ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามรถมือสอง Cx-5 2.5g ครับ  (อ่าน 7801 ครั้ง)

ออฟไลน์ notyo555

• Newbie
  • *
สอบถามรถมือสอง Cx-5 2.5g ครับ
« เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 15:55:34 »
 สวัสดีครับพี่ ๆ ชาว HLM ทุกท่าน ผมจะรบกวนสอบถามในการเลือกซื้อรถมือสองของ mazda cx-5 2.5G ครับ ซึ่งเป็นรถที่คุณพ่อของผมสนใจและอยากจะมีไว้ครอบครองครับ โดยมีหัวข้อที่จะสอบถามดังนี้ครับ ^^

1.รถมือสองของรุ่นนี้ มีปัญหาจุกจิกอะไรที่น่ากลัวมั้ยครับ

2.ความสบายในการขับขี่/ฟิลลิ่งในการขับขี่ ช่วงล่างต่าง ๆ ในกรณีใช้ความเร็ว 140 ขึ้นไป

3.การเก็บเสียงในห้องโดยสาร

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
Re: สอบถามรถมือสอง Cx-5 2.5g ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 18:11:36 »
2.5 ไม่จุกจิกครับ แต่ในอนาคตน่ากังวลเรื่องงอะไหล่เหมือนกันนะครับ เพราะมีรุ่นเดียวที่ใช้ 2.5 ต้องดูพวกอะไหล่เครื่องยนต์จะใช้ร่วมกับ 2.0 ได้ไหม อัตราเร่งดูจากรีวิวในเว็บได้เลยครับ แรงสะใจแน่นอน เกียร์ฉลาด ช่วงล่างก็นิ่งและมั่นใจในความเร็วสูงครับ ช่วงล่างมันจะค่อนข้างแข็งแต่ไม่ได้แข็งเหมือนพวกรถซิ่งที่กระแทกปั้กๆ นะครับ จะมีติดนุ่มกระชับนิดนึงตอนขึ้นลูกระนาด จะต่างมากถ้าเทียบกับ Civic EL อันนั้นนุ่มมากนั่งหลังเพลิน  หักหลบก็ยังมั่นใจเหมือนเก๋ง แต่พวกช่วงล่างต้องดูเวลาขึ้นลูกระนาดว่ามันมีเสียงเหล็กกระแทกไหม ถ้ามีไปศูนย์เสริมยางรองสปริงครับ เบาะหน้าก็พอใช้ได้ แต่เบาะหลังที่รองก้นสั้นไปและก็พนักพิงหลังชันไป เสียงรบกวนค่อนข้างดังมาจากพื้นถนนเยอะครับ เสียงลมจะเข้าประมาณ 120+ ถ้า 140 จะได้ยินชัดเลย น่ารำคาญเหมือนกัน ผมตัว MC ยังมีเสียงก๊อกแก๊กตรงคอนโซลเวลาขาไปดันคอนโซลกลาง แล้วก็ราคาอะไหล่บางตัวค่อนข้างโหด ลองศึกษารีวิวจากเว็บและเข้าคลับ Thai Mazda CX-5 ลองไปถามสมาชิกที่ใช้จริงดูครับจะได้คำตอบหลากหลาย
ผมมาจาก Altis มาคันนี้ ไม่ได้ให้ความรู้สึกเป็นรถครอบครัวเลยครับ มันกลับขับสนุกและมั่นใจกว่า Altis มาก อารมณ์เหมือนขับเก๋งมากกว่า SUV
ศูนย์บริการเหมือนมีไว้เช็คระยะ แก้ปัญหาไม่ค่อยได้ ต้องหาศูนย์ดีๆ เพื่อที่จะแก้ปัญหา
ดีตรงการขับขี่ ด้อยตรงความสุนทรียภาพ เช่น เบาะนั่งไม่สบาย เสียงรบกวนดัง ถ้าจำไม่ผิด 2.5 ได้เครื่องเสียง Bose ด้วยนะครับ ::)

พูดถึงตัวรถจากประสบการณ์ของตัวเองนะครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นกองอวยซะก่อน 555 :P
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามรถมือสอง Cx-5 2.5g ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 18:16:06 »
Cx5 2.5 นี่ Rare Item เลยนะครับ ปกติหาคนปล่อยยากมากๆ ผมเองยังงงๆว่ามาสด้าคิดยังไงเอาตัวนี้ออก แล้วใส่ 2.2D แทน ทั้งๆที่ตัว 2.5 นี่ดีแทบจะทุกด้านเลย ทั้งไม่จุกจิก ทั้งแรงมากๆ เสียดายน่าจะเอากลับมาทำตลาดใหม่

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 18:22:32 »
ใช้ 2.5 มาครบ 4 ปีแล้วครับ เกือบๆจะ 6 หมื่นกม.

