ผู้เขียน หัวข้อ: ควรมีรายได้เท่าไหร่กับการซื้อ BMW สักคัน  (อ่าน 28433 ครั้ง)

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
Re: ควรมีรายได้เท่าไหร่กับการซื้อ BMW สักคัน
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 18:01:30 »
เป็นผมถ้าเงินเดือน 85k จะเลือกผ่อนรถที่ไม่เกินเดือนละ 30000 บาทครับ

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
Re: ควรมีรายได้เท่าไหร่กับการซื้อ BMW สักคัน
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 18:18:16 »
ทำแล้วตัวเองมีความสุข และไม่เป็นทุกข์แก่ผู้อื่น ลุยเลยครับ
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 19:08:43 »
 ;) เงินเดือนเยอะจริมๆ   ;D
ผมผ่อนรถกับบ้านครึ่งนึงของเงินเดือน
อยากบอกเลยว่าให้ใจเย็นๆ ก่อนครับ

เสียดายกับเวลาที่ผ่านมามาก ถ้าไม่ผ่อนอะไรเยอะเกินไป
เอาเงินไปลงในกองทุนเรื่อยๆ นับเวลาก็ผ่านมาสามปีแล้วที่ไม่ได้ลงเพิ่มเลย
มูลค่าหน่วยลงทุนจาก 30 ขึ้นมา 37 แล้วตอนนี้ น้ำตาจะไหล เสียดาย

ผมว่าถ้าท่านยังอายุไม่เยอะ หรือยังไม่มีธุรกิจส่วนตัว ลองไปต่ออีกนิดดูไหมครับ
เผื่อกระโดดไป Ferrari เลย  ;D

ออฟไลน์ Nott1959

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 19:15:00 »
ถ้ามือ1ไม่ไหว ก็ดูเป็นมือสองก็ได้นี่ครับ

ส่วนค่าบำรุงรักษา ถ้างบประมาณไม่พอก็จอดรถเอาไว้รองบประมาณเท่านั้นเองครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 20:43:04 »
อย่าคิดเยอะ คิดมากครับ ถ้าชอบรถ อยู่กับรถ ซื้อเลยครับ อย่ารอ จนกำเงินสดจนพอ ค่อยซื้อ คุณอาจจะไม่ได้ซื้อ ถ้า ไม่ไหว ก็ถอยออกมาครับ  ผมเองรักรถ ชอบ(แต่ง)รถ  ทั้งยกสูง โหลดเตี้ยทั้ง e34 e36 ส่วนe39 ขายไปแล้ว เงินเดือนรายได้ แปดหมื่นกว่า ผ่อนบ้าน (จ่ายเพิ่มที่กำลังสร้าง) ผ่อนรถ ค่าน้ำมัน เดือนๆ เหลือ สองหมื่น นิดๆ แต่มีสำรองเก็บไว้ลงทุนต่างๆ พอสมควร แต่ผมไม่เอามาใช้ ยังส่งไหวน่ะครับ  ถ้ารอมีเงินสด มีเงินเหลือเป็น สิบล้าน นี้ ชีวิตนี้คงไม่ได้ทำในสิ่งที่ชอบ  สำหรับผม รถเป็นมากกว่า พาหนะ เเต่มันเป็น ความสุข ที่ผมซื้อได้จับต้องได้ ทุกวันนี้ขับรถที่ตัวเองชอบ แล้วมีความสุขมาก คิดไม่ผิดที่ซื้อคันนี้F30..320d ล้อยาง ตอนนี้จองรอของเบรค M (ก่อนนี้ขับ G9 ได้ปีเศษๆ)  ถ้าคุณชอบรถ ชอบขับรถ แต่งรถ สวยๆ ล้อ งามๆ สีสวยๆ  ซื้อเลยครับ อย่าลังเล ถ้าไม่ไหว ก็ถอยออกมา แบ่งเงินเป็นส่วนๆ ส่วนผ่อน ส่วนลงทุน ส่วนใช้ประจำวัน ส่วนแต่งรถ  ถ้าคุณขับรถ ล้างรถ แต่งรถ ที่คุณชอบ คุณรัก คุณจะมีความสุขมากๆ ที่ได้ทำในสิ่งที่คุณรัก  life is too short 

