ผู้เขียน หัวข้อ: (บ่น) : ขอทีเถอะ ชั่วโมงเร่งด่วนบน BTS เนี่ย........  (อ่าน 7047 ครั้ง)

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
ชั่วโมงเร่งด่วน อะไรๆมันก็ด่วนไปหมด บน BTS ก็เหมือนกัน

คนที่เดินเข้าไปในโบกี้แล้ว ก็ชิดๆข้างในไปก่อน เดินเข้าข้างในไป อย่ามาออกันที่ประตูได้ไหมครับ

เข้าใจว่าพอเข้าไปปุ๊บทุกคนจะต้องมีมุมเล่น MV เป็นของตัวเอง จองคนละเสาเลย ที่ประตู โอเคอันนี้ไม่ว่ากัน (ผมก็ทำอันนี้ยอมรับ)

แต่อีเสากลางตรงด้านหน้าประตูเนี่ย รอให้ด้านในมันเต็มก่อนได้มั้ย แล้วค่อยมายืนกันตรงนี้

แต่ที่ยังพอทน ถ้าเทียบกับคนที่ขึ้นมาทีหลังคนอื่น แล้วมีความจำเป็นต้องยืนตรงประตูเนื่องจากด้านในเต็มแล้ว ก็โอเคไม่ได้อะไร

แต่พอถึงสถานีที่มีคนต้องลง แล้วก็จะต้องเดินเบียดเสียดขอทางจากด้านในออกมา (ผมต้องเบีดออกประจำ)

คุณๆที่ยืนอยู่ที่ประตู ก็ขอความกรุณาช่วยออกไปด้านนอกโบกี้ให้คนด้านในออกมาก่อนได้มั้ยครับ

ทำไมจะต้องยืนขนแขนสแตนอัพประจำที่เป็นเชียร์ลีดเดอร์ถูกมาร์คตำแหน่งด้วยไม่เข้าใจ เพราะมันจะยิ่งทำให้คนด้านในออกมาไม่ได้

อ้อ แล้วก็ยังมีคนที่มาถึงปุ๊บจองเสา แต่ไม่จับเสา ดันเอาหลังมาพิง ทำให้คนอื่นเค้าจับเสากันไม่ได้

ผมนี่เจอกับตัวเลย พอพยายามเอามือไปจับที่เสา (บางทีห่วงจับมันก็เต็มแล้ว) ก็หันมามองหน้าทำหน้าค้อนขวับอีกต่างหาก

แถมบางคนเอาร่องก้นไว้ในเสาอีกต่างหาก

เค้าก็บอกอยู่ว่า "hold strap or handrail firmly while standing" ไม่ใช่ "hold your ass in the strap or handrail firmly while standing"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 21:02:05 โดย BnN »

ออฟไลน์ nuttapatJazz

Re: (บ่น) : ขอทีเถอะ ชั่วโมงเร่งด่วนบน BTS เนี่ย........
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 21:08:38 »
มีปุ่ม Like มั้ยครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Re: (บ่น) : ขอทีเถอะ ชั่วโมงเร่งด่วนบน BTS เนี่ย........
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 21:26:31 »
RT RT RT RT   ;D

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 21:50:10 »
เป็นประจำครับ

โดยเฉพาะสถานีอนุสาวรีย์ชัยฯ และ สยาม ที่มิทราบว่า แน่นได้อีก น่าจะทำแบบรถไฟฟ้าญี่ปุ่นแฮะ ;D
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 22:12:40 »
ก็คนไทยนี่ครับ มักง่ายกันตลอด  " กอ สระ อู ก่อนนนนนนน "  เจริญ!!!!!!!!!  :-[ เซง

ออฟไลน์ Cube

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 22:20:40 »
โฆษณาอีก เสียงดังมากๆทั้งที่สถานี กับตัวรถ ไม่ยุติธรรมเลยครับ จ่ายค่าโดยสารนะครับไม่ได้โดยสารฟรี เอาเปนโปสเตอร์ กับภาพเคลื่อนไหวเงียบๆแบบญี่ปุ่นได้มั้ยครับ (ไม่รุตอนนี้เงียบหรือยัง อยู่บ้านนอกมาหลายเดือน)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 23:47:28 »
ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เมื่อไหร่ ที่ กล้วยน้อย จอมซน เกิดอาการบ่น สำนวนของเขา จะดุเด็ดเผ็ดร้อนชวนค้อนขวับกว่าปกติ มากๆ แบบนี้นั่นละครับ

คิดเหมือนกันเรื่องแบบนี้
ขนาดพี่เอง หลังๆ มานี้ ขึ้นรถไฟฟ้า ไม่บ่อย แต่เจอพวกชอบพิงหลังแบบนี้
ก็ไม่รู้จะว่าไง...

