ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม แอร์ BMW F30 มีปัญหา  (อ่าน 9157 ครั้ง)

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
สอบถาม แอร์ BMW F30 มีปัญหา
« เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 08:58:17 »
ใช้ 320d ประมาณ 1 ปีกว่า 36,xxx โล เหตุการณ์ก่อนนี้ เข้าcheck ระยะปกติพร้อมแจ้งปัญหา แอร์ฝั่งคนนั้ง ซ้าย ไม่ค่อยเย็น(แฟนบ่นตั้งแต่ออกรถ) พนักงานแจ้งว่าอาจจะเพราะน้ำยาแอร์เยอะเกินไป พอ check เสร็จก็บอกว่าเยอะเกินไปจริง แล้วปรับให้ปกติ พอรับรถแฟนที่นั่งฝั่งซ้ายก้บอกว่าแอร์เย็นแล้ว หลังจากนั้นก็กลับต่างจังหวัดช่วงปีใหม่ วันหนึ่งใช้รถบ้างแต่แอร์แทบไม่ได้เปิด เพราะอากาศเย็น และบางวันก็จอดบ้าง เป้นแบบนี้ประมาณสองอาทิตย์ จนถึงเมื่อวานต้องกลับมาทำงาน
ช่วงแรกไม่ได้เปิดแอร์เพราะอากาศเย็นๆ แล้วก็รีบๆ ต้องพาแฟนกินอาหารเช้าให้ตรงเวลา ช่วง 100 กว่าโลแรก อย่างลองอัตราสิ้นเปลืองของ mode sport  ที่ความเร็วประมาณ 140 ถนน ตจว. ได้ประมาณ 15กม./ลิตร (แอบนอกเรื่องนิดหนึ่ง) พอสายๆก็ กลับมาโหมด comfort เหมือนเดิม แล้วเริ่มเปิดแอร์ ฝั่งคนขับก็เย็นปกติ แต่ฝั่งแฟนไม่แน่ใจเพราะหลับอย่างเดียว พอหลังพักทานข้าวกลางวันเสร็จ ก้เดิอนทางต่อ บ่ายๆแฟนเริ่มบ่นว่าแอร์ ฝั่งเขาไม่เย็น อาการเหมือนก่อนเข้า check ระยะ ฝั่งผมยังเย็นอยู่ ก้เลยเปิด แอร์ max ให้ ก็เย็นดี แต่พอสักพัก ฝั่งผมก็เริ่มไม่เย็น มีเสียงลมแรงสุด แต่ไม่มีลมออก ปรับโน่นนี่นั้น ไม่มีอะไรดีขึ้นเลย แทบไม่มีความเย็น แฟนต้องย้ายมานั่งเบาะหลังฝั่งคนขับซึ่งเย็นกว่าฝั่งซ้ายนิดหนึ่ง แต่พอสักพัก ไม่มีความเย็นแล้ว  สุดท้ายต้องปิดแอร์ พัดลม ทุกอย่าง น้ำมันก็จะหมดอากาศก้ร้อนรถก็ติดแฟนต้องคอยใช้กระดาษพัดให้ กลัวผมจะร้อนหงุดหงิดแลัวเกิดอุบัติเหตุ ทรมารจริงๆ พอใกล้ๆที่หมาย เลยแวะปั้มเข้าห้องน้ำประมาณ 5-6 โมงเย็น แล้วเติมน้ำมัน พอ start ออกจากปั้ม ลองเปิดแอร์ เอะๆ ทำไมแอร์มันเริ่มเย็นขึ้น สักพัก แอร์ที่ปรับไว้ที่ 24องศา พัดลมเบอร์ 3 ต้องปรับมา 25องศา พัดลมเบอร์ 1 นี่คือปกติที่เคยใช้ ผมละงง มันเกิดอะไรขึ้น พอลองเปิดพัดลมแรงๆ ก็มีทั้้งเสียงลมและลมออกมาจริงๆ ไม่เหมือน ตอนบ่ายซึ่งมีแต่เสียงแต่ไม่มีลม และแอร์ก้ไม่เย็นเอาด้วย แต่ก่อนหน้านี้แฟนก็เคยบอกว่า เหมือนได้ยินเสียงอะไรเสียดสีกันแฟนผมหูดีมาก ตรงข้ามกับผม และช่วงที่ปิดแอร์เหมือนผมได้ยินเสียงเหมือนจานโละบางๆหมุนเสียดสีกันเหมือนกัน แต่เบามาก หวังว่าคอม ยังไม่เจ้งนะ มีใครเคยเป้นอาการแบบนี่ใหมครับ แต่คงต้องเข้าศุนย์แล้วแหละ ผมแปลกใจถ้าจะพังก้พังไปเลย เสียแล้วฟื้นคืนชีพ ถ้าเข้าศุนย์แล้วปกติดีจะทำเคลมงัยเนี้ย แถมแปลกใจและใจหวิวๆ เพราะ2 คืนก่อนเดินทางแฟนผมฝันว่า ไฟใหม้รถ และก็ฝันว่าผมไปแอบนอนกับกิ๊ก ผมยอบรับว่าแฟนผมมีเซ้นต์มากหลายๆ ครั้ง แต่ครั้งนี้ผมยอมรับแค่ครึ่งเดียวที่ฝันว่ารถไฟไหม้ ร้อนทั้งคันเลยๆ  :'( ใครมีปัญหาคล้ายๆกันรบกวนแชร์ด้วยนะครับ หลังจากพิมพ์เสร็จจะลอง start รถไปข้างนอกหวังว่าน่าจะเย็นนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2018, 09:18:30 โดย arte »

