ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ Suzuki Swift ติด Cruise Control ได้รึยังครับ  (อ่าน 7583 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gordon Freeman

• Hero Member
ตอนนี้ Suzuki Swift ติด Cruise Control ได้รึยังครับ
« เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 15:25:08 »
จากที่ผ่านๆมา ถ้ามีตัวพิเศษ หรือตัวท๊อปกว่า หรือตัวท๊อปมันมี Cruise Control แล้ว ตัวอื่นๆมันจะไปติดข้างนอกได้ โดยส่วนใหญ่ก็เบิกของศูนย์ไปติดข้างนอก ไม่รู้ว่าตอนนี้ Suzuki Swift GLX สามารถไปติดข้างนอกได้รึยังครับ เพราะ RX ที่มีฟังค์ชั่นนี้ก็ออกมานานแล้ว
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Dubee

Re: ตอนนี้ Suzuki Swift ติด Cruise Control ได้รึยังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 19:19:53 »
เท่าที่เห็นก็ต้องตอบว่า "ยังไม่เคยเห็น" ครับ
เท่าที่ทราบมา วุ่นวายในการเปลี่ยนพอดูครับ ดีไม่ดีต้องเปลี่ยนเกียร์ด้วยครับ เพราะรุ่นที่มีครูสคอนโทรลันจะมาพร้อมเกียร์ที่มีพาร์ดเดอร์ชิพ ซึ่งไม่กล่องควบคุมเกียร์หรือไม่ก็ตัวเกียร์เลยที่คนละเวอร์ชั่นกัน และต้องเปลี่ยนกล่องควบคุมด้วยครับ ตัวถังก็ไม่เหมือนกัน ฯลฯ
แต่ถ้าถามว่าทำได้ไหม มันไม่พ้นฝีมือช่างไทยหรอกครับ ขนาดสวิฟทืธรรมดาเขายังแปลงเป็นสวิฟท์ สปอทเกือบแท้ได้เลย (เห็นบางร้านอะไหล่เกือบทั้งดุ้น
(80-90%) เป็นของสวิฟท์ สปอท แต่มาในโครงเดิมสวิฟท์ GA หรือ GL แปลงเอา)

ออฟไลน์ Krongbun

Re: ตอนนี้ Suzuki Swift ติด Cruise Control ได้รึยังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 19:47:35 »
เท่าที่เห็นก็ต้องตอบว่า "ยังไม่เคยเห็น" ครับ
เท่าที่ทราบมา วุ่นวายในการเปลี่ยนพอดูครับ ดีไม่ดีต้องเปลี่ยนเกียร์ด้วยครับ เพราะรุ่นที่มีครูสคอนโทรลันจะมาพร้อมเกียร์ที่มีพาร์ดเดอร์ชิพ ซึ่งไม่กล่องควบคุมเกียร์หรือไม่ก็ตัวเกียร์เลยที่คนละเวอร์ชั่นกัน และต้องเปลี่ยนกล่องควบคุมด้วยครับ ตัวถังก็ไม่เหมือนกัน ฯลฯ
แต่ถ้าถามว่าทำได้ไหม มันไม่พ้นฝีมือช่างไทยหรอกครับ ขนาดสวิฟทืธรรมดาเขายังแปลงเป็นสวิฟท์ สปอทเกือบแท้ได้เลย (เห็นบางร้านอะไหล่เกือบทั้งดุ้น
(80-90%) เป็นของสวิฟท์ สปอท แต่มาในโครงเดิมสวิฟท์ GA หรือ GL แปลงเอา)

น่าจะซื้อรถตัดครึ่งมาครับ ในคลับมีขาย สามารถประกอบเป็นตัว sport ได้เลยแท้ 100%
แต่ใครจะเสี่ยงวิ่งไปหักครึ่งกันเล่า hahaha  ::) ก็เลยมาลงโครงบ้านเรา ซึ่งมันเหมือนกันทุกจุด

