ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวศูนย์ Ford ที่อเมริกา.....ศูนย์ไทยเป็นอย่างไรไม่รู้ แต่ที่อเมริกาโอเคนะ  (อ่าน 27498 ครั้ง)

ออฟไลน์ JetDou

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับทุกคน

วันนี้ผมจะมารีวิวศูนย์ฟอร์ดแถวบ้านที่อเมริกานะครับ
พอดีมีโอกาสต้องไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ

หมายเหตุ:

ผมรีวิวแค่ศูนย์เดียวจาก 3000 กว่าศูนย์ทั่วประเทศ
รถไม่มีปัญหาต้องเข้าไปซ่อมจึงไม่สามารถบอกได้ในส่วนนี้นะครับ
รูปประกอบจะสลับระหว่างรูปที่ผมถ่ายเองกับรูปกล้องกล้องติดรถนะครับ

เริ่มจากด้านหน้าศูนย์ก่อนนะครับ
หน้าตาศูนย์ก็เหมือนศูนย์ฟอร์ดทั่วไป

ศูนย์นี้มีสองส่วน ส่วน Ford กับ Kia
ที่อเมริกาศูนย์สามารถขายได้ทุกยี่ห้อ เราจะเห็นศูนย์เดียวขายสี่ห้าแบรนด์เลยก็มี

ศูนย์รถอเมริกา รถจะขายอยู่ในสต็อกตลอดเราแค่เดินไปซื้อได้เลยไม่ต้องจอง

ส่วน service จะอยู่ด้านหลังของศูนย์

พอถึงข้างหลังปุ๊บเราก็รอให้ประตูเปิดแล้วนำรถเข้าไปจอดได้เลยครับ

หลังจากนั้นพนักงานต้อนรับก็จะมาบอกให้เราจอดรถไว้แล้วทิ้งกุญแจไว้ในรถครับ
แล้วเราก็เดินไปเคาเตอร์บริการ
ถ้านัดไว้ก็แค่บอกว่ามีนัด แล้วเราก็เดินไปห้องรับรองได้เลย

หลังจากนั้นพนักงานจะนำรถเราไปล้างก่อนซ่อม (บางทีก็หลังซ่อม)

พอล้างเสร็จก็จะนำเข้าช่องซ่อมซึ่งศูนย์นี้มีตั้ง 42 ช่อง เยอะมากกกก

จุด รับ/ส่ง รถ

ห้องรับรองที่นี่ไม่ใหญ่มากครับ เพราะคนที่นี่ไม่ค่อยรอรถกันส่วนใหญ่จะเอารถมาทิ้งไว้แล้วค่อยมารับ
ที่นี่มี ฟรี wifi TV ขนม ชา กาแฟ น้ำส้ม โดนัท ป๊อปคอร์น ประมาณนี้ครับ
ระหว่างรอซ่อมถ้ารถมีปัญหาอะไร พนักงานก็จะเดินมาบอกเราว่าตอนนี้กำลังหาปัญหาอยู่หรือ กำลังซ่อมตรงนี้อยู่ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง

มีห้องเล่นเด็กให้ด้วย

อันนี้เป็นหน้าจอ live status ของรถเราครับ

ในศูนย์มี Mustang GT350 มาจอดขายอยู่ในราคา $58,045 หรือประมาณ 1.9 ล้านบาทครับ (อ้างอิงเรทวันที่ 18 ธันวาคม $1 = 32.6 บาท)
ข้างๆเป็น Mustang V6 base ตัวเริ่มต้นราคา $22,999 หรือประมาณ 750,000 บาท

Mustang GT350 ณ ตอนนี้เป็นตัวท็อปสุดของ line up ก่อนตัว GT500
ได้เครื่อง 5.2L V8 526 แรงม้า แรงบิด 581 นิวตันเมตร

มาพร้อมกับล้ออลูมิเนียม 19 นิ้ว และเบรค Brembo หน้า 6 pistons 394มม, หลัง 4 pistons 380มม
และยาง Michellin Pilot Super Sport หน้า 295/35R19 หลัว 305/35R19
ถ้าลูกค้าต้องการมากกว่านี้ก็สามารถสั่งล้อ Carbon Fiber ได้ในราคาล้อละประมาณ 110,000 บาท

นอกจากนี้ก็มี Ford Fiesta ST กับ Ford Fusion Minorchange จอดโชว์อยู่

ถ่ายรูปเล่นมือถือเพลินๆ ชั่วโมงก็ผ่านไป เจ้าหน้าที่เดินมาบอกว่ารถได้แล้ว

ใบเสร็จเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เช็คระยะ กับ สลับยางเป็นเพคเกจ ทั้งสิ้น $61 ประมาณ 2000 บาทครับ

