ผู้เขียน หัวข้อ: // กรุณา เลิกขับจี้คูด เจ้า March ที่ผมขับอยู่นี่ซะที ขอร้องครับ โคตรรำคาญ!! //  (อ่าน 17010 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ก่อนอื่น ขอออกตัวไว้ว่า
ตั้งแต่เปิดเว็บมา ผมว่าคุณคงไม่ค่อยเห็นผม
ถึงขั้นต้องตั้งกระทู้ด่าทอใครกันขนาดนี้มาก่อน

ครับ ไม่บ่อยหรอก แต่จริงอยู่ การด่าไม่บ่อย
มันไม่ได้หมายความว่า จะไปมีสิทธิ์ ด่าใครได้ตามใจชอบ

สำหรับผม ถ้าจะต้องด่า มันต้องมีเหตุอันสมควรให้ด่าเกิดขึ้นอย่างรุนแรงเท่านั้น

และครั้งนี้ ก็เป็น ครั้งหนึ่ง ที่เรื่องราว เป็นแบบนั้น

ปกติ ในชีวิต ไม่ได้ขับรถกวนส้นเท้าใครเขาอยู่แล้ว
แต่ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไม พอมาขับ Nissan March แล้ว
จะต้องเจอ รถแต่งซิ่ง มาขับขี้ตูด อยู่ 2 ครั้ง ใน 2 วันติดกัน
และ ในรถ March เหมือนกัน แต่ต่างรุ่นกัน!??

รายแรก

ในซอยบ้านเจ้ากล้วย BnN
ย่านศรีนครินทร์

รถ March สีส้ม CVT

พอเลี้ยวซ้ายเข้าซอย ผมอยากจะเช็คอาการพวงมาลัยนิดหน่อย เลยหัก ซ้ายที ขวาที และแค่นั้น
หันไปมองกระจกหลังอีกที มี Corolla AE111 สีเทา แต่งเน่าๆ ขับจี้ตูด ชนิดที่ว่า ถ้าผมกระทืบเบรก
ก็คงจะโดนชนท้ายแน่ๆ ก็เลยตัดสินใจ ยอมปล่อยเลยตามเลย

ปกติ พอถึงซอยทางเข้าบ้านของกล้วย ผมจะเปิดไฟเลี้ยวเสมอ เหมือนเช่นทุกครั้งที่ขับรถ
แต่ คราวนี้ตัดสินใจ ไม่เปิดไฟเลี้ยว เพราะเห็นว่าหมอนี้ ขับจี้ตูดอยู่ ไม่รู้ไปอารมณ์เสียมาจากไหน
เพราะตลอดทางที่ขับมา รถคันนี้ ไม่มาโผล่ในกระจกมองหลังเลยแม้แต่น้อย หรือเอาง่ายๆว่า
ไม่ได้ขับตามมาเลย นั่นเอง

พอผมไม่เปิดไฟเลี้ยว หมอนี่ ก็คงเลี้ยวไม่ทัน ขับเลยไป นิดหน่อย คาดว่าน่าจะเบรกหัวทิ่ม
แล้วตั้งลำถอยหลังมาได้ ทันกับจังหวะที่ผมเลี้ยว และถอยรถจอดหน้าบ้านเจ้ากล้วยพอดี

พอมัน (ขอใช้สรรพนามนี้จริงๆ ต้องให้กล้วย มาเล่าบรรยายพฤติกรรม ของบ้านฝั่งตรงข้ามหลังนี้)
เลี้ยวเจ้า Corolla เน่าๆ มาจอดหน้าบ้านมัน ก็เปิดประตูลงมา มองเราสองคนด้วยสีหน้าไม่พอใจ
แต่มันไม่กล้าทำอะไรเราสองคน เพราะเราทำเป็นไม่สนใจ และเดินเข้าบ้านไป

สักพัก เมื่อเห็นว่า น่าจะเรียบร้อยแล้ว ผมจึงขับเจ้า March ออกมา เพราะไม่อยากมีเรื่อง

