ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Jazz ตัวใหม่ หรือ Jazz rs 2017 ไม่มีใครบ่นเรื่องไฟโปรเจคเตอร์ครับ  (อ่าน 8987 ครั้ง)

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
คือผมสงสัยจริงๆ ว่าทำไมไม่มีเสียงบ่นจากลูกค้า หรือในบอร์ดเลยเกี่ยวกับไฟหน้าของแจ๊สตัวนี้ และซิตี้ด้วยอ่ะ ทั้งที่ เป็นโคมไฟธรรมดา อย่างดีก็มีเดย์ไลท์มาให้ ทั้งที่พอเป็นยี่ห้ออื่น อย่างพี่โต อีโคคาร์ หรือ  B C D เค้ายังใส่โคมโปเจคเตอร์มาให้ อย่างโฟกัสก็ยังเห็นบ่นกันรถราคาเป็นล้านให้โคมไฟอะไรมา ซึ่งเห็นคนไปซื้อโคม
นอกของ jazz มาตั้งหมื่นสองหมื่น แสดงว่าตัวรถมันดีงานทุกอย่างแล้วใช่มั้ยครับ ยังงี้คิดว่าทางค่ายคงไม่ใส่มาเลยตลอดโมเดลโฉมนี้ เพราะลูกค้าโอเคแล้วขึ้นที่ 1 ยาวๆ ไป

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
จ้าวตลาดไงครับยังไงก็ซื้อเลยไม่ค่อยบ่น  เอามาแต่งเองง่ายๆ

ส่วนค่ายอื่นไม่ซื้อหรอกต่อให้เป็น Laser จะมาบ่นว่าซ่อมมาทีแพงไม่เอาอีก  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ตอนเปิดตัวเห็นคนบ่นอยู่นะครับ..
พอผ่านไป คนที่จะซื้อแจ๊สจริงๆก็ไม่เห็นบ่นนะ
แต่คนไม่ซื้อนั่นแหล่ะที่บ่น แล้วก็ไปซื้อตัวอื่นที่ให้โคมเอา
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Sit: )

ไม่ค่อยเจอตัวเป็นๆ หรืิอผมแยกไม่ออกว่าใหม่

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อ้าววว Jazz RS สีส้มจี๊ด ผมว่าสวยดี ไปด้อม ๆ มอง ๆ ลูบ ๆ คลำ ๆ ก็ชอบ

จนลืมไปเลยว่ามันไม่มีไฟโปรเจคเตอร์  ;D

ถ้าคุณ lufy ไม่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ผมก็คงลืมเรื่องไฟหน้าไปแล้วครับ

ออฟไลน์ akewizard

คนบ่นน่ะมีครับ ... แต่ไม่ใช่กลุ่มลูกค้าส่วนใหญ่ที่เลือก jazz ไปใช้
หลายคนซื้อแล้วก็เอาไปเปลี่ยนโคมเอง 1-2 หมื่นก็จบแล้วครับ ร้านรับทำเยอะแยะเลย มันเลยไม่มีอะไรน่าบ่นไง

ออฟไลน์ didchaponl

• Newbie
  • *
ผมว่าคนที่ซื้อ Jazz เขาต้องการความเอนกประสงค์ บรรทุกของด้านท้ายเยอะดี ส่วนไฟหน้ามันเรื่องรอง ที่บ้านก็ถอยมาคัน 1

ออฟไลน์ lay

555เดี๋ยวผมจะเอาแจ๊สผมไปใส่โครมโปรเจคเตอร์  ไม่รู้ที่จ.101จะมีขายหรือเปล่า  (ถ้าไม่อ่าน กท.นี้ก็นึกไม่ออกนะเนี้ย)

ออฟไลน์ kamphola

Jazz มันแน่นอนครับ สุดยอดเอนกประสงค์ สงสัยกลบข้อนี้ไปหมด
ละตัว RS ก็ได้เป็นไฟ LED ด้วย เปลี่ยนแนวไปเลย

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
แนวทางของ honda ตอนนี้ คงมาแนวไฟหน้า led ในโคมมัลติรีเฟลกเตอร์

รุ่นพี่อย่าง accord เค้ายังตัดออกเลย ไปใช้ไฟหน้าเกล็ดปลาแทน

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
มันเป็นรูปแบบการออกแบบของฮอนด้าครับ ที่จะใช้ LED ในโคมแบบนี้ ที่ชาวบ้านเรียกว่าโคมเกล็ดปลา จะเกล็กมากหรือน้อยก็ตามราคาตัวรถกันไป ดังนั้นจึงไม่มีใครบ่นได้หรอกครับ ตัวอย่างเช่น accord ตัว top ก็ได้แบบนี้ พอเป็นตัวรองจะได้โปรเจคเตอร์ คิดได้เลยว่าาฮอนด้าต้องการตั้ง ไอ้เจ้าไฟ LED แบบนี้ไว้สูงกว่าโปรเจคเตอร์ครับ อ่อ ที่เห็นโตโยต้าเขาเอาโปรเจคเตอร์มาใส่นั่น ข้างในเป็นแค่ฮาโลเจนธรรมดานะครับ พวก eco และ B เนี่ย
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ผมกลับรู้สึกว่า ไฟโปรเจคเตอร์ทำลายความงามของดีไซน์โคมสวยๆไปหลายรุ่นนะครับยกตัวอย่างง่ายๆเลย

