ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องความฝันกับลางบอกเหตุ ไม่เชื่อแต่ระวังไว้ก้ดีครับ  (อ่าน 8731 ครั้ง)

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
เหตุการณ์ ที่ 1
ถ้าไม่ขี้เกียจอ่าน http://community.headlightmag.com/index.php?topic=63068.0
แต่ถ้าขี้เกียจอ่านผมสรุปให้ คือ 2 คืน ก่อน ขัยรถกลับจากต่างจังหวัด แฟนผมฝันว่ารถไฟไหม้ ก่อนเดินทางก็ลองสอบถามพระอาจารย์ google  ดีความได้ว่า อาจจะมี อุบัติเหตุหรือเจ็บป่วยหรือทำงานติดๆขัด ซึ่งผมก้พยายามขับรถแบบระมัดระวัง แต่แล้วก็ต้องมีเหตุการณ์แอร์ไม่เย็นซะงั้ง เล่นขับรถร้อน 3-4 ชั่วโมงเลย แต่หลังจากนั้น จอดเข้าห้องน้ำและเติมน้ำมัน พอขับรถต่อ เปิดแอร์ ก็กลับมาเย้นปกติ งงๆ

เหตุการณ์ที่ 2
คืนวันเดียวกันกับเหตุการณ์ที่ 1 หลังจากเหน็ดเหนือย ขับรถกลับจากต่าง จว. คราวนี้ผมฝันบ้างว่า รถยางรั่วขับแล้วส่ายไปมา เลยไปร้านปะยาง แต่ช่างจงใจเอาเหล็กมาทิ่มให้แผลใหญ่ๆจะได้หาเรื่องเปลี่ยนยาง โมโหช่างมาก ในฝันนะครับ พอตื่นมาต้องไปทำธุระ ไม่ได้คิดอะไรเพราะผมไม่มี sense อะไรเลย ขับไปธุระเส้นมอเตอร์เวย์ชลบุรี - พัทยา ความเร็วอยู่ที่ 120  เลนขวาสุด สักพักเจอขวาแช่กันอยู่กลายคัน น่าจะ pajaro ตัวเก่า อยู่หน้าผม แล้วผมก็มองซ้ายกะเข้าเลนกลางดูโล่งยังกะคลองปานามา พอกลับมามองตรง ปาเจโร่แตะเบรค ตกใจไฟเบรถ หักออกซ้ายเข้าเลนกลางแล้วก้หักขวากลับทันที แบบอัตโนมัติ แบบไม่ตั้งใจจริงๆเพราะตกใจ ผลปรากฏ ท้ายปัดไปมา พร้อมกับยางร้องเอียดๆ ความเร้วตอนนั้น น่าจะ 100 นิดๆ คิดอยู่ในใจเกือบแล้วตรู จากนั้นก้ขับแกะเขินไปเรื่อย แฟนก็ตกใจบอกว่ากำลังจะหลับ พอเล่าให้แฟนฟังว่าเมื่อคืนก็พึ่งฝันว่ารถยางแบน แฟนก็บอกทำไมไม่ยอมเล่าให้ฟังจะได้ช่วยกันดู เนี้ยก่อนจะหลับ ก็ยังคิดอยู่ใจเลยถ้าเกิดรถชนสภาพเราจะเป้นยังงัย
แค่นั้แหละครับ หวังว่าคืนนี้คงไม่ฝันอะไรนะ ขอให้ทุกคนฝันดีครับ ขับรถระวังกันด้วย อุบัติเหตุเกิดจากการณ์ที่เราไม่คาดดิดครับ ถ้าเราคาดคิดไว้แสดงว่าเราระวัง พอระวังแล้วอุบัติเหตุจากเราก้ไม่เกิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2018, 21:00:57 โดย arte »

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
เป็นเครื่องเตือนสติอย่าประมาทในชีวิตครับ

ออฟไลน์ BigCat

มีสติ ก่อน สตาร์ท เรื่องจริง
จำ กระทู้ได้ครับ 555 ถ้าเรื่องกิ๊กนี่ เป็นผม แฟนคงงอลไปหลายวัน 555
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ scotch_fillet

จขกท.เล่าให้จบซคับ ผมติดตามมาตั้แต่กระทู้ก่อน
แล้วตกงที่แฟนฝันว่าท่านมีกิ๊กอ่ะ จบยังไง?