----------------------

วันนี้ สดๆ หมาดๆ
แต่เป็น  March สีเงิน เกียร์ธรรมดา
เพิ่งไปเปลี่ยนรถมาหมาดๆ

เกินเที่ยงคืนไปพักใหญ่ๆ

Volvo 940 ลงเครื่องใหม่ สีดำ โหลดเตี้ย ใส่ไฟหน้าสีฟ้า แยงลูกตามาก
พยายามจะเข้ามาขับจี้บั้นท้ายของ March คันสีเงิน เกียร์ธรรมดา ที่ผมขับอยู่
หลังจากไปส่ง น้อง ตอย น้องในทีม The Coup ของเรา ขึ้นเครื่องบินไปจีน
ไปถ่ายรายการ The Coup Channel ตอน Expo 2010 ที่สุวรรณภูมิ

พอเลี้ยวจากซอย ลาซาล มุ่งหน้าจะเข้าซอยแบริ่งเท่านั้นแหละ
Volvo คันนี้ ก็พยายามขับ จี้ท้ายไล่กวด March ของเรา ติดๆ ทั้งที่
ข้างหน้า ผมก็ไม่อาจจะแซงขึ้นไปได้ เพราะขับเว้นระยะจากคันข้างหน้าอยู่
และตอนนั้น เราวิ่งได้แค่ 60 กิโลเมตร/ชั่วโมงกันจริงๆ ไปเร็วกว่านั้นลำบาก
เพราะเลนซ้าย มีรถจอดอยู่ ยังแซงออกไปไม่ได้ เพราะถ้าแซงได้ ก็คงจะหลบให้มันไปแล้ว

จน พอโดนจี้ติดบั้นท้ายมากๆ ผมรำคาญ...ก็หลบไม่ได้ จะให้ทำยังไงเล่า (โว้ย)

พอได้จังหวะ เลนซ้ายโล่งไม่มีรถจอดอยู่ช่วงหนึ่ง เลยตัดสินใจ แตะเบรก
ให้รถหัวทิ่มไปนิดนึง พอที่จะไม่ให้ชน แล้วก็สับจาก เกียร์ 5 ลงเกียร์ 2
พอดี เลนซ้ายว่าง (ถนนมีสองเลน) ก็เลย ฉีกออกซ้าย แซงขึ้นหน้ารถที่
แล่นอยู่ข้างหน้าผม ในเลนขวา 3 คันรวด สับจาก 2 ขึ้น เกียร์ 3 และขึ้น 4 ต่อ
เข็มความเร็ว น่าจะมีแตะ 100 นิดๆ บนถนน สองเลน นั่นละ

เห็นอยู่แล้วว่า ข้างหน้า มีรถจอดอยู่ริมถนน..ฝั่งซ้าย ในเลนที่ผมพาเจ้า March พุ่งไปอยู่
พอใกล้ถึง รถที่จอดอยู่ March ทั้งคัน ก็แซงผ่าน Taxi คันแรกในขบวนขับช้าเรียบร้อย
เลยปาดเข้าขวาไป

มองกระจกหลังอีกที Volvo สีดำ ก็ยังคงตามเรามาติดๆ  ปาดจากเลนซ้าย เข้ามายังเลนขวา
หลบรถที่จอดอยู่ พ้นในระยะกระชั้นชิดเฉียดฉิว ตามเรามาติดๆ

ถึงสามแยกกลางซอยแบริ่ง  และเราต้องเลี้ยวซ้ายไปออกศรีนครินทร์
มอเตอร์ไซค์ อยู่ข้างหน้า เราก็ชะลอความเร็ว  มอเตอร์ไซค์ดันคร่อมเลน
วอลโว ก็จี้ตูดมาข้างหลัง มันอะไรกันวะเนี่ย??

จากเกียร์ 4 ผมก็เลยต้องยัดเข้า 3 ชะลอรถนิดหน่อย แล้วต้องเลี้ยวหักศอก 90 องศา
ด้วยความเร็ว ประมาณ 50 กิโลเมตร/ชั่วโมง กับ เจ้า March ....ซึ่งก็ไม่ควรทำเท่าไหร่
เพราะถ้าเกินอีกนิด รถจะพลิกตะแคงแน่ๆ

Volvo คงคิดว่า ผมจะมุ่งหน้าไปทางขวา เลยพยายามมาจ่อผม ณ เลนขวา
แน่นอน ผมก็เลยต้องเลี้ยวซ้าย โดยไม่เปิดไฟเลี้ยว พุ่งออกไปอย่างนั้น
เหลือบมองกระจกมองหลัง รู้แต่ว่า Volvo เบรกจึ๊ก กับท้ายรถที่จอดต่อแถวอยู่
และเห็นว่า น่าจะเรียบร้อยดี

