ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ชนท้าย แต่มีกล้องหน้ารถช่วยให้เคลียร์ได้ง่ายขึ้น  (อ่าน 13097 ครั้ง)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
เมื่อหัวค่ำแฟนขับรถไปชนครับ เหตุการณ์ตามนี้เลย ใครขับผ่านอาจจะเห็น

ผมไม่ได้ไปกับแฟนด้วย แฟนโทรมาบอกว่ารถชน 5 คัน ตอนแรกนึกว่า เจอรถติดเพราะรถชนกัน 5 คัน คุยไปคุยมาปรากฏว่าอ้าว...แฟนขับไปชนนี่นา ก็สอบถามได้ว่าเป็นคันที่ 5 เลย ยังไงก็เป็นฝ่ายผิดแน่ ผมก็ให้แฟนโทรเรียกประกัน โดยเล่าความจริงไปตอนแจ้งเหตุก่อน

จากนั้นก็ให้แฟนแชร์ Location มา แล้วขับไปหาครับ ขับไปถึงชนกันบนทางด่วน เค้าลงไปเคลียร์กันข้างล่างแล้วครับ

รถทางด่วนมาลากกระบะลงไปครับ รถที่เหลือพอขับกันได้ รถทางด่วนแจ้งว่าให้ผมเหมาเคลม 4 คันเลย ผมเห็นสภาพกระบะแล้วจะเหมา 4 คันได้ไหมหว่า รถเสียหายเยอะมากกว่ารถผมมาก ผมเลยบอกต้องถามประกันก่อน ทางรถลากทางด่วนเค้าบอกว่าไม่เหมือนที่คุยกันไว้ว่าแฟนผมจะรับผิด 4 คันข้างหน้า ไม่งั้นลากไปสน.ทางด่วนแล้ว ไม่ลากลงมาให้ ผมก็ครับๆ ไว้รอประกันมาก็แล้วกัน ถ้าทางประกันโอเค เหมาเคลม 4 คันไม่มีปัญหาอะไร

รอประกันอยู่สักพัก ตอนประกันมาก็แบ่งเป็น 2 กลุ่ม รถชนกัน 5 คันเป็นแบบนี้ครับ
Benz S500e < Taxi < Lexus RX < กระบะส่งของ < BMW (รถผม)

กลุ่มแรก Taxi กับ Lexus เค้ารู้งานดีครับ ผมบอกให้แฟนไปถามว่ารับรู้การชนทั้งหมดกี่ครั้ง ทางนั้นบอกจำไม่ได้ พอประกันฝ่ายผมไปถาม ขอใบขับขี่ Taxi บอกไม่มี แล้วโดนว่ากลับมาอีก ประกันผมก็งง ถามคนขับ Lexus ซึ่งมารู้ทีหลังว่าเป็นผู้ใหญ่ในวงการนึง เค้าตอบกลับมาว่า ชนกันกี่ครั้งไม่รู้ เอาเป็นว่าตอบว่าครั้งเดียวไป จบๆ ผมก็อ้าว สงสัยต้องให้ประกันเคลียร์แบบเร็วๆ เลย เพราะผมคันท้ายสุดเป็นฝ่ายผิดอยู่แล้ว จะเคลมอีก 4 คันก็ไม่กระทบต่อเบี้ย แถมคนขับกระบะโดนต่อว่าอย่างมากมาย

อีกกลุ่มนึงลุง Benz S500e กับคนขับกระบะ เค้าบอกไม่เป็นไร มีประกันให้ประกันเคลียร์ ไม่ต้องไปฟังคนขับ Lexus ต่อว่า คนขับกระบะก็บอกตามเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นคือ เค้าชนกันก่อน แล้วผมซ้ำ