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 09:41:34 »
ไม่ต้องไปฟังมากครับ บางคนรายได้เหลือเก็บเท่าคุณเปล่ายังไม่รู้เลย
มีเงินสดดาวน์สัก 30%-40% ที่เหลือผ่อนอย่าให้เกิน 5 ปี
ค่างวดไม่เกิน 40,000 ก็สบายแล้ว
(เพิ่มเติม เงื่อนไขไม่ได้ตามนี้ คุณเหนื่อยแน่นอน กรณีคือคุณไม่มีภาระอะไรนะ ถ้ามีภาระรายได้ให้เกินแสนก่อนค่อยมาคิด)

คนรู้จักผมหลายๆ คน รวยระดับหลายร้อยล้านขับ McLaren, Porsche มีครบครับ
มันก็แค่รสนิยม ชอบรถก็ซื้อรถ
ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับอวดรวย ไม่อวดรวย

พอคนรวยขับรถถูกๆ มันถูกจริตคนไม่มีเงินเหมือนกันก็แค่นั้นแหล่ะ

ชอบเม้นนี้ ชีวิตคนเรา เกิดมาเสี่ยงตั้งแต่คลอดแล้ว กว่าจะโตมาจนใช้ชีวิตด้วยตัวเองได้ อะไรทำแล้วมีความสุขก็ทำไป ใครจะว่าเราประมาทเก็ช่างเขาครับ ชีวิตเซฟๆมันไม่ได้สุขเสมอไปหรอก อย่าไปนั่งมองคนอื่น ใช้รถที่ตัวเองอยากได้ ขณะที่อยู่ในรถที่ตัวเองต้องทนขับเลยครับ ฝันแล้วก็ต้องทะยานไปให้ถึงครับ แค่ได้มาแล้วต้องทำงานหาเงินให้หนักกว่าเดิมเท่านั้นเอง  8)

ออฟไลน์ chat_eg3d

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 10:00:27 »
เงินเดือน 85000 ถ้าไฟแนนท์ เค้าให้ผ่าน ก็ลุยได้เลยครับ
ผมจอง 520d g30 ที่งาน motor Expo ส่งหลักฐานเงินเดือน 100000 ไฟแนนท์ยังขอหลักฐานเพิ่ม
เลยส่งบุ็คแบงค์เงินเย็น และบุ็คแบงค์เงินหมุนเวียน ถึงจะผ่านครับ ไฟแนนท์บอกว่าผ่านไม่ผ่านอยู่ที่เงินหมุนเวียนมากสุด นอกนั้นส่วนประกอบ

ออฟไลน์ dragonlance

• **
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 11:32:42 »
ขออนุญาติแชร์ในกรณีของผมนะครับ ไม่รู้ว่าใช้ด้วยกันได้ไหม แต่ลองดูครับ

