ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อความรู้เรือนไมล์ CX5 ครับ  (อ่าน 5961 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
ข้อความรู้เรือนไมล์ CX5 ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 14:43:53 »
ใครพอทราบวิธี Test เรือนไมล์ CX 5 บ้างครับ ให้หน้าจอทุกระบบแสดงขึ้นมา
แบบนี้อ่าครับ  รบกวนด้วยครับใครพอทราบวิธีบ้าง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: ข้อความรู้เรือนไมล์ CX5 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 18:31:25 »
ถ้าเป็นแบบกุญแจบิด ก็บิดไปตำแหน่ง On ปกติตำแหน่งกุญแจเป็น Off > Acc > On > Start

แต่ถ้าแบบปุ่มกดสตาร์ท ให้กดปุ่มโดยไม่เหยียบเบรก 2 ครั้ง การทำงานจะเป็น Acc > On > Off วนตามลำดับ เมื่อจะสตาร์ทค่อยเหยียบเบรก

น่าจะเหมือนกันกับรถทุกยี่ห้อนะ ลองดูครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ tarahlm

Re: ข้อความรู้เรือนไมล์ CX5 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 19:37:30 »
ใช้  Focus อยู่ แต่หลักการน่าจะคล้ายๆกัน

ของ Mazda ใช้การกดปุ่ม trip reset ค้างไว้

แล้วอีกมือกดปุ่มstartสองครั้ง รอจนขึ้น" Test "

ออฟไลน์ sootman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 05:21:30 »
"ของ Mazda ใช้การกดปุ่ม trip reset ค้างไว้

แล้วอีกมือกดปุ่มstartสองครั้ง รอจนขึ้น" Test "

Wow ความรู้ใหม่ครับ เดี๋ยวไปลองรถที่บ้านดูบ้าง
ใช้  Focus อยู่ แต่หลักการน่าจะคล้ายๆกัน

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 12:27:38 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ  พอดีผมเป็นแต่ Honda ฝากวิธีไว้ด้วยเลยเผื่อใครอยากลองของ Honda บ้าง อ่านดูเยอะแต่พอกดจริงๆง่ายมากครับ

1 . กด Trip set ค้างไว้
2 . บิดกุญแจไปที่ I  และเปิดไฟหรี่
3 . บิดกุญแจไปที่ II และ ปิดไฟ,เปิดไฟ,ปิดไฟ   ท่องแบบง่ายๆคือ ปิด,เปิด,ปิด
4 . ปล่อยมือออกจาก Trip Set และกด Trip Set 3 ครั้งครับ

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 12:50:13 »
เช็คทำไมเหรอครับ สงสัยนะครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 15:22:35 »
เช็คทำไมเหรอครับ สงสัยนะครับ

เป็นการตรวจ self test เบื้องต้นครับ

เอาของ Ford Focus MK3 มาให้ดู มีการให้ข้อมูล/ทดสอบหลายอย่าง

/ดูการทำงานของสีหน้าจอLCD
/ดูการทำงานของไฟLEDสัญลักษณ์คำเตือนต่างๆ ว่าไฟติดทำงานปกติทุกดวงไหม
(ไม่ใช่ถูกแอบถอดหลอดไฟเตือนหน้าปัทม์ออกโดยเต้นท์รถมือสองตัวร้ายแบบรถสมัยก่อน)
/ดูการทำงานของเสียงเตือน
/ดูการหมุนการทำงานของเข็มต่างๆทุกอย่าง บนแผงหน้าปัทม์
/ดุค่าแบตฯ
/ดูค่าเชื้อเพลิง ค่าระยะทางต่างๆ
/อุณหภูมิเครื่องยนต์
/รอบเครื่องยนต์
/การไหลของเชื้อเพลิง
/ดูค่าเวอร์ชั่นsoftware
ฯลฯ

ลองดูจากคลิปครับ

หรือหากทดสอบแบบติดเครื่องยนต์ไปด้วยก็จะดูรอบเครื่องเป็นตัวเลข ค่าการไหลของเชื้อเพลฺิง
ดูช่วงท้ายๆของคลิปนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2017, 15:40:48 โดย tarahlm »