ผู้เขียน หัวข้อ: // สรุปยอดจองรถยนต์ทั้งหมดใน Motor Expo 2017 (29 พ.ย.-11 ธ.ค.) : 39,832 คัน //  (อ่าน 15281 ครั้ง)

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
Toyota & Lexus กอดคอกันลงหน้าผาเนอะ

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
โปรโมชั่น Honda จัดหนักกว่า Toyota พอสมควรเลยนะ คนตัดสินใจกันได้ง่ายมากขึ้นเลยหล่ะ
ส่วน MG เป็นรถที่ราคาน่าสนใจ จัดอุปกรณ์มาเต็ม แต่ยังต้องรอดูกันต่อไปครับ
อยากดูยอดแบบย่อยๆเป็นเซ็กเม้นต์ๆ

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
Toyota & Lexus กอดคอกันลงหน้าผาเนอะ

Lexus ยอดกระโดดมาได้ไงวันสุดท้าย แปลกมากตัวเลขนี้

ออฟไลน์ dt9

ในส่วนของ BENZ เป็นยอดในงานรวมกับยอดจองที่โชว์รูมในช่วงจัดงาน ซึ่งยอดนี้รวมดีลเลอร์ ตจว ด้วย
เพราะดีลเลอร์ BENZ ตจว สามารถมารับจองในงานได้ และส่งรถข้ามดีลเลอร์ได้
แต่ Toyota , Honda หรือแบรนด์ญี่ปุ่นอื่น ไม่แน่ใจว่ารวมยอดจองจาก ตจว ในช่วงงานรึยังนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2017, 14:05:49 โดย dt9 »

ออฟไลน์ SM.

บางยี่ห้อก็ยอดกระโดดวันสุดท้ายเลยนะครับ  :P :P :P :P :P

ออฟไลน์ JAMMAI

• Newbie
  • *
Tata
Chev
Lexus
อาการร่อแร่
 :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Fly to dream

นิสสันอ่ะตัวร่อแร่เลย  ส่วนเชพฯ เมื่อก่อนมีตัวอื่นมาโชว์นอกจากแค่สองรุ่นผมถือว่าเท่าๆเดิมนะเพราะมีแค่สองรุ่น

ส่วนนิสสันน่ะมีรถตั้งกี่รุ่น เยอะพอๆกับโตโยต้าด้วยซ้ำ ยอดจองมาพอๆกับฟอร์ด มิสซู MG คิดดู
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ AkE

Mercedes สุดจริงๆ และ Honda & Mazda เยี่ยมครับ ดีใจกับ Mazda ที่แซงisuzu ได้มากๆสมควรมากๆ ลาก่อน bmw bye bye สมแล้ว อยากรู้ยอด Lexus LS, Kia stinger, Volvo xc60 จังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2017, 16:04:29 โดย AkE »

ออฟไลน์ o0Zenith0o

• Jr. Member
  • **
Benz MG มาแรงมากๆ
Nissan Mitsu ต้องพิจารณาตัวเองละครับบ
Ford ไม่ต้องนับมันละ คงประคองตัวเองได้แค่นี้
Mazda ถึงแม้จะมีข่าวเสียๆหายๆแต่ยอดก็ยังถล่มทลาย
Toyota นานๆจะเสียอันดับ1 ต้องคิดมั่งละครับ
Focus 1.5 EcoBoost ผู้ซดน้ำมัน

ออฟไลน์ aun

โห เฉพาะยอดรถแบรนด์พรีเมียมขึ้นไปนี่ก็จะ 20% ของทั้งหมดแล้วรึเปล่าครับนี่  โหดมากครับถ้าอัตราส่วนนี้ 1 ในรถ 5 หรือ 6 คันจะเจอรถพรีเมียม 1 คัน(ถ้าอนุมานจากเฉพาะยอดจองงานนี้นะครับ)

ออฟไลน์ Muppet

• Jr. Member
  • **
BMW ยอดหาย!!!

น่าจะมาจากส่วนต่าง BSI ที่ต้องจ่ายเพิ่มแน่นอนเลย
อดีตอาจทำให้เราเจ็บปวด ... แต่เราเลือกได้ว่า ... จะวิ่งหนีมันไป ... หรือใช้มันเป็นบทเรียน

ออฟไลน์ VeraBN

• Newbie
  • *
Honda มาแรงจริง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ Ckid

• Newbie
  • *
  • Innovation that ไปไส...
ขอพื้นที่แสดงความคิดเห็นนะครับ

Honda ขึ้นที่ 1 => ทั้งๆที่ปีนี้ไม่มี product อะไรใหม่เลย(เหมือนกับ Toyota) ผมว่า Toyota ต้องคิดให้หนักนะครับ Product มีมากกว่าเค้าเยอะเลย(Honda ไม่มีกระบะ) ส่วนตัวคิดว่าน่าจะมาจาก campain (ผมเป็น 1 คนที่จอง Honda ในงาน เพราะ campain ดอกเบี้ยล้วนๆครับ)

