ผู้เขียน หัวข้อ: MG ZS เอามาเทียบกับ TOYOTA CHR ได้ไหม  (อ่าน 12835 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
MG ZS เอามาเทียบกับ TOYOTA CHR ได้ไหม
« เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 08:41:00 »
ถ้าไม่คิดเรื่องเครื่องยนต์              MG ZS   เอามาเทียบกับ TOYOTA  CHR  ได้ไหม   ถ้าคิดในแง่เรื่องขนาด  เพราะว่าถ้าสนใจในรถ SUV  แบบนี้ ราคา MG  ถูกกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ pjs6306

Re: MG ZS เอามาเทียบกับ TOYOTA CHR ได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 08:56:17 »
สวนตัวผมว่า zs สวยงามกว่าเยอะ ยกเว้นเรื่องสมรรถนะ

ออฟไลน์ mongolias

Re: MG ZS เอามาเทียบกับ TOYOTA CHR ได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 08:59:43 »
ผมว่ามันก็อยู่กลุ่มเดียวนะ B-SUV เหมือนกันครับ
แต่ดูจากราคาแล้วลูกค้าน่าจะคนละกลุ่มกัน CHR คงไปแย่งกลุ่มลูกค้า C-SEG
ส่วน ZS นี่คงแย่งกับพวก B-SEG มากกว่าครับ

วันนี้ขับตาม ZS สีน้ำเงิน สวยดีครับ ต้องหาเวลาไปดูตัวจริงซะหน่อย

ออฟไลน์ ptgiant

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 09:15:27 »
เปนผมเลือกZS มากกว่า CHR
1.ราคาต่างกันมาก (มองในภาพรวม)
2.รูปทรงคนละแนว แต่การตกแต่งภายในกับการนั่งแถวหลังZSทำได้ดีกว่า ( CHR ผมว่าให้ความรู้สึกเหมือนนั่ง JUKE หัวแทบชน)

3.ศูนย์บริการ TOYO อาจจะดีกว่า MG เพราะมีมากกว่าและมีการปรับปรุงตลอดแต่ล่าสุดเพื่อนที่ใช้ MG ก้อบอกว่าศูนย์ดูแลดีและไวศูนย์เริ่มมากขึ้น อาจเปนเพราะในตลาดยังน้อบประกอบกับในตลาดมีเพียงไม่กี่รุ่น
4.ถ้าเรื่องเครื่องยนต์เอาแบบง่ายๆซีซี มันต่างกัน CHR มากกว่าออกตัวได้ไวกว่าแต่ระบบช่วงล่างทางZSทำได้ดีกว่าถ้าจำไม่ผิดระบบความปลอดภัยมากกว่า CHR
 คหสต. ผมไม่ยึดติดแบรนด์แต่เน้นการใช้งานของประเภทรถมากกว่าและมองว่าแบรนดนี้อนาคตน่าจะแข็งแรงพอ(ก้อซีพีเปนเจ้าของนี่นา)ถึงแม้จะเปนของพี่จีนซึ่งโบกมือลาไปหลายแบรนด์แล้ว อนาคตเราอาจสั่งอะไหล่ทาง 7-11ได้ไม่ต้องกลัวเรื่องอะไหล่ด้วย

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 09:40:20 »
ไม่ได้.....เพราะว่า CH-R แพงกว่า 3 แสน

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 09:43:12 »
ถ้าไม่นับเครื่องยนต์   ได้แน่นอนครับ   ผมว่าZSสวยกว่าอีกด้วย  ใช้งานประโยชน์ใช้สอยก็ดีกว่าเยอะ  ผมรอตัว  EVอยู่ครับ

ออฟไลน์ plu

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 09:51:35 »
ได้เลยครับ ถ้าไม่คิดกำลังของเครื่องยนต์
ส่วนตัวผมว่า ZS เหนือกว่า CHR ยกเว้นเครื่องยนต์และแบร์น เท่านั้นที่
ถ้า ขับรับลูกไปโรงเรียนหรือเป็นรถคันที่ 2 หรือ คนขับรถไม่เร็ว หรือครอบครัวใหญ่ไปครั้งละ3-4 คนบ่อย ๆ
ไม่คิดมากเรื่องแบร์น ZS คุ้มสุด