ออฟไลน์ tew

เมื่อปี59ไปไหว้พระที่วัดแห่งหนึ่ง เสี่ยงเซียมซี ในใบบอกว่าจะเกิดอุบัติเหตุใหญ่ ให้ทำบุญหนักจะได้เป็นเบา  ตอนเช้าก็ตื่นมาใส่บาตร  ตอนเย็นเพื่อนโทรตามไปกินข้าว  นั่งกินข้าวอยู่ดีๆสร้อยคอขาดตกลงพื้น ตอนกลับฝนก็ตก  ด้วยที่ไม่เคยไป  ไม่รู้จักทาง ขับ120  ไม่รู้ว่าอยู่ใกล้ถนนใหญ่ ผลคือรถชนเกาะกลางถนน โดดข้ามไปอีกฝั่ง ยางระเบิดสองเส้น ถุงลมทำงานสองใบ แท่นเอียง ปีกนกบิด รถไม่พลิกคว่ำ คนบาดเจ็บที่นิ้วนางแค่พกช้ำ  ก็เลยคิดว่าโชคดีที่เชื่อคำทำนายลูกมาใส่บาตร เลยผ่อนหนักให้เป็นเบา หมดไปแสนบาท  แล้วอีกสองสามวันก็ขับไปเหยียบลวด มีคนบอกว่าถ้าเลือดไปออกไม่หมดเคราะห์  ผลโดนมีดบาดมือ นี้คือเกิดในสัปดาห์เดียว  ในคำทำนายบอกว่าหลังจากผ่านพ้นไปแล้วจะเจอแต่สิ่งดีไม่ โชคดี มีลาภมียศ ค้าขายรุ่งเรือง  นี้ยังรออยู่ครับ  555

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ arte

อุตส่า์ตัดฉากเรื่องกิ๊กออก ยังมีบางท่านจำได้อยู่นะ อิๆ

ออฟไลน์ Krongbun

เรื่องนี้ขอเชิญคุณริ...จิตสัมผัส
ขำๆน้ะครับ

เมื่อเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมา ผมจะวิ่งจากอยุธยาไปกาญ (ไปเที่ยวสันหนอกวัว)
กลับบ้านมาเจอโมเดลรถหล่นมาแตก (น่าจะมาจากอีเหมียวที่บ้าน)
หน้ารถกระจาย แถมสีแดงเหมือนรถเราด้วย ตกใจเลย บังเอิญจัง

ก็เลยขับรถแบบระวังมากๆ แล้วให้รถเพื่อนอีกคันนำแทน
ก็มีเหตุเกือบจิ้มตูดรถเพื่อนเหมือนกัน เนื่องจากเบรคขึ้นทางรถไฟ
มองไม่เห็นเลย ไฟก็ไม่มีบอก

เรื่องนี้ผมไม่ค่อยเชื่อ แต่ผมมักจะเอาไว้เป็นเครื่องเตือนใจให้ระวังไว้

ปล. สันหนอกวัวสวยมากครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
จขกท.เล่าให้จบซคับ ผมติดตามมาตั้แต่กระทู้ก่อน
แล้วตกงที่แฟนฝันว่าท่านมีกิ๊กอ่ะ จบยังไง?

ฮาาาาาาาาาาา

ว่าแต่ผมฝันเจอสาวน่ารักตรงสเปค แบบนี้จะเจอเนื้อคู่ตามในฝันไหมนี่  :-*
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ mongolias

