ผู้เขียน หัวข้อ: Ford escape 3.0 VS mazda2 1.3 ถามความเห็นพี่ๆครับ  (อ่าน 6748 ครั้ง)

ออฟไลน์ wonder

• Jr. Member
  • **
Ford escape 3.0 VS mazda2 1.3 ถามความเห็นพี่ๆครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 21:26:43 »
เนื่องจากตัวผมเองเริ่มต้องใช้รถไปกลับมหาลัยครับ ไปกลับรวม100กม. ปทุม-ศาลายา ซึ่งก็มองๆไว้2คันนี้

คันแรก Ford escape 3.0 2003 ติดแก๊สLPG วิ่งมาแล้ว350,000โล เป็นรถของอา ช่วงที่ผ่านมาผมได้นำไปใช้บ้าง ก็โอเคกับมันทั้งทัศนะวิสัย การทรงตัว แต่หวั่นๆอยู่บ้างเพราะมันเก่าแล้ว ล่าสุดขับไปมหาลัย ความร้อนขึ้นระหว่างทาง สรุปพัดลมไม่ทำงาน เลยเริ่มไม่อยากใช้คันนี้เท่าไรครับ เพราะไม่รู้ว่าจะไปเสียอีกเมื่อไร อีกอย่างเป็นรถfordด้วย ก็ไม่รู้จักอู่ที่ถนัดรถfordเท่าไรด้วย

ถ้าเอาคันนี้ อาขายให้1แสน และที่บ้านจะมีงบอีก1แสนสำหรับซ่อมส่วนที่เริ่มไม่ค่อยดีแล้ว ให้โอเคครับ แล้วซัก2-3ปีขายซื้อคันใหม่ เท่ากับเสียเงินประมาณ200,000

คันแรก Mazda2 1.3 high connect ถ้าเอาคันนี้เท่ากับเสียเงินอย่างน้อย 620,000 แต่แลกกับเป็นรถใหม่ ใช้ยาวๆ10ปีอย่างสบายใจครับ

แต่ในมุมของผม ถามว่าชอบescapeก็ชอบนะครับ ตรงการขับขี่ ความสบาย แต่ติดตรงมันเก่าแล้ว และไม่รู้ว่าจะเสียอีกเมื่อไร
แต่ถ้าเอา mazda2 ก็โอเคครับ คันเล็ก ประหยัดน้ำมัน ใช้ยาวๆสบายใจได้ แต่ต้องเสียเงิน620,000แทนที่จะเป็น2แสน ถ้าเอาคันนี้กะว่าจะรอราวๆกพ. 2018 เผื่อมีตัวMY2018ออกมา และปรับอุปกรณ์เพิ่มครับ

รบกวนขอความเห็นจากพี่ๆด้วยครับ จริงๆผมมองว่ายังไม่ต้องใช้รถไปกลับก็ได้ แต่มีรถไว้ก็สะดวกสบายดีครับ
ปล.คันที่3ของบ้านครับ ถ้าfordเสียก็ยังมีรถใช้
ปล.2 ใช้รถไปกลับแค่อาทิตย์และศุกร์ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: Ford escape 3.0 VS mazda2 1.3 ถามความเห็นพี่ๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 21:47:49 »
Escape อยากทำให้ดี fordclub. Net น่าจะช่วยได้

ส่วน 2 เป็นรถใหม่ใช้ยาวๆก็ดีอยู่แล้ว

อยู่ที่ชอบครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bongo

• **
Re: Ford escape 3.0 VS mazda2 1.3 ถามความเห็นพี่ๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 22:14:30 »
Escape อยากทำให้ดี fordclub. Net น่าจะช่วยได้

ส่วน 2 เป็นรถใหม่ใช้ยาวๆก็ดีอยู่แล้ว

อยู่ที่ชอบครับ

เพิ่มอีกอันนึงครับ Ford Escape Thailand -> https://www.facebook.com/groups/224787264233074/

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 22:23:09 »
ยังหาตังเองไม่ได้ ใช้ escape ไปครับ