ออฟไลน์ BigCat

• Hero Member
Re: สอบถาม แอร์ BMW F30 มีปัญหา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 09:38:58 »
5555
อ่านจนจบครับ ไม่เคยมีปัญหาเรื่องแอร์
แต่ปัญหาเรื่องแฟนฝันว่าเรานอนกับกิ๊กนี่ระดับชาติเลยนะครับ อิอิ

เอาใจช่วยให้แก้จบครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Puppu

• Full Member
Re: สอบถาม แอร์ BMW F30 มีปัญหา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 10:02:19 »
อ่านจนจบเหมือนกันครับ

เคยมีประสบการณ์ แอร์เย็นข้างเดียว เพราะน้ำยารั่วครับ พอเปลี่ยนท่อที่รั่ว ก็กลับมาเย็นปกติครับ

sense แรงมากเลยครับ อิอิ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ Nui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 10:23:55 »
มีคนทนอ่านจบด้วย  ;D
สารภาพว่าอ่านไม่จบ
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 10:54:11 »
โดยสรุป  แอร์ปกติ  แต่...พัดลมแอร์    มีบางอย่างเข้าไปขัดกับใบปรับอากาศภายนอก-ภายใน หรือปรับซ้ายขวา ฯลฯ  ซึ่งมีหลายใชมาก ทำให้ลิ้นค้าง  (หรือมันค้างเอง)    ลองปรับโหมดเป็นปรับรวมหรือยัง?  แทนที่จะปรับแยกซ้ายขวา  เลือกโหมดเป็นปรับด้านขวาด้านเดียวบังคับให้ทั้งสองข้างใช้อุณหภูมิเดียวกัน  ถ้ายังมีเสียงอยู่อีกก็

ให้ 0  รื้อโบเวอร์แอร์ครับ..

ออฟไลน์ gobank01

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 22:20:32 »

ผมเพิ่งแก้อาการนี้จบไป

อย่างแรกเข้าศูนย์เช็คน้ำยาแอร์ ครับดูว่าน้ำยาแอร์หายไปไหม

ถ้าเป้นอาการของผม น้ำยาแอร์หายไปเกินครึ่งคับ

อาการคือ ร้อนข้าง เย็นข้าง พนักงานแนะนำว่าถ้าเจออีกให้ ปิดข้างที่ไม่เย็นแล้วใช้ข้างเดียว อย่าไปเร่งคอม (ปิดไม่ให้ลมออกนะครับ)

พอเข้าศูนย์ ช่างจะแว๊กน้ำยาออกแล้วเติมเข้าไปใหม่ โดยใส่น้ำยาอีกตัวนึง เพิ่งเอาไว้เช็ครอยรั่วคล้ยๆสารเรืองแสงครับ