ส่วนตัวผมก็ไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ แต่ของผมมีมาอยู่แล้ว  ::)
ถ้าทำเยอะตามท่านด้านบนบอก ไม่คุ้มแน่ๆ 
ไปส่องมามีแต่เปลี่ยนเป็นพวงมาลัยตัวท๊อป แต่ใช้ cruise ไม่ได้ มีแต่ปุ่ม

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 07:18:27 »
ตอนแรกๆ ผมอยากได้ฟังชั่นนี้มากเหมือนกัน
ตอนนี้ขับรถมา 6 ปี ทั้งไปทำงาน-กลับ ตจว. ยังคิดไม่ออกเลยว่าจะได้ใช้ตอนไหน?
เพราถ้าเราเปิด Cruise แล้วมีการเติมคันเร่งหรือแตะเบรค มันจะยกเลิกและต้องมาตั้งค่าใหม่ ซึ่งที่ขับมาคงใช้ได้แป๋ปเดียวก็ต้องกดใหม่
นอกจากจะวิ่ง 120 แช่ขวาแบบไม่สนโลก แถวตจว.

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 07:36:18 »
ตอนแรกๆ ผมอยากได้ฟังชั่นนี้มากเหมือนกัน
ตอนนี้ขับรถมา 6 ปี ทั้งไปทำงาน-กลับ ตจว. ยังคิดไม่ออกเลยว่าจะได้ใช้ตอนไหน?
เพราถ้าเราเปิด Cruise แล้วมีการเติมคันเร่งหรือแตะเบรค มันจะยกเลิกและต้องมาตั้งค่าใหม่ ซึ่งที่ขับมาคงใช้ได้แป๋ปเดียวก็ต้องกดใหม่
นอกจากจะวิ่ง 120 แช่ขวาแบบไม่สนโลก แถวตจว.

เติมคันเร่งได้ พอถอนคันเร่งก็กลับมาความเร็วเดิม ครับ ไม่ได้ยกเลิกครับ

ส่วนถ้าเบรค จะยกเลิกความเร็วที่ set ไว้

ผมใช้ทุกวันทางหลวง ตจว. ใช้แล้วติดใจครับ สบาย ผ่อนคลาย ไม่เครียด แถมประหยัดดีด้วยครับ

ขับคันไหนไม่มีนี่อย่างเมื่อยเท้าเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2018, 07:39:00 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 07:50:25 »

swift กดคันเร่งเบาๆค่าไม่เปลี่ยนครับ ต้องกดแบบจมๆแบบตกใจมันถึงจะยกเลิก
เคยลืม จะแซงรถบรรทุก เร่งไม่ขึ้น ตกใจกดมิดด้ามถึงจะยกเลิกให้ครับ

ออกมาแรกๆใช้ประจำ 80-90
หลังๆไม่ค่อยได้ใช้ เพราะขับรถใจร้อนขึ้นกว่าเดิมเยอะเลย พยายามลดๆอยู่
ใช้ที่ 110-120 ไม่ไหว รถเยอะเกิน

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 09:10:41 »

น่าจะซื้อรถตัดครึ่งมาครับ ในคลับมีขาย สามารถประกอบเป็นตัว sport ได้เลยแท้ 100%
แต่ใครจะเสี่ยงวิ่งไปหักครึ่งกันเล่า hahaha  ::) ก็เลยมาลงโครงบ้านเรา ซึ่งมันเหมือนกันทุกจุด

ส่วนตัวผมก็ไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ แต่ของผมมีมาอยู่แล้ว  ::)
ถ้าทำเยอะตามท่านด้านบนบอก ไม่คุ้มแน่ๆ 
ไปส่องมามีแต่เปลี่ยนเป็นพวงมาลัยตัวท๊อป แต่ใช้ cruise ไม่ได้ มีแต่ปุ่ม

สงสัยคงติดไม่ได้แน่ๆ ถ้ามาแบบมีแต่ปุ่มแล้วใช้ไม่ได้ ผมคงไม่ทำแล้วล่ะ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V