----------------------------

ที่เล่ามา ไม่ได้จะมาบอกว่าตัวเองเก่ง เพราะไม่นิยมเขียนหรือขับรถโชว์ออฟทุเรศๆแบบนี้อยู่แล้ว

แต่ที่ถึงขั้นต้องมาตั้งกระทู้กันเลยที่นี่

ก็เพราะว่า ผมไม่เข้าใจครับ

รถแต่งซิ่ง 2 คันนี้ มีปมด้อยในใจอะไรมากมายนักเหรอ หรือว่า เมียน้อย หรือกิ๊ก ไม่ยอมให้มีอะไรด้วย?
พนันบอลแล้ว แทงพลาด โดนเจ้ามือกิน? ถึงต้องมาเอาชนะคะคานกับ รถที่ไม่เหมาะจะไปหาเรื่องด้วยอย่าง March เนี่ย?

ทำไมเหรอ ไปอัดแข่งกับรถแต่งคันอื่นมา แล้วแพ้มาเหรอ ถึงได้ต้องพยายามเอาชนะ
รถที่มีเครื่องแค่ 1.2 ลิตร อย่างเอาเป็นเอาตายกันเนี่ย? เพื่ออะไร? จี้ตูดแล้วมันได้อะไร?
ไอ้พวกกระบะส่งอง นี่ก็อีกตัวนึง ทุกวันนี้ อบรมสั่งสอน คนขับรถของออฟฟิศที่บ้านว่า
อย่าขับจี้ตูดใคร แต่ สงสัยคงไม่เคยมีเถ้าแก่คนไหน อบรมเด็กคนับรถของตน
ว่าอย่าไปจี้ตูดคนอื่น กันเลยใช่ไหม? หรือว่าอบรมไปแล้ว คนขับรถไม่ยอมจำไปทำตาม?

คงไม่เคยเห็นมั้ง March คันกระปุ๊กลุ๊ก แต่มุดแหลกลาญ ด้วยความรำคาญพวกมัน
ทั้งที่รถมันก็ไม่ได้อยู่ในสภาพที่พร้อมจะให้มุดเล้ยยย พวงมาลัยก็ ไร้ชวิตชีวา
ช่วงล่าง ก็นุ่มอีก ตำแหน่งนั่งขับก็สูง (ไหนบอกว่าจุดศูนย์ถ่วงต่ำไง เข้าโค้งที่
รถเอียงซะเยอะเชียว)

คือมันเป็นรถที่เหมาะแก่การขับเรื่อยๆเปื่อยๆ เอาไว้จ่ายกับข้าว ธรรมดาๆ บ้านๆ
ไม่ใช่รถที่จะเอาไว้ขับกวดหนี จากพวกไร้สมอง ไร้การศึกษา แต่เสือกมีปัญญาขับรถได้
และสนุกกับการไล่จี้ตูดชาวบ้าน

พวกที่เห็น March แล้วต้องขับจี้ตูดเนี่ย
ผมคิดว่า คงเป็น พวก เด็กอายุ 19-20 แต่สันดานชอบแกล้งรังแกเด็ก หรือคนที่อ่อนแอกว่าแน่ๆ

คนพวกนี้ ผมว่า ผมอยากจะซื้อ กระโปรงให้มันสวมเล่นจริงๆ เพราะความเป็นลูกผู้ชาย
มันไม่เหลือหรอแล้ว แกล้งได้แม้แต่คนที่อ่อนแอกว่า

โชคดี หรือโชคร้ายไม่รู้ ดันมาเจอ March ที่คนขับ เป็นผม ต่างกรรม ต่างวาระ 2 คันรวด

ท้ายนี้ ขอโทษที่จะเขียนอย่างหยาบคาย และเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีของเด็กๆ (โปรดอย่าทำตามอย่าง)
แต่อยากฝากบอกไอ้พวกชอบขับจี้ตูดทั้งหลาย ให้จำใส่กมลสันดานอัดแน่นยัดกบาลเอาไว้เสียด้วยว่า....

ถึงกูจะเป็นเกย์ แต่กูไม่เคยขับรถจี้ตูดใคร และไม่ชอบให้ใครมาจี้ตูดกู
พวกมึงหวงรูตูดของมึงกันอย่างไร กูก็หวงตูด ของรถทุกคันที่กูขับเหมือนพวกมึงนั่นแหละ (โว้ย!)