แฟนผมก็ทำอะไรไม่ถูก ผมก็คุยกับประกันจะเอายังไงดี จะเหมา 4 คันได้ไหม เพราะถ้าประกันกระบะไม่ยอม ไม่อยากเสียเวลา ต้องการพักผ่อน ทางประกันฝ่ายผมก็มีหัวหน้ามาดูเหตุการณ์ ระหว่างการเดินไปเดินมา ก็พยายามดูกล้องที่รถผมมีติดอยู่คันเดียว แต่ปรากฏว่าดูในครั้งแรกตัวภาพตอนชนมันถูกตัดไปครับ เห็นอีกทีตอนชนแล้ว ก็เลยแจ้งกับทุกคนไปว่า กล้องของผมภาพมันตัดพอดี เลยบันทึกเหตุการณ์ไม่ได้

คราวนี้ก็มีปัญหาว่าถ้าจะเคลมทั้งหมด ที่แฟนผมชนมีรถแพง 2 คัน รวมรถผมอีกเป็น 3 คัน เคลมรอบนี้คงเป็นล้าน ซึ่งติดปัญหาตรงนี้ คิดว่าต้องไปสน.ทางด่วน ผมก็บอกประกันไปว่ายังไงก็ได้ เอาตามบริษัทประกัน แต่ผมขอจบเร็ว

สุดท้ายผมมานั่งจิ้มๆ ที่ตัวกล้อง มันตัดไฟล์การชนแล้วบันทึกเป็นอีกเมนูนึง ซึ่งเห็นการชนเลยว่าเกิดขึ้นอยู่ก่อนแล้ว ประกันของผมเลยไปแจ้งประกันของอีก 4 คันว่ากล้องใช้งานได้แล้วนะ มีการชนอยู่ก่อนแล้ว แฟนผมถึงไปซ้ำ

บอกแค่นี้เองครับ ยังไม่มีใครมาดูกล้องเลย ปรากฏว่าประกันทุกเจ้าเชื่อแล้วก็ตามนั้นเลยคือ กระบะเคลม 3 คันหน้า ส่วนของผมรับผิดชอบด้านท้ายรถกระบะกับซ่อมรถตัวเองครับ

มานึกดูแล้วก็คิดถึงความจำเป็นของกล้องติดรถเลย แค่มีไว้แล้วบันทึกภาพได้ ภาพไม่ชัดก็พอจะเห็นเหตุการณ์แล้วทำให้เหตุการณ์จบเร็วได้ครับ แล้วผมก็ไม่ต้องไปรับผิดชอบทั้ง 4 คันข้างหน้าด้วย

และถามเพื่อนๆ หน่อยครับ ตามภาพถือว่าชน "ไม่หนัก" ใช่ไหมครับ รายการลงในใบเคลมจะมี
1. ฝากระโปรงหน้า - เปลี่ยน
2. ไฟหน้า L, R - เปลี่ยน
3. กันชนหน้า - เปลี่ยน
4. คานหน้า - ซ่อม
5. กรอบป้ายทะเบียน - เปลี่ยน

ผมลองส่องดูแล้ว คานหน้าเป็นอลูมิเนียม รับแรงกระแทกไปมีบุบเข้าไปนิดนึงครับ โฟมรับแรงกระแทกขาด ยังกังวลอยู่ว่าตัวกระจังหน้าที่มันเปิด-ปิดเองได้ มันเป็นออฟชั่นของตัว Luxury อย่างเดียวหรือเปล่า กลัวว่าจะรออะไหลนาน
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ SLuang

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่แชร์ครับ

ดูสภาพแล้ว เหมือนชนไม่แรง เกือบจะหยุดแล้วมั่ง  ถุงถมระเบิดไหมที่ความเร็วการชนนี้

ออฟไลน์ V221

ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์ครับ กล้องหน้ารถมีประโยชน์จริงๆ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ HLRx

เหตุการณ์แบบนี้ ถ้ารถที่มีระบบเบรคอัติโนมัติ รอดครับ ไม่ต้องมาร่วมวงไพบูลย์ กับ กลุ่ม 4 คันข้างหน้า

ออฟไลน์ sukhontha

เหตุการณ์แบบนี้ ถ้ารถที่มีระบบเบรคอัติโนมัติ รอดครับ ไม่ต้องมาร่วมวงไพบูลย์ กับ กลุ่ม 4 คันข้างหน้า

ผมว่า  ฉุกเฉิน หยุดไม่ทันเช่นกัน...

