ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟส่องสว่างในอุโมงค์  (อ่าน 3935 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
ไฟส่องสว่างในอุโมงค์
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 11:07:23 »
ผมสงสัยเรื่องไฟส่องสว่างในอุโมงค์ครับ ว่ามีกฏหมายว่าต้องสว่างเท่าไหร่หรือเปล่า เพราะว่าเส้นที่ผมใช้บ่อยๆ คือ อุโมงค์ตรงม.เกษตร บางเขน ตรงนั้นบางวันก็มีไฟ บางวันมีเเต่ไม่กี่ดวง บางวันก็ไม่มีไฟเลยเห็นเกือบชนกันหลายครั้งเเละเป็นทางโค้งด้วย ส่วนตัวผมจะเปิดไฟหน้ารอเพราะไม่รุ้ว่าจะเกิดอะไรขึ้น อยากรู้ว่าทำไมไฟส่องสว่างเเต่ละวันไม่เท่ากันเลยครับ สามารถร้องเรียนได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
Re: ไฟส่องสว่างในอุโมงค์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 11:53:01 »
มีแน่นอนครับ แต่ผมไม่รู้ว่าเท่าไหร่
มี่ทั้งไฟส่องสว่าง
มีทั้งเรื่องมลพิษ ควันพิษสะสม
ทางหนีฉุกเฉิน
อุปกรณ์ฉุกเฉิน

ความรับผิดชอบต่อหน้าที่ของบ้านเรามันต่ำครับ
สามารถร้องเรียนได้

ยกตัวอย่างบ้านเพื่อน ไฟดับสองทุ่ม โทรไปการไฟฟ้า
โยนเรื่องกันไปมา บอกให้ติดต่อเบอร์นู้นบ้างหล่ะ พอติดต่อไป ก็บอกให้ติดต่อกลับไปเบอรร์เดิม
วนกันไปวันกันมา ไม่มีการประสานงานให้เลย กว่าจะได้ซ่อม (แค่เปลี่ยนฟิว)
ล่อไปเกือบ 5 ทุ่ม

เอาบ้านผมเองเลย เสาไฟหน้าบ้านเอียง ทักไปตอนแรก บอกไม่เป็นไร
จนมันดึงสายไฟบ้านผมตึงเปรี๊ย แล้วผมต้องส่งรูปไป ถึงจะมาแก้ :-X

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 12:21:25 »
มีกำหนดในค่ามาตรฐานของหน่วยงานนั้นๆครับว่า ออกแบบติดตั้งยังไง มุมเงยุมส่องกี่องศา ต้องสว่างอย่างน้อยกี่ลูเมทๆ ไฟต้องกี่วัตต์ ฯลฯ บราๆๆๆ
แต่...นั้นคือในกระดาษ ในวิธีปฏิบัติจริงหน้างาน บางทีก็... (ขอประทานโทษนะครับ อาจหยาบหน่อยแต่เอาตรงๆเลย) "หน้ามือเป็นหลังตรีน" หล่ะครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 15:03:22 »
มีกฎหมายกำกับอยู่แล้ว หลอดไฟ มีค่าความสว่างกี่ลูเมน ให้แสงส่องสว่างเพียงพอ
อยู่ที่การออกแบบติดตั้ง โคมไฟมุมส่องลงมากี่องศา ความสว่างของหลอดไฟกี่ลูเมน ใช้กำลังไฟกี่วัตต์ กินไฟเท่าไร พอหน้างานจริงๆ ปรับเปลี่ยนได้ตลอดเวลา
อุโมงค์ในกรุงเทพบางแห่ง ยังเป็นแบบวอร์มไวท์ (Warm White) อยู่เลย วิ่งตอนกลางวัน ลอดผ่านอุโมงค์ ปวดตาและตาพร่ามาก และ ไม่กลมกลืนกับแสงจากดวงอาทิตย์ ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 10:28:05 »
ผมละ งง กับสีไฟอย่างที่เชียงใหม่ใช้สีขาวเชียวพอออกถนน สีเหลือง อ้าวต้องปรับสายตาอีกในกรุงเทพตรงดินแดงใช้สีเหลืองแต่ถ้าจำไม่ผิดแถวเกษตรใช้ขาวรึป่าว