เคยเจอแต่ลางบอกเหตุ
เมื่อสัก 20 กว่าปีก่อน วันนึงเพื่อนชวนไปดูดาวหาง ที่บ้านเพื่อนซึ่งมีกล้องโทรทัศน์
นัดกัน 2 ทุ่มที่บ้านเพื่อนคนนึง เดี๋ยวราวๆ 3 ทุ่มจะมีเพื่อนอีกคนขับรถมารับ ผมก็ขอให้คุณพ่อขับรถไปส่ง ก็ไปสตาร์ทรถเก๋ง กำลังเคลื่อนตัวออกแต่ไฟหน้าเปิดยังไงก็ไม่ติด เลยต้องสลับเอารถกระบะออกไปส่งผมแทน
พอเพื่อนมารับ ขับออกจากตัวเมืองได้สักไม่เกิน 10 ก.ม. กำลังเพิ่มความเร็ว (ตอนนั้นน่าจะราวๆ 100 นิดๆ) ถนนจาก 3 เลนหดเหลือ 2 เลน ผลคือรถตกร่องกลางถนนครับ ด้วยความเร็วระดับนั้น โชคดีมากที่รถไม่คว่ำ แต่เพื่อนผมก็เจอค่าซ่อม E30 ไปร่วม 2 แสนได้ครับ

กลับมาบ้านยัง บอกทางบ้าน ยังคุยๆกันว่า รถเก๋งเหมือนจะพยายามบอกแล้ว ว่าไม่ให้ออกไปไหน แต่ก็ยังดื้อออกไปอีก 555
ปล. หลังจากนั้น เช็คไฟรถเก๋งก็ไม่มีอะไรผิดปกติ เปิดใช้งานได้ตามปกติครับ

ออฟไลน์ SLuang

ในครอบครัวผม ยังคงยึดธรรมเนียมประเพณีจีนที่ให้ปฏิบัติกตัญญูรู้คุณต่อบุพการี ทั้งมีชีวิตอยู่และล่วงลับ และผู้มีพระคุณ

การที่เราเจอลางบอกเหตุ มักมีความเชื่อกันว่า ผู้มีพระคุณที่ล่วงลับและเรากตัญญูรู้คุณเหล่านั้น มาบอกเหตุให้เราระวัง หรือผ่อนหนักให้เป็นเบา
ลางต่างๆ ที่เชื่อเสมอมา
1. ไก่ตัวเมีย ขันในบริเวณบ้าน(ปกติมีแต่ไก่ตัวผู้เท่านั้นที่ขัน)
2. นกที่อยู่แต่ในป่า หลงบินเข้ามาในตัวบ้าน
3. งูเข้าบ้าน
4. นึ่งข้าวแล้วไอไม่ขึ้นด้านบน หรือข้าวในหม้อนึ่งเปลี่ยนสี
หรือสัตว์เลี้ยงแสดงพฤติกรรมผิดปกติที่เคยเป็น
เช่น สุนัขหมอบอยู่ตรงประตูหน้าบ้านไม่ยอมลุกหนี ทั้งๆ ที่ไล่แล้ว แบบนี้เป็นต้น

ส่วนตัวแล้วค่อนข้างเชื่อครับ

ออฟไลน์ adis

ไอ้กระผมนี่เจอมาตรง ๆ ไม่ใช่ฝัน ไม่ใช่ลางบอกเหตุ  แต่เป็นวิญญาณมาเตือนครับ
คือเมื่อก่อนผมขับรถเร็วมาก ทีนี้มันมีโค้งนึงที่เข้าโค้งได้มัน และผมมักจะอัดโค้งนี้ทุกครั้งเวลาขับผ่าน คือมันได้อารมณ์ดีอ่ะนะ
อยู่ ๆ เกิดเหตุการณ์แปลก ๆ เข้า ที่โค้งนี้ประมาณเกือบสองอาทิตย์ได้ครับ
คือผมต้องขับเส้นทางนี้ไปทำงานแลัวก่อนจะเข้าโค้ง อยู่ ๆ รถเกิดเร่งความเร็วไม่ขึ้น เหยียบคันเร่งยังไงเครื่องก็ไม่ตอบสนองความเร็วก็ลดลงวูบ ๆ เหมือนเราแตะเบรค เป็นแบบนี้หลายครั้งในทุกครั้งที่จะเข้าโค้งนี้ทั้งขาไปขากลับ แต่พอพ้นโค้งไปแล้ว รถก็กลับมาทำงานปกติ
บางวันผมจอดรถเข้าข้างทางแล้วเปิดกระโปรงดูเลยว่าเครื่องยนต์มันเป็นอะไร  มันก็ไม่เจออะไรผิดปกติ
เอารถเข้าศูนย์เช็คเลย ก็ไม่เจออะไร เบรคก็ทำงานปกติทุกอย่าง เครื่องยนต์ปกติ ปั้มติ๊กปกติ  แล้วมีวันนึง วันนั้นฝนตก  ก่อนเข้าโค้งนี้เครื่องยนต์ดับกลางอากาศเลยครับ ต้องประคองจอดข้างทาง  ลงไปเช็คเครื่องยนต์ดู แล้วลองสตาร์ทใหม่ 
อ้าว...มันก็ปกติ ขับต่อไปได้ งงมาก 