G9 ตอนเปิดตัว รุ่นเครื่อง 2.0 พอเปิดไฟปุ๊ป

นึกว่าเล่นเกม Arkanoid

ส่วนตัวชอบโคม Reflector ที่แสงกระจายเต็มโคมมันจะดูตาเป็นประกายกว่า
ยกเว้นรถบางรุ่น ที่เอาเส้น LED มากลบความมืดมนของโคมที่ใส่โปรเจคเตอร์

มันเป็นรูปแบบการออกแบบของฮอนด้าครับ ที่จะใช้ LED ในโคมแบบนี้ ที่ชาวบ้านเรียกว่าโคมเกล็ดปลา จะเกล็กมากหรือน้อยก็ตามราคาตัวรถกันไป ดังนั้นจึงไม่มีใครบ่นได้หรอกครับ ตัวอย่างเช่น accord ตัว top ก็ได้แบบนี้ พอเป็นตัวรองจะได้โปรเจคเตอร์ คิดได้เลยว่าาฮอนด้าต้องการตั้ง ไอ้เจ้าไฟ LED แบบนี้ไว้สูงกว่าโปรเจคเตอร์ครับ อ่อ ที่เห็นโตโยต้าเขาเอาโปรเจคเตอร์มาใส่นั่น ข้างในเป็นแค่ฮาโลเจนธรรมดานะครับ พวก eco และ B เนี่ย

อย่าดูถูกพี่โตนะครับ  เค้าเรียกโคมแบบนี้ว่า bi halogenเชียวนะครับ

ถ้าใส่โคมนี้มาก็สวยจบเลย ที่หนึ่งยาวๆ

cr.jdm

ออฟไลน์ Tan Int

เค้าข้ามขั้นให้ LED ไปเลยไงครับ หน้าตาอาจจะดูไม่คุ้นเคยแต่ก็ประสิทธิภาพดี
ในขณะที่พี่โต(Yaris, Yaris ATIV, Vios) ให้โคมโปรเจกเตอร์แต่ไส้ใน Halogen อยู่ ก็ ตามนั้น แลกกันคนละอย่าง
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ โบตั๋น

อย่าดูถูกพี่โตนะครับ  เค้าเรียกโคมแบบนี้ว่า bi halogenเชียวนะครับ
ผมว่าของพี่โตแปลงเป็นใส่ชุดคิทซีนอนทีหลังง่ายกว่านะ แค่ใส่ปลั้กเพิ่มไม่ต้องทำไรเลย ตั้งคัทออฟต่ำลงอีกนิดนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2017, 01:58:33 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ NoName__???

ถ้าหมายถึง Fortuner รถมันสูงไฟเลยแยงตาง่าย ส่วน Jazz รถมันเตี้ยไฟไม่ค่อยส่องแยงคันอื่นเท่าไหร่

ออฟไลน์ SM.

ถ้าใส่โคมนี้มาก็สวยจบเลย ที่หนึ่งยาวๆ

cr.jdm

โหหห สวยมากครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ต่อให้เป็นโคมรีเฟล็กเตอร์ ถ้าออกแบบดีๆมันก็สวยนะครับ อีกอย่างเป็น LED ด้วย ส่วนโคมโปรเจคเตอร์ผมรู้สึกเฉยๆ

ออฟไลน์ Chris Evn

คนไม่บ่น เพราะรุ่นใหม่ มันมีไฟหน้า LED

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
LED ของฮอนด้าหลายๆรุ่น ไม่ใช่โปรเจคเตอร์ไงครับ เป็นรีเฟล็กเตอร์เกล็ดปลาแทน
ทั้ง Jazz, City, Civic, Accord, CR-V เดี๋ยว HR-V  ตัวไมเนอก็คงเหมือนกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tatum0022

5555+ จริงๆ ตัวผมนี่ติ่งพี่โตเลยนะ เพราะมีโตหลายคันมากกกก แต่แบบนี้ขอนิดนึงครับ 55+

E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ mothsan

Projector ไม่ใช้บทสรุปของไฟหน้าครับ ไม่ได้ดีที่สุด ไม่ได้สวยที่สุด
ผมวว่ามันต้องดูภาพรวม design ว่ามันสวยไหม ไฟส่องสว่างได้ดี ชัดเจนไหมตะหากครับ

จริงๆแล้วไฟ projector มันมีข้อเสียเยอะเหมือนกันนะครับ