ผู้เขียน หัวข้อ: @ Toyota Hybrid. ตอนนี้อู่นอกสามารถซ่อมส่วนต่างๆทึ่เป็นระบบ hybrid. ได้หรือยังครับ!  (อ่าน 8016 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) ผมใช้ Camry. Hybrid. มา 3 ปี ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่อยากทราบว่าตอนนี้ อู่และร้านนอกศูนย์ สามารถซ่อมรถHybrid ของtoyota. ได้มากแค่ไหนแล้วครับ ส่วนที่เกี่ยวกับระบบ Hybrid. เช่น มอเตอร์. Inverter. แอร์ แบตHybrid.  จะได้ทราบเป็นแนวทางครับ. รวมทั้งร้านตามต่างจังหวัดด้วยครับ

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ผมก็ใช้อยู่ ตอนนี้4ปีนิดๆ ผมตามอ่านๆดูในคลับของคัมรี่ เห็นมีอู่ที่รับซ่อม บำรุงรักษาระบบไฮบริดอยู่นะครับ แต่พอดี ผมแค่อ่านผ่านๆไม่ได้ดูรายละเอียดว่าซ่อมได้ถึงระดับไหน

แต่ส่วนใหญ่ก็ยังไม่เห็นรถสมาชิกในคลับมีปัญหากันเท่าไหร่ ส่วนมากมีแต่พวกเคลมแบตซึ่งก็อยู่ในประกัน10ปี ส่วนแบตลูกเล็กก็มีทั้งเปลี่ยนในและนอกศูนย์ และก็ซ่อมทั่วๆไป ที่ไม่เกี่ยวกับไฮบริดครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ berm

มีครับผมตามๆ อยู่เหมือนกัน ส่วนใหญ่จะเป็น alphard กับ estima  hybrid ทั้งเปลี่ยนแบต

คอมแอร์ อินเวอเตอร์  ไปๆมาๆ จะซ่อมเก่งกว่าศูนย์ด้วยเพราะทำทุกวัน

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
มีแหละครับ เห็นมีการจัดอบรมด้วย แต่ถ้าเทียบเป็นเปอเซ็นต์ยังน้อยมากๆ

ออฟไลน์ plu

มีครับ และส่วนตัวคิดว่าอู่นอกเก่งความครับ

ออฟไลน์ flybigbear

• Hero Member
พวกเกี่ยวกับ hybrid เกียร์ คอมแอร์ ยังต้องเพิ่งศูนย์อยู่ครับ
แต่พวกอื่นๆๆ บางอย่าง อาทิ เครื่องยนต์ ระบบเบรค พวงมาลัย สามารถให้ข้างนอกซ่อมได้ละ

แต่ต้องดูเป็นกรณีๆๆๆไป

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ผมกำลังดู Estima AHR20 (Hybrid) เห็นมีอู่รับทำอยู่ เห็นจบทุกอาการนะครับ แต่ไม่ได้เจาะว่าราคาแพงมากไหม

ออฟไลน์ kasuya

ซ่อมได้หมดแล้วครับ เพราะอะไหล์เอามาจากญี่ปุ่นหมด ขนาดแบตยังแกะเซลล์มาเปลื่ยนได้เลยครับ
ส่วนราคาซ่อมราคาอะไหล์ก็แรงเหมือนเดิมละครับ
เช่น ปั้มเบรคเบิกศูนย์ 70000 ซ่อมข้างนอกก็ 40000 แต่เป็นของมือสองนะครับ ไปวัดดวงกันเอาเองละกันว่าจะใช้ได้นานขนาดไหน