ผมเปรียบเทียบกับศูนย์ฟอร์ดไทยไม่ได้นะครับเพราะไม่เคยเข้า
แต่ถ้าจะเทียบกับศูนย์ที่ไทยก็จะเป็น ศูนย์ฮอนด้า อุดมสุข ที่ที่บ้านเป็นลูกค้าอยู่
ศูนย์ฮอนด้าอุดมสุขในเรื่องบริการผมให้พอๆกัน พนักงานยิ้มแย้มแจ่มใส บริการดีทั้งคู่
ตัวศูนย์ฮอนด้ามีของให้ทานเยอะกว่า ห้องรับรองใหญ่กว่า แต่รอรถนานโดยเฉลี่ยที่ไปมาหลายครั้งคือทั้งวัน
ศูนย์ฟอร์ดผมให้ที่มีช่องซ่อมเยอะมาก รถเข้าออกตลอด งานเสร็จเร็ว

ขอจบรีวิวเพียงเท่านี้นะครับเดี๋ยวปีหน้าผมจะรีวิวครบสามปี Ford Fusion มีใครสนใจมั้ยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2017, 03:49:43 โดย JetDou »
2015 Ford Fusion 2.0 Titanium
2011 Infiniti G37 3.7 AWD

ออฟไลน์ lunacy

• Sr. Member

ออฟไลน์ sootman

• **
ศูนย์ดูดีมากเลยครับ ศูนย์ Ford เมืองที่ผมเคยอยู่อารมณ์จะออกมาประมาณศูนย์ Mitsu บ้านเราหน่ะครับ

ปล. รอ Review Ford Fusion ด้วยคนครับ 8)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
โคตรจะดีมากเว่อร์

ออฟไลน์ Mike

หูววว 2000 บาท
ถูกจัง
 Mustang ราคาน่าซื้อ

ที่เค้าพูดว่า รถ ตปท.ขายถูก แต่มีค่าใช้จ่ายแฝง บลาๆๆๆ นี่อะไรบ้างครับ
รวมแล้ว ประมาณ กี่ % ของราคารถครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2017, 16:30:08 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

• **
ถูกจัง

ที่เค้าพูดว่า รถ ตปท.ขายถูก แต่มีค่าใช้จ่ายแฝง บลาๆๆๆ นี่อะไรบ้างครับ
รวมแล้ว ประมาณ กี่ % ของราคารถครับ

อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ ที่อเมริกาค่าใช่จ่ายค่อนข้างถูก แต่คิดว่ายุโรป ญี่ปุ่น จีน น่าจะแพงกว่าพอสมควร
เพราะภาษีรายปีของคันนี้ $160 ประมาณ 5000 บาท น้ำมันตอนนี้แกลลอนละ $2.3 ตกลิตรละ 20 บาท เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเช็คระยะก็ 2-3พัน

ออฟไลน์ Mike

ถูกจัง

อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ ที่อเมริกาค่าใช่จ่ายค่อนข้างถูก แต่คิดว่ายุโรป ญี่ปุ่น จีน น่าจะแพงกว่าพอสมควร
เพราะภาษีรายปีของคันนี้ $160 ประมาณ 5000 บาท น้ำมันตอนนี้แกลลอนละ $2.3 ตกลิตรละ 20 บาท เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเช็คระยะก็ 2-3พัน

5000 ผมว่าไม่ถูกไม่แพงนะ พอดีๆสำหรับรถ 2.3 ลิตร ว่าแต่ที่นู้นเค้าวัดจาก Engine CC/Power หรือ Co2 ครับ
อ่อ แล้วประกันภัย นี่บังคับ ไหมครับ
เทียบกับราคา ประกันภัยชั้น 1 บ้านเรา ทั้งราคา และความคุ้มครอง นี่พอจะใกล้เคียงไหมครับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

• **

5000 ผมว่าไม่ถูกไม่แพงนะ พอดีๆสำหรับรถ 2.3 ลิตร ว่าแต่ที่นู้นเค้าวัดจาก Engine CC/Power หรือ Co2 ครับ
อ่อ แล้วประกันภัย นี่บังคับ ไหมครับ
เทียบกับราคา ประกันภัยชั้น 1 บ้านเรา ทั้งราคา และความคุ้มครอง นี่พอจะใกล้เคียงไหมครับ

