ผู้เขียน หัวข้อ: @@ทำไมญี่ปุ่นถึงทำรถK car แต่ในตลาดญี่ปุ่นผมว่าในต่างประเทศก็น่าจะขายได้ดีนะครับมันเล็กๆน่าใช้ออก  (อ่าน 10048 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
ลูกสาวเจ้านายใช้ Honda n box ซื้อจากเกรย์
ส่วนเจ้านายใช้ Honda Brio

Toyota Alphard กับ Benz แกจอดให้เป็นที่อยู่ของหนูนอนเล่นซะงั้น -.-"

ถ้าประกอบในนี้  แล้วราคาต่ำลงมาหน่อย ยังไงก็ขายได้ครับ

แต่ขนาด Honda Freed ทาง Honda ยังบ่นว่ายอดน้อย ไม่คุ้มที่จะทำตลาด!!!

แบบนี้คงต้องไปพึ่งเจ้าอื่น แต่... แล้วเจ้าไหนดีล่ะ???

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
เอาจริงๆนะ  ตอนไป  nikko  ขึ้นเขา ฮาโกเน่  ซึ่งผมว่าอ่างขางกระจอกไปเลย

k car เต็มเลยครับขับขึ้นกันฉลุยสบายๆ

สมัยนี้ แรงถึงจะโดนจำกัดแรงม้า แต่ไม่ได้หมายความว่าทางชั่น ภูเขาจะไปไม่ได้

ประเทษนี้ ภูเขาโครตจะแยะ  ไม่ต้องสงสารหรอกว่ารอบจะสูงหรืออะไร มันออกแบบมาให้รับได้อยู่แล้ว cc ยิ่งน้อย รอบยิ่งไปได้สูง

:) :) :) ขอความรู้หน่อยครับ.  รถเขา ปรับอัตราทดให้เหมาะกับขึ้นทางชันได้ง่ายขึ้นหรือเปล่าครับ และระบบengine เบรคกับระบบเบรคเขาเป็นปกติหรือเปล่าครับ  มีจอดเบรคไหม้อยู่ข้างทางเยอะเหมือนบ้านเราไหมครับ.  555

ออฟไลน์ Pla_two🐟

• Jr. Member
  • **
คิดว่าสภาพถนนและการขับขี่ที่ต้องการอัตราเร่งแซงแบบฉับพลัน และมีเหตุการณ์ที่คาดไม่ถึงเกิดขึ้นบ่อยๆ ในถนนในบ้านเราหรือแถบเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ส่วนใหญ่ ไม่เหมาะกับรถเครื่องเล็กๆ อย่าง 660cc ครับ

ส่วนแถบอเมริกานิยมรถที่มี cc สูง รถรักโลกจะขายไม่ค่อยออกที่นั่น

ที่ที่น่าจะเหมาะกับรถประเภทนี้นอกจากญี่ปุ่นเห็นจะเป็นสิงคโปรครับ

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
ผมว่ามาจากอัตราภาษี ที่ของเราเอื้อแค่ระดับ eco car เกิดทำขึ้นมาจริงอาจขายได้ แต่ตลาดก็ไปทับซ้อนกับ ecocar อีก
และพฤติกรรมการใช้รถไทยกับญี่ปุ่นก็ต่างกัน
คนญี่ปุ่นมีรถก็ใช้สำรับขับไปทำงานใกล้ๆ ซื้อของเข้าบ้าน จะไปไหนจริงจัง ก็พึ่งรถไฟ จะไปไหนทิ้งรถไว้คนจอดรถก็แพง
แต่คนไทยกลับบ้านต่างจังหวัด ขนเพื่อน ขนของ ย้ายบ้าน เที่ยวทะเล ขึ้นดอย สาระพัด แถมรถจอดข้างทางได้ง่ายด้วย

ออฟไลน์ lay

ออฟไลน์ Fly to dream

อยากได้นะ ไว้ขับไปที่ทำงานไม่ถึง 3 กม ไปกลับ  หรือขับไปห้างใกล้ๆสบายๆเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bravo

ผมสงสัยนานแล้ว ญี่ปุ่นภูเขาชันๆ เยอะมากกก  ทำไมเขาใช้ K-car ได้ 

พอรถ cc น้อยมาไทย พวกบอกขึ้นดอยอ่างขางไม่ไหว  พูดเหมือนต้องขึ้นทุกวัน

ตั้งแต่อีซูซุ เปิดตัวรุ่น 1.9

ในเฟส ทั้ง D MAX และ MU X ถามเรื่องขึ้นดอย เกิน 100 กระทู้ไปไกลแล้วครับ

แรกๆ ผมก็เข้าไปตอบ พร้อมทั้งยกตัวอย่างปิคอัพยุคเก่า โลวเทค เครื่องเล็ก แรงม้าน้อย ยังขึ้นเขาไหว

ทุกวันนี้ เห็นกระทู้เรื่องนี้ ผมผ่านเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

บ้านเรายังติดเรื่อง cc ของรถอยู่ เมื่อเอาไปผูกกับราคา กลายเป็นว่า พวก K-car แพงเหลือเกิน