ออฟไลน์ SM.

ขอบคุณครับ อ่านไว้เป็น ปสก ที่ดีเลย

ออฟไลน์ koko86

ขอบคุณที่แชร์ ประสบการณ์ครับ
ผมก็เคยเหมือนกัน คิดว่าตัวเองผิดแน่ๆ
แต่พอดูกล้อง แล้ว เป็นจังหวะที่ผมแซง แล้วอีกฝ่ายเบี่ยงมาชนพอดี

ส่วนของ จขกท  น่าเสียดายจริงๆเพราะ รถใหม่
แต่เรื่องชนหนักนี่ เคยอ่าน definition ตามweb รถขายมือสองนี่คือ "ชนถึงคาน" ครับ
ในกรณีนี้ถ้าต้องซ่อมคานอาจจะถือว่าเป็นชนหนักครับ

ออฟไลน์ nett

• Full Member
ถือโอกาสเคลมกันชนเป็นตัว M Sport เลยครับ

ออฟไลน์ Underseven

ขอบคุณที่แชร์ครับ
แนะนำกล้องหลังด้วยนะครับ ผมเจอเคส มอ'ไซค์ ชนท้ายแล้วหนีบ่อยมาก
คือชนท้ายยุบเสร็จ หักรถกลับหนีย้อนศรเฉยเลย ไม่รอดกล้องหลังครับ  ;D ;D
แต่ก็เบื่อไปเสียเวลาแจ้งความ  :( :(

ออฟไลน์ aun

• Sr. Member
นึกถึงเคสตัวเองเลยครับ ของผมกระบะส่งของชนท้ายคัมรี่(กระบะใบพัดหัก หม้อน้ำแตก คัมรี่ไฟท้ายกับกันชนเสียหาย) รถผมชนมุดใต้รถกระบะฝากระโปรงงอนิดหน่อย แต่ผมดันไมไ่ด้เปิดกล้องไว้ ก็เลยรับซ่อมให้คัมรี่และกระบะ (คุยกับคัมรี่ เจ้าของขอบใจใหญ่ คัมรี่เองก็มีแต่ชั้น 3 กระบะไม่มีประกัน พี่แกรู้งานมากไม่ต้องเตี๊ยมเลย 55) ซึ่งถ้าดูจากความเสียหายนี่เป็นไปไมไ่ด้แน่นอนรถผมฝากระโปรงงอนิดเดียวเพราะรถเตี้ยกว่าเลยมุด ไม่งั้นรถแทบไม่เป็นอะไรเลยด้วยซ้ำ ความแรงไม่พอแน่ๆที่จะชนท้ายกระบะจนกระเด็นไปชนท้ายคันหน้าซะใบพัดหักหม้อน้ำแตก ประกันเผมเองก็ไม่ได้ยึกยักอะไรบอกดูรุปการณ์แล้วเป็นไปได้เพราะช่วงลงสะพานพอดี แต่ถ้าเปิดกล้องไว้จะชัดมากว่าชนกันก่อน เพราะผมชนท้ายกระบะ กระบะไม่ขยับไปข้างหน้าเลย ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่เคยลืมเปิดกล้องเลยครับ  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
กล้องหน้ารถสำคัญมากครับ ผมติดมาตั้งนานละ
กลัวเจออะไรแบบนี้แหละ แล้วผมขับตจว.บ่อยมาก กลัวพวกกลับรถไม่ดู มอไซค์ขับมักง่าย
ไม่มีกล้องจากถูกเป็นผิดได้เลย ถ้ามีจากผิดเป็นถูก

