใช้ของ toyota ครับ ซื้อได้ที่ศูนย์ทั่วไป สะดวกดี ราคาและวัสดุ และคุณภาพการใช้งานพอๆ กับที่ซื้อตาม web ตัวที่ spec เดียวกันเลย ...อันนี้งงเหมือนกัน ตอนแรกเห็นมันเป็นของศูนย์นึกว่าจะแพง บางศูนย์มีของตัวอย่างให้ดูด้วย

ออฟไลน์ laku

• Jr. Member
  • **
ผมมีใช้อยู่ 2 ตัว ตัวแรกของมิชลินแบบดิจิตอล เสียบกับที่จุดบุหรี่ ติดรถเอาไว้ ข้อดีคือตั้งค่าลมแล้วรอมันหยุดเอง (ก่อนหยุดมันจะสูบๆหยุดๆสักประมาณ 3 - 4 รอบ) อันนี้ได้มาจากลาซาด้าประมาณพันเจ็ดพันแปด
ตัวสอง พูม่า แบบเสียบไฟบ้าน 220v อันนี้ 2 สูบ เร็วมาก แต่ต้องมีที่วัดลมแยกเพราะเกจวัดลมบนตัวปั๊มดูลำบาก ต้องกดหยุดเอง สายไฟ+สายเติมลม อาจจะสั้นไปต้องมีปลั๊กพ่วงมาช่วย (แต่ถ้าตัวเสียบกับที่จุดบุหรี่จะมีสายลมสปริงแถมมาให้ด้วย ตัวไฟบ้านไม่มีแถม)
ตัวนี้ดูไม่ค่อยเหมาะกับเสียบที่จุดบุหรี่สักเท่าไหร่ อาจพาฟิวขาดได้ ดูใช้ไฟเยอะน่ากลัว เห็นมีคนแนะนำว่าถ้าจะใช้แบบ 12v ให้พ่วงกับแบตเตอรี่ดีกว่า อันนี้ใช้ไฟบ้านเลยไม่มีปัญหาอะไร ได้มาราคา สองพันสี่ร้อยบาท

ออฟไลน์ JigkoBannok

• **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
ผมใช้ Puma 12V ตัวนี้ ซื้อมา 1200 บาท ใช้งานได้ดีครับ

ยางรถ CR-V G3 ขอบ 17 โดนตะปูแบน ใช้ตัวนี้ปั๊มลมให้ตึงขนาด 50psi เพื่อไปร้านปะยางห่างไปเกือบสิบกิโลได้สบายเลย
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ mrcna

• **
ถ้าพกติดรถ ผมใช้ blackhawk ครับ ขนาดเล็ก น้ำหนักเบา เสียงเบา เสียบช่องชุดบุหรี่ ตั้งลมแล้วตัดเอง โดยจะปั๊มเกินที่ตั้งไปหน่อยนึง เพราะเวลาใส่จุ๊บจะเป็นขันเกลียว ขณะที่เราขันออก ลมก็จะออกมาด้วย (อันนี้ อาจจะเป็นข้อเสีย ตรงที่ เกลียวเป็นพลาสติก ถ้าใช้นานๆไปอาจจะแตกได้... แต่ที่ผมใช้มา ยังไม่เจอร้าวหรือแตก ครับ)
ข้อไม่ชอบ
1. จุ๊บเติมลมเป็นเกลียว ไม่ใช่แง่งกดล็อค ทำให้เวลาไขเข้าบางทีก็ง่ายบางทีก็ยาก (ปีนเกลียว)
2. เวลาเติมลมรถ 4 ล้อ ต้องย้ายเครื่องไปฝั่งซ้าย/ขวา เพราะสายไฟไม่ยาวพอจะวนรอบรถได้

แต่ถ้าใช้ที่บ้าน + ใช้งานอื่นๆด้วยเช่น เป่าทำความสะอาด ผมซื้อ ปั๊มลม Oil Free แยกอีกตัวครับ

ออฟไลน์ ps000000

บางร้านหิ้วมาไม่มีประกัน ดูร้านดีๆครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ของ AC-Delco ตัวนึงเกือบ3พันบาทถ้าจำไม่ผิด ต่อไฟรถ เติมลมได้2แบบคือลมปกติกับลมพร้อมน้ำยาอุดรอยรั่วมีที่ให้เสียบกระป๋องน้ำยาด้วย คุ้มดีครับใช้ได้ 2in1เลย