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 09:56:29 »
ได้และไม่ได้
มองเป็นเรื่องๆไป
แล้วลองถามใจคุณดู

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 09:57:43 »
ผมเทียบแล้วครับ ขนาดตัวถังมันเท่าๆกันเลยเอามาเทียบกัน
ผมว่า ZS คุ้มมากๆในราคานี้ โดยเฉพาะการใช้งานทั่วๆไปที่ไม่เน้นอัตราเร่ง เพราะมันจะอืดหน่อยถ้าต้องการเร่งแซง
ถ้านั่งเต็มคัน ออกต่างจังหวัดต้องขับเรื่อยๆครับ ทำความเร็วได้แต่ต้องค่อยๆเร่งขึ้นไป
ส่วนเรื่องคุณภาพ ความทนทาน ต้องรอดูยาวๆอีกนิดครับ แต่เห็นยอดขายแล้วพออุ่นใจได้ระดับหนึ่งว่ามีเพื่อนเยอะพอควร  :)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 10:00:06 »
ถามแค่เรื่องขนาด ก็ได้นี่ครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 10:13:29 »
ส่วนตัวมองว่า seg เดียวกัน แต่ วางราคาต่างกัน

ออฟไลน์ bbbasty

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 10:37:38 »
ถ้าเรื่องขนาดตัวรถ มันก็คือ segment เดียวกันล่ะครับ เรื่องความสวยก็นานาจิตตัง

แต่เรื่องสมรรถนะ ช่วงล่าง ความปลอดภัย อนาคตและความมั่นใจในระยะยาว ผมไม่คิดว่า ZS จะเหนือกว่า C-HR นะ โอเคช่วงล่างอาจจะสูสี แต่เห็นบอกเรื่องความปลอดภัยผมว่าไม่ใช่แล้วล่ะ...

C-HR

ZS

สำหรับผมนะสิ่งเดียวที่ ZS เหนือกว่าคือราคาถูกกว่า บางคนอาจจะบอกว่า เอาส่วนต่างไปเติมน้ำมัน แต่ถามว่าไอส่วนต่างที่ว่า มันสามารถไปเพิ่มสมรรถนะตัวรถโดยไม่หมดประกันได้หรือเปล่าล่ะ ส่วนตัวผมใช้รถทางภาคเหนือ ตัวรถขนาดนี้กับเครื่องยนต์แค่นี้มีปัญหาแน่นอน เพราะมันอืดกว่า eco-car ทุกรุ่นด้วยซ้ำ แต่โอเคสำหรับคนที่อยู่ในเมืองออกต่างจังหวัดวันหยุดบ้าง ขับรถเรื่อยๆไม่สนเรื่องอัตราเร่งมันก็คุ้มอยู่แหละ

ปล. ผมเป็นห่วงเรื่องการ stock อะไหล่ของ MG เหลือเกิน เพราะตั้งแต่ MG3 MG5 MG6 MG-GS MG-ZS แต่ละรุ่นพี่ท่านเล่นใช้เครื่องยนต์และเกียร์เยอะซะเหลือเกิน โดยเฉพาะเกียร์มีครบทั้ง AMT, Converter-AT 4 speed, Converter-AT 6 speed, DCT-6speed, DCT-7speed ถ้าช่างไม่เก่งจริงนี่เหนื่อยแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2018, 10:42:50 โดย bbbasty »
04' MB W203 C180 Kom
05' Land Rover Freelander 2.0 TD4
08' MB Vito 2.2 L4
09' MB W204 C200 Kom
10' Toyota Camry HV ACV40 2.4
12' MB W212 E250 CGI
13' Toyota Prius 1.8 Top Grade
16' Proton Preve Premium 1.6 CFE
17' Mazda 2 1.5 XD Sports High Plus L
17' MB C350e AMG Dynamic