เป็นผู้ชายใช้รถเก่ารถเสียจะได้เรียนรู้การแก้ไขเบื้องต้น ดีไม่ดีซ่อมเป็น อู่ford ก็หาได้ไม่ยากครับตามปริมณฑล

ใช้แค่นั้นวิ่งน้อยมาก ค่าซ่อมไม่ถึงแสนหลอกครับ
ใช้น้อยมากๆ ::) ซื้อป้ายแดงมาจอด5วันจะไปคุ้มตังได้ไง

ลูกผู้ชาย รถป้ายแดงคันแรกหรือตังแต่งเมียควรหามาด้วยน้ำพักน้ำแรงตนเอง พวกแบมือขอพ่อแม่ มันพวกเหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่อ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 22:50:17 »
Escape ไปก่อนครับ  ไว้ค่อยหาเงินเองได้จะซื้ออะไรค่อยซื้อ

ผู้ชายรถเสียบ้างจะได้เป็นประสบการณ์ชีวิต 

ลองคุ้นเคยกับอู่ดูบ้างเวลาเข้าศูนย์จะได้ไม่โดนอะไรที่ไม่จำเป็น หรือพอรู้อาการบ้าง

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 09:04:13 »
แหมมม ... มีแต่คนเชียร์ escape

ให้เจอรถเสียบ้างจะเป็นประสบการชีวิต .... คิดกันได้ไง .... ???

รถเสียระหว่างทาง เช่นเราขับรถกลับบ้าน หลังเลิกเรียน แล้วรถไปตายตอนดึก มาคนเดียว ทำไงครับ .... เจออู่มาฟันราคาอีก พัดลมไฟฟ้า ซื้อทั่วไป 2-3 พัน อู่บอก 8 พัน จะทำไง ....

ค่าลากรถ  เอาแค่ครึ่งทางอะ ก็ต้องโดยรถสไลท์ 3-4 พันบาทแล้ว ...

ขับๆรถจะรีบไปสอบ รถตายระหว่างทาง เสียอารม  เสี่ยงเข้าห้องสอบไม่ทัน แถมจะทิ้งรถก็กังวล ไม่มีกะจิตกะใจสอบอีก

แล้วรถตัวนี้ ติดแก็ส บอกเลย โคตรจุกจิก คาดเดาอาการยากมาก ส่วนใหญ่พังที่ระบบไฟฟ้า แบบ ขับมาดีๆ พอจอดซื้อกาแฟดับเครื่อง กลับมาอีกทีสต๊าทไม่ติดแล้ว และไม่รู้สาเหตุด้วย ...... จะเรียกใครดีแบบนี้

เอาสบายใจครับ รถซื้อมาใช้ ไม่ใช่ซื้อมาหัดซ่อม และอีกอย่าง M2 วิ่งไปศาลายา น่าจะประหยัดกว่า ค่าแก็สที่น้องต้องจ่ายให้ escape อีก

เอาเงิน 2 แสนไปดาวน์ M2 ผ่อนเดือนละ 6-7 พันเอง .... ไม่แพงหรอก ....

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 09:10:05 »
แหมมม ... มีแต่คนเชียร์ escape

ให้เจอรถเสียบ้างจะเป็นประสบการชีวิต .... คิดกันได้ไง .... ???

รถเสียระหว่างทาง เช่นเราขับรถกลับบ้าน หลังเลิกเรียน แล้วรถไปตายตอนดึก มาคนเดียว ทำไงครับ .... เจออู่มาฟันราคาอีก พัดลมไฟฟ้า ซื้อทั่วไป 2-3 พัน อู่บอก 8 พัน จะทำไง ....

ค่าลากรถ  เอาแค่ครึ่งทางอะ ก็ต้องโดยรถสไลท์ 3-4 พันบาทแล้ว ...