อ้อ ถ้าอยากจี้ตูดมากนัก
เชิญโน่น วังสราญรมณ์ เลือกซะให้พอใจ
แล้วเดี๋ยวกูจะออกค่าม่านรูด ให้มึงไปจี้ตูดกันให้สมใจอยาก!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2010, 04:41:13 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Tonaka

阿蘇山

ออฟไลน์ Ruksadindan

พวกมันเป็นกันเอามากครับ
คงคิดว่าจะชนะมาร์ชได้ไง

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
พวกทุเรศแบบนี้ สมัยผมซื้อแจ๊ซใหม่ๆเมื่อ6-7ปีก่อน
ก็เจอแบบคุณจิมเหมือนกัน...จั๊กจะจี้ตรูดตูอะไรนักหนา เฮ้อ...
แถมเปิดไฟสูง เดินทางไกลวิ่ง110-ไม่เร็วไม่ช้า
ผมหลบซ้ายทันที ที่พ้นรถด้านซ้ายที่วิ่ง5-60 (บนทางหลวง)
ยอมรับว่า ไฟสูงที่มีก็เปิดใส่คืน แต่ผมไป110เท่าเดิม...

ปล่อยมันไปครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
น่าสงสารอีสองคันนั้นจังเลย แพ้รถจ่ายกับข้าว มีลูกมีหลานอับอายไปชั่วโคตร
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ป่านนี้ไอ้สองคันนั้นมันคงอายที่กรูขับสู้ไอ้ตัวเล็กไม่ได้ จนต้องเอาหน้ามุด hole of dark(ทำเสียงต่ำ) ไปแล้วครับพี่จิม..

ผมก็ขับเจ้ามาร์ชเส้นชลบุรี-พนัสนิคมทุกวัน เจอพวกบ้าจี้ตรูดเลนขวาแบบนี้เยอะเหมือนกัน

เดาเอาว่าพวกนี้มีพฤติกรรมชอบแกล้งเด็ก  ถ้าเป็นพี่ก็ชอบแกล้งน้อง เป็นหัวหน้าอาวุโสก็ชอบแกล้งลูกน้องจูเนียร์

ออฟไลน์ Satanic za'

ผมก็โดนเจอบ่อย พวกขับจี้ๆตุดอะ โดยเฉพาะ พวกรถยกสูงอะ เซ็งมาก

แต่รถผมเก่า(จัด)ละ เลยกระทืบเบรคจัดให้ซะหน่อย อยากทำสีใหม่พอดี แหม โชคดีที่พี่เค้าเบรคทัน มั๊ยงั้นคงได้ทำสีใหม่แล้ว 555

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
โดนวีโก้ 4x4 ติดซีนอล จี้ตูด รีบหลบให้เลยครับ ไม่หลบไม่ได้ ตาแทบบอด!!!
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ CRO

O_O เหมือนผมเจอเมื่ออาทิตย์ก่อนเลย - -'
เราขับมาเร็วอยู่เลนขวาดีๆ แท๊กซี่สนามบินอยู่ซ้าย มันเห็นผมปั๊บ มันโยกรถมันมาคร่อมเลนขวาเลย ทั้งๆที่ขับช้ามาก ผมเบรคตัวโก่ง และปาดออกซ้าย พร้อมบีบแตรด่าไปยกนึงแล้วก็ขับต่อไป ปรากฏว่า มันก็ขับจี้ตูดมาเลย ผมก็ให้มันแซง มันแซงไปแปร๊บ
มาปิดหน้าผมขับช้าๆ พอผมจะแซงมันก็เร่ง  พอดีมีขบวนรถช้าอยู่ผมเลยเหยียบมิด มุดไปมาหนีมันไปเลย แล้วก็กลับมาขับปกติ
ไม่วาย มันจะตามมาอีก ทำแบบเดิมอยุ่นาน ผมก็ทำแบบคุณจิม เบรค ไปให้มันจึกๆ 2 ที แล้วปล่อยให้มันแซง มันก็ไม่ยอมไป - -' มันมาปิดหน้าผมอีก โบกมือให้มันไปแล้วมันก็ไม่ไป เอ้อ เอาวะ เจอป้อมทางหลวง ชะลอ รถจอดเข้าป้อม ไปคุยกับ ตร. เลย มันชลอรถดูอยู่แปร๊บนึง ก่อนจะซิ่งรถหนีไป -_-' เลยไปให้ ตร. ลงบันทึกไว้ เผื่อมีอะไรตามมาทีหลัง