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 11:03:42 »
ที่ผมเห็นแบบนี้คือตัวรถขนาดพอพอกัน     ราคาที่ MG  เปิดมาตัวเริ่มต้นเทียบกับ CHR  ส่วนต่างช่องว่างราคามากเพียงพอที่จะทำให้หันมามอง MG  ได้สบาย   ถึงแม้ศูนย์บริการจะไม่มาก เท่า TOYOTA 
      เก็บเงินส่วนต่างหลายแสนบาทไปทำอย่างอื่นดีกว่า         ถ้าคนไม่ไ่ด้เน้นใช้งานอัตราเร่งมากมายนัก   ผมว่ามันน่าสนใจ       
      ผมเองยังมองเลยเมื่อคืนเห็นขึ้นเทรลเลอร์มาลงที่ศูนย์บางนา         ถ้ารอ SUZUKI Jimny ไม่ไหวแล้วเผื่อต้องรีบใช้รถผมอาจหันมาเอาตัวนี้ด้วยงบเท่านี้ผมเลยคิดว่าคุ้ม   คงไม่เลือก CHR  แน่นอนเพราะดูแล้วส่วนต่างมันมแพงมากดูเกินความจำเป็นไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2018, 11:31:25 โดย Auto »

ออฟไลน์ BoringZee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 11:16:38 »
ถ้า เอา TOP ของทั้ง 2 ค่ายเลยนะครับ ผมเลือก ZS (ด้วยเหตุผลส่วนตัวที่ไม่ชอบ Toyota) แต่ถ้าตัดเหตุผลส่วนี้ออกไป ผมก็ยังเลือก ZS ด้วยเหตุผลดังนี้

• ราคา ZS Top กับ C-HR TOP มันต่างกันพอสมควร
  • ความปลอดภัย ผมคิดว่า ZS เพียงพอกับความต้องการ
  • ภายใน ยังไม่เคยนั่ง C-HR นะครับ แต่ไปลอง ZS-GS มา ผมว่าข้างในมันโปร่งดี มันดูสบายผมชอบ แต่ถ้าของ C-HR ก็ถ้าดูจากภาพแล้วคลิปที่พี่จิมมี่กับพี่แพนไป jp เช่ามารีวิว ผมไม่ชอบเท่าไหร่
  • Entertainment อันนี้ผมก็ไม่รู้ว่าของ C-HR จะมาแบบไหน แต่ผมไม่ค่อยได้สนใจตรงนี้เท่าไหร่ เพราะว่าขอให้เปิดเพลงฟังแก้เบื่อได้พอล่ะ

ปล. แต่ถ้าถามว่าจะออก ZS ตอนนี้เลยไหมยังไม่ออกครับ ขอรอ ผ่านไปซัก ปี หรือ MC ซักรอบ เพราะว่าเข็ดกับการซื้อรถที่พึงเปิดตัวแล้วมีปัญหาที่ต้องมานั่งแก้เยอะแยะไปหมดครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 12:50:39 »
จริงที่ว่า ขนาด และ Segment เดียวกัน
ระบบความปลอดภัยที่ไม่สามารถหาใส่เพิ่มได้เอง
บวกกับความเชื่อมั่นหลายๆส่วน และความชอบส่วนบุคคล
แต่ด้วยราคาส่วนต่าง ร่วม 300,000 บาท
ขอไป ZS อีกเสียง

ออฟไลน์ P็๊้ีhu

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 14:15:17 »

ที่บ้านมี โตต้า อยู่หลายคัน ตั้งแต่เห็น  CHR  มานี่  โคตรไม่ชอบเลย

ทั้งภายใน-นอก  จุดอับสายตาเยอะมาก  ส่วนต่าง 3 แสนไป ZS  คุ้มค่ากว่า

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 15:48:03 »
ที่จีน จัดอยู่ในกลุ่มเดียวกันครับ เช่นเดียวกับ cx-3

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 16:24:23 »
Gs ถูกกว่า chr หลายแสนจริงจนดูเหมือนคุ้ม

แต่ขอเสนอว่าหากเน้นเรื่องคุ้มจริงๆไปเล่น yaris เลยดีกว่าไหมครับ
ถูกกว่า gs แถมออปชั่นก็ครบๆตั้งแต่ตัวล่าง gs จะครบเฉพาะตัวทอปนะครับ

