ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงกรึกๆจากช่วงล่างหน้า  (อ่าน 11974 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
เสียงกรึกๆจากช่วงล่างหน้า
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 21:51:52 »
รถ outback ครับ โช๊คเดิมเป็น Bilstein upside-down ที่มากับตัว JDM .. มีเสียงกรึกๆเวลาวิ่งช้าๆบนถนนที่ขรุขระ และ เวลาหักเลี้ยวที่ความเร็วต่ำๆบางครั้ง

ปัจจุบันถอดออกแล้วใส่ชุดสตรัทของ h-drive มาได้ปีกว่าแล้ว อาการทั้งหลายหายไปหมดแล้ว แต่หลังๆมาเริ่มไม่ค่อยพอใจกับอาการโช๊คเท่าไหร่ เลยว่าจะเปลี่ยนเอา Bilstein ชุดเดิมกลับมาใส่ครับ

คำถามคือ เสียงที่ว่า น่าจะมาจากตัวโช๊คมีปัญหาที่แกน (ซึ่งเป็นปัญหาทั่วไปของโช๊ค Bilstein upside-down ตัวนี้) หรือ ที่เบ้าโช๊ค ... และร้านช่วงล่างเค้าจะสามารถวิเคราะห์ระบุสาเหตุได้โดยไม่ต้องเอาใส่รถก่อนไหมครับ ไม่อยากถอดเข้าถอดออกหลายหนครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ shikimaru

Re: เสียงกรึกๆจากช่วงล่างหน้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 00:24:02 »
เสียงเหมือนจะเป็นที่เบ้าโช็คนะ ผมเคยเจอเสียงประมาณนี้ในโช็คสตรัทที่เป็น ball joint 2 ยี่ห้อ เปลี่ยนลูกปืนได้พักเดียวก็เป็นอีก

แต่้แบบ up side down นี่ไม่มั่นใจจะใช่มั้ย

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:14:54 »
ถ้าสลับโช้คแล้วหาย เสียน่าจะมาจากตัวโช้คตามที่ จขกท. ว่าครับ

ร้านช่วงล่างอันนี้ อาจจะต้องหาร้านที่คุ้นชิ้นกับโช้คแต่งครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:17:12 »
ปัญหา shock up เป็นอะไรที่น่าเบื่อมาก ต้องทนอยู่กับเสียงน่ารำคาญ

ไม่อยากถอดเข้าถอดออก ต้องตั้งศูนย์บ่อย ๆ มันเซ็งครับ

สตรัท H-drive ของผมก็มีเสียงประหลาด อ๊อด ๆ แอ๊ด ๆ ตอนขับช้า ๆ

ร้านแรกบอกว่ามันเบียดกับยางกันฝุ่น ไม่เป็นไรหรอก

ต่อมาไปศูนย์ h-drive แจ้งว่าเป็นที่แกน ไม่ส่งผลถึงการใช้งาน

ถ้าอยากเปลี่ยนก็คู่ละ 5 พันกว่าบาท ผมเลยตัดสินใจฟังเสียงอ๊อดแอ๊ดต่อไปครับ 555

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:22:09 »
ใช่ครับ สลับแล้วหาย เป็นที่ชุดสตรัทแน่ๆ ... ปัญหาคือเป็นที่ตัวโช๊คเอง หรือ เป็นที่เบ้า (top hat) ... เพราะชุดใหม่ที่ใส่ ใช้เบ้าคนละชุดกัน (และเอามาใส่กับชุดที่เป็น upside-down ไม่ได้)

เลยสงสัยครับ ว่าร้านช่วงล่างเค้าเช็คได้ไหมว่าน่าจะเป็นที่ตรงไหน โดยไม่ต้องใส่รถ ??

คุณ SNK ... H-drive ผม หลังๆเริ่มมีอาการโยนๆ ปรับแข็งขึ้นก็กลายเป็นตึงตัง ปรับอ่อนลงก็เด้งดึ๋ง ... มีแววว่าวาวล์จะไปแล้ว แต่ไม่ค่อยอยากซ่อมแล้วครับ อยากกลับไปใช้แตนๆมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2017, 08:24:39 โดย Turin »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:44:20 »
ถ้าเปลี่ยนสตรัทคราวหน้า ผมอยากได้ยี่ห้อที่มีบริการหลังการขายดี ๆ มีช่างเก่ง ๆ

เพราะถึงผมซื้อยี่ห้อฝรั่งทน ๆ มา ยังไงเสียมันก็ต้อง maintenance อยู่แล้ว

บริการหลังการขายแบบจริงใจจึงสำคัญมาก

คุณ Turin มียี่ห้อแนะนำไหมครับ?

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:50:18 »
ถ้าเปลี่ยนสตรัทคราวหน้า ผมอยากได้ยี่ห้อที่มีบริการหลังการขายดี ๆ มีช่างเก่ง ๆ

เพราะถึงผมซื้อยี่ห้อฝรั่งทน ๆ มา ยังไงเสียมันก็ต้อง maintenance อยู่แล้ว

บริการหลังการขายแบบจริงใจจึงสำคัญมาก

คุณ Turin มียี่ห้อแนะนำไหมครับ?
ผมชอบ Tein นะครับ ใครจะว่าคนใช้ยี่ห้อนี้มีเงินอย่างเดียวไม่พอ ต้อง ... ด้วย ผมก็ไม่เห็นด้วยนะครับ  โดยรวมยี่ห้อนี้ ไม่ค่อยมีปัญหา หาจุดระหว่างความนุ่มนวลกับความเกาะถนนได้ดี ตัวแทนดี ร้านซ่อม/service ที่ไม่ใช่ตัวแทนที่เก่งๆก็หายง่าย