แล้วให้เราไปใช้จนกว่ามันจะไม่เย็นอีก กลับมาอีกครั้งเพื่อเช็ครอยรั่วครับ

ของผมโชคดี เจอรอยรั่วที่ O Ring เป็นแหวนนะครับ เปลี่ยนใหม่จบเลยครับไม่ต้องรื้อคอนโซล

ขอให้ไม่เป็นอะไรมากครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 23:32:26 »
เปิดแอร์ที่อุณหภูมิเท่าไหร่ครับ
F30 ผบ. ผม ถ้าเปิดสูงกว่า 23 จะไม่เย็นเลย

และ ... เข้ามาติดตามประเด็น แฟนฝันว่าไปนอนกะกิ๊กด้วย ;)

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 09:57:06 »
ปัญหาแอร์ร้อน แต่สามารถกลับมาเย็นได้
ถ้าเปิดเร่งสุดแล้วบางครั้งเย็นจัดได้ ก็แสดงว่าไม่น่าจะมีการขาดพร่องของน้ำยาแอร์
(อย่างไรก็ตามต้องต่อเกจ์วัดตรวจสอบด้วย)

ที่น่าสงสัยกรณีแอร์ฝั่งหนึ่งไม่เย็นแตกต่างจากอีกฝั่ง
ก็คือตัวควบคุมระบบแอร์อัตโนมัติรวมถึงโมดูลของระบบนี้
เบื้องต้นก็ใช้เครื่องตรวจของศูนย์เช็ค 
(Focusผมจะแสดงเป็นโค้ดdtc และสามารถทำself testตัวควบคุมระบบนี้ได้ครับ)

การตั้งระดับอุณหภูมิแอร์ที่ไม่ให้ช่องระบบฮีทเตอร์เปิดมาผสมเลย
รถต่างยี่ห้ออาจเซ็ทมาต่างกัน แต่น่าจะอยู่ราวๆ 20องศาCลงมา หรือ20ต้นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2018, 09:59:49 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ Bigga55

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 19:01:23 »
จากที่ผมลองวิเคราะห์จากที่ เจ้าของกระทู้ เล่าอาการของ แอร์รถนะครับ
 1) รถเคยมีปัญหาเรื่อง ลมที่ออกมาสองฝั่ง ระหว่าง ฝั่งคนขับ และ ฝั่งผู้โดยสารด้านหน้า อุณหภูมิไม่เท่ากัน
     โดยช่าง วิเคราะห์ว่า เป็นที่น้ำยาแอร์ มากเกินและทำการปรับลดระดับน้ำยาแอร์
    - อันนี้จากที่เคยเจอมาถือว่าแปลกครับ เพราะถ้าเป็นเรื่องน้ำยาแอร์ ชาร์ทเข้าไปในระบบมากเกินไป แล้วทำให้แอร์ไม่เย็น
       ควรที่จะไม่เย็นทั้ง 2 ฝั่งครับ เนื่องจากคอร์ยเย็นมันมีตัวเดียว เพียงแต่ระบบที่ทำให้อุณหภมิูอากาศที่เป่าออกมาไม่เท่ากันเนื่องจาก
       มีการผสม ลมเย็น และ ลมร้อนในตู้แอร์ครับ การที่ช่างไปปรับน้ายาแอร์ลดลง แล้วทำให้หายอาการนี้ ถือว่าแปลกๆครับ อาจต้องไปเช็คอีกทีว่า
       การที่ช่างปรับน้ำยาแอร์ใช้วิธีไหน ( วิธีที่ดีที่สุดคือ เอาออกและเติมน้ำยาเข้าไปใหม่ให้ตรงตามสเปก)