ขับๆรถจะรีบไปสอบ รถตายระหว่างทาง เสียอารม  เสี่ยงเข้าห้องสอบไม่ทัน แถมจะทิ้งรถก็กังวล ไม่มีกะจิตกะใจสอบอีก

แล้วรถตัวนี้ ติดแก็ส บอกเลย โคตรจุกจิก คาดเดาอาการยากมาก ส่วนใหญ่พังที่ระบบไฟฟ้า แบบ ขับมาดีๆ พอจอดซื้อกาแฟดับเครื่อง กลับมาอีกทีสต๊าทไม่ติดแล้ว และไม่รู้สาเหตุด้วย ...... จะเรียกใครดีแบบนี้

เอาสบายใจครับ รถซื้อมาใช้ ไม่ใช่ซื้อมาหัดซ่อม และอีกอย่าง M2 วิ่งไปศาลายา น่าจะประหยัดกว่า ค่าแก็สที่น้องต้องจ่ายให้ escape อีก

เอาเงิน 2 แสนไปดาวน์ M2 ผ่อนเดือนละ 6-7 พันเอง .... ไม่แพงหรอก ....

แล้วแต่จะคิดนะ  รถเสียกลางทาง  อู่ฟัน ไปสอบเกือบไม่ทันผมเจอมาหมดแล้ว

บ้านไหนมีกำลังจ่ายป้ายแดงก็ดีครับ 6-7 พัน แค่นั้นเอง สบายๆ

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 09:49:05 »
ถ้าจะเอาเอสเคป

ก่อนอื่นดูเกียร์ก่อนเลยครับ  เกียร์ V6 3.0 นะ CD4E มันพังทุกลูกแหละครับ (ไปอยู่กับรุ่นไหนก็พัง) ตรง Forward - Direct Clutch Drum ถ้าเปลี่ยนไปแล้วก็ OK

ลองอ่านดูในนี้ครับ http://www.fordclub.net/2011/module_view.php?mod=webboard&fn=view&cid=76991&page=2

อีกอันคือบูชสายเกียร์ครับ มันจะไม่มี lock pin ครับ (ตัว 2.3 ใช้เกียร์รุ่น GF4AX-EL ของ Mazda จะมี lock pin)

http://www.fordclub.net/2011/module_view.php?mod=webboard&fn=view&cid=74940&page=1

แล้วไดชาร์ทเสียไวครับรุ่นนี้ ส่วนหนึ่งเพราะมันไปอยู่ใกล้ท่อไอเสีย บางคนไปทำแผ่นกันความร้อนไปแล้วก็มีครับ

http://www.fordclub.net/2011/module_view.php?mod=webboard&fn=view&cid=97985

ที่เหลือก็อ่านดูในนี้ครับ

http://www.fordheartmania.net/webboard/index.php?topic=858.0

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 10:08:01 »

ขับรถรีบไปสอบแล้วรถเสียกลางทาง ไม่ใช่เรื่องตลก และไม่ใช่เวลามาหัดซ่อมรถครับ

รถควรมีไว้ใช้ได้อย่างสบายใจ ไปให้ถึงจุดหมายได้อย่างปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 10:10:47 »
ใช้รถตกเดือนละ 1000 ก.ม. ผมว่าเอสเคปก็พอใช้ได้นะครับ
ได้รถมา ปรับสภาพ อะไรเสื่อมก็เปลี่ยน ยิ่งเป็นรถคนรู้จัก ถามเขาได้เลยว่ามีอะไรที่ต้องระวัง ต้องซ่อมบ้าง อู่ที่ซ่อมใช้บริการอู่ไหน เก็บข้อมูลพวกนี้ไว้ ผมว่าซ่อมไม่เกินแสนนะครับ

วัยที่ยังหารายได้เองไม่ได้ ใช้อะไรที่ประหยัดดีกว่าครับ ถ้าออกมือ 1 ก็ต้องเป็นภาระไปอีกหลายปี ผมว่ามันไม่สนุกหรอก ที่ต้องมาผ่อนรถนานๆครับ

ตอนผมเป็นนิสิต ก็เอารถเก๋งเก่าๆที่บ้านมาใช้ ซ่อมบ้างไรบ้าง แอร์เย็นมั่งร้อนมั่ง ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร แฟนผมก็ไม่เห็นบ่น ดีกว่าขี่มอไซด์ตาแดดตากฝนตั้งเยอะ 5555

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 10:26:43 »