รัฐไม่ทราบนะครับแต่ที่ มิชิแกนที่ผมอยู่ถ้ารถใหม่เค้าคิดจากราคาขายปลีก MSRP ครับแค่นั้น
ส่วนประกันนี่ตัวแพงเลยครับ มิชิแกนบังคับให้ทุกคนต้องมีประกัน (บางรัฐไม่บังคับ)
ถ้าอายุต่ำกว่า 25 ประกันชั้นหนึ่งจะแพงมาก ผมใช้อยู่
ราคาแพงสำหรับทุกคน ไม่เกี่ยงว่ารถเก่าแค่ไหน
เพื่อนผมขับ Corolla ปี 2005 อีกคนขับ Fusion 2011 และอีกหลายๆคน เท่าที่ถามๆมาคือ....

เดือนละ 10000-15000 บาทครับ!!!

ถ้าเกิน 25 ราคาจะลงมาประมาณ 6000-10000 บาทต่อเดือนครับ
ส่วนเรื่องคลอบคลุมแล้วแต่บริษัทครับ อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ

ออฟไลน์ xman2029

ถ้าจำไม่ผิดอเมริกาเสียภาษีรถยนต์(ตอนชื้อ)แค่ภาษีมูลค่าเพิ่มตามที่ประเทศเขากำหนดจำไม่ได้ว่ากี่%  ส่วนญี่ปุ่นเสียประมาณ 8%-10% ประเทศพวกนี้ไม่ได้เสียภาษีสรรพสามิตเหมือนของไทย รถเลยราคาถูกกว่าเพราะภาษีมูลค่าเพิ่มของไทยนั้นคิดราคารถ+ภาษีสรรสามิตเข้าได้วย ถ้าลองรวมภาษีสรรพสามิตเข้าไปก็พอๆกับไทยแต่ออฟชั่นฝั่งเขาจะเยอะกว่าไทยแน่นอน

ออฟไลน์ SM.

ราคารถไม่แพง แต่ประกันแพงมากๆ ยิ่งถ้าเด็กๆขับ ยิ่งแพง ส่วนมากชื่อเจ้าของรถจึงมักเป็นผู้ใหญ่ มีอายุหน่อย

ออฟไลน์ Mighty-X

Confirm ว่าค่าประกันแพงจริง
และต้องทำทุกคันด้วยครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
รุ่นนี้น่าขับ ถึงประกันจะแพง แต่รวมๆแล้วก็ถือว่ารถถูกกว่าไทยอยู่ดี ดูๆแล้ว อยากลองย้ายไปอยู่อเมริกาเลย มีรถให้เลือกเยอะมากราคาดี แต่ก็กลัวๆกราดยิง/ก่อการร้าย

ออฟไลน์ Pegasus7700

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
อยู่ใกล้ๆกันเลยครับ
ผมถอย Mustang V6 ออกจากศูนย์ฟอร์ดที่ Ypsilanti ใกล้ๆ Ann arbor
ผมว่าขั้นตอน service เค้าเป้ะดี แค่ไม่มี reception เดินมาไหว้แบบบ้านเรา

ออฟไลน์ Arado_kung

รัฐไม่ทราบนะครับแต่ที่ มิชิแกนที่ผมอยู่ถ้ารถใหม่เค้าคิดจากราคาขายปลีก MSRP ครับแค่นั้น
ส่วนประกันนี่ตัวแพงเลยครับ มิชิแกนบังคับให้ทุกคนต้องมีประกัน (บางรัฐไม่บังคับ)
ถ้าอายุต่ำกว่า 25 ประกันชั้นหนึ่งจะแพงมาก ผมใช้อยู่
ราคาแพงสำหรับทุกคน ไม่เกี่ยงว่ารถเก่าแค่ไหน
เพื่อนผมขับ Corolla ปี 2005 อีกคนขับ Fusion 2011 และอีกหลายๆคน เท่าที่ถามๆมาคือ....

เดือนละ 10000-15000 บาทครับ!!!

ถ้าเกิน 25 ราคาจะลงมาประมาณ 6000-10000 บาทต่อเดือนครับ
ส่วนเรื่องคลอบคลุมแล้วแต่บริษัทครับ อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ

ประกันที่นั่นออปชั่นเยอะมากครับ เอาเป็นว่าถ้า Full Cover จ่ายทุกอย่างแบบประกันชั้น1บ้านเราราคาโหดร้ายทารุณมากๆเช่นกัน