1. ไม่มีปัญหาอะไรน่ากลัวเลยครับ ของผมมีกินน้ำมันเครื่องเล็กน้อย สเป็กศูนย์น้ำมันเบอร์ 20 ต้องกรอก 0.5 ลิตร/5000 กม.
ที่ 5 หมื่นโล เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเป็นเบอร์ 30 หลังเปลี่ยนวิ่งมา 9 พันโล ไม่พร่องเลยสักนิด
ขับโหด คิกดาวน์บ่อย เหยียบมิดบ่อย เครื่องยังแรงดี เกียร์ยังไม่กระตุก จับ 0-100 ยัง 8.5 วิเท่าเดิม

2. ช่วงล่างแข็งครับ ถนนไม่ดีจะดิ้นๆๆ พอรำคาญ แต่ขับแล้วมั่นใจทั้งทางตรงทางโค้ง
พวงมาลัยแม่นยำและไว ถามว่าขับสบายมั้ยก็ไม่สบายเท่า d segment แต่ขับสนุกนี่แน่นอน

3. การเก็บเสียงไม่ดีครับ ยางดัง เสียงก็ลมดังแต่น้อยกว่ายาง เปิดเพลงกลบเอาครับ
เกิน 140 ไม่ต้องพูดถึงอื้ออึงทั้งคัน มาสด้าคงรู้เลยอุตส่าห์ใส่เครื่องเสียง Bose มาให้ เปิด volume 30+ ไปเลย

โดยรวมประทับใจครับ เดาว่ามอง 2.5 คงไม่ได้ซื้อมาขับเรื่อยๆ อยู่แล้ว ถ้าหา SUV ขับสนุกตอบโจทย์แน่นอน
น้ำมันก็ไม่กินมาก ตอนอยู่กรุงเทพเฉลี่ย 10 โล/ลิตร ตอนนี้ออกมาทำงานตจว.อัตราสิ้นเปลืองก็ตามลายเซ็นเลยครับ เติม E20 ตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2018, 20:19:56 โดย ppremm »
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 20:38:51 »
Cx5 2.5 นี่ Rare Item เลยนะครับ ปกติหาคนปล่อยยากมากๆ ผมเองยังงงๆว่ามาสด้าคิดยังไงเอาตัวนี้ออก แล้วใส่ 2.2D แทน ทั้งๆที่ตัว 2.5 นี่ดีแทบจะทุกด้านเลย ทั้งไม่จุกจิก ทั้งแรงมากๆ เสียดายน่าจะเอากลับมาทำตลาดใหม่

ิเห็นด้วยเลยครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 21:45:15 »
ปัจจุบันใช้คันไหนครับ เพราะว่าข้อ 2 กับ 3 เชื่อว่ายังไงก็ต้องเทียบกับคันเดิมแน่ๆอยู่แล้วว่าจะเปลี่ยนไปเยอะแค่ไหนกับความเคยชิน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 08:17:52 »
ปัจจุบันใช้คันไหนครับ เพราะว่าข้อ 2 กับ 3 เชื่อว่ายังไงก็ต้องเทียบกับคันเดิมแน่ๆอยู่แล้วว่าจะเปลี่ยนไปเยอะแค่ไหนกับความเคยชิน

ปัจจุบันคุณพ่อใช้กระบะ mitsubishi strada คันเก่าครับ ประมาณ 10 ปีได้แล้วครับ  , ส่วนตัวผมใช้ Civic fb ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 15:14:26 »
ความสบายก็ระดับนึง แต่รถออกแข็งหน่อยขับมั่นใจดี การเก็บเสียงค่อนข้างแย่
2.5นี่ซื้อมากครับ ถ้าขับเร็วไม่ซีน้ำมัน เล่นได้เลย

ออฟไลน์ earthchanut

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 18:06:08 »
ปัญหาที่เจอ ใช้มา3ปีกว่าแล้วครับ 6โลหมื่น

