ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถให้น้องสาวผมหน่อยครับ เด็กจบใหม่เพิ่งทำงาน  (อ่าน 5626 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
คือน้องสาวมาปรึกษาเรื่องซื้อรถครับ ต้องของกล่าวนำก่อนนะครับว่าน้องสาวเป็นนักเรียนพยาบาลเพิ่งจบมามำงานได้ 1 ปีแล้ว (พยาบาลวิชาชีพ)

เป็นผู้หญิงที่ไม่รู้เรื่องรถเลยซักนึด มีความจำเป็นต้องใช้รถเพราะจากที่ทำงาน(รพ.)ไปที่พักค่อนข้างไกลครับ แล้วมีลงเวรดึกซึ่งหนทางนั้นก็เปลี่ยวอันตราย

เลยจำเป็นต้องหารถไว้ใช้น้องทำงานที่ชลบุรีครับ การขับขี่ขับธรรมดาไม่ขับเร็วเท่าไหร่ครับปกติ น้องสาวตอนแรกสนใจ

Honda City ตัว V+ ครับแต่พอมาเจอภายใน Mazda 2 ดีเซลเริ่มลังเลครับ ตอนนี้มีตัวเลือกใหม่เข้ามาอีกแล้ว คือเจ้า MG ZS

ซึ่งผมอยากขอคำแนะนำครับว่าถ้าใช้ซัก 6-7 ปี เราเลือกตัวไหนน่าจะเหมาะสุดครับ ผมก็แนะนำไม่ค่อยจะถูกเลยตั้งกระทู้แล้ว

เดี๋ยวเอาความเห็นให้น้องอ่านเลยดีกว่าว่าเป็นไง เพราะในความคิดผม City การประกอบกับการเก็บเสียไม่ค่อยโอเค Mazda2 เครื่องดีเซลก็มีปัญหา

ส่วน MG ZS ก็เพิ่งมายังไม่มีหลักประกันว่าระยะยาวจะโอเคไหมในความคิดผมนะ คิดเห็นว่าไงกันบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2017, 23:26:03 โดย F&O »

ออฟไลน์ kez

ถ้าเท้าไม่หนักขับเรื่อย  yaris ativ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
yaris ativ อีกเสียงครับ ขับเรื่อยๆ ไม่เน้นอัตราเร่งช่วงล่างดีในราคาได้ถุงลม 7 ใบ ตามไสตล์โตโยต้า

ออฟไลน์ mongolias

ไม่มีความรู้เรื่องรถเลย City เป็นทางเลือกที่ดีครับ
อย่างน้อยเรื่องการปัญหาจุกจิก น่าจะน้อยกว่าอีก 2 รุ่นครับ

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
ไม่รู้เรื่องรถเลย แนะนำเจ้าตลาด ทน ซ่อมง่าย ศุนย์เยอะ

ยาริส city jazz

มาสด้า2 ดีเซล เห็นหลายคันมีปัญหาเครื่องพัง เบนซินเกียร์พัง แต่ดีเซลแก้ได้โดยเติมดีเซลพรีเมี่ยม

ส่วน อีกตัว ไม่แน่ใจจะมีปัญหาอะไรไหม แม้ cp จะซัพพอต

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เท้าไม่หนัก เน้นขับเรื่อยๆ +1 ให้ AtiV ครับ ออพชั่นครบ ถุงลม 7 ใบ
แต่ City ก็ใช้ได้ ประกอบไม่ดีก็มีแค่เสียงกุกๆกักๆภายในนิดหน่อย รถคนใช้เยอะใช้นานๆก็ไม่แย่เหมือนกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BigCat

พยาบาลที่รพผม ร้อยละ70-80 City ครับ ลองดูครับ ผมว่า ไว้ใจได้
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ ntricky

• Jr. Member
  • **
เอาเหตุผลไป city
เอาอารมณ์ไป 2
ปล.2 ตัวดีเซลขับสนุกนะครับ แต่ถ้าไม่มีความรู้เรื่องรถเลี่ยงๆไปก็ดี  ;D ;D

