ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีระบบ immo และทำสวิตช์ตัดน้ำมันซ่อนถ้าขโมยหาไม่เจอ จะ start ได้ไหม?  (อ่าน 6162 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
อยากถามว่า ถ้าทำสวิตซ์ซ่อนไว้ดี ๆ แล้วเจ้าหัวขโมยหาสวิตซ์ที่ว่าไม่พบ มันยังมีวิธีอื่นเพื่อ start รถไหมครับ?

ที่ผมอยากจะทำเพิ่มก็พวก

1. ติดฟิล์มให้ใส มองเข้าไปเห็นเลยว่าไม่มีกระเป๋าถือหรือของมีค่า

2. ติดตัวส่งติดตามของหาย ดูคู่กับ APP

3. ติดสวิตซ์ตัดน้ำมันแบบที่ถามไว้ตามหัวข้อ

4. ทำเหล็กล๊อคล้อสีเหลืองแบบของตำรวจด้วยดีไหม? 5555

ความปลอดภัยที่มีอยู่บ้าง ดังนี้...

1. มีกุญแจ immo ซึ่งป้องกันการ start รถได้พอสมควร แต่ปัองกันการงัดแงะไม่ได้

2. ความเสี่ยงน่าจะต่ำ เพราะไม่ใช่รถยี่ห้อเจ้าตลาดรุ่นยอดฮิตครับ (subaru BRZ)

3. ที่จอดค่อนข้างปลอดภัย ส่วนใหญ่จะจอดที่บ้านมีรั้วรอบ บางครั้งจอดคอนโดมียาม มีอีซี่พาสไม้กระดก ที่ที่มักจะไปบ่อยก็ตามห้างต่าง ๆ ครับ

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
ทำสวิตซ์ตัดน้ำมันซ่อนไว้ดีที่สุดครับ เจ้าหัวขโมยมันคงไม่มีเครื่องมือไปอ่าน รหัสวิเคราะห์ว่า สาเหตุที่รถยนต์สตาร์ทไม่ติดเป็นเพราะอะไร เพราะไฟไม่จ่าย  น้ำมันไม่มา หรือ อีโมตัดระบบกันแน่  ทำสวิตซ์ลับดีๆ ซ่อนไว้ในจุดลับ ก่อนลงจากรถ ไปกดสวิตซ์ลับก่อน  ที่ผมเคยทำ ซ่อนสวิตซ์ตัดน้ำมันไว้ในฝากระโปรงท้าย  แล้ว ถอดสายสลิงเปิดฝากระโปรงท้ายจากในรถออก ฝากระโปรงท้ายรถเปิดด้วย รีโมทอย่างเดียว  ถ้าหากไม่มีรีโมท ก็เปิดฝากระโปรงท้าย แล้วไปกดเปิด สวิตซ์ลับที่ซ่อนไว้ในฝากระโปรงท้ายไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ ps000000

ในส่วนของ อิมโม อย่างเดียว ค่อนข้างหมูหมูสำหรับโจรครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมว่ารถคุณ  จอดไม่ล็อค  คนก็ไม่อยากขโมย  ปริมาณรถมันน้อย แถมเป็นจุดเด่น  ไปทางไหน มันเด่นชัด  หายยากมาก

ผมว่าไม่ต้องทำอะไรครับ 

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
BRZ ทำสวิทตัดน้ำมันซ่อนไว้หลังรถก็ปลอดภัยดีครับ
ไม่แน่ใจสเป็นไทยมีระบบต่อไปนี้รึเปล่านะ แค่เคยเช่า 86 ขับที่ญี่ปุ่นจะมี
คือในกระโปรงท้าย ด้านซ้ายหรือขวาจำไม่ได้ จะมีปุ่มสวิทเล็กๆ ตัดการทำงานของปุ่มเปิดฝากระโปรงบนรีโมทและในรถ จะเปิดได้คือถอดกุญแจจาก Keyless มาไขเท่านั้น
ที่บอกว่าปลอดภัยเพราะ ใช้รีโมทเปิดไม่ได้ ใช้ปุ่มในรถเปิดไม่ได้ และการพับเบาะหลัง ต้องดึงสลักผ้าหลังเบาะเท่านั้น ไม่มีสลักในห้องโดยสารให้ดึง
ถ้ารถสเป็คไทยมีสวิทตัวนี้ การทำสวิทตัดน้ำมันซ่อนในกระโปรงหลังก็จะปลอดภัยขึ้นมากครับ

