ผู้เขียน หัวข้อ: // ผลทดลองอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง Nissan MARCH 1.2 CVT เสร็จแล้ว!! //  (อ่าน 40309 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

เพิ่ง ทดลองกันเสร็จ สักชั่วโมงที่แล้วครับ

วิ่ง 110 เปิดแอร์ เบอร์ 2 อุณหภูมิ 25 องศา เปิด A/C On ตลอด นั่ง 2 คน.... ผมกับเจ้ากล้วย

เติมน้ำมัน เบนซิน 95 Techron Gold ของ คาลเทกซ์ หัวจ่ายเดียวกัน ทั้งไป และกลับ และแน่นอน
เขย่ารถกันด้วย อัดน้ำมันลงไปในถังให้เต็มๆ...

17.25 กิโลเมตร/ลิตร ครับ

Full Review รอได้ไม่นานครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ประหยัดเอาเรื่องครับ

ขอบคุณครับ

------------------

วิ่ง 110กม.ต่อชม. นี่รอบอยู่ประมาณไหนเหรอครับ?
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
รอบเครื่องยนต์
80 อยู่ที่ 1,750 รอบ/นาที ครับ
100 อยู่ที่ 2,000
110 อยู่ที่ 2.200

แต่ขอบอกว่า กว่าจะสรุปได้จริงๆ ต้องเพ่งกันนานมาก
เพราะว่า แค่เดินคันเร่งต่างกันเพียงกระดิกนิ้วตีนนิดเดียว รอบเครื่องต่างกันไปไกลมากครับ
จาก 2,000 โผล่ไป 2,500 เลย

ออฟไลน์ tvm

รอลุ้น รอซื้อด้วยคนครับ

วิ่งในเมืองจะได้สักเท่าไรน้ออออออออออออออออออออออออออออ

ออฟไลน์ king79

• Jr. Member
  • **
รอ Review ตัวเต็มด้วยคน    ;D

ถ้า AT ยังทำได้ขนาดนี้แสดงว่า MT ตัวเลขน่าจะดีกว่านี้น่ะซิ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ขอบคุณมากอีกรอบนะครับ รอติดตามผลงานเหมือนเดิมครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
กินมากกว่าที่คิดไว้หน่อยนึงเฮะ

แต่ถ้าซื้อมาใช้งาน แล้ววิ่งแค่ 90-100  น่าจะคุ้ม

ออฟไลน์ MoO Cnoe

รอบเครื่องถือว่าต่ำมากครับ
สำหรับเครื่องเล็กแบบนี้

ปกติเครื่องเล็ก วิ่ง110 รอบเครื่องไม่น้อย
ขนาดนี้แน่ๆ ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
ถือว่าประหยัดใช้ได้นะเนี่ย เจ้า March เนี่ย 17 กม./ลิตร  :)

รออ่าน Full Review นะครับ  ;)

ออฟไลน์ H3T

ขอบคุณครับ คิดเหมือนกันเลยครับว่า เครื่องซีซีต่ำขนาดนี้ ความเร็วเทียบกับรอบเครื่องแล้ว ถือว่าต่ำมากครับ ประกอบกับได้เกียร์แบบ CVT อีก อย่างนี้ใครที่สบประมาทว่าเดินทางไกลในความเร็วเดินทาง 100 - 110 กม/ชม จะต้องเค้นกันเป็นพิเศษละก็ คงได้เปลี่ยนความคิดกันใหม่แน่ๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ก็ประหยัดดีอ่าา แต่ก็กินกว่าที่คาดไว้..  :-\

ประหยัดกว่าซิตี้ไม่มากเท่าไหร่เลย..

ผมว่าถ้าวิ่งไม่เกิน 100 กม./ชม. น่าจะคุ้มค่ากว่า..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ birm@productive

อ๊ะแหน่ะ กินใกล้เคียงกันกับ โฟกัส ทีดีซีไอ เลย

แต่ราคาน้ำมันตั้ง... หารด้วยอัตราสิ้นเปลือง... ฟอร์ดถูกกว่าป่ะคับ?
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ Sacrifice

ถ้า ติด cruise control วิ่งที่  90 ตลอดนี่ แตะ 25 แน่ๆ เลย

ถ้าขับแบบ eco drive ที่นิสสัน เขาไปเทสกัน วิ่งที่ 50-70 km/h
แล้วได้ 30 กว่า ก็คงไม่แปลก สำหรับเครื่อง 3 สูบ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ?????