ย้อนหลังกลับไป 7-8 ปีที่แล้วครับ ผมจำได้ช่วงนั้นเป็นช่วงที่ผมใกล้จะเรียนจบ ผมก็หาเล็งละว่า เอ... เราตรากตรำเรียนมา 6 ปี เหนื่อยสายตัวแทบจะขาดออกจากกัน อยากหาอะไรซักอย่าง ที่เป็นเป้าหมายของเรา ให้เราขยันหมั่นเพียรเพื่อที่จะไปหามันให้ได้ ผมเองเป็นคนชอบรถแต่เด็กครับ และรักรถมาตั้งแต่ไหนแต่ไร ศึกษามาเรื่อยๆ มาจนเจอะว่า ตัวเองโคตรชอบ Subaru ตอนช่วงนั้นก็เข้าเวป HLM นี่แหละครับ และเบ็ดเสร็จหลงจ๊งว่า จะซื้อ Subaru Impreza WRX STi โฉมหน้าแมวนี่แหละ (ผมเป็น fanboy subaru มานานละครับ ตั้งแต่สมัยซูยังวิ่ง WRC อยู่) พอจบมา ผมตั้งต้นแต่แรกเลยครับว่า "จะไม่เป็นหนี้อะไรใครที่ไหนเด็ดขาด ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม" ผมก็ทำได้มาตลอดครับ กลับบ้านทำงานตัวเอง ช่วยงานที่บ้าน เก็บเงินแบบเก็บล้วนๆ กินน้อยๆ ใช้น้อยๆ 5555+ มันก็มีหลงๆบ้างครับ ประปรายรายทาง ซื้อนู่นนี่มั่งสนอง want ตัวเอง แล้วเงินมันก็เยอะขึ้นเรื่อยๆตามลำดับที่ผมวางแผนไว้ครับ แล้วก็มาฮวบอีกทีตอนแต่งงาน 555555555+ หลังจากแต่งงาน ผมก็ยังคงใช้ Vios โฉมบริทนี่ ที่คุณพ่อซื้อให้ตั้งแต่เข้าเรียนมหาลัยปี 1 นั่นแหละครับ ก็ยังคงไม่ได้ซื้อซักที ต้องบอกอีกว่าผมโชคดี(มากๆ)อีกทางหนึ่งคือ ภรรยาผม ไม่ได้ขัดข้องอะไรเกี่ยวกับเป้าหมายของผมเลย ก็อดทนกันใช้ Vios นั่นแหละครับ มาเรื่อยๆๆๆๆๆๆ ช่วยกันทำมาหาเงิน และก็มีหลายครั้งอีกนั้นแหละครับ ที่เป้าหมายมันเป๋ รถมันแพง (ตอนนั้น 3.98 ล้าน) ก็เคยคิดกันว่า BMW ดีไหม MB ดีไหม ยิ่งไปโดน Golf GTi เข้า เกือบอดทนไม่ไหว ตบะเกือบแตกเหมือนกันครับ ก็ยังดีที่ไปลองตอนนั้นหลายคนดึงสติไว้ ประกอบกับทุนทรัพย์ไม่เพียงพอ 555+

และแล้วเวลาก็ล่วงเลยผ่านไปนาน... นานมากจน Subaru มันออกโฉมตัวปัจจุบันออกมานี่แหละครับ จนอิมหน้าแมวก็ตกรุ่นไปเป็นที่เรียบร้อย (จริงๆ 2 รุ่นด้วยซ้ำ เพราะผมตั้งเป้าไว้เป็นอิม 5 ประตู จน 4 ประตูออกก็แล้ว จนมาเสือนี่แล้วใหญ่เลย) ซึ่งสุดท้ายโฉมเสือ STi ราคาออกที่ตัวเลข 3.45 ล้านบาท... ณ ตอนนั้นด้วยความที่ผมอดทนมานานนนนน และช่วงเวลาที่ผ่านมาคือผมตั้งใจมากๆ เงินสดที่มีทั้งหมด (หมดตัวจริงๆครับนะครับ) มีเยอะกว่าราคารถอยู่ไม่มากมายนัก ซึ่งถ้าทุ่มหมดเลย เงินสดผมจะเหลือน้อยถึงน้อยมากๆครับ แต่สิ่งที่ผมคิดคือ "รถไม่ใช่แค่ยานพาหนะที่พาผมจากจุดไปอีกจุด มันเป็นมากกว่านั้น" ส่วนที่มากกว่านั้นผมไม่สามารถพูดออกมาเป็นคำพูดได้ อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน ตรงนี้อาจจะไม่ตรงกับความคิดของสมาชิกหลายๆท่านนะครับ สุดท้ายสุด ผมวางเงินดาวน์ไป 3 ล้านบาท อีก 4แสนกว่าบาทนั้นผมทำเป็นยอดจัดผ่อน จริงๆผมจะวางสดหมดเลยด้วยซ้ำครับ แต่เงินสดในมือมันจะเหลือน้อยจนน่ากลัว นิสัยผมเองไม่ใช่คนชอบวางเงินผ่อน ไม่ชอบเป็นหนี้นานๆ การซื้อรถครั้งนี้ถือเป็นครั้งแรกที่ผมผ่อนเอาครับ เหตุผลที่ผมเอา 4 แสนมาผ่อนเพราะว่าอย่างแรกคือ ดอกเบี้ยมันต่ำที่สุดเท่าที่ธนาคารจะรับได้ครับ ผ่อนสองปี เดือนนึงประมาณสองหมื่นกว่าบาท ไม่หนักมากเวลาผ่อน เงินสด 4 แสนผมไปปั่นไปลงทุนให้ดอกเบี้ยเยอะกว่าที่ธนาคารเอาจากผมไป และมันก็เป็นแบบนั้นครับ ประมาณปีกว่าๆ ผมก็โปะยอดจนหมด

