ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนผ้าเบรกมาใหม่แต่เบรกแล้วเสียงดัง (เสียงแหลม) ทำยังไงดีครับ  (อ่าน 18541 ครั้ง)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
ขอคำแนะนำหน่อยครับ

honda city 2013 เปลี่ยนผ้าเบรกของ nexzter muspec มาครับ
เปลี่ยนมาตอนแรกก็เงียบดี แต่ตอนนี้ใช้มาประมาณ 3 พันโล ตอนเลียเบรกเวลาขับช้าๆ ติดๆหยุดๆ หรือเวลาเหยียบเบรกลึกๆ
เสียงเบรกดังแบบเสียงแหลม ดังมากครับ อยากทราบว่าอาการแบบนี้เกิดจากอะไรครับ

เท่าทีอ่านดู บางท่านบอกผิวผ้าเบรกไหม้ ต้องถอดออกมาขัด แต่ผมพึ่งเปลี่ยนมาไม่นาน และวิ่งแต่ในเมือง
ไม่เคยขับขึ้นเขาลงเขา หรือแช่เบรกยาวๆ เลยสงสัยว่ามันจะไหม้ได้จากอะไรบ้างครับ

ปล. ตอนเปลี่ยนผ้าเบรก เจียจานเบรกมาพร้อมกันด้วยครับ เลยคิดว่าไม่น่ามีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ผมเปลี่ยนมาไม่นาน วิ่งไปแล้วประมาณ เกือบๆ 5 พันกิโล
ตอนเปลี่ยนไม่ได้เจียรจาน  ไม่พบว่ามีเสียงนะครับ  จะมีบ้างตอนจอดนานแล้วอากาศชื้น ฝนตก แต่ขับไปซักพักก็เงียบปกติครับ
ลองไปให้ร้านเช็คดูดีกว่า และลองลูบผิวจานดูว่าเรียบปกติไหม

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Mu specของผมมีเสียงนิดๆตอนยังเย็นอยู่นิดเดียวจริงๆร้อนแล้วเงียบปกติ

แนะนำเข้าร้านให้เขาถอดออกมาล้างลงจารบีใหม่ดูก่อนครับ  ผ้าเบรคเอากระดาษทรายขัดส่วนชิ้นส่วนอื่นๆใช้ยาล้างเบรคที่เป็นกระป๋องล้างเอา  บางทีมีฝุ่นทรายเข้าไปค้างระหว่างผ้ากับจานนานๆไปเด๋วจะมีรอย

ถ้าพอมีทักษะบ้าง รื้อทำเองที่บ้านก็ได้ครับจะได้มั่นใจว่าล้างดีแล้วทุกจุด  ผมทำเองล้อละไม่เกินครึ่งชั่วโมง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ส่องลอดช้อแม็กไปดูครับ ถ้ามีรอยเส้นๆ แสดงว่าจานเบรคเป็นรอย ครับ

เพราะผ้าเบรค mu spec ไม่ว่าจะตอนเป็น nsport หรือ nexzter ตัวเนื้อผ้าเบรคมันจะผสมโลหะ ทำให้เกิดเสียงครับ

ถ้าตอนจานเบรคเรียบๆ จะไม่มี หรือมีบ้างแต่เบา

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ดังจิ๊ดๆ หรือจิ๊ดยาวๆ อะครับ ถ้าจิ๊ดยาวๆ ผมแนะนำให้ไปร้านเบรคที่เปลี่ยนมาแล้วแจ้งเค้าครับ น่าจะเคลมได้นะครับ มันไม่ควรจะจิ๊ดยาวๆ

คือผมเปลี่ยน mu spec มา
ผมเคยเป็นตอนเปลี่ยนมาใหม่ๆ ดังจิ๊ดยาวๆแต่ไม่ลั่นมากถ้าขี้เกียจไปร้านถอดมาขัดกระดาษทรายเบอร์ 200 ก่อนก็ได้ครับหายไปพักหนึง ตอนนี้มันดังจิ๊ดๆเบาๆ ตอนแตะเลียเบรค แต่พอ กด แรงให้เบรคจับครึ่ง เสียงหายพอกระทืบนี่เอี๊ยดเลย ยางลั่นแทน

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
ผมใช้ muspec มา10000โล พึ่งเริ่มมีเสียงตอนเบรคลึกๆ ดูจานดูผ้าเบรค ทุกอย่างปกติ คาดว่า เพราะอากาศเย็นกับอาจมีเศษสิ่งสกปรกเข้าไปติด เป็นบ้างไม่เป็นบ้าง ถามช่าง เขาบอก ถอดผ้าเบรคมาทำความสะอาดเด๋วก็หาย ไม่มีผลต่อรถ ผมเลยไม่ซีครับ