Mazda ยังคงอันดับ 3 => แต่ยอดขึ้นสม่ำเสมอทุกปี ชื่นชมในแนวคิดและความมุ่งมั่นในการสร้างรถในแบบตัวเองมากๆ canpain ก็สุดยอด ถ้าผมย้อนวัยกลับไปได้ ผมจะจัดสักคัน (test drive แต่ละคันแล้ว feel the drive มาก)

MG ขึ้นอันดับ 6 => เป็นการเดินทางที่ใช้เวลาสั้นๆแต่มาไกลมากครับ แค่เพียง 3-4 ปีพวกคุณทำรถและสื่อสารออกมาได้เข้าใจตลาดมาก รักษาตลาดแบบนี้ไว้ และรอเวลาอีกหน่อย จะมีลูกค้ามากขึ้นแน่นอน(หลายคนยังรอเวลาพิสูจน์สำหรับแบรนด์นี้ เช่นผมเป็นต้น)

ออฟไลน์ barnaminov

• Newbie
  • *
สงสัยเหมือนกันครับ Lexus ยอดวันสุดท้ายเป็นเพราะอะไร แปลกมากๆ

ออฟไลน์ GoatGoat

กลุ่ม Premium ตราดาวกินรอบวง
Lexus เสกยอดได้วันสุดท้ายไม่รู้มาจากไหน แต่เห็นราคาก็ไม่แปลกใจ บูทโล่งเดินดูรถสบายเลย

ออฟไลน์ Pegasus7700

-Mg ยอดได้เพราะ ZS
-Toyota น่าคิดละ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
Porsche มาไงเกือบ 200คัน ???
Macan,718 ทั้งหลายมั้งครับ
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
ในปีนี้นอกจาก MG ที่ดูมียอดโดดเด่น
ผมว่า Audi ก็ยอดดีขึ้นมากจากเปลี่ยนผู้จัดจำหน่าย  จากแต่เดิม Audi ในช่วง  5-10 ปีที่ผ่านมายอดแต่ละปีหลักสิบนานๆจะเกิน 100 คันมั้ง และน่าจะเห็นยอดวิ่งไล่ตามเกาะ Volvo ใด้มากขึ้นใน 1-2 ปีนี้
ซึ่ง Audi,Volvo,Subaru,Chevrolet ผมว่า ยอดขายในกลุ่มนี้น่าจะเกาะกลุ่มกันนะ ในช่วง 2-4 ปีข้างหน้านะดูจากตัวสินค้าที่มี
และความพยายามการทำตลาดของผู้จัดจำหน่าย 
จริง Kia เป็นอีกแบรนด์ที่สินค้าดีนะ แต่ว่าติดที่ Kia ไม่ให้ความสำคัญและไม่คิดเข้ามาทำตลาดในไทยเลย ถ้า Kia เข้ามาทำตลาดเองและนำสินค้ามาทำเอง  Kia อาจจะทำยอดขายเกาะกลุ่ม 4 ยี่ห้อดังกล่าวได้นะ
เห็นด้วยครับ
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ bigrocket

• Full Member
ปิดฉาก Motor Expo 2017 ยอดจอง Honda อันดับหนึ่ง รถเก๋งมาแรง กระบะยอดลดแต่ Ranger ขายกระจุย Mazda เข้าป้ายยอดรวมอันดับ 3 ส่วนมอเตอร์ไซค์แบรนด์ไทย GPX อันดับ 1

รถเก๋งได้รับความสนใจสูงสุด #มีสัดส่วนยอดขาย 38.7% ลดลงจากปีก่อน (44.1%) แบ่งเป็นเก๋งซีดาน 25% และแฮทช์แบคท้ายลาด 13.7% โดย 5 อันดับแรก ได้แก่
1. HONDA CITY
2. HONDA CIVIC
3. MAZDA 2
4. HONDA JAZZ
5. NISSAN NOTE

รถกระบะ #มีสัดส่วน 17.9% ลดลงจากปีก่อน (20.3%) 5 อันดับแรก ได้แก่
1. FORD RANGER
2. ISUZU D-MAX
3. TOYOTA HILUX REVO
4. MITSUBISHI TRITON
5. NISSAN NAVARA

ข้อมูลอันนี้จริงไหมครับ

ส่งสัยว่าRanger แซง Revo และ D-max  ได้เลยหรือ

ออฟไลน์ killermax

• Newbie
  • *
MB โหดมากๆ ฟาดกลุ่ม premium ซะเรียบเลย