ใครยังไม่มีใช้ไปลองหาถูกๆมาใช้ก่อนก็ได้ เพราะยังไงมันก็ชัดแบบบอกเหตุการณ์ได้อยู่แล้ว พันกว่าๆก็มี ผ่อนรถเดือนนึงยังเป็นหมื่นเลย

ออฟไลน์ Untouchable

ขอบคุณมากครับ   กล้องหน้าเป็นอุปกรณ์ที่ขาดไม่ได้แล้วจริงๆครับสมัยนี้

ออฟไลน์ ps000000

ผมเคยเจอชนข้าง แทบจะติดสี่กล้อง หน้าหลังซ้ายขวา

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมว่า  ฉุกเฉิน หยุดไม่ทันเช่นกัน...

มันไม่ได้ทำให้หยุดรถได้สั้นขึ้นเลยสำหรับระบบนี้ แล้วยิ่งระบบฉลาดไม่พอยิ่งทำให้อันตรายเข้าไปอีกเคยเจอในแอคคอร์ด กำลังเร่งมุดเข้าช่อง ระบบสั่งเบรคเองเฉยเลย อันตรายมาก

กรณี จขกท ผมว่าฝึกแฟนไม่ก็พาไปเข้าอบรมพวกการขับรถก็ดีนะครับ ผมว่าตอนชนเหยียบเบรคไม่มิดแน่ เผลอๆ abs ไม่ถึงขั้นทำงานด้วย เบรคระดับ bmw ถึงแม้กว่าจะสู้เบนซ์ไม่ได้ แต่เรื่องแค่นี้น่าจะเอาอยู่ จริงๆทุกคันในลิสส์ ที่เป็นรถระดับสูงผมว่าเบรคอยู่หมด ปัญหาหลักๆน่าจะอยู่ที่ taxi กับ กระบะ ตัวรถและระบบไม่น่าจะสมบูรณ์พอ

เห็นว่าใช้ bmw ลองลงทะเบียนไปฝึก driving experience ผ่าน joy ดู ได้ประโยชน์มาใช้เพิ่มขึ้นอีกแยอะแน่

ออฟไลน์ tyo00

ถ้ามันเป็นแบบที่คันเล็กซัสบอกคือชนกันครั้งเดียว อย่างนี้คันสุดท้ายต้องรับผิดชอบหมดทุกคันเลยใช่ไหมครับ

แล้วถ้าให้ทุกคันรับผิดชอบแต่คันที่อยู่ข้างหน้าตัวเองนี่เหตุการณ์ต้องเป็นแบบไหนหรอครับ

ออฟไลน์ BigCat

-ขอบคุณสำหรับการแชร์ประสบการณ์ครับ  8)
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ ABUSEz

จากที่เล่า ถ้ากระบะเสียหายเยอะมากแล้วรถ จขกท เสียหายนิดเดียว
ผมว่าประกันของ จขกท เองก็น่าจะมองออกนะครับว่ามาซ้ำทีหลัง เพียงแต่ตอนแรกไม่มีหลักฐานเท่านั้นเอง
แต่พอกล้องใช้การได้แล้ว ทุกอย่างจบเลยครับ เคลียร์ง่าย

รถ จขกท ดูภายนอกเหมือนชนไม่หนักเลย แต่ถ้าถึงคานก็ถือว่าหนักเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

ไม่รู้กะบะทำประกันชั้นไหน แต่ 3 คันหน้านี่ Benz S500e  Taxi  Lexus RX ตัวแพงเลยยกเว้นแท็กซี่

ออฟไลน์ ABUSEz

ไม่รู้กะบะทำประกันชั้นไหน แต่ 3 คันหน้านี่ Benz S500e  Taxi  Lexus RX ตัวแพงเลยยกเว้นแท็กซี่