ตัวผมเองสังเกตุว่าเดี๋ยวนี้ มีพวกขับรถทรามๆ และไม่รู้กฎ จร. มากขึ้นทุกวันๆ เอ้อๆ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
5 5 5  มาฮาตัวแดงๆนี่แหละ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

keanetona

• บุคคลทั่วไป
คาดว่าคนที่ขับรถจี้ตูดเฮีียจิมของเราคงจะเป็นวัยรุ่นหัดซิ่งที่ยังไม่เคยโดนตีนใคร และ มีความเชื่อว่าคนพวกนี้จะหัดขับรถกันเอง โดยไม่ได้เรียนรู้เรื่องมารยาทในการขับรถหรือกฎจราจร (ประมาณว่า มั่วๆขับเองจนขับเป็น เหมือนกับพวกเด็กแวนท์ในปัจจุบันเพราะมอไซค์เกียร์ออโต้แค่บิดมันก็วิ่งแล้ว จนมีคลิปพ่อจอดรถตั้งขาตั้งไว้ทิ้งลูกนั่งบนรถที่กำลังติดเครื่องแล้วเด็กซุกซนไปบิดคันเร่งจนรถวิ่งเองแล้วล้มมาแล้ว)

ปล่อยมันไปเถอะครับ เดี๋ยวมันก็โดนตีนของใครสักคนเอง

คิดเสียว่า

อย่าเอาพิมเสนแลกเกลือ

ก็จบ

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
รถบรรทุก 6 ล้อบ้าง 10 ล้อบ้างมันก็ชอบจี้ตูด City ZX คันที่แม่ผมขับครับ ก็หลบให้มันไป เพราะไม่อยากมีเรื่อง

มีอยู่ครั้งหนึ่ง เหตุการณ์เกิดแถวบ้าน ตอนนั้นน่าจะเป็นวันเสาร์มั้ง จำไม่ค่อยได้ เวลาประมาณ 5-6 โมงเย็น กำลังขับรถอยู่ แต่ข้างหน้ามีสุนัขวิ่งตัดหน้า แม่ผมตกใจเลยเบรคตัวโก่ง (แต่ล้อยังไม่ล็อค) มันจะทำยังไงได้ล่ะ ถนนก็มีสองเลนสวนกัน หลบก็ไม่ทันแล้วล่ะ ถ้าหลบคงหมุนตกข้างถนนแล้วล่ะ แล้วรถบรรทุก 6 ล้อ Isuzu สีฟ้า สภาพเก่าๆ หน่อย มันก็เบรคเหมือนกัน แล้วมันก็แซงไป แล้วปาด(แต่มีระยะพอที่จะเบรคได้).. แต่ยังไม่พอ ด้วยนิสัย และพฤติกรรมที่แสดงถึงการศึกษา พี่แกโยนขวดแก้ว จำพวกเครื่องดื่มชูกำลังที่มีอยู่ในรถออกมาอย่างจงใจให้โดนรถ แต่เบรคทัน(อีกรอบ) แล้วมันก็ทำนิสัยเลวๆ หันมามองหน้าอีกครั้ง ก่อนที่จะเลี้ยวซ้ายไปทางโคกสลุง แต่ผมตรงไปครับ

อันนี้อาจจะไม่ค่อยเกี่ยวกับการขับจี้เท่าไรนักครับ แต่อยากจะแบ่งปันให้ชาว HLM ได้อ่านกันว่า สังคมบนถนนมันก็มีแบบนี้ครับ

อย่าว่าแต่รถเล็กจะโดนจี้เลยครับ ขนาด Triton Plus ที่พี่ชายผมขับยังมี Suzuki Carry จี้เลยครับ ขับอยู่อย่างปกติ มันก็จี้อยู่นั่นแหละ จนกระทั่งข้างหน้ามันมีรถที่รอข้ามถนนเพื่อเข้าซอยทางด้านขวามือ เขาก็ต้องรอรถที่สวนมาไปก่อนตามมารยาท แต่นั่นทำให้เราต้องเบรคชะลอ มัน(Carry) ก็จี้ไม่เลิก พี่ชายเลยเบรคให้หัวทิ่มหน่อย แล้วค่อยหักซ้ายออก เพื่อแซงรถที่จะเลี้ยวขวา จากนั้น Carry มันก็เบรคตัวโก่ง จากนั้นมันก็เลยไม่กล้าที่จะตามรถพี่ชายผม..