ทีนี้วันนึงมาเจอเพื่อน คุยไปคุยมา เพื่อนผมเจอเหตุการณ์ตรงโค้งนี้เหมือนผมเลย เครื่องดับก่อนเข้าโค้งครับ เพื่อนผมโดนไปสี่ห้าครั้ง
  มันเป็นแบบนี้ราวสองสัปดาห์ที่เกิดแบบนี้กับผมและเพื่อน  แล้วต่อมามันก็กลับมาปกติ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นอีก
จนผ่านไปเดือนรึสองเดือนผมก็จำไม่ได้นะ เหตุการณ์นี้หลายปีมาแล้วครับ ทีนี้มาเจอเพื่อนผมอีกคนที่เพื่อนเค้าเป็นตำรวจอยู่พื้นที่
ใกล้ ๆ กับโค้งนั้น เพื่อนบอกว่า ก่อนหน้าที่ผมจะเจอแบบนี้ มีอุบัติเหตุรถเก๋งคว่ำที่โค้ง มีผู้หญิงเสียชีวิตคาที่สองคน
แล้วตำรวจที่โรงพักนี้ก็เจอเหตุการณ์ว่า เย็นวันเกิดเหตุ รถคันนั้นลากมาจอดที่โรงพักแล้ว  ตอนค่ำก็มีเจ้าหน้าที่ประกันเป็นผู้ชายมาคนเดียว
มาถ่ายรูปรถและยืนคุยกับร้อยเวรสองคน  แต่ตำรวจที่อยู่บนโรงพักไม่ได้เห็นแค่สองคน ดันมีผู้หญิงอีกคนยืนอยู่ด้วย
  ผมได้ฟังแล้ว เย็นวาปไปทั้งตัว  แล้วคิดว่าผู้หญิงที่เสียชีวิต เค้าคงมาเตือนอ่ะครับ ไม่ให้ผมขับรถเร็วอีก
ก็ต้องขอขอบคุณดวงวิญญาณของผู้เสียชีวิต และขอให้สู่สุขคตินะครับ ทุกวันนี้เวลาผมผ่านโค้งนี้ผมจะกดแตรและขอบคุณในใจทุกครั้ง
ส่วนการขับรถเร็วนี้ผมเลิกไปนานแล้วครับ ขับช้า ๆ ไม่เครียดด้วย ปลอดภัยด้วย...

ปล. เรื่องนี้รู้สึกว่าผมเคยโพสในนี้นานแล้วเหมือนกัน  แต่ขอเอามาเล่าอีกสักครั้งครับ

ออฟไลน์ alpha14

ผมเคยฝันคืนนึงก่อนเดินทางจากปทุมฯ ไปเยี่ยมญาติที่รพ นครสวรรค์(เมื่อ20กว่าปีก่อน) หลับฝันไปว่าถอยรถไปชนคันอื่น ตกใจตื่นมาตอนเช้า ก็ขับไปนครสวรรค์ด้วยความระมัดระวัง อีตอนขากลับระหว่างทางมันมีอยู่โค้งนึงออกพ้นปุ๊ปเจอรถติดไฟแดงปั๊บ ก็เบรคจึกต่อท้ายคันหน้า แต่ดีแม๊กซ์นี่คงจะเหม่อเหมือนผมแต่เขาเบรคไม่ทันเห็นจากกระจะหลัง พยายามเบรคจนรถเป๋ไปมา สักพักก็ชนโครมที่ท้ายรถผม คอเคล็ดไปหลายวัน น้าๆที่นั่งมาด้วยก็ไม่เป็นไรมาก เจ็บนิดหน่อย รถก็ไม่ได้พังมากก็แลกใบเคลมกันไป เสียเวลาเป็นชั่วโมง เฮ้อ ก็เลยเล่าความฝันให้น้าๆฟัง นี่ประสพการณ์ฝันบอกเหตุผม