ออฟไลน์ ks75

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 17:47:27 »
ด้วยราคาทำให้ ZS ดูคุ้มค่ากว่า เหมาะกับคนที่ไม่เน้นเรื่องความเร็วนัก
ความสวย ผมว่ามันสวยแบบพอดีๆ ไม่ล้ำมากแบบCHR ล้ำจนดูไม่เหมาะกับการใช้งานจริงเท่าไหร่
ยิ่งเจอส่วนต่างราคามากขนาดนี้ ถ้าไม่ได้เงินเหลือเฟือใครๆก็ต้องมองว่า ZS คุ้มกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 17:59:15 »
ผมคิดว่ารถมันคนละชั้นกันอ่ะ เทียบกันไม่ได้

น่าสนใจแค่ราคาถูกกว่า อย่างอื่นมองผ่านครับ สำหรับผมก็รถจีนๆที่พึ่งพัฒนา เกียร์เก่า เครื่องเล็ก พยายามทำคันให้ใหญ่ ลอกหน้าตาคนอื่นมานิดหน่อย คุณภาพและบริการหลังการขาย จะมาสู้ Toyota คงยาก

สรุป มีแต่ราคาที่น่าสนใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2018, 18:02:15 โดย Abzolute »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 18:44:29 »
Gs ถูกกว่า chr หลายแสนจริงจนดูเหมือนคุ้ม

แต่ขอเสนอว่าหากเน้นเรื่องคุ้มจริงๆไปเล่น yaris เลยดีกว่าไหมครับ
ถูกกว่า gs แถมออปชั่นก็ครบๆตั้งแต่ตัวล่าง gs จะครบเฉพาะตัวทอปนะครับ

ถ้าใครซักคนต้องการ BSUV ไว้ขนของ นั่ง 5 คน ลุยน้ำท่วมได้บ้่าง

ซื้อยาริสมาก็จะไม่คุ้มเลยครับ

ออฟไลน์ Nutty eiei

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 21:13:25 »
ถ้าดูที่มูลค่าเงินที่เสียไป ZS คุ้มกว่าแน่นอนครับ แต่ถ้าดูกันที่โครงสร้างตัวถัง ความปลอดภัย ความไว้วางใจยังไงโตโยต้าก็กินขาดครับ

ออฟไลน์ HappyCar

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 22:46:28 »
ถ้าเทียบก็เทียบได้แหล่ะ แต่ก็ต้องดูออฟชั่นและสิ่งอื่นๆที่ให้มาด้วยเช่นกัน

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 13, 2018, 08:26:19 »
เทียบขนาดได้ แต่ผมให้น้ำหนัก เรื่องความปลอดภัยมากกว่าครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ ttcz25

• purple M240i
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 13, 2018, 14:45:42 »
ดูผลทดสอบEuroncap  อยากให้กดเข้าไปดูรายละเอียดนิดนึง ไม่ใช่ดูแค่ดาว

Frontal offset ของ Mg ZS ทำได้โอเคนะครับ  แต่ก็ไม่ดีเท่าCHR

แต่Mg ZSไม่มีคะแนนส่วนAEB city   ส่วนCHRได้คะแนนส่วนAEBตั้ง3คะแนน

ออฟไลน์ Pla_two🐟

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 13, 2018, 15:05:11 »
จริงๆ แล้ว ตามขนาดตัวรถทั้ง 2 คันอยู่ใน B-segment SUV ทั้งคู่ แต่ด้วยราคาและเครื่องยนต์ก็แบ่งมันได้อีกเป็น

1. กลุ่มขับในเมือง 1.5-1.6L ราคาประหยัด
Ecosport, Brv, Juke, Zs, SX-4 (ในอดีต)

2. กลุ่มขับทางไกล บ้าพลัง(มั้ง) 1.8-2.0L + ดีเซลเทอร์โบ ราคาเกือบล้าน
Cx-3, Chr, Xv ,Hrv ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 21:29:28 »
รถ segment เดียวกัน แต่ราคาแต่างกันมากมาย

คุ้มมั๊ย??? ถามใจเธอดู  ::) ::) ::) ::)