ถ้าจำให้ปุ่มบนรีโมทและในรถใช้ได้ ต้องไปกดสวิทดังกล่าวอีกรอบครับ

ออฟไลน์ chaithawat

เคยทำสวิทย์ตัดปั้มติกโยงสายคร่อมฟิวส์ง่ายโคตรๆแต่ได้ผลลงทุนต่ำ20บาทก็ได้แล้ว สตารท์ให้ตายก็ไม่ติด

ออฟไลน์ chanphoto

• Sr. Member
D-Max 4 ประตูของผมก็ทำสวิตช์ตัดน้ำมันซ่อนไว้ ปลอดภัยดีครับ ถ่วงเวลาได้สักพักใหญ่ๆ

ออฟไลน์ whoami

ถอดฟิวส์สตาร์ทไว้ด้วยครับ

ต่อให้โจรมันฉลาดพกฟิวส์มาด้วย มันก็ต้องเสียเวลามาใส่ฟิวส์ ถ่วงเวลาได้ด้วยวิธีง่ายๆครับ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
ผมว่ารถคุณ  จอดไม่ล็อค  คนก็ไม่อยากขโมย  ปริมาณรถมันน้อย แถมเป็นจุดเด่น  ไปทางไหน มันเด่นชัด  หายยากมาก

ผมว่าไม่ต้องทำอะไรครับ

ตามคำแนะนำแบบนี้ก็เพียงพอแล้วครับ ไม่ต้องไปยุ่งกับระบบไฟฟ้าอะไรของรถให้มีปัญหาภายหลัง
ถ้ารถยนต์ไม่อยู่ในแผนการตลาดของโจร ผู้ซื้อมีน้อย ไม่มีแหล่งขาย ราคาไม่ได้ เป็นที่สังเกตุง่าย
โจรไม่มาเสี่ยงล่ะครับ ไปเสี่ยงกับรถตลาดๆดีกว่า
ระวังแต่อย่าทิ้งของล่อตาล่อใจให้โจรทุบกระจกเข้าไปเอาของแล้วกัน

ผมไม่ได้ใช้รถตลาด มีแค่Immobilizer ไม่ได้ซื้ออุปกรณ์ล็อคอย่างอื่นเพิ่มเติมเลย ไปเที่ยวจำเป็นต้องจอดรถทิ้งไว้ก็ไม่ห่วงเที่ยวสนุก
จอดรถบนฝั่งข้ามทะเลไปนอนบนเกาะสองสามคืนก็มีครับ เสมือนมีประกันรถหายคุ้มครองไปบางส่วนแล้ว

ยิ่งถ้าเป็นระบบImmmobilizerของรถที่ไม่ใช่รถตลาดผลิตจำนวนมากในประเทศ ยากที่โจรจะสนใจทะลวงผ่านระบบเข้าไป

ออฟไลน์ Turin

BRZ ไม่น่าใช่เป้าหมาย ผมว่าที่คิดไว้นี่เหลือๆครับ

แนะนำแต่งเด่นๆอีกซะหน่อยครับ รับรองขโมยไม่ยุ่งเพราะมันสะดุดตาคน

ปล. ท่าทางคุณ SNK จะได้ BRZ ก่อน "จิ๋วขี้บ่น" ผมจะเสร็จ  :'(

ออฟไลน์ mamaman

Immo ไม่ได้ ตัดแค่ สตาร์ทนะครับ
มันตัดการทำงาน ECU ที่ ควบคุมเครื่องยนต์เลย

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ผมใช้ subaru xv ไม่ติดอะไรเพิ่มสักอย่างเลยครับ
Brz สบายใจได้ครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Devil13

เรื่องฟิมล์ผมเห็นต่างครับ ก็ติดตามปรกติเหละ
แต่ถ้าจะทิ้งกระเป๋าไว้ในรถ ให้เอามาใส่ประโปรงหลังทุกครั้งครับ ผมก็แฟนก็ทำแบบนี้เป็นนิสัย กระจกไม่เคยโดนทุบครับ โจรจะมองหาของมีค่าพวกกระเป๋ากล้อง กระเป๋าโน็ตบุค กระเป๋าถือแพงๆครับ บางคนเอากระเป๋าโน็ตบุคมาใช้ใส่เอกสารแล้วเอาไว้ในรถก็โดนทุบครับ

ส่วนเรื่องระบบความปลอดภัยแนะนำให้ทำเป็น เสต็บครับ ต้องกดปุ่ม โยก โน้นนี่ 3-4 ที ถึงจะสตาทได้ แบบนี้โจรเดาไม่ได้ครับ ขนาดเจ้าของรถยังพลาดเลย 555

ส่วนตัวผมชอบ BRZ ครับ ถ้าเจอถูกๆ แล้วเงินเหลือๆอยากจะซื้อสักครับ ^^