ออฟไลน์ rega

ตัวเลือกมี 3 อย่าง

ภายในห้องโดยสาร ภาพรวมดูดี

โหวต 2 ลดทอนอัตราเร่ง เครื่องเบนซินครับ
มีเงาไม่มีตน

ออนไลน์ Stp

รถเน้นใช้งานไม่จุกจิกก็ต้อง Toyota, Honda, Isuzu ตามที่ท่านอื่นแนะนำแหละครับ

ตัวที่น่าสนใจสุดคงเป็น City ส่วนตระกูล Yaris + Ativ ก็ไม่เลวแต่เครื่อง 1,200 ต้องถามน้องของคุณ จขกท. แล้วว่าวิ่งต่างจังหวัดขับเรื่อยๆ ที่ว่านี่เรื่อยแค่ไหน โอเคไหม
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ nest@cm

พยาบาล ส่วนมากมีแต่ขึ้นเวร ซื้อรถมาจอดมากกว่าขับ ถ้าขับก็คงมีแต่จากพักไปเข้าเวรที่ รพ. เท่านั้น ขอแนะนำให้ซื้อรถไม่ต้องราคาสูงเกินไป เอาแต่ Yaris ativ ก็พอครับ ได้ทุกอย่างค่อนข้างครบในราคาถูก  ซื้อรุ่นที่สูงหรือราคาแพงมากไม่คุ้มแน่

ออฟไลน์ JeansZ

ไม่มีความรู้เรื่องรถ และจะใช้ยาว 6 ปี เลือกเจ้าตลาดเถอะครับ คุณภาพและการบริการหลังการขายสำคัญมาก

และจากตัวเลือก ผมให้ City  ครับ ถ้างบเยอะเอาตัวท็อป SV+ ไปเลย หรือถ้าเป็นคนขับรถไม่เร็ว เท้าไม่หนัก อยากประหยัดน้ำมันมากขึ้น Yaris เลยครับ มีทั้งตัว hatchback  5 ประตู และตัว ativ 4 ประตู แล้วแต่ว่าชอบตัวถังแบบไหน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Ativ น่าสนใจนะครับ ติดแค่หน้ามันไม่ค่อยสวยเท่าไหร่
แต่ภายในไม่แคบ ช่วงล่างนิ่มย้วยเหมาะกับขับไม่เร็วในเมือง ถุงลมมาครบ แทรคชั่นก็มี

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
City Jazz ราคาตกน้อย ครับ เจ้าตลาด คุ้มค่า การบำรุงรักษาก็ง่าย ยิ่งถ้า MT นี่ใช้ได้ยาวๆ ไม่ต้องห่วงเกียร์ เกิน 15 ปีแน่นอน ยิ่ง jazz พับเบาะได้เรียบ ขนของได้เยอะ เผื่อย้ายที่ทำงานในอนาคต จอดก็ง่าย

Yaris ativ/yaris เจ้าตลาด เครื่อง 1.2 เกียร์ CVT มีดีที่ option และ airbag 7 ใบ น่าจะบำรุงรักษาง่ายๆ พอกัน ประหยัดน้ำมันกว่าเล็กน้อย แต่อัตราเร่ง ก็น้อยกว่าพวกรถ 1,500 cc

Mazda 2 ทั้งเบนซิน และดีเซล  เป็นรถที่เกาะถนนดีกว่าทั้ง 2 ตัวแน่ๆ แต่การบำรุงรักษา อาจจะต้องมีเงินสำรองไว้หน่อย กรณีที่รถอายุมากขึ้น และห้องโดยสารเล็กไปหน่อย มีดีที่ประหยัดน้ำมันกว่าใครๆ ด้วย

รถอื่นๆ เช่น mirage attrage vios note เอามาเป็นตัวเลือกได้ หากต้องผ่อน อาจมีข้อเสนอที่ดีกว่า

รถอื่นๆ ที่ไม่มีระบบควบคุมการทรงตัว ตอนนี้ จะปี 2018 แล้วครับ ไม่น่าเล่น ครับ

อย่าลืมดูรถที่มีที่ติดตั้งเบาะเด็ก isofix ที่เบาะนั่งด้านหลัง เผื่อมีลูกในอนาคต ด้วยครับ ซึ่งรถส่วนใหญ่ จะมีหมดแล้วนะครับ
I will buy Volvo some day.