ยิ่งรถเล็กแค่ไหน มันก็จะยิ่งจี้ ยิ่งแกล้งเท่านั้นครับ อยากให้คนที่ขับรถเลิกจี้ติดๆ กันสักที จะได้ไม่เกิดอุบัติเหตุอันเกิดจากการชนในลักษณะชนท้ายครับ

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
อย่างที่ว่าอ่ะคับ มีปมด้อยในใจ

พี่จิม ก็ อย่าไปแคร์พวกมันคับ พาลจะทำให้เราอารมณ์เสียป่าวๆ

ปล. เคยเป็นอย่างที่เกรียนสองคัน ขับรถแบบนั้น โดนแฟนว่า แบบ กระทู้พี่จิมมี่เนี่ยแหละคับ

หลังจากนั้น กลับตัวกลับใจดีกว่า   ;D
Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ joufo

เจออย่างนี้ก็ต้องทำใจครับ
แต่เวลาผมเจอพวกนี้ ผมชอบแกล้งเบรคให้คันหลังเสียวเล่นๆ
แต่ถ้ามาชนท้ายนี่ จะเรียกให้หนัก เอาให้หมดตัวเลยครับ

ออฟไลน์ 2k

แม๊อ่านดูดีๆจะพบว่าวอลโว่แต่งตามมาร์ชเดิมๆจากโรงงานไม่ทัน มันคงจะโมโหเรื่องนี้กระมังถึงเล่นไม่เลิก  ;D

ผมอยู่บางนาแต่ไม่เคยเลยที่จะเจอพวกชอบจี้ท้ายท้าแข่งเนี่ย ถ้าเจอกับตัวจะไม่เบรคใส่แต่ผ่อนคันเร่งจนเกือบหยุดให้มันทนไม่ไหวแซงไปเองนั่นแหละ คนพวกนี้ถือเป็นมะเร็งของสังคมแต่งรถทำให้คนทั่วไปมองว่าคนที่แต่งรถมันจะมีพฤติกรรมกากเดนก้าวร้าวซึ่งมันไม่ใช่เลย  ???

ไอ้พวกนี้จะกล้าเฉพาะกับรถทั่มันรุ้ว่ามันแรงกว่าเท่านั้นแหละครับ ความสามารถไนการขับขี่ของพวกนี้ก็ได้แต่เหยียบคันเร่ง สับเกียร์ เหยียบเบรค ถ้าต้องใช้ฝีมือเข้าช่วยเมื่อไหร่ก็จะโดนรถตลาดทิ้งหายง่ายๆ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Gangho

• Jr. Member
  • **
สงสัยมันคงอิจฉารถใหม่  ;D ;D

ออฟไลน์ tommaris

"วังสราญรมณ์" :o ........จด ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ   ;D

พวกนี้เก่งแต่กับรถที่ (มันคิดว่า) เรี่ยวแรงน้อยกว่ารถตน  อย่างเวลาผมขับกระบะส่งของ(+ตู้ทึบอีกเกือบ 3 เมตรด้วย)นะ
แทบจะเรียกได้ว่าเข้าแถวกันมากวนตีนเลยทีเดียว เสียดายแต่ว่ารถส่งของตอนนั้นเลือกซื้อรถที่แน้นบรรทุกจริง เลยได้
Frontier + TD27 ถ้าได้ซักวีโก้นะพ่อจะไล่เหยียบให้จม   แต่ให้ตาย...เวลาใช้รถส่วนตัวไม่ยักมีใครมาจี้ ก็แค่รถโตยาต้า
นำเข้าเก่า ๆ เดิมทั้งคันยกเว้นล้อเม็ก + ท่อมือสองออกคู่   แต่เดี๋ยวก่อนรู้สึกว่าล่าสุดมีคันนึงนะเป็น ยาริส-สีขาว เดิมสนิท
ก็แค่จำได้ว่าขับผ่านเค้าไป สักพักไม่รู้อะไรเข้าสิงหักซ้ายมากวดไล่รถผมซะงั้น รถผมไปเหยียบถูกส่วนไหนคุณว๊ะครับ
ต้องลำบากมาเหยียบให้ทิ้งอีก  เอบีเอส-ถุงลมอะไรก็ไม่มี  จะถึงบ้านแล้วแต๊ ๆ  :'(

ออฟไลน์ koako

• Newbie
  • *
ชอบประโยค ทิ้งท้ายครับ...