ถามว่าที่ผมทำไปมีความเสี่ยงไหม มันมีครับ... แต่ผมไม่รู้สึกลำบากอะไรเลย เพราะผมไม่ได้เป็นหนี้ตั้งแต่เรียนจบ พยายามเก็บหอมรอมริบแบบสุดๆ ไม่ได้ลำบากใคร ในทางกลับกัน เวลาผมขับรถคันนี้ผมมีความสุขมากๆ มากจริงๆจนผมเสพติดกับมันไปแล้ว 555+ มันคือความสุขของผมอย่างนึงไปแล้วครับ ถามว่าคุ้มไหม... ถ้าเป็นคนอื่นมองอาจจะไม่ แต่สำหรับตัวผมเองแล้วผมว่าคุ้มครับ และไม่เสียใจเลยที่ตัดสินใจทำแบบนั้น ถ้าผมต้องรอให้ตัวเองมีเงินสดหลัก 10-20 ล้านแล้วค่อยซื้อคันนี้ (ซึ่งราคามันคงพอๆกับ BMW หรือแพงกว่าบางรุ่น) ผมคงไม่ได้ขับจนถึงทุกวันนี้ครับ และจนถึงวันนี้ผมก็ไม่ได้เป็นหนี้อะไรใคร ยังใช้ชีวิตได้ตามปกติและมีความสุขดีครับ

ปล. ย้อนกลับไปที่คำถามต้นกระทู้ เงินเดือนผมรวมหมดเบ็ดเสร็จหลงจ๊งประมาณแสนกว่าบาทครับ และหลังแต่งงานมีภรรยาช่วยๆกันหาก็ประมาณสองแสนหน่อยๆ น่าจะพอเป็นประโยชน์นะครับ

ชอบเลยครับ ตอนนี้กำไรในธุรกิจผมหลังหักใช้จ่ายต่างๆแล้วเหลือประมาณ150k+-นิดหน่อยในแต่ละเดือน เงินเก็บประมาณ6ล้าน แฟนอยากได้ E-Class แต่ยังไม่กล้าซื้อ คงต้องลองเอาแนวคิดกับการวางแผนแบบนี้ไปใช้บ้างครับ ว่าแต่เงื่อนไขการดาวน์นี่เค้าจะยอมให้เราดาวน์ได้สูงสุดประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 13:13:42 »
มันอยู่ที่เงินเย็น เป็นสำคัญ
เงินเก็บมีไหมครับ ต้องผ่อนได้ซัก 6 เดือน ถ้าหยุดทำงาน ก็สบายครับ(แต่เราก็ทำงานทุกวันด้วย)

บางคนต้องมี 20-30 ล้าน ถึงจะซื้อ
ถ้าแบบนี้ ป่านนี้ BMW คงขายได้เดือนละ 10 คันทั้งประเทศ

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 20:44:49 »
ชอบเลยครับ ตอนนี้กำไรในธุรกิจผมหลังหักใช้จ่ายต่างๆแล้วเหลือประมาณ150k+-นิดหน่อยในแต่ละเดือน เงินเก็บประมาณ6ล้าน แฟนอยากได้ E-Class แต่ยังไม่กล้าซื้อ คงต้องลองเอาแนวคิดกับการวางแผนแบบนี้ไปใช้บ้างครับ ว่าแต่เงื่อนไขการดาวน์นี่เค้าจะยอมให้เราดาวน์ได้สูงสุดประมาณเท่าไหร่ครับ

ของผมเงื่อนไขธนาคารคือ ยอดจัดเท่าไหร่ก็ได้ครับ ที่ธนาคารเค้าได้กำไรสองหมื่นบาทขึ้นไป ยอดที่ผมโพสนั่นคือเค้าได้กำไรสองหมื่นพอดีครับ ตอนโปะ ดอกเบี้ยที่เหลือลดลง 50% ด้วยครับ สรุปว่าผมเสียดอกไม่ถึงสองหมื่นแน่นอน