นี่แหละครับ เสนห์ของรถเก่า มันจะสอนให้คุณเก่งขึ้นเยอะเลย
ผมเชียร์ escape ครับ เป็นลูกผู้ชาย รสชาติของชีวิต สมัยเรียนผมก็ขับรถเก่าๆ toyota ke70 ของพ่อ
เคยเอารถเก่าๆ toyota crown ไปดูพื้นที่ทำงานกลุ่มกะเพื่อนถึงจันทบุรี รถเสีย ความร้อนขึ้น ก็เคยมาหมด
นึกๆย้อนไปก็เป็นความทรงจำที่สนุกดีกะเพื่อนๆ เจออุปสรรคกันบ้างแต่ก็ภาระกิจเสร็จสิ้นด้วยดี
แต่ถ้าเป็นลูกสาว ผมแนะนำ มาสด้า 2 ใหม่ ครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 11:49:52 »

คันนี้จอดทิ้งนั่งtaxiได้เลยครับ ไม่หาย เคยได้ยินไหมครับ

FORD จอดไม่หาย ;D ;D ;D

ผ่อนไม่กี่ตัง ก็เงิน พ่อ แม่ ครับ ยังหาตังเองไม่ได้ มีใช้ก็ดีแล้ว
พัดลมเปลื่ยนแล้วคงได้อีกหลายปี คันนี้ลุยน้ำเก่งกว่า mazda2 แน่ๆ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 12:41:44 »
ตอนแรกว่าจะไม่เชียร์ Escape แต่เห็นว่า ไม่ได้ใช้รถทุกวัน ชอบตัวรถในระดับนึง รู้ประวัติ แถมมีงบซ่อม 1 แสน ซึ่งน่าจะมากพอที่จะเก็บรายละเอียด เปลี่ยนอะไหล่ชิ้นใหญ่ๆ (โดยเฉพาะระบบความร้อน) ใช้คันนี้ไปจนเรียนใกล้ๆ จบ ค่อยซื้อคันใหม่ หรือรอพ่อเปลี่ยนรถ เอารถพ่อมาใช้ อะไรก็ว่าไป

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 15:03:29 »
จะเลือกซื้อคันไหนก่อนอื่นดูเงินในกระเป๋าของเราเองมีกำลังทรัพย์เพียงใด

ถ้าเงินทองหลือเฟือก็รถมือหนึ่งคันไหนก็ได้ ยี่ห้ออะไรก็ได้

แต่ถ้าเราฐานะกลางๆก็ต้องมาชั่งน้ำหนักว่า จะลงทุนเยอะได้รถใหม่ แต่ต้องเป็นหนี้ไปอีกสักพัก
แลกกับโอกาสเจอปัญหาน้อยกว่า (แต่รถใหม่ทุกคัน ก็ใช่ว่าจะไร้ปัญหา)

กับประหยัดเงินลงทุนไม่เป็นหนี้ ไม่ต้องเสียดอกเบี้ย(เสียแต่ดอกเบี้ยมากๆ ไม่รู้เมื่อไรจะรวยสักที)
หรือมีทุนไปลงทุนอย่างอื่นก่อนได้ เลือกใช้รถมือสองไปก่อน แต่รถเก่าย่อมเจอโอกาสเสียได้มากกว่าเป็นธรรมดาครับ

ที่บ้านก็ใช้ Escape 3.O L ปี 2003 13ปี ใช้งานวิ่งไปแค่ 220,000 กว่ากิโล เดิมๆไม่ติดแก๊ส ,gasohol 91ตลอด
แต่ก่อนเป็นรถตัวหลักใช้เที่ยวทางไกลตอนพักร้อนปีละสองครั้ง เหนือใต้ออกตก ลุยมาหมด
แม่สอด-แม่ฮ่องสอน ดอยแม่สะลอง ภูชี้ฟ้า ดอยภูคา เสมอดาว ขุนสถาน ขึ้นภูทอกเชียงคาน ฯลฯ

