ผู้เขียน หัวข้อ: เซลล์ฮอนด้าบอกผมว่ารถฮอนด้าที่มีกุญแจ IMMO ไม่เคยหาย  (อ่าน 16897 ครั้ง)

ออฟไลน์ stm

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ ผมไปจองซีวิคใว้จะขอแถมระบบล๊อคเบรค- คันเร่งเพิ่ม
เซลล์บอกไม่แนะนำ เพราะเขามีกุญแจ อิมโม ไม่มีทางสตาร์ทรถเอาไปได้
เชื่อได้แค่ไหนครับ พอดีผมไม่ค่อยได้ตามข่าวเรื่องรถหาย
พอดีเห็นกระทู็ล่างถามเรื่องสวิทช์ลับ แล้วบางเมนต์บอก  IMMO  มันหมูๆสำหรับโจร

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ซีวิค 1.5 RS ซื้อแล้วให้กุญแจรีโมทมา 2 ดอก

แฟนผมลืมกุญแจไว้ในรถ แล้วล็อคด้วยกุญแจอีกดอก แล้วดั้นลืมไว้ในรถอีกคัน

เจ้ากรรมเปิดรถไม่ได้ พอดีนางได้ซื้อ Honda care เอาไว้ (เหมือน Apple care ละมั้ง 5555)

Honda แจ้งว่ามีบริการสะเดาะกุญแจได้ฟรีปีละ 1 ครั้ง โดยช่างที่ไว้ใจได้จาก Honda ครับ

ช่างก็มาทำเดี๋ยวเดียวเสร็จ แล้วถามเราว่า

"แน่ใจนะครับ ว่ากุญแจอยู่ในรถจริง ๆ เพราะถ้าผมดึงกุญแจของผมออก สัญญาณกันขโมยจะดังลั่นซอยนะครับ"

:-[ :-[

สรุปว่าขโมยเปิดรถได้สบายแน่นอน แต่ start ได้ไหมนั่นอีกเรื่องหนึ่งครับ

ออฟไลน์ final

ไม่จริงครับ ระบบป้องกันทุกอย่างคือการถ่วงเวลา มีคนสร้างได้ก็ต้องมีคนเจาะได้ ถ้าเครื่องมือพร้อม เวลามากพอ โจรเอาได้ทุกรุ่นทุกยี่ห้อแหละครับ

ออฟไลน์ Stp

Honda ไม่ค่อยได้ยินข่าว แต่ Toyota นี่แน่นอนเพราะมีข่าวโจรถึงขั้นทำกล่อง Immo + กุญแจส่วนตัวไปต่อพ่วงเพื่อขโมย เพราะเขามีกระบะ + Fortuner เป็นตัวล่อโจรอยู่

แต่ก็อีกนั่นแหละ Pajero Sport ก็มี Immo เคยเห็น สวพ.91 ประกาศรถหายเหมือนกัน สรุปถ้าโจรจะเอา ยี่ห้อไหนระบบไหนก็ไม่รอดครับ  :(
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
ซีวิค 1.5 RS ซื้อแล้วให้กุญแจรีโมทมา 2 ดอก

แฟนผมลืมกุญแจไว้ในรถ แล้วล็อคด้วยกุญแจอีกดอก แล้วดั้นลืมไว้ในรถอีกคัน

เจ้ากรรมเปิดรถไม่ได้ พอดีนางได้ซื้อ Honda care เอาไว้ (เหมือน Apple care ละมั้ง 5555)

Honda แจ้งว่ามีบริการสะเดาะกุญแจได้ฟรีปีละ 1 ครั้ง โดยช่างที่ไว้ใจได้จาก Honda ครับ

ช่างก็มาทำเดี๋ยวเดียวเสร็จ แล้วถามเราว่า

"แน่ใจนะครับ ว่ากุญแจอยู่ในรถจริง ๆ เพราะถ้าผมดึงกุญแจของผมออก สัญญาณกันขโมยจะดังลั่นซอยนะครับ"

:-[ :-[

สรุปว่าขโมยเปิดรถได้สบายแน่นอน แต่ start ได้ไหมนั่นอีกเรื่องหนึ่งครับ
พวก Smart entry มีกุญแจในรถ มันล็อครถได้ด้วยหรือครับ อย่ารถผมถ้ากุญแจอยู่ในรถแล้วกดล็อคมันจะร้องติ๊กๆ แล้วก็ไม่ล็อคให้อะครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ซิตี้ 2017  ของแฟนผม กุญแจอยู่ในรถ มันก็ล็อคครับ   ผมต้องวิ่งเอากุญแจสำรองไปไขออกให้ครับ