เรามัวแต่คิดกันว่า "ธุระไม่ใช่ อย่าหาเหาใส่หัว" คนคิดชั่ว ทำชั่ว เลยทำตัว "เฮีย" กันต่อไป

ว่าแต่ ทำไม ไม่ด่ามันไปเลยละว่า Ass hole!?

อิอิ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 01:47:47 »
ผมนี่ละครับเจอประจำ

ไม่รู้เหล่า "คุณๆ" ทั้งหลายจะ "กระเถิบ" เข้าไปด้านในได้มั๊ยครับ อย่าว่าแต่รถไฟฟ้าเลยครับ รถเมล์ก็เป็นเหมือนกัน ชอบไปกองกํนแถวๆประตูโดยเฉพาะเหล่ารถเมล์ "ฟรี" เนี่ย จะแบ่งๆที่กันเข้าไปหน่อยไม่ได้หรอกครับพี่น้อง คนที่ป้ายถัดไป/สถานีถัดไป จะขึ้น ก็ขึ้นไม่ได้ หรือขึ้นได้ก็ต้องเบียดกันอีก ทั้งๆที่ข้างในยัง "พอมี" ที่ยืนได้บ้างก็ไม่นำพา

ได้แต่ปลงครับเรื่องนี้
 เฮ้ออ

ไว้มีโอกาสอาจจะเขียนเรื่องรวมมิตรการ "บ่น" ของการใช้ระบบขนส่งสาธารณะของคนไทยกันซะที เห็นหลายพฤติกรรมแล้วขัดตาเหลือเกิน....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2010, 01:49:30 โดย BBOnLY »
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 13:52:40 »
คือเห็นด้วยกับพี่กล้วย แบบนี้ล่ะครับมานานแล้ว แต่แค่ไม่ได้ออกมาบ่นเท่านั้นเอง
ก็ไม่รู้จะแก้ไขกันยังไง นอกจากแค่ผมจะกระเถิบชิดในเข้าไป และบอกเพื่อนครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 22:32:00 »
ประจำเหตุการณ์แบบนี้ นอกจาก ธรรมใจ

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 02:08:02 »
หากเป็นทวิตเตอร์ (ที่ไม่ใช่ทวิสเตอร์) ผมคงกด RT อย่างไม่รอช้าครับ

ส่วนตัวแล้วผมชื่นชอบกับการใช้บริการสาธารณะมากๆ (โดยเฉพาะรถไฟฟ้า) แต่พฤติกรรมคนใช้ที่แบบว่าอยากระบายเสียเหลือเกิน ไม่ว่าจะเด็กนักเรียน วัยรุ่น หรือว่าคนมีอายุ ต่อให้มาจากไหนก็เถิด เข้าไปในรถโบกี้รถไฟแล้ว ทำไมไม่เข้าไปข้างใน หรือกลัวจะโดนเบียดแน่นเป็นปลากระป๋อง เหมือนโบกี้รถไฟตอนชั่วโมงเร่งด่วนที่ญี่ปุ่นหรือครับ?

ถ้าเป็นเวลาคนไม่เร่งรีบ คนไม่เยอะ มันก็คงเกิดน้อย แต่หากเป็นชั่วโมงเร่งด่วนล่ะครับ? โดนกันทุกคน

เคยเจอพฤติกรรมแสบมหาภัยสุดๆ ก็ตอนไปกับลูกค้าคนญี่ปุ่นบนรถไฟฟ้าเนี่ยล่ะครับ... กำลังจะถึงสถานีแล้วเชียว

ผมกำลังจะออกจากโบกี้ ปรากฏว่าคนแห่กันเข้าทันทีที่ประตูเปิด เคยแม้กระทั่งอัดเข้ามาจนประตูปิดแล้วผมยังไม่ได้ออก น่าโมโหสิ้นดีจนขยับปากแกร่กๆ ได้แต่ด่าสารพัด F Word เอาให้เหมือนในการ์ตูนเรื่อง South Park ในใจ... แถมสุดท้ายก็ได้ไปถึงที่หมายแบบวนรอบหนึ่งทีให้มีน้ำหงุดน้ำหงิด ต้องเดินวนไปนั่งย้อนอีกสถานีหนึ่งไปด้วยอารมณ์จิตๆ...

สุดท้ายผมก็เจอแบบที่ทุกคนต้องเจอ "เสานี้มีเอาไว้ให้ (ก้น) ข้าจอง"
ไม่ทราบว่ามนุษย์ทุกคนมี "ความรู้สึก" ดีๆ กับการที่เอาก้นงอนๆ (เล็กน้อยหรือมากแล้วแต่สรีระ) ไปแนบไว้กับเสาหรือครับ? หรือว่าแนบไปแล้วมันช่าง "อ๊าาาา คิโมจี๊~" ต้องทำทุกครั้งที่เห็นเสาต้นหนึ่งในโบกี้รถไฟฟ้า จนต้องวิ่งแห่กันไปแย่งเสาต้นว่างๆ เหมือนมิดไนท์ซัมเมอร์เซลล์ขย้ำหั่นราคา 90% ครับท่านที่เคารพ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 08:33:16 »

ไว้มีโอกาสอาจจะเขียนเรื่องรวมมิตรการ "บ่น" ของการใช้ระบบขนส่งสาธารณะของคนไทยกันซะที เห็นหลายพฤติกรรมแล้วขัดตาเหลือเกิน....