ถึงกูจะเป็นเกย์ แต่กูไม่เคยขับรถจี้ตูดใคร และไม่ชอบให้ใครมาจี้ตูดกู
พวกมึงหวงรูตูดของมึงกันอย่างไร กูก็หวงตูด ของรถทุกคันที่กูขับเหมือนพวกมึงนั่นแหละ (โว้ย!)

อยากบอก ว่าคุณ เขียนบทวิจารณ์ รถได้ละเอียดดี ชอบ... ตรงๆ

ผมโชคดี ครับ ที่ ออสเตเลียมีน้ำใจการขับขี่กว่าคนไทยเยอะ

ตอนนี้เรียนจบแล้ว  เดียวคงต้องกลับไทยไปเจอแบบนั้นแล่ะ แย่เลย...

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เดี๋ยวนี้คนขับรถมันจะมารยาททรมกันทุกทีๆ

มันเป็นบ้าอะไรกันเนี่ย หืม?

ผมก็เจออะไรแปลกๆเหมือนกันครับ วันก่อนผมนั่งรถ BRT จากท่าพระเนี่ยแหละไปสาทร ปรากฎได้เรื่องครับ รถบ้าที่ไหนไม่รู้มาจอดขวางเลน BRT เต็มทั้งคันทั้งๆที่ตีเส้นห้ามจอดเอาไว้????? ผลน่ะหรอครับ รถ BRT ออกรถแทบไม่ได้ต้องมานั่งบีบแตรไล่เจ้ารถนั่นก็กระเถิบไปแต่ก็ติดคันหน้าอยู่ดี -_-" เลยจากนั้นมาหน่อยอีกเคส รถ BRT ออกมาจะเข้าเลนของเค้าละเจอรถที่กลับรถตรงแยกราชพฤกษ์กลับรถปาดหน้ารถ BRT จนต้องเบรกตัวโก่งผู้โดยสารหัวทิ่ม ทั้งๆที่ตรงนั้นห้ามกลับรถ!!!!!
นี่ยังไม่รวมพวกชอบจิ้มที่ไปจิ้มจ่อตรงทางขึ้นสะพานพระรามสามอีกนะ ทำรถติดเป็นกิโล เพียงเพื่อขอให้ตัวเองขอไปก่อนเนี่ย

ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเรื่องจี้ตูดเท่าไหร่ แต่มันสะท้อนว่ามารยาทการขับรถเดี๋ยวนี้มันแย่ลงทุกวันๆจริงๆ ไม่รู้ไปสอบใบขับขี่กันมาหรือเปล่า

ผมว่าถ้าสอบกันจริงจัง สอบตกกับครึ่่งค่อประเทศแน่ๆ

ว่าแต่มันจะจี้ตูด march หาบรรพบุรุษมันหรือไงครับ หืม? จี้ตูดรถเครื่องพันสองเนี่ยนะ เอาสมองส่วนไหนคิดเนี่ย?? หรือว่าไม่ได้ใช้สมองคิด ใช้อวัยวะเบื้องล่างคิด? หา? มันน่าโดนตัดตรงนั้นให้เป็ดกินจริงๆ จะได้สูญพันธ์ไปให้หมด ชิชะ

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ best

เย้!! ดีใจครับที่มีน้องมีนาเกียร์ธรรมดามารีวิวด้วย

ขอบคุณพี่จิมมากๆครับ

ส่วนไอ้พวกขับจี้  นี่โรคจิตครับ แก้ไม่หายหรอ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
เหมือนสมัยผมหัดขับรถใหม่ๆ เลย โดนแบบที่อ่านมาเด๊ะๆ (ตอนนั้นเราก็ผิดอยู่อย่างหนึ่ง ไม่มีใบขับขี่แล้วออกถนนเนี่ย)

ขับรถของผมอยู่ดีๆ ตามมารยาทก็ถูกจี้ท้าย จี้มากเข้าจนเริ่มหงุดหงิด ทำไมคนเราชอบกันจัง?
อย่าว่าแต่น้อง "มีนา" เลย ขืนขับรถอะไรก็ตามแต่ จะพี่เบิ้มตะกายสี่ยกสูงแค่ไหนก็ตาม คนมันไม่มีมารยาทก็ทำแบบนั้นอยู่ดีน่ะครับ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ GivesZa

ชอบสีแดงๆ จังเลยพี่ แรงจริง!! แรงยิ่ง!! แรงอย่างยิ่งยวด!!