;D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ mamaman

มี IMmo หายยากครับ
แต่ก็แพ้ พวกที่ รู้ เทคโนโลยีงคือกันโจรกระจอก ได้ แต่กัน โจรเลเวลสูงๆ ไม่ได้

โจรเลเวล เดียว กับ ผู้ ผลิต อุปกรร์ immo พวก ช้าง ระดับสูง ก็ขโขมยได้

เพียงแต่ พวกนี้ เค้าก็เอาความรู้ไปทำอาชีพ สุจริงต ดีกว่ามาเป็นโจร

ออฟไลน์ Nikle_pk

FC มีหายแล้วนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ tarahlm

ให้เข้าใจง่ายๆคงต้องแยกเป็นสองส่วน

อย่างแรกคือระบบล็อคประตูและพ่วงด้วยระบบร้อง/ไฟกระพริบสัญญาณกันขโมย
อาจเปิดล็อคประตูด้วยการไขประตู การใช้รีโมทคลื่นวิทยุ การใช้รีโมทคลื่นอินฟราเรด

อีกระบบคือระบบImmobilizer ส่วนนี้เกี่ยวกับการสตาร์ทเครื่องยนต์
จะมีชิปเล็กๆฝังในกุญแจเพื่อส่งสัญญาณสุ่มสร้าง/ปลดล็อครหัสทำงานร่วมกับกล่องโมดูลImmobilizerของรถ
ที่จะทำงานต่อไปยังกล่องPCM(ECU)ของรถในการตัด/ต่อการสั่งจ่ายน้ำมัน การสั่งให้จุดระเบิด ฯลฯ
เอากุญแจที่ไม่มีชิปจำเพาะไปไขสตาร์ท ก็จะสตาร์ทเครื่องยนต์ไม่ได้

ส่วนการที่ช่างสะเดากุญแจเข้าไปนั้นแค่การไปปลดกลไกการล็อค
สัญญาณกันขโมยจะร้องหรือไม่ขึ้นกับระบบกันขโมยและขั้นตอนการล็อคครั้งนั้น(ขึ้นกับระบบรถแต่ละคัน อาจต่างกัน)

รถที่ใช้ระบบ keyless entry ของผมลืมกุญแจนี้ไว้ในรถ แล้วใช้กุญแจอีกดอกล็อค-ระบบล็อคจะไม่ยอมให้กลไกล็อคทำงานครับ
ลืมวางกุญแจในกระโปรงท้ายแล้วปิดกระแทกฝากระโปรงท้ายลง มันก็จะคลายแล้วเด้งเปิดยกฝากระโปรงขึ้นเอง

แต่ถ้าลืมกุญแจรีโมทธรรมดาของรถที่ไม่ใช้ระบบkeylessไว้ภายใน ยังสามารถล็อคหรือใช้กุญแจอีกดอกล็อคจากภายนอกได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2018, 19:28:06 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ whoami

หายได้แน่นอนครับ

ที่เซลล์บอกแบบนั้นเพราะเค้าไม่อยากแถมให้ไงครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

โธเซล แบบนั้นประกันหมวดรถหายก็ไม่ต้องทำมาหากินแล้ว

ออฟไลน์ dt9

เทคโนโลยีพวกนี้ไม่ได้ต่างอะไรกันมากในแต่ละยี่ห้อ
ซื้อมาใส่กันทั้งนั้น
ลองสังเกตุดูยี่ห้อไหนมี option อะไรใส่มา ไม่นานยี่ห้ออื่นก็มีได้
เพราะเทคโนโลยีต่างๆ จะมีส่วนที่แต่ละยี่ห้อพัฒนาเอง
และซื้อระบบมาจากบริษัทที่มีอาชีพพัฒนาเทคโนโลยีไว้ขายให้ผู้ผลิตรถทั่วไปด้วย

ออฟไลน์ toonze

55555 เซลตอแหล 5555

ออฟไลน์ MUK

ต่างประเทศใกล้เคียงเขาไม่เอาเก๋ง เขาชอบกระบะไงครับ

ออฟไลน์ Mike

อ่านจาก 2 ความคิดเห็นด้านบน เพิ่งทราบว่า Keyless ใน Civic FC and City 2017 ทิ้งกุญแจ ไว้ในรถ แล้วล็อคได้
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ BigCat

ไม่จริงครับ ระบบป้องกันทุกอย่างคือการถ่วงเวลา มีคนสร้างได้ก็ต้องมีคนเจาะได้ ถ้าเครื่องมือพร้อม เวลามากพอ โจรเอาได้ทุกรุ่นทุกยี่ห้อแหละครับ
+1ครับ ต้องยืมคำพูดของช่างกุญแจในหนัง The matrix
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ yumenowinds