คุยกับน้องสาวๆน้องบอกเครื่องต่ำกว่า 1.5 ไม่เอาครับ นั้นเท่ากับตัด Yaris ออกไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2017, 23:24:05 โดย F&O »

ออฟไลน์ gobank01

รถตลาด ดีกว่าครับ

ผมมีข้อให้คิดนิดนึงคือ

กะดึกบ่อยๆ รถก็มีโอกาสเสียช่วงดึกกลางทางได้นะครับ

แล้วถ้ารถเสีย ต้องรอคิวซ่อม honda / toyota น่าจะไวกว่า เดี๋ยวจะไม่มีรถใช้ครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เชียร์รถตลาดครับ ส่วนความชอบภายในภายนอกให้เลือกเองครับ ลองประเมินความเร็วบนถนนเส้นที่วิ่งประจำดูครับว่าพอมั้ย จะขยับไป seg ไหน และนิสัยการขับขี่ว่าซิ่งแค่ไหนเพียงพอต่อการใช้งานโดยไม่ปรับแต่งเลยจะดีที่สุดครับ ถ้าขับกลางคืนรถโล่งๆระวังเรื่องง่วงครับ บางคนง่วงแล้วต้องซิ่งให้รีบถึงบ้านเพื่อนอนก็อันตรายครับ บางคนหลับในไปเลยก็อันตรายสุดๆ ถ้ายังตอบเรื่องนิสัยการขับขี่ที่แท้จริงไม่ได้ ให้ขับรถเก่าไปก่อนจากนั้นประเมินตัวเองแล้วค่อยเลือกคันใหม่ครับ

ออฟไลน์ shikimaru

แนะนำ jazz city ครับภาพรวมปัญหาแค่จุกจิกๆ มันไม่ได้มีอะไร ราคาตกช้ามากโดยเฉพาะ jazz แต่ใช้งานภาพรวมดีมาก สำคัญที่รถต้องไม่เอาเข้าศูนยืเพื่อไปแก้บ่อยๆ ศูนย์อยู่ใกล้ อันนี้สำคัญนะครับ พวกพยาบาลเวลามันน้อย ไม่อยากให้เอาไปอยู่กะศูนย์บ่อยๆ มันเสียเวลา

ออฟไลน์ โบตั๋น

เชียร์รถตลาดครับ พยาบาลนี่สายจอดอย่างเดียวเลยครับ จอดยาววววว จากพฤติกรรมคนใกล้ตัว แนะนำให้ซื้อร่มรถติดไว้ด้วยถ้าโรงพยาบาลไม่มีที่จอดในร่มครับ เพราะไฟหน้าเหลืองแน่นอน เชียร์ City Jazz Vios ครับซ่อมง่าย ราคาไม่ค่อยตก
เกิดชนขึ้นมาซ่อมเร็วกว่าค่ายรองแน่นอน

ออฟไลน์ HappyCar

ถ้าไม่มีความรู้เรื่องรถ + ไม่ขับรถเร็ว

ไป Yaris 5ประตู ไม่ก็ตัว Ativ 4ประตูเลยครับ

เพราะดูเหมือนจะคุ้มค่า และตอบโจทย์กว่านะครับ

1. ทนทานสไตล์ Toyota

2. ดูแลง่าย เหมาะกับคนที่ไม่รู้เรื่องรถ

3. ถุงลม 7 ใบ

แค่ 3 ข้อนี้ก็คุ้มเกินคุ้มแล้วครับ

ออฟไลน์ Poj

ซื้อเลย ครับ m2 ดีเซล สวยโครต

ผมอยากได้

อย่างคุณจิมมี่กล่าว

เติมน้ำมันฝรั่งก็จบ

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
เห็นสาวๆส่วนใหญ่ชอบเที่ยวทะเล รองเท้ากระเป๋าของใช้ส่วนตัวเยอะ ผมเชียร์ Jazz กับ Yaris ครับ

ออฟไลน์ SM.

yaris น่าสนใจนะครับ ถ้าฝั่ง Honda ผมว่า city jazz ได้หมด

จริงๆ mazda 2 เบนซิน ก็ได้นะครับ ยังไงก็ขับไม่เร็วอยู่แล้ว แถมประหยัดมากด้วย

ชอบคุณทุกคนสำหรับความเห็นครับ แวะมาบอกว่าหวยออก M2 ดีเซลครับ 55+

ออฟไลน์ 12345678910

ชอบคุณทุกคนสำหรับความเห็นครับ แวะมาบอกว่าหวยออก M2 ดีเซลครับ 55+

ก่อนเลือกมาสด้า2 ลองเข้าไปอ่านปัญหารุ่นนี้ก่อนครับ ถ้ารับได้ก็ซื้อโลด

https://www.facebook.com/groups/1850077688582639/?hc_location=ufi