ออฟไลน์ Tien.W

อาจจะต้องถอดออกมา ทาจาระบี หลังผ้าเบรค แล้วก็ ลบมุมผ้าเบรค นิดนึงครับ

ออฟไลน์ Barracuda

ผมก็เป็นครับ ขัดกระดาษทรายทำแล้วหาย มัยก็กลับมาเป็นอีก สุดท้ายไม่สนแล้วดังได้ดังไป ผมคิดว่าคนอื่นก็น่าจะเป็น ตอนนี้ไม่ค่อยได้ยินแล้ว จะได้ยินบ้างครั้ง
ปล.ผ้าเบรคหมดเร็วมาก แต่เบรคนุ่มดี ชอบๆๆ

ออฟไลน์ tom46

ถ้าเสียงมาจากตัวเนื้อผ้าเบรค ก็คงต้องทนๆกันไปละครับ

ตอนนี้ผมก็เป็นอยู่ ตอนแรกคิดว่าจากที่ผมแปลงเบรคมาเลยลองเอา ผ้าเบรคของเดิมโรงงานใส่ เสียงกลับเงียบลงทั้งๆที่ส่วนอื่นอย่าง จานเบรค ปั๊มเบรค ก็ชุดเดียวกันเปลี่ยนแต่ผ้าเบรคอย่างเดียว

ถ้ารถไม่ได้ตกแต่งเครื่องยนต์อะไร ผมว่า เบรคเดิมโรงงานดีสุดแล้วละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ ABUSEz

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ เดี๋ยวหลังปีใหม่คงต้องให้ช่างถอดมาเช็ค มาทำความสะอาดอีกที วันนี้อู่ต่างๆคงปิดกันหมดแล้วว

เสียงมันดังมากๆครับ และเป็นล้อหน้าขวาฝั่งเดียว บวกกับเปลี่ยนมาสองคันพร้อมกัน ก็ดังเหมือนกันทั้งคู่ เลยคิดว่าน่าจะเกิดจากผ้าเบรกมากกว่า
เพราะก่อนหน้านี้ใช้ผ้าเบรคศูนย์มาเกือบ 8 หมื่นโล ไม่เคยมีปัญหาเรื่องนี้เลยครับ

ส่องลอดช้อแม็กไปดูครับ ถ้ามีรอยเส้นๆ แสดงว่าจานเบรคเป็นรอย ครับ

เพราะผ้าเบรค mu spec ไม่ว่าจะตอนเป็น nsport หรือ nexzter ตัวเนื้อผ้าเบรคมันจะผสมโลหะ ทำให้เกิดเสียงครับ

ถ้าตอนจานเบรคเรียบๆ จะไม่มี หรือมีบ้างแต่เบา
จากเบรคมีรอยบ้างครับ ไม่เยอะ มีรอยทั้งจานล้อซ้ายและขวา แต่เบรคที่ดัง ดังฝั่งขวาฝั่งเดียวครับ

ดังจิ๊ดๆ หรือจิ๊ดยาวๆ อะครับ ถ้าจิ๊ดยาวๆ ผมแนะนำให้ไปร้านเบรคที่เปลี่ยนมาแล้วแจ้งเค้าครับ น่าจะเคลมได้นะครับ มันไม่ควรจะจิ๊ดยาวๆ

คือผมเปลี่ยน mu spec มา
ผมเคยเป็นตอนเปลี่ยนมาใหม่ๆ ดังจิ๊ดยาวๆแต่ไม่ลั่นมากถ้าขี้เกียจไปร้านถอดมาขัดกระดาษทรายเบอร์ 200 ก่อนก็ได้ครับหายไปพักหนึง ตอนนี้มันดังจิ๊ดๆเบาๆ ตอนแตะเลียเบรค แต่พอ กด แรงให้เบรคจับครึ่ง เสียงหายพอกระทืบนี่เอี๊ยดเลย ยางลั่นแทน

ดังจี๊ดยาวๆครับ แต่ดังเฉพาะเวลาเลียเบรก เบรกไม่เต็ม และดังล้อหน้าขวาล้อเดียวครับ

ถ้าเสียงมาจากตัวเนื้อผ้าเบรค ก็คงต้องทนๆกันไปละครับ

ตอนนี้ผมก็เป็นอยู่ ตอนแรกคิดว่าจากที่ผมแปลงเบรคมาเลยลองเอา ผ้าเบรคของเดิมโรงงานใส่ เสียงกลับเงียบลงทั้งๆที่ส่วนอื่นอย่าง จานเบรค ปั๊มเบรค ก็ชุดเดียวกันเปลี่ยนแต่ผ้าเบรคอย่างเดียว

ถ้ารถไม่ได้ตกแต่งเครื่องยนต์อะไร ผมว่า เบรคเดิมโรงงานดีสุดแล้วละครับ
ครับ พอดีผ้าเบรกเดิมใกล้หมด แล้วเห็นคนแนะนำ mu spec กันเยอะ ราคาก็ไม่แพง เลยอยากลองดูบ้างครับ