• Newbie
  • *
ประหยัดดี แต่เกียร์รุ่นนี้เค้าว่าดีกว่าเกียร์ธรรมดาอีกจริงไหมครับ

ออฟไลน์ banch

เป็นไปตามคาด  ;D

ออฟไลน์ raulowen

ถือว่าประหยัดครับ ;D

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
ขอบคุณมาก ๆ ครับที่เรียกน้ำย่อย รอ Full Review
อย่าลืมเอาตัว M/T มาเทียบด้วยนะครับ
รอครับ รอ...

ออฟไลน์ kritphakhin

WoW รออ่าน Full Review ครับ

ออฟไลน์ best

พี่จิมครับรุ่นนี้อยากให้ทำเกียร์ธรรมดาด้วย เพราะว่าได้ยินมาว่าต่างกันเยอะนะครับ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ Gangho

• Jr. Member
  • **
รอ review ตัวเต็มๆ  :D

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ไม่น่าแปลกใจสำหรับเจ้าเครื่อง 1200 cc. +เกียร์ CVT ที่รอบเครื่องจะมาประมาณนี้ อัตราสิ้นเปลืองทำได้น่าคบใช้ได้เลยนะเนี่ย
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ exodus

รออ่านด้วยคน

ออฟไลน์ Lookkaew

:o โฮะ น้องมาร์ช ประหยัดได้ใจ
แถมใช้รอบต่ำมากๆ

ออฟไลน์ wut get real

ประหยัดกว่า new jazz ของแฟนไม่เท่าไหร่เลยแฮะ (new jazz นั่งสองคน ขับ 110 เหมือนกันได้ 16.9 โซฮอล์ 91) ฮ่าๆ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ CRO

ขับสัก 90 น่าจะประหยัดกว่านี้ไหมน๊า  :P

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ขอบคุณครับพี่จิมมี่ ...

ขอแชร์  E CVT รถของคุณแม่ผมมั่งนะครับ ...
ขออนุญาตตัดข้อความในกระทู้ที่ review my march มาเฉพาะเนื้อหาที่เกี่ยวกับทดสอบอัตราสิ้นเปลืองมาแปะ ได้ผลตามนี้ครับ
( วันที่ทดสอบคือวันที่ไปออกรถที่ศูนย์ รถเดิมๆ ล้อเดิม ยางเดิม จากโรงงาน )

ออกจากโชว์รูม เลี้ยวซ้ายจากถนนเพชรเกษมเข้ากาญจนาภิเษก ไปตามเส้นทางวงแหวนตะวันออก
ตัดเข้าบูรพาวิถี สู่จุดหมายที่พนัสนิคม ชลบุรี
แต่ช้าก่อน เซลเตือนมาว่าอย่าลืมเติมน้ำมันนะคะ เซลเติมมาให้ร้อยนึงเป็นน้ำมันขวัญถุง 55+

ป้ายที่ฝาถังติดว่าเติม E20 ได้ .. แต่ผมขอเติมโซฮอล 95 ดีกว่าครับ

เต็มถังพลังเสือกดไป 1280 บาท ได้มาเกือบ 41 ลิตร

หลังจากเติมเต็มถัง ผมก็รีเซ็ทไมล์ทริป A ไปที่ 0 กิโลเมตร ....
ขับมาเรื่อยๆที่อัตราความเร็วเฉลี่ย 100 Km/Hr เพราะเนื่องจากรถยังใหม่ ยังอยู่ใน run-in และยังวิ่งไปไม่ถึง 1000 กิโล
ก็เลยยังไม่อยากเหยียบเกิน 100 .. ยังใหม่อยู่ ไม่อยากกระแทกแรง  ทะนุถนอมน้องเค๊านิดนึง

หลังจากขับมาได้ระยะทาง 114 กิโลเมตรจนถึงพนัสฯ ก็เจอปั้มเอสโซ่อีกครั้ง ก็เลยแวะเติมเต็มถังอีกรอบ
ขณะเติมน้ำมัน น้องเด็กปั๊มรวมทั้งคนอื่นๆที่กำลังเติม ก็มามุงดูรถและสอบถามกันใหญ่ ....เราก็โม้เจ้าสาวของเราไปเรื่อย 

สักพักไม่เกิน 2 นาที หัวจ่ายน้ำมันตัดแช๊ะ .. เด็กปั๊มงง คงคิดในใจเต็มถังงวดนี้คงได้ตังค์จากกระเป่าผมเป็นพันบาท ....
55 + 66+ 777 .... ราคาน้ำมันที่ตู้ปั๊มโชว์ 110 บาทเองอ่ะ :16 Run:
ผมก็เลยใจป้ำ บอกน้องยัดเข้าไปอีก เฮียให้ 120 บาทเลย  55+

สรุป : เติมเต็มถังมา 40.97 ลิตร (1280 บาท) วิ่งด้วยความเร็วเฉลี่ย 100 กิโลเมตรต่อชั่วโมง วิ่งได้ระยะทาง
114 กิโลเมตร เติมเต็มถังกลับเข้าไปอีกที = 3.84 ลิตร ( 120 บาท )