อีกยี่ห้อ (ที่ผมไม่เคยใช้) ที่น่าจะดี คือ Ohlins ครับ อยู่มานาน คนเซอร์วิสเก่ง set-up เก่งหาไม่ยาก

ยี่ห้อไต้หวันทั้งหลาย มีปัญหาที่ตัวแทนที่ไม่เก่งจริงเรื่องการ set-up ทั้งๆที่ของที่ขาย set-up ให้ลงตัวยากกว่า

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:58:23 »
ขอบคุณมากครับ Tein น่าสนใจจริง ๆ

ส่วน Ohlins นั้น ผมเคยดู HLM รีวิวรถคันนึง ช่วงล่างแข็งจนคุณแพนบอกว่า "แข็งกว่านี้ก็ Ohlins แล้ว"

ผมก็เลยกลัวว่ายี่ห้อนี้จะเน้นไปทางแข็งครับ 555 แต่ยังไงก็จะยังอยู่ในตัวเลือกของผมครับ

จะลองสืบดูว่า Ohlins มีรุ่นสำหรับ street use ที่เป็นมิตรกับถนนบ้านเราหรือเปล่า

ขอบคุณอีกครั้งครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 13:02:26 »
ขอบคุณมากครับ Tein น่าสนใจจริง ๆ

ส่วน Ohlins นั้น ผมเคยดู HLM รีวิวรถคันนึง ช่วงล่างแข็งจนคุณแพนบอกว่า "แข็งกว่านี้ก็ Ohlins แล้ว"

ผมก็เลยกลัวว่ายี่ห้อนี้จะเน้นไปทางแข็งครับ 555 แต่ยังไงก็จะยังอยู่ในตัวเลือกของผมครับ

จะลองสืบดูว่า Ohlins มีรุ่นสำหรับ street use ที่เป็นมิตรกับถนนบ้านเราหรือเปล่า

ขอบคุณอีกครั้งครับ
ชาว Miata หลายคนบอกว่า Ohlins DFV นุ่มนวลกว่า Tein SuperStreet นะครับ แต่ผมไม่เคยลอง

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 13:47:59 »
โช้คโมโนทู๊ป

ข้อเสีย คือไกด์วาว์ลภายในโช้คชอบดัง
อาการเสียงที่ดัง  ทำให้เจ้าของรถไปนึกว่า
เบ้าโช้คเสีย (เรื่องนี้คนละเรื่องกับ ลูกปืน
จ๊อยหลวมนะ) อาการที่ดัง จะดังตอนวิ่งเบาๆ
และวิ่งไม่เร็วมาก  ดังแบบกวนประสาทนิดๆ
ซึ่งทำให้เจ้าของรถ หรือคนนั่ง วิตกจริต

สรุปวิธีแก้  ถ้าเป็นบ้านเรา(บ้านเมืองอื่นมันบอกหมดอายุแล้ว)
มีคนซ่อมได้ รื้อออกมา
แต่บางคนบอกเดี่ยวก็เป็นอีก 555

เรียน จขกท.
โช้คแต่ละยี่ห้อ เช่น เทอิน โอลีน บิลสไตล
อาราก๊อตต้า เจ้าสำนักดังๆทั้งหลาย
มันมีหลากหลายรุ่น เยอะแยะ
อย่าไปเหมารวมว่ายี่ห้อนี้ นุ่ม หรือแข็ง
และสตรัทปรับเกลียว แบบนี้  มันปรับ
เซทค่าสปริง ปรับแต่งค่าอื่นๆอีกได้หลายค่า
แล้วแต่รุ่น และอุปกรณ์เสริมที่ติดมา

ผมเองก็ชอบ โช้คโมโนทู๊ป
มันตอบโจทย์รูปแบบการขับรถแบบผม
รูดไปเลย  ไม่ค่อยเบา  ซึ่งโช้คโมโนทู๊ป
เก็บอาการได้ดี เหมือนลอยไปบนถนน
ที่มีผิวขลุขละไม่เรียบ แบบบ้านเรา
แต่ก็มาเบื่อกับเสียง ไกด์วาว์ล นี่แหล่ะ
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 14:40:29 »
ิbilstein ผมก็เคยเป็นแบบนี้ครับ ไม่รั่วไม่ซึม แต่วาล์วเสีย ของเอานิ้วแตะที่หัวแกนโช้คดู แล้วให้อีกคนขย่มรถให้ มันจะรู้สึก กึกๆ ที่นิ้วเราครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 08:01:51 »
เมื่อวานรื้อห้องเก็บของ กะว่าจะเอาไปให้ช่างดูแล้วครับ ... เลยเอามาขยับๆเล่นเองดู ทีแรกลองหมุนตัวเบ้าโช๊คดู ก็ลื่นดี ไม่มีความรู้สึกสะดุด คิดในใจว่าสงสัยจะเป็นที่ตัวโช๊คแล้วแหง ... แต่พอขยับอีกที ลองจับตัวเบ้าโช๊คแล้วขยับขึ้น-ลง ข้างนึงมีระยะให้ตัวนิดนึง ส่งเสียงกรึกๆเลย ... ดูทรงแล้วน่าจะเบ้าโช๊คแล้วแหละครับ แต่ยังไงคงเอาไปให้ช่างดูอีกที เผื่อจะมีปัญหาทั้ง 2 ส่วน