ปัจจุบันใช้งานน้อยลงใช้ใกล้ๆนิดหน่อย  ตั้งแต่มีFocusเข้ามา(ตัวนี้สามปีกว่าๆ วิ่งไปเกือบ 150,000กิโล)
ใช้ประจำแค่เข้ากทม.-นครปฐมอาทิตย์ละครั้ง และเที่ยวทางไกลถ้าต้องไปกันหลายคน
ปีที่ผ่านมาแทบไม่ได้ดูแลกันจริงจัง แทบจะลืมกันไปเลย

ด้านการขับขี่จขกท.คงได้ขับรู้ทราบดีอยู่แล้ว

ส่วนปัญหาหลักๆที่เจอมา
/ ไดชาร์จเสีย เป็นในยุดแรกๆ ได้มีการปรับปรุงpart กันไปแล้ว
/ เกียร์ เสียตัวFCDดังกระทู้ข้างบน ของผมรีบเคลมตอนยังไม่พัง ช่างศูนย์จัดการเปลี่ยนให้ ถอดมามีรอยขัดสีของโลหะแล้ว
/ ปั๊มน้ำ ท่อน้ำ ตามอายุใช้งานเปลี่ยนไปหนึ่งครั้ง
/ ปั้มน้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์รั่ว ไม่ต้องเปลี่ยน สามารถหาซื้อซีลจ้างช่างนอกศูนย์เปลี่ยนทุ่นเงินไป
/ ยางแท่นเครื่องตัวที่มีน้ำมันไฮโดรลิก เสียตามอายุ
/ ไดสตาร์ท จ้างช่างเปลี่ยนแปรงถ่านใหม่ ออกอาการสตาร์ทอืด
/ ซีลท้ายเครื่องเคยรั่วเคลมเปลี่ยนไปครั้งหนึ่ง ต่อมาซึมรั่วอีกครั้ง
ขี้เกียจเปลี่ยนคอยเช็คเติมน้ำมันเครื่องนิดหน่อย ปัจจุบันหยุดรั่วไปเองแล้ว?
/ คอยล์ 6 ตัว (+หัวเทียนตามอายุ)

ถ้าเจ้าของเก่าได้เปลี่ยนไดชาร์จ + FCDตัวใหม่ไปแล้วก็เบาใจหน่อย

เหลือเงินกันไว้สักแสนก็เป็นการดี เผื่ออะไรไม่คาดฝัน เช่น เกียร์ แล้วไว้เผื่ออะไรเล็กๆน้อยๆที่เสียตามอายุ

เครื่องยนต์ปกติน่าจะทนทาน การทำงานรอบเครื่องค่อนข้างต่ำหัวใจเต้นช้าแบบนักกีฬาอยู่แล้ว
แต่ติดแก๊ซไม่แน่ใจว่าทำให้สึกหรอเร็วเท่าใด แต่ที่เห็นๆก็ทนทานกันดี
และตัวปรับตั้งวาลว์ก็เป็นแบบอัตโนมัติไฮโดรลิก ทำให้ปัญหาต่อการติดแก๊สน้อยลง

จบทำงานแล้ว ค่อยใช้แต่มือหนึ่งไปเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2017, 15:08:14 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ wonder

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 17:23:56 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ สรุปเอาescapeครับ เดี๋ยวเร็วๆนี้จะนำรถไปให้อู่ประเมินอีกทีว่ามีชิ้นไหนต้องเปลี่ยน ต้องซ่อมบ้าง และระดูค่าซ่อมอีกทีครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 00:44:15 »
อู่หาได้ฟอร์ดคลับครับ​ แนะนำแถวๆลาดพร้าวแสนนึงเหลือ​เฟือกับการเก็บงานมาก​   :P :P
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 10:10:31 »
เคยนั่ง escape ของเพื่อนติดใจเลยครับ ตอนหลังเพื่อนขายไปซื้อ พรีอุส เพราะ escape เริ่มงอแง

แต่ถ้าเป็นรถคนใกล้ตัว  เอาเลยครับ   ไว้มีครอบครัว มีลูก ค่อยไปเอารถใหม่ ๆ     ตอนรับก็ถามประวัติการซ่อมให้เรียบร้อย  อะไรที่คิดว่าควรแก่การเปลี่ยนคุณก็เปลี่ยนไปเลย