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
เคยฝันเรื่องรถชน เดือน ตุลา ปีที่แล้ว ฝันว่ามีรถคล้ายๆๆจิ๊ปเชโรกี ขับมาชนด้านหน้าแบบจังๆๆ แต่จำไม่ได้ว่ารถเสียหายขนาดไหน
จำได้แค่ คนชับเป็นผู้หญิง มากับเด็ก ลงมาจากรถ ซึ่งปกติเป็นคนไม่ค่อยฝันอะไร ยังไปเล่าน้องๆๆในออฟฟิสฟังเลย แถมซื้อล็อตเตอรี่รถตัวเองด้วย แต่สรุปไม่ถูก

แต่ผ่านมาสองเดือน ไปอบรมกลับมาจาก ตปท เย็นวันเสาร์ วันจันทร์ ต้องเข้าออฟฟิสเช้า ขับรถเข้าปั๋มเติมนํ้ามัน กำลังจะเลี้ยวออกจากปั๋มมีรถ กะบะวีโก้ วิ่งมาจากไหนไม่รู้ วิ่งแซงขึ้นมา ผมเบรกไม่ทันชนช่วงท้ายเค้าไป วันนั้นโทรศัพท์มือถือยังลืมไว้บ้านเลย โทรเรียกประกันยังลำบาก  แถมพอลงจากรถมาในรถ คนขับเป็นพี่ผู้ชายแต่มี ลูกสาวที่อุ้มเด็กอ่อนกำลังไป รพ เด็ก ตรงอนุสาวรีย์ชัย แต่ดีชนไม่แรงมาก ยอมรับเลยว่าวันนั้น เบลอเพราะกลับมานอนไม่พอ แถมอบรมหนักมากพักผ่อนน้อย

พอมานั่งนึกย้อน ฝันบางทีมันก็มาเตือนเราเหมือนกันนะ แถมโดนแฟนบ่นอีกเรื่องโทรศัพท์ ปกติไม่เคยลืมทำไมถึงลืมได้ ดีที่เจอพี่ผู้หญิงขับ เอสแคปสีแดงกำลังเติมนํ้ามันในปั๋มให้ยืมโทรศัพท์โทรหาประกัน แต่ไงในฝันว่าเค้ามาชน กลายไปชนเค้าซะอีก

ออฟไลน์ SpecialnuT

• Newbie
  • *
ผมเคยครับ  ฝันว่าเหยียบเบรคแล้วรถไม่หยุด  เหยียบเบรคแล้วเบรคยุบลงไปแบบไม่มีแรงต้าน ฝันแบบนี้หลายครั้งมากในช่วง6เดือน

จนวันนึงผมออกตัวจากไฟแดง แล้วเหยียบเบรค ได้ยินเสียงเหมือนกิ่งไม้หัก เบรคยุบคาเท้า มีควันขึ้นที่ฝากระโปรงฝั่งขวา รีบจอดดู

สรุปว่าสายเบรคอ่อนตรงปั๊มเบรคแตก ผมขนลุกเลย ไม่อยากจะคิดว่าถ้าขับเร็วๆจะเป็นยังไง แถมความรู้สึกมันเหมือนที่เคยฝันด้วย

ออฟไลน์ bravo

ผมก็เคยฝัน ว่าขับรถแล้วเข้าโค้งรถก็ไถลออกนอกโค้งบ้าง เบรกไม่อยู่(อันนี้ฝันบ่อย)

แต่ก็ไม่เคยเชื่อ และก็ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุเกี่ยงกับความฝันเลย แม้แต่ครั้งเดียวครับ