สนับสนุนครับ ไม่นอกเรื่องหรอก เกี่ยวกับรถเมล์ มีไฟหน้าเหมือนกัน (MRT BTS ก็มีน่ะแหละ)

หากเป็นทวิตเตอร์ (ที่ไม่ใช่ทวิสเตอร์) ผมคงกด RT อย่างไม่รอช้าครับ

ส่วนตัวแล้วผมชื่นชอบกับการใช้บริการสาธารณะมากๆ (โดยเฉพาะรถไฟฟ้า) แต่พฤติกรรมคนใช้ที่แบบว่าอยากระบายเสียเหลือเกิน ไม่ว่าจะเด็กนักเรียน วัยรุ่น หรือว่าคนมีอายุ ต่อให้มาจากไหนก็เถิด เข้าไปในรถโบกี้รถไฟแล้ว ทำไมไม่เข้าไปข้างใน หรือกลัวจะโดนเบียดแน่นเป็นปลากระป๋อง เหมือนโบกี้รถไฟตอนชั่วโมงเร่งด่วนที่ญี่ปุ่นหรือครับ?

ผมคิดว่า ข้างใน สบายกว่าด้วยซ้ำ เพราะมันไม่เข้ามากันครับ เป็นปลากระป๋องกันหน้าประตูนี่แหละ
สงสัยว่าเคยมีใครไม่ไหว แล้วตะโกนให้คนชิดในบ้างรึเปล่า

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 10:33:54 »
อย่าให้ว่าเลยแต่งี้แหละสันดานคนไทยมักง่าย เห็นแก่ตัว และคิดน้อยไม่เห็นหัวคนอื่น แต่ผมชอบนะเพราะมัวแต่บื้อยืนออกันหน้าประตูนี่แหละที่ยืนตรงข้ามที่นั่งจะมีคนน้อยไม่เบียดแถมด้วยถ้ามีคนลุกเมื่อไหร่เราก็ได้นั่งก่อน  ;D

ตอนขึ้นตอนลงถ้าออกันขึ้นลงไม่ได้ผมก็เบียดตัวเข้าไปแรงๆหรือใช้มือแหวกๆๆๆๆเอาซะเลย ก็ในเมื่อยืนออกันเกะกะขวางทางแล้วจะเกรงใจทำไม? ไม่สนใจที่เค้าประกาศทุกครั้งที่ขึ้นที่ลงสาวๆโดนจับเนื้อขาวๆบ้างว่ากันไม่ได้นะจ๊ะฮี่ๆๆๆๆ   :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 15:25:59 »
ผมใช้ใต้ดิน เช้าๆไปออฟฟิซทำงานเจอประจำ ไอพวกชอบออกันไม่เขยิบเข้าใน แล้วใต้ดินเช้าๆคนแน่นมากกกกกกกกก มากพอกับญี่ปุ่นชั่วโมงเร่งด่วนเลย (จนกว่าจะถึงสถานีสุขุมวิท ที่คนลงไปเยอะหน่อย แต่ก็ยังมีคนเข้ามาแทนพอสมควร)

วันนั้นผมเขยิบไปเข้าในไม่ได้ เพราะมันยืนเอามาจับเสาไว้แล้วก็ยืนเว้นช่องหายใจ ผมก็ไม่ว่าอะไรเพราะคนยังไม่ถึงกับแน่นมาก แต่พอห้วยขวาง คอนโดเยอะ ขนเข้าบานเลย ผมจะขยับเข้าในให้คนเข้าได้ มันก็ไม่ยอมขยับ ไม่ปล่อยมืออีกต่างหาก ผมก็โดนคนเบียดเข้ามาๆ ไปเบียดมันอีกที

สุดท้ายมันเอากำปั้นมากดกระดูกสันหลังผมแรงมาก แบบดันไม่ให้เบียดเข้ามาอะ ผมหันขวับกลับไปมองหน้าบอกว่า "รถมันแน่น ช่วยขยับเข้าไปข้างใน หรือไม่ก็ปล่อยให้ผมเดินเข้าไปเองหน่อยถ้าคุณไม่คิดจะขยับให้คนอื่นเขา" พร้อมมองหน้ามันแบบสายตาเอาจริง มันเลยปล่อยมือให้ผ่านเข้าไปแบบเซ็งๆ เหอๆๆๆ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================