ูู^^

ออฟไลน์ Artty_Ray

• -!@#$%
ใจเย็นกันครับ...... ::) พวกนี้มันต้องโดนเข้ากับตนเองหรือไม่มันก็ถึงคาดของเขาเอง นิสัยพวกนี้แก้ไม่หาย
คิดว่ารถตัวเองดีเด่นแรงมาจากไหน แต่ส่วนใหญ่ที่เจอก็มักจะเป็น พวกรถกระบะใหม่สักส่วนใหญ่
My impression is Impreza

ออฟไลน์ G FORCE

• **
สงสัยอยากเปลี่ยนรถเป็นมาร์ช เลยขับมาดูใกล้ๆ แบบใกล้ขนาดเห็นน็อตซะขนาดนั้นครับ

ยังไงก็ใจเย็นๆครับ บทเรียนเหมาะไว้สั่งสอนพวกพิการทางมารยาท แบบนั้นอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ #PETH#

ออฟไลน์ Cube

ฮึ่ม รู้ว่าอย่าไปถือสากับคนพวกนี้ แต่อ่านแล้วอดสูบไม่ได้แฮะ

ออฟไลน์ Sunnook

เบื่อเหมือนกันครับ อยากบอกว่า "รถมิงแรงเสียดทานสูงจนวิ่งไม่ได้หรือไง ต้องมาพึ่งรถกุให้เบิกทางลมให้"   >:( >:(

นับวันเหมือนเมีองไทยจะยิ่งแย่ ถ้าเราไม่มีบรรพบุรุษที่กล้าหาญและเสียสละ กับในหลวงของเรา ป่านนี้ผมคงหนีไปอยุ่ต่างประเทศแล้วล่ะ

อิอิ งั้นถ้าพี่จิมมี่เอารถเล็ก ๆ มารีวิว เอาแบบแทรนส์ฟอร์เมอร์เลยครับ 

สมมติมาร์ชโดนจี้ตูด แปลงร่างเป็น GT-R แล้วกดคันเร่งพุ่งไปเลยยยย

ขำ ๆน่ะครับ ไม่อยากให้เครียด

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ผมสงสัยอย่างว่าทามมายมานไม่จี้รถยุโรป บ้าง ทีรถญี่ปุ่นจี้เอาแกล้งเอาพี่ผมโดนประจำมานคงคิดว่ารถญี่ปุ่นอะไหล่หาง่าย ชนสักหน่อย คงไม่เปนไรมั้ง อะไรประมาณนี้แหละ วันนั้น ผมนั่งรถยุโรปนามว่าบีเอ็มไปโรงเรียน ซึ่งแม่ผมเปนคนขับ อยู่ดีดีมีรถวีโก้สีขาวขับจี้ท้ายตลอด พอให้ไปก้อไม่ไป แถมพอได้ไปแล้วมาปาดหน้าซ้ำอีก เอาละสิครับ แม่ผมเลือดขึ้นหน้า ขับจี้จนมานต้องยอมเลยแม่ผมบอกว่าอยากจาลงไปตบกบาลมานจริงๆเลย มาน จาได้รู้ว่าเวลาคนมานโกรธเป็นไงสันดาน ชั่วมาก คนแบบนี้ พี่จิมมี่ต้องเอาให้หนักครับแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2010, 18:19:02 โดย TANNO »

ออฟไลน์ Eak

• **
เส้นทางชลบุรีพัทยา บายพาส เจอประจำครับ ส่วนมากก็ วีโก้ ฟอร์จูนเน่อ และวีออส ทั้งๆที่รถเราก็ยี่ห้อเดียวกัน ที่ชอบแสดงความเร็ว แบบทู่เรศออกมา จี้แบบที่คุณจิมมี่ว่า ยังไม่พอเปิดไฟไล่อีก ทั้งๆที่เรากำลังแซงรถคันอื่นอยู่

ก็เลยมีคติสอนใจว่า พวกมันคงจะรีบไปรอญาติที่วัดแน่ๆ เลยทำให้สบายใจหน่อย

ออฟไลน์ PREM

คิดว่าน่าจะเป็นพวกอยากลองนะครับ เพราะ March มันเพิ่งออกใหม่
แต่ก็ไม่เหมาะที่จะมาขับจี้ดูดในสถานที่แบบนั้น
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP