ผู้เขียน หัวข้อ: ครอบครัวขยาย อยากเปลี่ยนรถจาก Honda Jazz เป็นอะไรดีครับ  (อ่าน 9340 ครั้ง)

ออฟไลน์ ultrahua

• Newbie
  • *
ผมใช้ Jazz GE ตามนโยบายรถคันแรก จะครบ 5 ปี ม.ค. 61
ตอนนี้มีลูก 1 คนก็ยังใช้ได้ปกติดี ปีหน้าจะมีน้องเพิ่มมาอีก 1 คน เลยมีความคิดจะนำ Jazz ไปเทริ์นเป็นรถใหม่ที่มีขนาดใหญ่ขึ้น
ข้อมูลรถเดิม เป็น Jazz GE ปี 12 จดทะเบียน ม.ค. 13 , ติดแก๊ส LPG (เนื่องจากวิ่งกลับตจว.ทุกสัปดาห์ ตอนนี้ไมล์ 11x,xxx)
อยากสอบถามความเห็นของพี่ๆว่า ตัวเลือกไหนเหมาะสม ในกรณีที่เอา Jazz ไปเทริ์นหรือขาย แล้วเปลี่ยนคันใหม่

* สไตล์การขับเป็นคนขับเร็ว เจอหลุมเจอสะพานไม่ค่อยหยอด ชอบรถที่ลุยๆหน่อย
** ตอนนี้ที่บ้านพ่อตา มี Honda Mobilio อยู่ด้วยเป็นรถใช้รับส่งหลานคนโตไปโรงเรียนและใช้ในชีวิตประจำวัน
*** ไม่อยากจะเพิ่มภาระในการผ่อนมากนัก เลยมองตัวเลือกเป็นมือสองครับ

1. Honda Freed มองตัวปี 13 ที่มีแอร์แถวหลัง ชอบที่ขึ้นลงสะดวก, เบาะแถวสองเดินไปแถวสามง่าย, แต่อ่านมาว่าอืด
2. Toyota fortuner 2.7 Vvti 4WD ติดแก๊ส ตัวโฉม 05-08 อ่านมาเค้าว่าตัวนี้ติดแก๊สทนมาก แรงดี ทนทาน
3. Mitsubishi Pajero sport 2.5 GT โฉม 08-14 ขอบรูปทรง กับราคาที่ต่ำกว่า Toyota พอตัวในปีที่ใหม่กว่า

รบกวนขอความเห็นของพี่ๆในนี้หน่อยครับ ว่าตัวไหนน่าจะเหมาะสม / หรือมีตัวเลือกอื่นที่แนะนำที่น่าสนใจกว่าครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ chsuthep

• Jr. Member
  • **
ต้องขอแสดงความยินดีด้วยครับที่มีสมาชิกในครอบครัวเพิ่มขึ้น
ถ้าขับรถช้าลงอีกสักหน่อยผมว่า CRV น่าจะตอบโจทย์รถครอบครัวมากเลย
ผมว่าเป็นรถสมาชิกเบาะหลังที่นั่งสบายกว่า พื้นที่ใช้สอบมากกว่าฟอร์จูนเนอร์ หรือปาเจโร่
ยกเว้นว่าเบื่อ honda เต็มทีแล้วก็จัดไปครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
ต้องขอแสดงความยินดีด้วยครับที่มีสมาชิกในครอบครัวเพิ่มขึ้น
ถ้าขับรถช้าลงอีกสักหน่อยผมว่า CRV น่าจะตอบโจทย์รถครอบครัวมากเลย
ผมว่าเป็นรถสมาชิกเบาะหลังที่นั่งสบายกว่า พื้นที่ใช้สอบมากกว่าฟอร์จูนเนอร์ หรือปาเจโร่
ยกเว้นว่าเบื่อ honda เต็มทีแล้วก็จัดไปครับ

ตามนี้เลยครับ fortuner ตัวนี้กระด้างมากกลัวลูกเเละภรรยาคุณจะไม่ชอบ ปาเจโร่ยังพอได้ เเต่ถ้าให้ดีเน้น suv ดีกว่านุ่มสบาย เหมาะกับครอบครัว

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
ผมแนะนำว่า ใช้ JAZZ ต่อไปอีก 2 ปี