จริงครับ กระบะอ่วมแน่นอน
ถ้ามันเป็นแบบที่คันเล็กซัสบอกคือชนกันครั้งเดียว อย่างนี้คันสุดท้ายต้องรับผิดชอบหมดทุกคันเลยใช่ไหมครับ

แล้วถ้าให้ทุกคันรับผิดชอบแต่คันที่อยู่ข้างหน้าตัวเองนี่เหตุการณ์ต้องเป็นแบบไหนหรอครับ

ถ้าคันสุดท้ายรับผิดชอบหมด คืออย่างเช่น รถจอดติดไฟแดงต่อๆกันอยู่ แล้วคันสุดท้ายมาชน จนรถที่จอดอยู่เด้งไปชนต่อๆกันครับ

แต่ถ้าชนกัน3คัน โดยที่2คันแรกชนกันก่อน แล้วคันที่3มาเร็วเบรกไม่ทัน ชนซ้ำเข้าไปทีหลัง แบบนี้คัน2จ่ายคัน1 คัน3จ่ายคัน2ครับ

ออฟไลน์ Equcha

เดี๋ยวนี้หน้าอย่างเดียวไม่พอแล้วครับ ต้องหน้าหลังด้วย
ตัวหลังเนี่ยตัวดีเลยครับ เพราะพวกชนแล้วหนี พวกมอไซต์เฉี่ยวแล้วหนีเยอะมาก

ตัวหลังเอา 720P แบบไม่มีจอก็ได้ครับ ราคาไม่กี่พันบาท

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมติดหน้าหลังเลย ถึงหลังจะแบบกากๆแต่ก็พอมองได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ rokrok

แบบนี้ชนไม่หนักหรอกครับ

แต่คงว่า กระบะมันมีกันชนเหล็กหรือคานเหล็กไว้ข้างหลังหรือเปล่าครับ เพราะเห็นช่วงไตกะไฟหน้า เหมือนชนเป็นเส้นตรงๆยาวเลย

มันเลยคงยุบเข้าไปถึงคานนะครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น

ยังคิดอยู่ครับ ถ้าเปลี่ยนเป็น S90 จะเบรคทันไหม

กระบะเป็นรถส่งของบริษัทใหญ่บริษัทนึงครับ ประกันประเภท 1

แบบนี้ชนไม่หนักหรอกครับ

แต่คงว่า กระบะมันมีกันชนเหล็กหรือคานเหล็กไว้ข้างหลังหรือเปล่าครับ เพราะเห็นช่วงไตกะไฟหน้า เหมือนชนเป็นเส้นตรงๆยาวเลย

มันเลยคงยุบเข้าไปถึงคานนะครับ
ชนเข้ากับตู้คล้ายๆ Cargo Box ของ Carryboy ครับ แต่อันนี้มันแข็งกว่าเป็นไม้กับเหล็กทั้งดุ้น ไม่มีซับแรงกระแทกเลยครับ ประกันบอกชนไม่หนัก แต่เสียหายเยอะ เคลมเฉพาะรถผมน่าจะไม่ต่ำกว่า 5 แสน ตอนนี้ขอเอกสารเพิ่มอยู่  :'(
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Tien.W

คานหน้า น่าจะมี part เปลี่ยนนะครับ สมัยนี้ เห็นรถรุ่นใหม่ ไม่ได้เชื่อมตาย แต่เป็นน้อตไข สามารถถอดเปลี่ยนได้หมดแล้วล่ะ

ต้องรื้อดูอีกทีว่า รังผึ้งแอร์โดนไหม / หม้อน้ำโดนไหม ครับ งอนิด บุบหน่อย จับเปลี่ยนให้หมด รวมถึง พัดลมด้วยครับ มากระแทกหม้อน้ำไหม เพราะเหมือนคานหม้อน้ำยุบ

.................

