ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมเลือกจานเบรคหน่อยคร๊าบ...  (อ่าน 8353 ครั้ง)

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
ช่วยผมเลือกจานเบรคหน่อยคร๊าบ...
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 21:59:04 »
ระหว่างจานเบรค Nexzter pro เซาะร่อง ขนาดเดิม เป็นจานนำเข้า จากญี่ปุ่น
กับ จาน RUNSTOP ขยายไซท์ ของบ้านเรา เพื่อนๆพี่ๆแนะนำตัวไหนดีครับ

Nexzter Pro 4500 บาท
RUNSTOP 5500 บาท เป็นขนาด 285 มม ครับ
ราคาที่ผมหาได้ประมาณนี้ครับ

ใส่ ซิตี้ปี 12 ล้อขอบ 15 ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ช่วยผมเลือกจานเบรคหน่อยคร๊าบ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 22:13:50 »

runstop น่าจะเคลมง่ายกว่า  ถ้ามีปัญหา

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: ช่วยผมเลือกจานเบรคหน่อยคร๊าบ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 23:03:27 »
ที่ผมเห็นรถเจ้าของ RUNSTOP เกือบทุกคันใส่จานเบรคยี่ห้อเขาเองหมดเลยนะ ก็น่าเชื่อถือได้ระดับนึงล่ะ (บ้านเขาอยู่แถวบ้านผมพอดี แหะๆ)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 00:13:56 »
ลองเช็คราคา dixel ดูครับ ถ้ามากกว่าไม่แยอะ จะดีกว่า 2 ตัวที่ว่ามา

แต่ถ้าต้องเลือก 2 ตัวนี้ Nexzter ผมไม่เคยเห็นผลงานจานเบรค เห็นแต่ผ้า เลยแนะนำว่าขึ้นอยู่กับผ้าเบรคที่ใช้ดีกว่า ถ้าใช้Nexzter อยู่แล้วก็เลือก Nexzter ครับ แต่ถ้าใช้ตัวอื่นก็ runstop น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 05:47:33 »
จานขยายไซส์เท่าที่ฟังมาส่วนมากเขาว่าไม่ดีเท่าไรกันนะครับ ดูที่เป็นขนาดเดิมถอดใส่ได้เลยจะดีกว่า ง่ายเปอร์เซ็นต์ผิดพลาดน้อยกว่าครับ

Brembo ตัวเกรดทดแทนก็น่าสนใจนะครับเห็นมีทั้งรุ่น MAX เซาะร่อง X tra เจาะรูพรุน ที่เป็นตัวเกรดดีกว่าจานเรียบ แต่ราคาแพงกว่า ของเช็ครุ่นดูครับว่ารุ่นนี้มีตัวไหนบ้าง
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 07:25:44 »
แนะนำให้เพิ่มงบ เล่น Dixel ตรงรุ่นไม่ต้องขยายsize ครับ เจ็บแต่จบ จัดผ้าDixelด้วย
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 09:18:33 »
Dixcel ราคาน่าจะคูณสอง แต่ประสิทธิภาพ ก็ตามราคานะ

เคยใช้ EBC USR แล้วก็ Dixcel Type SD

EBC ใส่แล้วไม่รู้สึกอะไร (ผ้า Yellow) นอกจากเสียงฟืดๆๆๆ

Dixcel Type SD ใส่แล้ว ชัดๆคือ แรงจิกดีกว่า จับทันที ที่วางเท้าลงไป ยิ่งใส่หน้าหลังนี่ เบรคดีขึ้น จับไวขึ้น ตามคำคุยของเค้าเลยล่ะ

ส่วน Runstop เป็นจานขยาย มันจะได้เปรียบเรื่องโมเมนต์ ทำให้จับไวขึ้น ออกแรงน้อยลงอยู่แล้ว

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 09:44:39 »
ลองเช็คราคา dixel ดูครับ ถ้ามากกว่าไม่แยอะ จะดีกว่า 2 ตัวที่ว่ามา

แต่ถ้าต้องเลือก 2 ตัวนี้ Nexzter ผมไม่เคยเห็นผลงานจานเบรค เห็นแต่ผ้า เลยแนะนำว่าขึ้นอยู่กับผ้าเบรคที่ใช้ดีกว่า ถ้าใช้Nexzter อยู่แล้วก็เลือก Nexzter ครับ แต่ถ้าใช้ตัวอื่นก็ runstop น่าจะดีกว่า

ผ้าเบรค ผมใช้ NA-P กล่องชมพูอยู่ครับ  ตอนนี้จานหน้ามันใกล้จะหมดแล้วครับผม ได้เวลาต้องเปลี่ยนจานพอดี
จะเปลี่ยนทั้งทีเลย คิดว่าจะอัพเกรท ไปเลยครับผม

เลยมาหาข้อมูลเพิ่มเติมครับ ว่า จะไปทางไหนตัวไหนดีครับ

Dixcel จานไซท์เดิม เซาะร่อง คู่ 8500  แอบสะอึกเล็กๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 10:49:09 โดย BNR 34 GTR »