หมายเหตุ : โซฮอล 95 ณ วันที่ 9 มิ.ย .255 ลิตรละ 31.24 บาท

http://www.thaimarch.com/index.php?topic=5530.0

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

นั่นเป็นครั้งแรกที่ผมวัดอัตราสิ้นเปลืองโดยวิธีการคำนวณจากการเติมเต็ม -> ขับไป -> เติมเต็ม = ใช้น้ำมันไป
ซึ่งคิดว่าที่มันประหยัดมากๆถึง 28 กิโล/ลิตร ปัจจัยนึงก็น่าจะเป็นที่น้ำมันที่ใส่อาจจะไม่เต็มถังจริงๆ แต่ผมก็ว่าผมยัดเผื่อเข้าไปแล้วนะ เพราะพอหัวจ่ายมันตัดที่ 110 บาท ผมก็ให้เด็กปั๊มยัดเข้าไปจนถึง 120 บาท ( แฮ่ะๆ 1 ใน 3 ของ 1 ลิตรเอง )
ส่วนอีก 1 ปัจจัยก็คงคล้ายๆที่ P_Wut คอมเม้นทืในกระทู้นั้นของผมว่า ระยะทางที่ใช้คำนวณมันน้อยไปนิดแค่ 114 กิโลเมตรเอง

ล่าสุดอีก 2 ครั้งที่ทดสอบคือเมื่อวานนี้กับเช้าวันนี้
น้ำมันยังเป็นเอสโซ่โซฮอล95 น้ำมันที่ยังคงเหลือค้างอยู่ในถังนับต้งแต่วันที่ออกรถ
แต่ Factor ที่เปลี่ยนไปคือจากเดิมล้อกระทะ 165/70 R14 เปลี่ยนมาเป็นล้อแม็ก 185/55 R15
และคำนวณโดยค่า average โดยตัวรถคำนวณขึ้นที่หน้าจอ โดยวัดจากขับรถไป-กลับบ้านและที่ทำงาน ระยะทาง ~ 90 กิโล

ผลปรากฏว่าทั้ง 2 ครั้งใน 2 วัน หน้าจอ average แสดงอัตราสิ้นเปลือง 20 กิโล/ลิตร +/- 0.5 ครับ

ออฟไลน์ o2family

• Newbie
  • *
  • ใช้มาร์ชคับผม
ขอนำเสนอในฐานะเจ้าของมาร์ช cvt สเปคโรงงานครับ ยังป้ายแดงอยู่ด้วย

ผมเพิ่งขับไปร้อยเอ็ดเมื่อสองอาิทิตย์ที่แล้ว ด้วยระดับความเร็ว 110-120 กิโลเมตรต่อชั่วโมง มีขึ้นไปถึง 130-140 บางช่วงในการเร่งแซง ตลอดเส้นทางที่ไปมีด่านจับความเร็ว 3 จุด ทริปนั้นมีผู้่ร่วมเดินทางรวมทั้งหมดสี่คน มีของที่ขนไปเต็มห้องสัมภาระท้าย ระยะทางจากแยกดินแดงถึงบ้านที่ร้อยเอ็ด 577 กิโลเมตร มีจอดพักตามที่ผู้โดยสารต้องการ ลักษณะภูมิประเทศของที่ราบสูง ที่มีทั้งขึ้นเินิน ลงเนิน

ตัวเลขระดับสิ้นเปลืองที่ผมกดดูแบบออนไลน์ ถ้าวิ่งใกล้ ๆ 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมงในเส้นทางนี้ จะไปป้วนเปี้ยนอยู่ที่ระดับ 15.4-15.6 กิโลเมตรต่อลิตรครับ ถ้าวิ่งในระดับ 90-100กิโลเมตรต่อชั่วโมง จะเป็นที่ 25-26 กิโลเมตรต่อลิตร มีบางช่วงไปแตะุค้างที่ 30.0 กิโลเมตรต่อลิตร เพราะเลขวัดมันสุดที่เลขนี้ครับ

ออฟไลน์ ChanYim

• Newbie
  • *
อืมม... ท่าทางขับในเมือง จะประหยัดได้เยอะอยู่นะคะ..  :o

ขอบคุณสำหรับทุกๆ ท่านที่มาแชร์ให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้อง ได้รับทราบข้อมูลค่ะ   :)

จะรออ่านตัว Full review นะคะ   ;)

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
สุดยอดครับ! สำหรับเครื่องเล็กขนาดนี้ ถ้า วิ่ง 90 100 น่าจะประหยัดได้อีก
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0