แต่ก่อน ไม่เคยเห็นความสำคัญของมันเลย ยื้ออยู่นาน จนซื้อมาติด แล้วก็ได้ใช้ประโยชน์มัน ตอนเจอมอไซค์แซงสวนเลนมาชน ในขณะที่ผมเลี้ยวตัดหน้า พูดจาแบบว่า ... ผมผิด ผมเลวซะเต็มที่ พอเปิดกล้องให้ดูก็เงียบ รวมถึง ตำรวจที่ทำคดีด้วย เลยโดนแค่ประมาทร่วมไป เพราะยังไง ผมไม่รับผิดอยู่แล้ว แม้จะมีประกันชั้น 1 ก็เถอะ ไม่ชอบการกระทำแบบนี้

พอออกรถอีกคันนี่ ซื้อกล้อง แล้วเอาไปติดวันออกรถเลยครับ

อ้อ วันนี้ แถวหลักสี่ก็เกือบไป

ตะกวด อยู่ดีๆ โบกให้หยุด รถมาเร็ว เบรคกันตัวโก่ง ผมเปลี่ยนเลนมาพอดี เจอคันหน้าเบรค กระทืบเบรคมิด ดีว่า ซ้ายว่าง เลยหักออก ไม่งั้นได้ลงคลิปประจานตะกวด แน่ๆ

ออฟไลน์ mothsan

จริง ใช้กล้องเป็นประโยชน์ได้แน่ๆ

แต่ถ้าไม่มี ดูการลำดับการ และความเสียหาย ก็พอจะรู้ครับ ว่า ปิคอัพ ชนกันก่อนแล้ว ถ้าด้านหน้าของปิคอัพยับมากกกก

ออฟไลน์ tadto

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ครับ

รถผมพึ่งโดนชนท้ายไปเหมือนกัน เซ็งมากแบบว่าลงสะพานอยู่แล้วรถติด

ไอ้เราก็หยุดสักพักแล้วนะ หยุดแบบที่นิ่งแล้วนั่งคุยกันแล้ว กระบะมาซัดตูดผมเสียเฉยๆเลย

โชคดีที่กระบะมีประกันเลยจบง่าย ไม่งั้นงานงอกอีก ที่ซวยคือพึ่งรับแฟนกลับออกจากรพ.
หมอห้ามกระทบกระเทือน ออกมายังไม่ถึงครึ่งชม.เลย โดนชน ดีที่รถมันยาวแรงกระแทก
เลยมาไม่ถึงคนเท่าไหร่

นี่จะเดือนแล้วเหมือนกัน ยังไม่ได้เริ่มซ่อมเลย อู่บอกว่าต้องถอดออกมาดูว่าโดนคานหลังมั้ย

กล้องหน้ามีตั้งแต่พันต้นๆ จะให้ดีก็ใช้แบบดีๆหน่อยก็ดี ถ้าไม่ติดต้องรื้อรถอีกผมอยากติดกล้องหลังด้วยเหมือนกัน

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

รถคันเก่าก็เคยโดนครับ จอดติดไฟแดงอยู่ รถบรรทุกเบรคไม่ทันเลยชน กันชนฉีกอ้าออกฝากระโปรงปิดไม่ได้ ไฟท้ายแตก ตัวถังด้านหลังดุ้ง แต่ช่องยางอะไหล่ยังคงรูปอยู่ ชนไม่แรงมากครับ แต่เสียเวลาไปเป็นเดือน ไม่มีกล้องด้วยแต่ชนท้ายกันแค่คันเดียวก็ยังดีหน่อยครับ คันหลังผิดเต็มๆ ถ้าชนหลายคันไม่มีกล้องด้วยและประกันชั้น 3 ด้วยนี่แย่เลยครับ เถียงกันเหนื่อยแน่
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ tsubasa

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่เอามาแชร์ให้สมาชิกท่านอื่นๆได้รับความรู้นะครับ
รถผมตอนนี้ติดกล้อง 2 ตัวหน้าหลังเลยครับ เพราะกลัวพวกรถที่ไม่มีป้ายทะเบียนด้านหลัง มาชนแล้วหนี