ปล.แนวคิดผมนี่สำหรับคนบ้ารถจริงๆนะครับ เพราะถ้าไม่ชอบมันจริงๆ ซื้อมามันจะทำให้เรารู้สึกไม่ดีกับมันครับ แต่ถ้ารักจริงๆก็ลองดูลู่ทางครับ ถ้าปลอดภัยไปไหวก็จัดได้เลยครับ  :) :) :)
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 21:21:38 »
รายได้เท่าไหร่ไม่สำคัญ คุณควรจะมีเงินเก็บส่วนจะที่ซื้อรถให้พอก่อนแล้วค่อยซื้อครับ ส่วนจะผ่อนหรือไม่ค่อยเลือกอีกที กรุณาอย่าลืมเงินเก็บสำหรับค่าพยาบาลคนในครอบครัวด้วย ผมโดนมาแล้วหลายล้านหายไปในเวลา 2 เดือน

หลักการคิดของผมคือ จะซื้อ 4 ล้าน ต้องมี 40 ล้านเงินเก็บ เท่านี้ชีวิตจะไม่เครียด แล้วก็ไม่เป็นภาระครอบครัว

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 01:50:20 »
บอกตามตรง ผมไม่เคยเข้าใจคนที่ไม่รู้ว่าตัวเองควรจะทำยังไงกับเงินในกระเป๋าของตัวเอง
ต้องคอยมาถามคนอื่น ว่าจะซื้ออันนั้น อันนี้ ควรมีรายได้เท่าไร 
มันคนละกรณี กับการมาถามว่า การใช้รถยุโรป1ปี มีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง และเป็นเงินเท่าไร 

แต่การที่คุณอยากได้ bmw แต่ไม่สามารถรู้ได้ว่าตัวเองควรซื้อรึป่าว ซื้อไหวรึป่าว 
ขนาดตัวเองยังไม่รู้  แล้วใครคนอื่นที่ไหนเขาจะรู้ครับ  ในเมื่อปัจจัยในชีวิตของคุณมีอะไรบ้าง  ภาระในชีวิตมีอะไรบ้าง แผนการใช้เงินระยะสั้น ระยะกลาง ระยะยาวเป็นยังไง  ไม่มีใครรู้เลย นอกจากคุณ  แล้วคนอื่นจะตอบคำถามนี้แทนคุณได้ยังไงครับ

ผมตอบแบบนี้ไม่ได้กวนนะครับ  แต่คำถามนี้ มีแต่คุณเท่านั้นที่ต้องตอบตัวเอง ไม่มีใครตอบให้คุณได้
คนนอกที่มาตอบให้คุณ เขาก็ตอบตามความเห็นเขา  ซึ่งไม่ใช่ในสถานการณ์ของชีวิตคุณจริงๆ

การที่คุณจะซื้อหรือไม่ซื้อ โดยทำตามความเห็นของคนอื่น (ซึ่งไม่ได้รู้รายละเอียดอะไรในชีวิตคุณ) ถือเป็นเรื่องที่ไร้สาระมากๆ

ในโลกนี้ มีทั้งคนที่มีเงินเป็นพันล้าน แต่ยังขับรถญี่ปุ่นเก่าๆ  และก็มีคนที่เอาเงินเก็บทั้งหมดในชีวิต บริจาคให้วัด 
คือมันไม่มีกฏเกณฑ์ใดๆทั้งนั้นในเรื่องของการใช้เงิน  มันไม่มีผิด และไม่มีถูก

ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับคุณเองล้วนๆ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 03:33:41 »
รายได้เหลือขนาดนี้ จัดเลยครับ แทบไม่ต้องคิด
ขนาดแม่ค้า คนขายของไม่มีรายได้มั่นคง แถวบ้านผมยังออกกันเต็ม

ออฟไลน์ vatmee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 10:23:10 »
ถ้าเจ้าของกระทู้คิดว่าไหวก็จัดไปครับผมเชียร์ :)
ได้ลองขับแล้วจะติดใจ ส่วนตัวซื้อมาแล้วซื้อสดครับ
ผมขี้เกียจผ่อน ไม่ได้ว่าคนที่ผ่อนนะครับ คนเราภาระต่างๆ
ความจำเป็นในหลายๆเรื่องของชีวิต ไม่เหมือนกันครับ
ขยันหาเงิน + ใช้ชีวิตไปด้วยครับ จะได้สุข สุดๆ
ส่วนตัว เสาร์-อาทิตย์ หรือวันหยุดยาวๆ ยังออก
แว้น Big bike เที่ยวกัน เพื่อน อีก2-3 คัน เลย
ใช้ชีวิตอย่างที่ชอบ ก่อนแก่ครับ เอาใจช่วยทุกๆท่าน :)