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 11:06:02 »
ลองหา trw เซาะร่องก็ได้ครับ ผมว่าดีกว่าจานเดิมๆติดรถ แทบไม่คดเลย ขณะที่จานเดิมๆติดรถ accord g8 ผมนี่คดไป 2 ชุดแล้ว เจียจานละ 2 รอบเลยยอมเปลี่ยน ตอนนี้ไม่ได้เจียอีกเลย

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 12:47:22 »
Brembo MAX ครับ
ใช้คู่กับผ้า Brembo semi-met หลังแดง
เขาทำมาคู่กัน ตรงรุ่นเป๊ะทั้งผ้าและจาน

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 13:27:05 »
ผมใช้จานขยาย runstop ก็เบรคจับไวขึ้นจริงครับ ไม่มีปัญหาเรื่องจานร้าวหรือคดแบบที่เคยหาข้อมมูลมา ผ้าเบรค EBC เหลืองครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 05:48:53 »
ผมใช้ TRW เซาะร่องอยู่ครับ ดีกว่าเบรคเดิมจากโรงงานเยอะ เวลากดรู้สึกนิ่มลง
เบรคกดหนักๆไว้ใจได้ ถนนบ้านเรามันไม่ดี บางทีขับไปเจอหลุมกลางทาง เบรคใส่หลุม ถึงกับคดก็มี
ผมไว้ใจTRW มากกว่า หลังจากใช้ ชอบเลย #หายไปนานล็อคอินไม่ได้ ให้ส่งรหัสผ่านใหม่ไปที่เมล์ก็เงียบ สุ่มหลายเดือนจนระบบใจอ่อน เข้าได้ละ
ปล. เพิ่มเติม nexzter pro มันเหมาะกับรถแต่ง รถคันใหญ่ รถแวน มากกว่าครับ ตัว TRW ก็เอาอยู่ครับ ถูกกว่าด้วย เฉพาะจานก็ 2,650฿ ส่วนผมใช้ ทั้งจานทั้งผ้า ก็อีกราคานึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 05:57:48 โดย sith(สิทธิ์) »

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 09:12:09 »
ผมใช้ TRW เซาะร่องอยู่ครับ ดีกว่าเบรคเดิมจากโรงงานเยอะ เวลากดรู้สึกนิ่มลง
เบรคกดหนักๆไว้ใจได้ ถนนบ้านเรามันไม่ดี บางทีขับไปเจอหลุมกลางทาง เบรคใส่หลุม ถึงกับคดก็มี
ผมไว้ใจTRW มากกว่า หลังจากใช้ ชอบเลย #หายไปนานล็อคอินไม่ได้ ให้ส่งรหัสผ่านใหม่ไปที่เมล์ก็เงียบ สุ่มหลายเดือนจนระบบใจอ่อน เข้าได้ละ
ปล. เพิ่มเติม nexzter pro มันเหมาะกับรถแต่ง รถคันใหญ่ รถแวน มากกว่าครับ ตัว TRW ก็เอาอยู่ครับ ถูกกว่าด้วย เฉพาะจานก็ 2,650฿ ส่วนผมใช้ ทั้งจานทั้งผ้า ก็อีกราคานึง

จานเซาะร่อง TRW ได้มาราคา 2650 เหรอครับ ไม่ทราบว่าพอจะหลังไมล์ แจ้งพิกัดได้ไหมครับ ผมเช็คมา อยู่ที่ 3600 ครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 22:45:40 »

ของพี่ใช้ผ้าของ trw อยู่เหรอครับ เป็นไงบ้าง ผมรอหมด prospec จะไปลองบ้างละครับ ตอนนี้ 2 หมื่นโลจะหมดแล้ว prospec

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 11:25:55 »

ของพี่ใช้ผ้าของ trw อยู่เหรอครับ เป็นไงบ้าง ผมรอหมด prospec จะไปลองบ้างละครับ ตอนนี้ 2 หมื่นโลจะหมดแล้ว prospec
ผมว่ามันดีกว่าจานของติดรถนะครับ วิ่งร้อนๆ ตกหลุมตอนเบรค ก็ยังมั่นใจกว่าของเดิม
เสียงเบรคไม่ดังด้วย ผมใช้จานและผ้ายี่ห้อเดียวกัน แต่ฝุ่นเยอะไปนิด การจับเบรคมันนิ่มๆหน่อย ไม่ใช่นิ่มแบบกดเยอะกดลึกนะครับ มันจับแบบนิ่มๆแต่อยู่ ไม่จึกๆ ไม่หน้าทิ่มจึกๆ ผมไม่เคยใช้ของยี่ห้ออื่นเลย ไม่กล้าเทียบกับรุ่นอื่น ขอเทียบกับตัวติดรถละกัน
อ่านผิด นึกว่าถามจานเบรค แฮะๆ ขออภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 11:29:58 โดย sith(สิทธิ์) »