2) นำรถกลับมาใช้แล้วเจอปัญหาเดิมคือ ใช้งานแล้ว ลมทีเป่าออกมาฝั่งผู้โดยสารด้านหน้า ไม่เย็น เจ้าของกระทู้เลยปรับ แอร์ไปที่ MAX Cool
     ซึ่งใช้ไปซักพักเกิด อาการหนักกว่าเดิมคือ ไม่มีลมออกที่ช่องแอร์ พอมีการดับและสตาร์ทเครื่องยนต์ อีกครั้งทุกอย่างหายเป็นปรกติ
     - อาการนี้ผมวิเคราะห์ได้ว่า ตอนที่ปรับแอร์ ไปที่ MAX Cool แล้วระบบก็ยังทำงานปรกติจนเกิดเหตุการณ์ที่ ลมไม่ออกทั้ง2ฝั่งแต่ได้ยิน
        เสี่ยงลม ซึ่งผมเดาว่ามีลมออกครับ แต่มันไปออกที่ช่องเป่าด้านอื่นๆ เช่น ช่องเป่าเท้า หรือ ช่องเป่าไล่ฝ้ากระจกหน้า ซึ่งอันนี้ผมไม่สามารถทราบ
        ได้แน่ชัดครับ อาจต้องให้เจ้าของกระทู้บอก อาการเพิ่มเติม

- จากที่ดูอาการทั้งหมดแล้ว ผมคิดว่ามาจากการทำงานผิดพลาด ของกล่องควบคุมระบบแอร์ หรือ อาจเกิดจาก Sensor ในระบบตัวใดตัวหนึ่ง
       มีปัญหาครับ (Sensor วัดอุณหภูมิในตู้แอร์ , Sensor วัดอุณหภูมิในห้องโดยสาร , Sensor อากาศภายนอกห้องโดยสาร ,Sensor วัดแสง
        อาทิตย์ ..)ซึ่งต้องลองให้ทางศูนย์บริการเช็คดูครับ

3) มีการได้ยินเสียง โลหะหมุนเสียดสีกัน หรือเสียงอื่นๆที่ผิดปรกติ
     - เรื่องนี้วิเคราะห์ยากสุดครับ เนื่องจากมันต้องได้ยินเสียงจริงๆ ซึ่งเจ้าของกระทู้ ได้ยินเสียงตอนที่ ปิดแอร์ ในขณะที่ขับรถอยู่ซึ่ง โดยปรกติ
       แล้วเมื่อเราปิดแอร์ ปิดพัดลมแอร์ขับรถ เราจะได้ยินเสียงการทำงานอย่างอื่นๆได้ชัดเจนยิ่งขึ้นครับ ผมแนะนำว่าอย่ากัลวลเรื่องเสียงที่ได้ยินนี้
       มากครับ ลองเอารถเข้าไปเช็คระบบแอร์ อย่างละเอียดดูก่อนครับ

4) อาการเป็นๆหายๆ ไม่รู้ว่าตอนเข้าศุนย์จะเจออาการหรือไม่
      - อันนี้เป็นเรื่องที่ผมกัลวลมากที่สุดครับ แต่โดยปรกติแล้วถ้ามีการทำงานผิดพลาด ทางช่างสามารถเสียบ OBD2 เข้าไปเช็ค
         Error Code ได้ครับ แต่ถ้าไม่เจอนี่ เจ้าของกระทู้อาจจะต้องจดรายละเอียดที่เคยปรับแอร์แบบนี้ ขับรถที่ความเร็วเท่านี้แล้วเป็นลองไปคุยกับ
         ช่างที่ศูนย์แล้วคงต้องลองออกไปขับเทสครับ ซึ่งที่ผมอยากรู้คือน้ำมันมันใกล้หมดแค่ไหนครับ ถึงขั้นมันเตือนหรือไม่ครับ อันนี้ผมเดาเล่นๆ
         ขำๆว่าระบบรถมันฉลาดพอที่จะตัดการทำงานของแอร์ตอนรถน้ำมัน ใกล้หมดก็อาจเป็นไปได้ครับ

ตอบยาวไปนิดนึงหวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่เจ้าของกระทู้บ้างนะครับ 555
   ส่วนเรื่องฝันไม่ขอออกความเห็นครับ  :-X

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 19:43:50 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ตอนนี้แอร์เย็นปกติ แบบ งงๆๆ แต่คงต้องหาเวลาเข้าศูนย์ check แล้วครับ