มีแค่กระจกมองข้าง เฟืองเสียครับ เป็นแทบทุกคันนะครับ ใน cx-5

ขับมันมากครับ ของผมที่ทำไป มี

1. remap
2.สตรัท rsr best-i
3.ล้อforce Rays 18*8

จากการรีแมฟมา แถบไม่ต้องเชนเกียร์เลยครับ ผมไม่เคยเชนเกียร์เลย เวลาคลิกดาวน์ ใช้คันเร่งประมาน 30-40% รู้สึกรถให้กำลังที่เพียงพอ เซงได้สบายเลยครับ
จากการเปลี่ยนใส่สตรัท ทำให้รถรู้สึกเกาะในถนนกว่าเดิมเยอะขึน เหมือนดูดถนนเลยครับ แข็งขึ้นมานิด แต่แถบไม่รู้สึกหรอกครับ แต่ขับมั่นใจกว่าเดิมเยอะ
แล้วพอใส่ล้อ force ทำให้รถวิ่งดีขึ้น ผมเคยจับความเร็ว 0-100 7.2-7.5วิประมานนี้ คิดง่ายๆ บางที่กดออกตัวเต็มที่ ล้อฟรีตลอดเลยครับ

4.ปัญหาคือเสียงลมเข้ารถ อันนี้ก็คือเปิดเพลง กลบ ก็ธรรมดาไปเลยครับ

5.คุ้มกับราคาที่ซื้อมาแน่นอน ในราคารถ suv ในระดับนี้

6.ท็อปสปีดเคยทำครั้งเดียว ได้ 230 เพราะ Remap ครับ แต่ไม่แนะนำนะครับ แต่จริงความเร็วใช้140-160 ความแรงที่เหลือเอาไว้แค่แซงครับ ปลอดภัยดีที่สุดครับ

7.อยากได้รถสวยๆ มือสอง ทักมา pm ครับ เดียวช่วยหาให้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 13:14:23 »
ปัญหาที่เจอ ใช้มา3ปีกว่าแล้วครับ 6โลหมื่น

มีแค่กระจกมองข้าง เฟืองเสียครับ เป็นแทบทุกคันนะครับ ใน cx-5

1. remap

จากการรีแมฟมา แถบไม่ต้องเชนเกียร์เลยครับ ผมไม่เคยเชนเกียร์เลย เวลาคลิกดาวน์ ใช้คันเร่งประมาน 30-40% รู้สึกรถให้กำลังที่เพียงพอ เซงได้สบายเลยครับ
จากการเปลี่ยนใส่สตรัท ทำให้รถรู้สึกเกาะในถนนกว่าเดิมเยอะขึน เหมือนดูดถนนเลยครับ แข็งขึ้นมานิด แต่แถบไม่รู้สึกหรอกครับ แต่ขับมั่นใจกว่าเดิมเยอะ
แล้วพอใส่ล้อ force ทำให้รถวิ่งดีขึ้น ผมเคยจับความเร็ว 0-100 7.2-7.5วิประมานนี้ คิดง่ายๆ บางที่กดออกตัวเต็มที่ ล้อฟรีตลอดเลยครับ

4.ปัญหาคือเสียงลมเข้ารถ อันนี้ก็คือเปิดเพลง กลบ ก็ธรรมดาไปเลยครับ

5.คุ้มกับราคาที่ซื้อมาแน่นอน ในราคารถ suv ในระดับนี้

6.ท็อปสปีดเคยทำครั้งเดียว ได้ 230 เพราะ Remap ครับ แต่ไม่แนะนำนะครับ แต่จริงความเร็วใช้140-160 ความแรงที่เหลือเอาไว้แค่แซงครับ ปลอดภัยดีที่สุดครับ

7.อยากได้รถสวยๆ มือสอง ทักมา pm ครับ เดียวช่วยหาให้ครับ

ขอบคุณพี่มากนะครับ รบกวนสอบถามอีกข้อนึงครับ ถ้าเทียบกับตัว 2.0G ในเรื่องของสมรรถนะ มีอะไรที่แตกต่างกันมั่งอ่ะครับ

ออฟไลน์ earthchanut

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 16:10:16 »

1. remap

ขอบคุณพี่มากนะครับ รบกวนสอบถามอีกข้อนึงครับ ถ้าเทียบกับตัว 2.0G ในเรื่องของสมรรถนะ มีอะไรที่แตกต่างกันมั่งอ่ะครับ

อัตราเร่งครับ ถ้าไม่ได้เป็นคนรถเร็วนะครับ 2.0ก็เพียงพอแล้วครับ แต่ถ้าราคามือสองๆมันพอๆกัน 2.5 ไปเลยครับ

อัตรากินน้ำมันไม่ต่างกันมากนะครับ ประมาน1โลลิตรครับ ถ้าขับไกล้ๆ แทบไม่ต่างกันเลยครับ