ช่วงนี้ก็เก็บเงินเพิ่ม เอาไว้เป็นเงินดาวน์ แล้วค่อยออกรถใหม่ป้ายแดง ในปี 63 ครับ

เพราะ Honda Freed ก็ไม่เหมาะกับสไตล์การขับของคุณ

ฟอร์จูนเนอร์ เครื่องทนก็จริง แต่รถที่ติดแก๊สมา ส่วนใหญ่วิ่งกันเยอะๆ เลขไมล์ไปไกลๆ กันแล้วทั้งนั้น ซื้อมาก็ต้องมีการซ่อมอีกพอสมควรครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ช่วงมีเด็กเล็ก ขึ้นลงรถสูงๆไม่ง่ายน๊ะครับ
นึกภาพคุณภรรยาอุ้มลูกลงจากที่นั่ง PPV
ผมว่าถ้าชอบรถเอนกประสงค์ SUV จะใช้งานง่านกว่า

ออฟไลน์ tvm

ถ้าไม่ได้เบื่อคันเก่า แนะให้ใช่ต่ออีกสักพักครับ
ลูกเล็กสองคน ผมว่าแจ้สเอาอยู่นะ
แต่ถ้าจะเปลี่ยนจริงๆ แนะนำ ไม่สูงมาก เช่น ฟรีดก็ดี ฟอร์นี่ นั่งหลังกระเทือนแทบอ้วกทุกครั้งครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
*** ไม่อยากจะเพิ่มภาระในการผ่อนมากนัก เลยมองตัวเลือกเป็นมือสองครับ

ใช้ Jazz ต่อไปก่อนครับ ถ้าไม่เหมาะจริงๆค่อยว่ากันอีกที
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆ ที่แสดงความยินดีเรื่องลูกครับ และช่วยกันตอบกระทู้ครับ  :D

จริงๆ CRV ตัว Gen3-4 ก็อยู่ในตัวเลือกตอนแรก แต่บางครั้งมันมีสมาชิกคนอื่นมาเพิ่ม (ลูก 2 ผมกับภรรยา  รวมเป็น 4) แบบนี้ Jazz ก็นั่งพอได้ครับ
แต่มีพ่อผมกับพี่สาว กรณีมาบ้านผม หรืออยู่บ้านภรรยา ก็มีพ่อตา,แม่ยาย รวมแล้วจะนั่ง Full คือ 6 คน (ตอนนี้ ลูกคนเดียว พอเบียดลงไปใน Jazz ได้)
ที่สำคัญผมให้ลูกนั่ง Babysest ทุกครั้งที่ขึ้นรถครับ สมมติใส่ Babyseat 2 ตัวซ้าย-ขวา ภรรยาผมเข้าไปนั่งกลางของแจ๊สไม่ได้แน่ลูกคนโตไม่มีปัญหาน้องคลอดมาเค้าก็น่าจะ 4 ขวบนิดๆแล้ว แต่คนเล็กหากปล่อยให้นั่งกับพี่คงรับมือไม่ไหว

เลยต้องมองไปรถที่นั่งได้ประมาณนั้นเผื่อไว้ก่อนครับผม

เห็นหลายท่านแนะนำ SUV ว่านั่งสบายกว่า เรามีตัวเลือกไหนที่พอจะอยู่ในงบ มือสองประมาณ ไม่เกิน 6 แสนบ้างไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2017, 13:39:50 โดย ultrahua »

ออฟไลน์ mongolias

ถ้านั่ง 6 บ่อยๆ MPV ผมว่าเหมาะกว่านะครับ
ลองดู spacewagon หรือ Innova โฉมก่อน เป็นตัวเลือกเพิ่มครับ

ผมเพิ่งมีเจ้าตัวน้อยเหมือนกัน ขยับจาก Jazz ไปเป็น SUV ที่ได้คือความปลอดภัยเพิ่มขึ้น ขับทางไกลสบายขึ้น มีลำบากหน่อยก็ตอนแฟนอุ้มลูกขึ้นลงรถครับ --> ขนาดรถผมเตี้ยกว่า PPV นะครับ