ออฟไลน์ tincubus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 15:49:28 »
ลอง simulate การผ่อนสัก 3 เดือน ได้เงินเดือนมาเอาเงินก้อนนี้เก็บไว้แล้วลองใช้ชีวิตตามปกติ ถ้าไม่รู้สึกขัดสนลำบากอะไรก็จัดเลยครับ

ออฟไลน์ Asu

• **
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 10:16:53 »

ถ้าขับรถหรู แล้วมีความสุขกาย สุขใจ เพราะเป็นสิ่งที่ใฝ่ฝันมานานแล้ว ถือเป็นรางวัลขั้นนึงของชีวิต

ผมก็ สนับสนุนให้ซื้อนะครับ เพราะน่าจะคุ้มค่า แถมคงไม่ได้ลำบากมากนัก

แต่ถ้าซื้อแล้วดีใจไม่นาน แล้วก็เฉยๆ หรือเริ่มกังวลกับการเงินในอนาคตหรืออะไรก็ตามแต่ ที่จะเป็นภาระภายภาคหน้า

ผมว่า อดใจไว้หน่อยก็ดีครับ  ของแบบนี้ก็รอกันได้นะ เงินก็อยู่ในบัญชีเราแหละ ไม่ไปไหนเสีย

***เรื่องแบบนี้ ไม่มีบรรทัดฐานของจำนวนเงินที่ต้องมีก่อนซื้อรถหรอกครับ เป็นอารมณ์และเหตุผลส่วนตัวล้วนๆ

ออฟไลน์ Asu

• **
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 10:34:38 »
บอกตามตรง ผมไม่เคยเข้าใจคนที่ไม่รู้ว่าตัวเองควรจะทำยังไงกับเงินในกระเป๋าของตัวเอง
ต้องคอยมาถามคนอื่น ว่าจะซื้ออันนั้น อันนี้ ควรมีรายได้เท่าไร 
มันคนละกรณี กับการมาถามว่า การใช้รถยุโรป1ปี มีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง และเป็นเงินเท่าไร 

แต่การที่คุณอยากได้ bmw แต่ไม่สามารถรู้ได้ว่าตัวเองควรซื้อรึป่าว ซื้อไหวรึป่าว 
ขนาดตัวเองยังไม่รู้  แล้วใครคนอื่นที่ไหนเขาจะรู้ครับ  ในเมื่อปัจจัยในชีวิตของคุณมีอะไรบ้าง  ภาระในชีวิตมีอะไรบ้าง แผนการใช้เงินระยะสั้น ระยะกลาง ระยะยาวเป็นยังไง  ไม่มีใครรู้เลย นอกจากคุณ  แล้วคนอื่นจะตอบคำถามนี้แทนคุณได้ยังไงครับ

ผมตอบแบบนี้ไม่ได้กวนนะครับ  แต่คำถามนี้ มีแต่คุณเท่านั้นที่ต้องตอบตัวเอง ไม่มีใครตอบให้คุณได้
คนนอกที่มาตอบให้คุณ เขาก็ตอบตามความเห็นเขา  ซึ่งไม่ใช่ในสถานการณ์ของชีวิตคุณจริงๆ

การที่คุณจะซื้อหรือไม่ซื้อ โดยทำตามความเห็นของคนอื่น (ซึ่งไม่ได้รู้รายละเอียดอะไรในชีวิตคุณ) ถือเป็นเรื่องที่ไร้สาระมากๆ

ในโลกนี้ มีทั้งคนที่มีเงินเป็นพันล้าน แต่ยังขับรถญี่ปุ่นเก่าๆ  และก็มีคนที่เอาเงินเก็บทั้งหมดในชีวิต บริจาคให้วัด 
คือมันไม่มีกฏเกณฑ์ใดๆทั้งนั้นในเรื่องของการใช้เงิน  มันไม่มีผิด และไม่มีถูก

ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับคุณเองล้วนๆ

บางทีความคิดเห็น ประสบการณ์ที่เจอมาก่อน มุมมอง หรือคำแนะนำที่มีเหตุผลของหลายๆคน อาจมีประโยชน์ต่อการตัดสินใจของเจ้าของกระทู้ครับ