ผู้เขียน หัวข้อ: โหลดเตี้ย ทำให้ground clearance ลดลงเสมอมั้ยครับ  (อ่าน 5539 ครั้ง)

ออฟไลน์ ttcz25

• Sr. Member
  • purple M240i
ถ้าเราเอารถไปโหลดเตี้ย ground clearanceจะลดลงเสมอมั้ยครับ 

พอดีเห็นว่าคนชอบเอาPPVไปโหลดเตี้ยกัน เลยเกิดนึกสงสัยเรื่องนี้ขึ้นมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2018, 10:04:20 โดย ttcz25 »

ออฟไลน์ Ex_machina

Re: โหลดเตี้ย ทำให้ground clearance ลดลงมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 01:23:48 »
ลดลงครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
Re: โหลดเตี้ย ทำให้ground clearance ลดลงมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 08:17:18 »
โหลดเตี้ย ใต้ท้องจะต่ำลง

ล้อชิดกับซุ้มล้อมากขึ้น

แปลว่า clearance ระหว่างพื้นกับตัวถังลดลงครับ

ผมอ่านคำถามแล้วคิดมาก คิดว่าโจทย์หลอกแบบปริศนาฟ้าแลบครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 09:27:55 »

แปลว่า clearance ระหว่างพื้นกับตัวถังลดลงครับ

ผมอ่านคำถามแล้วคิดมาก คิดว่าโจทย์หลอกแบบปริศนาฟ้าแลบครับ

อ่านแล้วสตั้นไป 5 วิ แบบผมเลย

ตอบผิด ลงมาาาาาาาาาาาา  :D

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 09:59:49 »
ถ้าโหลดลงไม่มากแต่ใส่ล้อและยางใหญ่ขึ้นก็อาจจะทำให้ ground clearance เท่าๆเดิมได้ครับ แต่ส่วนมากจะลดลงทั้งนั้น
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 10:02:52 »
ปวดหัว โหลดยังไงก็ลดนิครับ ถ้าล้อเดิม ล้อใหม่ยังไงผมก็ว่าลดอยู่แล้วนะ

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 10:13:41 »
ลดลงครับ  :-\
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Game

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 10:22:20 »
"ทำให้ตัวถังชิดซุ้มล้อมากขึ้นโดยground clearanceเท่าเดิม "

พยายามจิตนาการอยู่ว่าทำยังไง

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 11:02:49 »

เหมือนผมเลย แอบคิดว่ามันมีประเด็นด้านเทคนิคอื่นใดหรือเปล่าว 555

ออฟไลน์ JAMMAI

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 11:45:17 »
"ทำให้ตัวถังชิดซุ้มล้อมากขึ้นโดยground clearanceเท่าเดิม "
หมายถึง พยายามให้ล้อดูเต็มมากขึ้น?
ใส่ล้อ+ยางใหญ่ขึ้น แต่ระวังติดซุ้ม  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 11:49:12 »
หมายถึง พยายามให้ล้อดูเต็มมากขึ้น?
ใส่ล้อ+ยางใหญ่ขึ้น แต่ระวังติดซุ้ม  ;D ;D ;D

ต้องโหลดลงด้วยครับ ไม่งั้นจะดูโย่งมากๆ เพราะมันสูงขึ้น

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 12:41:53 »
คุณเจ้าของกระทู้มา edit คำถามแล้ว

ทำให้ผมทราบเจตนาที่แท้จริง

คงอยากให้ซุ้มล้อดูเต็มสวย แต่ไม่อยากให้ใต้ท้องเตี้ย

ก็คงต้องเปลี่ยนล้อและยาง หรือยางอย่างเดียวให้รถมันสูงขึ้น แล้วมันก็จะดูโย่งยีราฟ

เสร็จแล้วก็ค่อยโหลดลงตามที่ต้องการครับ

ถ้าเป็นสตรัทปรับสูงต่ำก็สบายหน่อยครับ ขึ้น ๆ ลง ๆ ได้จนพอใจ

รถของผมก็ใช้วิธีนี้ ความสูงใต้ท้องผมโอเค แต่ลิ้นหน้าก็ยังแตกแล้วแตกอีก คือไอ้ลิ้นหน้านี่ใส่เพื่อให้มันแตกชัด ๆ

ออฟไลน์ Nutcracker

Re: โหลดเตี้ย ทำให้ground clearance ลดลงเสมอมั้ยครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 20:29:32 »
ถ้าฝาบอดี้รถยึดกับหมุดยึดยาวเกินไปก็สามารถกดลงมาได้อีกครับ ระวังติดเซอโวกับมอเตอร์ด้วยนะครับ :)

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
Re: โหลดเตี้ย ทำให้ground clearance ลดลงเสมอมั้ยครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 09:48:07 »
Ground Clearance จะลดลงแน่นอน ภายใต้เงื่อนไข คือ เส้นผ่านศูนย์กลางของวงล้อทั้งวง รวมยาง เท่ากัน หรือ Circumferrence รอบวงล้อทั้งวงเท่ากัน
แต่โดยมาก เวลาเราโหลด เรามักจะใส่ล้อที่มี ตัวแปรด้านบน ที่มากขึ้น มันเลยชดเชย แต่โดยมากGround Clearance ก็ลดลงอยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2018, 09:55:06 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 11:22:51 »
รถ PPV จุดต่ำสุด Ground clearance อยู่ที่เรือนเฟืองท้าย
ถ้าโหลดแล้วใช้วงล้อเท่าเดิม Ground clearance เท่าเดิม
แต่มุมไต่ มุมจาก มุมคร่อมจะลดลง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 14:39:57 »
รถ PPV จุดต่ำสุด Ground clearance อยู่ที่เรือนเฟืองท้าย
ถ้าโหลดแล้วใช้วงล้อเท่าเดิม Ground clearance เท่าเดิม
แต่มุมไต่ มุมจาก มุมคร่อมจะลดลง

ผมว่าประมาณนี้เลย เพราะ FTN TRD กับ STD GCมันเท่ากันซะงั้นข้อมูลในเว็บ

ออฟไลน์ ttcz25

• purple M240i
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 21:19:51 »
หมายความว่า ถ้าเราใช้ล้อ+ยาง เดิม   พอโหลดแล้ว ground clearance จะเท่าเดิมใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 08:06:51 »
โอ้วววว ล้ำลึก ไม่ได้คิดถึงเลยครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 08:11:11 »
หมายความว่า ถ้าเราใช้ล้อ+ยาง เดิม   พอโหลดแล้ว ground clearance จะเท่าเดิมใช่มั้ยครับ
สำหรับรถที่ช่วงล่างเป็นคานแข็ง จุดที่ต่ำที่สุด ที่กำหนด ground clearance "อาจ" เป็นเฟืองท้าย ... ซึ่งถ้าโหลด ก็ยังไม่เปลี่ยนครับ

แต่ๆๆๆ ถึง ground clearance ไม่ลด กับมุมไต่ มุมจาก มุมคร่อม ลดนะครับ เพราะความสูงของเฟืองท้ายไม่มีผลกับ 3 มุมที่ว่า

ว่าแต่จากรูปใน profile ไม่ใช่รถที่ใช้คานแข็ง จุดกำหนด ground clearance น่าจะเป็นจุดอื่น (ที่การโหลดมีผลทั้งสิ้น)