เคสผมสมาชิกมากสุดคือ 5 คน ซึ่งนานปีจะมีนั่งครบ 5 คนซักที ก็เลยเลือก SUV ครับ

ออฟไลน์ mile

• Full Member
ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆ ที่แสดงความยินดีเรื่องลูกครับ และช่วยกันตอบกระทู้ครับ  :D

จริงๆ CRV ตัว Gen3-4 ก็อยู่ในตัวเลือกตอนแรก แต่บางครั้งมันมีสมาชิกคนอื่นมาเพิ่ม (ลูก 2 ผมกับภรรยา  รวมเป็น 4) แบบนี้ Jazz ก็นั่งพอได้ครับ
แต่มีพ่อผมกับพี่สาว กรณีมาบ้านผม หรืออยู่บ้านภรรยา ก็มีพ่อตา,แม่ยาย รวมแล้วจะนั่ง Full คือ 6 คน (ตอนนี้ ลูกคนเดียว พอเบียดลงไปใน Jazz ได้)
ที่สำคัญผมให้ลูกนั่ง Babysest ทุกครั้งที่ขึ้นรถครับ สมมติใส่ Babyseat 2 ตัวซ้าย-ขวา ภรรยาผมเข้าไปนั่งกลางของแจ๊สไม่ได้แน่ลูกคนโตไม่มีปัญหาน้องคลอดมาเค้าก็น่าจะ 4 ขวบนิดๆแล้ว แต่คนเล็กหากปล่อยให้นั่งกับพี่คงรับมือไม่ไหว

เลยต้องมองไปรถที่นั่งได้ประมาณนั้นเผื่อไว้ก่อนครับผม

เห็นหลายท่านแนะนำ SUV ว่านั่งสบายกว่า เรามีตัวเลือกไหนที่พอจะอยู่ในงบ มือสองประมาณ ไม่เกิน 6 แสนบ้างไหมครับ
กัดฟันไปรถใหม่พวกเซียนต้าหรือไม่ก็brvดีกว่าครับ  ไหนๆจะออกแล้วแถวมีลูกอ่อนอีกไปซื้อมือสองเกิดได้รถไม่ดีมาต้องซ่อมนั่นนี่นู่นจะเพิ่มภาระเปล่าๆๆนะครับ  รถใหม่อย่างน้อยในระยะประกันอะไรเสียก็ยังเคลมได้ประหยัดค่าใช้จ่ายตรงนี้ไปได้ด้วย  รถมือสองพึ่งมาอยู่กับเราเป็นรถใหม่แต่อย่าลืมว่ามันอยู่กับเจ้าของเก่ามากี่ปีแล้ว

ออฟไลน์ HHHsung

ถ้าต้องการใช้รถ 7 ที่นั่ง แนะนำ innova ครับ เป็น 7 ที่นั่ง ที่นั่งได้จริงๆ ไม่งั้นต้องไป H1 ของ ฮุนได ไม่รู้ชอบหรือเปล่า

ออฟไลน์ bingoman

ไม่ค่อยเชียร์ Fortuner เลยเพราะปีเก่ามากๆ 05-08 เท่ากับอายุ 9-12 ปี  ถ้าเครื่องเกียร์ยังดี  แต่ภายในทุกอย่าง คงเสื่อมไปเยอะมากๆ แล้วครับ

ผมใช้ For 3.0 ดีเซล ปี 08 อยู่บอกเลยว่านั่งไม่ค่อยสบายครับ เพราะสะท้านตูดมากๆ 5555

ให้แนะนำ แนะนำแบบรถปีใหม่กว่านั้นดีกว่า

Freed อืดแน่ๆ ครับ และเบาะแถว 2,3 นั่งไม่ค่อยสบาย

ถ้าจะฟรีด ผมว่า Sienta น่าสนใจกว่า เพราะรูปทรงก็สวยและภายในผมว่าดีกว่า Freed

ส่วน Pajero Sport อันนี้โอเคเลยครับ  ดีกว่า For ด้วยเพราะได้ปีใหม่กว่า และช่วงล่าง Pajero โฉมนั้น ดีกว่า Fortuner โฉมนั้นพอสมควร

ออฟไลน์ SM.

รถแนว Freed ดีมากๆครับ เหมาะกับคนมีลูกเล็ก ขึ้นลงสะดวก เปิดประตูจากรีโมทก็ได้ได้ 2 ข้าง ทำให้ขึ้นลงง่าย แม่อุ้มลูกอยู่ เราก็ปิด-เปิดประตูให้ได้

มองให้ความ อืด เป็นเรื่องดีสิครับ มีลูกน้อย 2 คนแล้ว จะไปขับซิ่งทำไมครับ ความปลอดภัย น่าจะมาอันดับแรกนะครับ

ถ้ามีคนโดยสายเยอะจริงๆ อาจต้องขยับไปเล่นพวก H1/Ventury ครับ น่าจะสะดวกมากกว่า แต่งบ 6 แสน ผมไม่แน่ใจว่าจะได้ตัวไหนบ้างนะครับ อาจจะปี 2010 ประมาณนั้น

ออฟไลน์ muza

มือสองถ้าจะผ่อน ไงลองบวกลบ คร่าวๆ ราคารวมหลัง ผ่อนจบ ด้วยนะครับ ^^

ออฟไลน์ rega

ใช้คันเดิม เก็บเงินไปเรื่อย เพื่อคันใหม่ โดยสารคนมากกว่าห้าคนครับ

มีเงาไม่มีตน

• Newbie
  • *
ถ้ามือสองคงไม่ได้ผ่อนต่อครับ คงขายแจ๊สแล้วเพิ่มเงินซื้อสดหากราคาอยู่ในงบ 5-6 แสนครับ

จิงๆถามว่ารถ 6-7 ที่นั่งก็มี Mobilio อีกคันครับของพ่อตาอันนั้นก็ขนไปได้หมดครับผม ลำบากตอนขึ้นไปแถวหลังนิดหน่อยหากติด Baby seat สองตัวครับผม

โจกย์ค่อนข้างปวดหัวทีเดียวครับ  ;D ;D ;D

ออนไลน์ Stp

ถ้า PPV มือสองยุคนั้นไป Pajero Sport แจ่มสุด ผมว่ายังน่าใช้กว่าตัวปัจจุบันด้วยซ้ำหากไม่นับพวกเทคโนโลยีไฮเทคที่เพิ่มมา เลือกตัว MY12 ขึ้นมานะ ไม่ควรต่ำกว่า MY10
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ I_AM_IM

HR-V

ออฟไลน์ lorenzo

ปาเจโร่ตัวนี้จะออกนิ่มๆ เจอหลุมเจอไรรูดไปไม่เด้งไม่ดีด แต่จะมีอาการรีบาว์บ้างตามธรรมชาติ กับฟอจูนจะแข็งกว่าชัดเจน แต่ถ้าหลุมไม่ใหญ่ก็ไม่ค่อยรู้สึกดีดดิ้นมากหรอกครับ อาการรีบาวน้อยหรือเกือบไม่มีเลย เครื่องออกตัวแรงธรรมชาติ พวงมาลัยไว ขี่ในเมืองเหมาะ ปาเจโร่พวงมาลัยหน่วงวงสาวกว้างกว่า ขี่ต่างจังหวัด โค้งกว้าง หรือหักหลบหมา ปาเจโร่จะมั่งใจกว่า แต่ขับในเมืองก็หมุนหลายรอบหน่อย

ชอบแซงยาวๆ เบรคตอบสนองมั่นใจ ลงตามน้ำหนักเท้าควบคุมรถมั่นใจ ปาเจโร่

ฟิลลิ่งตอบสนองเร็วๆ ทั้งอัตราเร่งพวงมาลัย ไปฟอจูเนอร์

เปนผมไปปาเจโร่ เลือกได้ขอสี ดำ ไม่ก็น้ำเงินเขเม ความชอบส่วนตัว

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
พอดีเห็นว่า 1 ในตัวเลือกมี ฟอร์โฉมแรกเบนซินด้วย พอดีใช้อยู่ครับ

ถ้าหาคันที่เจ้าของเดิมดูแลดีๆ สภาพดีๆได้ก็พอโอเค
ประเด็นคือเตรียมงบไว้ทำช่วงล่างสัก 5 หมื่น ถ้ารถที่ได้สภาพเดิมๆ
เปลี่ยนยาง ผมว่ามิชลิน ก็นุ่มดีมากหละ 2 หมื่นนิดๆ

เปลี่ยนหัวเทียนเป็นอิริเดียม เปลี่ยนชุดแก๊สใหม่ 3-4 หมื่น
(ใครใช้โฉมนี้ผมว่าเกือบทุกคนติดแก๊ส)

เปลี่ยนแปรงถ่านไดสตาร์ทไม่กี่ร้อย เปลี่ยนแบตให้ลูกใหญ่(เท่าฟอร์ดีเซล) 5 พัน
ไม่รู้ว่าจะมีใครทนใช้แบตลูกเล็กขนาดที่มากับรถทีแรกหรือเปล่า แค่บอกเผื่อไว้ครับ

เท่านี้ก็ขับดีขึ้นมากๆจากเดิมเลยหละครับ
ส่วนตัวตอนนี้ยังพอใจกับที่ทำมาและใช้อยู่
ยังหาคันที่บาลานซ์การใช้งานสำหรับผมที่เหมาะกว่านี้ไม่เจอเลยครับ  :-[

-------

ในอีกมุมนึง บางทีรถก็เลือกเจ้าของนะครับ
ลองหาไปพร้อมๆกัน 2-3 รุ่น อาจจะมีบางรุ่นบางยี่ห้อที่โดนใจอย่างบอกไม่ถูก ลองดูครับ  8)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าเป็นรถครอบครัวเนี่ยข้อ1ดีที่สุดแล้วครับ

แต่นี่สายรูดกับขับเร็วผมว่าข้อ3เหมาะที่สุด ได้รถใหม่กว่าและช่วงล่างดีกว่าข้อ2+ส่วนตัวก็ชอบดีไซน์ด้วย
ช่วงล่างไม่พอใจทำต่อได้สบายมีหลายราคา ถ้าคิดโคลงไปก็โหลดลงมาช่วยได้เยอะ

ออฟไลน์ 12345678910

แนะนำฮุนได h1 ราคา6-8แสน  ลองไปดูในคลับก็ได้ ส่วนมากคนใช้มีลุกแฝด มีครอบครัวใหญ่นั่ง1คัน ทั้งนั้น ขนของก็ได้เยอะ(มือหนึ่ง1.28-1.67ล้านในh1 รุ่น vip 2.3ล้าน)

สมาชิกในคลับ 28386 คน

https://www.facebook.com/groups/812639742201105/

ออฟไลน์ HappyCar

กัดฟันไปรถใหม่พวกเซียนต้าหรือไม่ก็brvดีกว่าครับ  ไหนๆจะออกแล้วแถวมีลูกอ่อนอีกไปซื้อมือสองเกิดได้รถไม่ดีมาต้องซ่อมนั่นนี่นู่นจะเพิ่มภาระเปล่าๆๆนะครับ  รถใหม่อย่างน้อยในระยะประกันอะไรเสียก็ยังเคลมได้ประหยัดค่าใช้จ่ายตรงนี้ไปได้ด้วย  รถมือสองพึ่งมาอยู่กับเราเป็นรถใหม่แต่อย่าลืมว่ามันอยู่กับเจ้าของเก่ามากี่ปีแล้ว

เห็นด้วยครับ รถมือสองถ้าซื้อเงินผ่อน ดอกเบี้ยสูงนะครับ

เก็บเพิ่มอีกซักหน่อย แล้วค่อยเทิร์นคันเก่าไปซื้อ Sienta ดีกว่าครับ

ซื้อรถมือหนึ่ง ใช้ยาวๆสบายใจครับ แถมยังเป็น Toyota ด้วย

• Newbie
  • *
 :) :) :) :)

ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ เป็นประโยชน์ในการตัดสินใจอย่างมาก
อย่างที่ตอบไปผมคงไม่อยากผ่อน หากซื้อมือสองคงขายแจ๊สแล้วโป๊ะเงินลงไปเพิ่ม ถึงวางงบไว้ประมาณ 5-6 แสนครับ

ดูตามความเห็นพี่ๆหลายคน ไปดู อินโนว่า ตัว 2.0 V ตัวท๊อป ราคามือสองไม่แรงประมาณ 5 กว่าๆ น่าสนใจมากแต่เพื่อนบอกว่าอืดมาก และกินน้ำมันสุดๆ

แต่คือ MPV ที่บ้านพ่อตาก็มี Mobilio อยู่แล้วด้วย เลยลังเลคิดวนไปมาว่ายังไงดีระหว่าง MPV PPV (ตัด SUV เพราะพิกัด 7 ที่นั่งไม่ค่อยมีตัวเลือกราคาประมาณนี้)

มีเพื่อนใช้ FTN ตัวล่าสุด ใส่  Baby seat 2 ตัวเหมือนกัน คุณแม่นั่งตรงกลาง ให้ถ่ายรูปมาให้ดูก็เหลือพื้นที่น่าจะเพียงพอให้ภรรยาผมนั่งได้พอดีเหมือนกัน เลยอาจจะเอนเอียงไปทาง PPV มากหน่อย ^^

มีเวลาคิดอีกหลายๆเดือน เดี๋ยวคงพาภรรยา กับลูกชายคนโตไปตระเวนดูหลายๆคันหลายๆโมเดลครับ

ออฟไลน์ h22a

ปาเจโรดีกว่าครับ อย่าไปติดแลยแก๊ส
ยกเว้นว่าโรงงานประกอบรถยนต์เค้าติดมาให้ตั้งแต่ยังไม่เข้าโชว์รูม  ;)

ออฟไลน์ bravo

ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ เป็นประโยชน์ในการตัดสินใจอย่างมาก
อย่างที่ตอบไปผมคงไม่อยากผ่อน หากซื้อมือสองคงขายแจ๊สแล้วโป๊ะเงินลงไปเพิ่ม ถึงวางงบไว้ประมาณ 5-6 แสนครับ

ดูตามความเห็นพี่ๆหลายคน ไปดู อินโนว่า ตัว 2.0 V ตัวท๊อป ราคามือสองไม่แรงประมาณ 5 กว่าๆ น่าสนใจมากแต่เพื่อนบอกว่าอืดมาก และกินน้ำมันสุดๆ

แต่คือ MPV ที่บ้านพ่อตาก็มี Mobilio อยู่แล้วด้วย เลยลังเลคิดวนไปมาว่ายังไงดีระหว่าง MPV PPV (ตัด SUV เพราะพิกัด 7 ที่นั่งไม่ค่อยมีตัวเลือกราคาประมาณนี้)

มีเพื่อนใช้ FTN ตัวล่าสุด ใส่  Baby seat 2 ตัวเหมือนกัน คุณแม่นั่งตรงกลาง ให้ถ่ายรูปมาให้ดูก็เหลือพื้นที่น่าจะเพียงพอให้ภรรยาผมนั่งได้พอดีเหมือนกัน เลยอาจจะเอนเอียงไปทาง PPV มากหน่อย ^^

มีเวลาคิดอีกหลายๆเดือน เดี๋ยวคงพาภรรยา กับลูกชายคนโตไปตระเวนดูหลายๆคันหลายๆโมเดลครับ

" กินน้ำมันสุดๆ " ที่เพื่อนว่า คือ กี่กิโลเมตรต่อลิตรครับ

ออฟไลน์ Darkart

ใจไปทาง PPV
Toyota fortuner  แนะนำ ตัวดีเซลครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ yod artstu

ดูจากสไตล์การขับแล้ว อย่ามา Freed ครับ ถ้าต้องวิ่งต่างจังหวัด
ช่วงล่างไม่ค่อยดี ตำแหน่งที่นั่งสูง เบาะตอน 3 นั่งแล้วเวียนหัวครับ
เครื่องอืดสุดๆ 0-100 ขนของเต็มมีทะลุ 16-17 วิ
ตอนนี้ผมไม่เคยเอามันออกต่างจังหวัดเลย เอา Jazz หรือ XV ออกตลอด
จะใช้มันก็แค่ขนของกับจักรยานพับหลายๆคันครับ
ถ้าใช้ในเมืองล้วนๆ โอเคครับ
: )

• Newbie
  • *

" กินน้ำมันสุดๆ " ที่เพื่อนว่า คือ กี่กิโลเมตรต่อลิตรครับ

เพื่อนบอกว่า 8 ครับผม

ออฟไลน์ sarnub

• Jr. Member
  • **
ถ้า Innova อืด ผมเสนอลองดู wish ปีใหม่ๆ ละกันครับ ราวๆ สี่แสนกว่า ผมว่ารถขับดีเกินราคา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2017, 15:58:02 โดย sarnub »