• Full Member
อ่านจาก 2 ความคิดเห็นด้านบน เพิ่งทราบว่า Keyless ใน Civic FC and City 2017 ทิ้งกุญแจ ไว้ในรถ แล้วล็อคได้

ของ HRV 2014 วางไว้ในรถ ล๊อคยังไงก็ไม่ติด

เคยวางไว้ในช่องมือจับเปิดประตู ก็ล๊อคไม่ได้ วางไว้คอนโซลกลาง ก็ล๊อคไม่ได้ โคตรฉลาด

แต่รุ่นหลังๆผมไม่ทราบนะครับ ว่ามีการปรับสแปค หรือเปลี่ยนอัลกอลิทึ่มหรือเปล่า

ผมยังอึ้งเลย มันรู้ได้ไง ว่าผมวางรีโมทไว้ในรถ

ของ HRV 2014 วางไว้ในรถ ล๊อคยังไงก็ไม่ติด

เคยวางไว้ในช่องมือจับเปิดประตู ก็ล๊อคไม่ได้ วางไว้คอนโซลกลาง ก็ล๊อคไม่ได้ โคตรฉลาด

แต่รุ่นหลังๆผมไม่ทราบนะครับ ว่ามีการปรับสแปค หรือเปลี่ยนอัลกอลิทึ่มหรือเปล่า

ผมยังอึ้งเลย มันรู้ได้ไง ว่าผมวางรีโมทไว้ในรถ

มันรู้โดยทำงานแบบนี้ครับ..

เมื่อเราทำการล็อคประตู กล่องโมดูลkeyless entry จะส่งคลื่นวิทยุออกมาทางเสาอากาศทั้งที่อยู่ภายในและเสาอากาศภายนอกรถ

กุญแจkeylessก็จะสร้างสัญญาณวิทยุตอบสนองกลับเข้าไปยังโมดูลKeyless จึงทราบว่ามีกุญแจkeylessอยู่ภายในรถด้วยหรือไม่

ถ้าจับได้ว่ามี ก็จะไปห้ามขั้นตอนการล็อคประตูจากภายนอก

ออฟไลน์ champptv

• Jr. Member
  • **
อย่าว่างใจดีแม็กปุ่มสตาร์ยังหายแล้วซีวิคจะเหลืออะไร ก็คนมันจะขโมย

ออฟไลน์ apinui

ถามว่า หายได้ไหม ก็หายได้
แต่คนที่ขโมยได้ เทคโนโลยีต้องถึง

ไม่ใช่โจรต่อสายตรง เอาสายไฟแตะๆแล้วสต๊าทได้ เหมือนเมื่อก่อน

รถที่มี immo จะขโมยต้องมีตัวอ่านระหัสสัญญาณด้วย ซึ่งโจรกระจอกไม่น่ามี นอกจากโจรมืออาชีพ

เอาง่ายๆก็หายยากกว่าเดิมล่ะครับ ไม่ใช่ว่าหายไม่ได้ แต่โจรทั่วๆไปที่มาขโมยด้วยไขควงเพียงอันเดียวแบบเมื่อก่อนอะ ไม่มีปัญญาเอาไปหรอก

เปิดประตูรถได้ ไม่ใช่ว่าจะเอารถไปได้เสมอไปครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
หายไม่หายไม่ทราบครับ แต่ที่ทราบ ถ้าติดล็อคเบรค แบบตัดสตาร์ท (ส่วนใหญ่มาเป็นปลั๊กเสียบคั่นระบบ)

วารันตีบางส่วนหายแน่นอน

มันก็มีหลายครั้งครับ ที่ปัญหาการสตาร์ทติดบ้าง ไม่ติดบ้าง ทั้งๆที่ปลดล็อคเบรคแล้ว ยังมีอยู่

เซลส์น่าจะกังวลเรื่องนี้มากกว่า ไม่อยากให้มีปัญหาภายหลังแล้ววารันตีหาย

ออฟไลน์ Stp

เพิ่งนึกออกว่า เดี๋ยวนี้ระบบ Immo อย่างพวกรถยุโรปจะเปลี่ยนรหัสทุกครั้งที่ปลดล็อค ถ้าเอากล่องมาพ่วงก็ต้องออกแบบวงจรซับซ้อนได้อีกหน่อย ไม่รู้ว่ารถญี่ปุ่นยี่ห้อชั้นนำมีระบบนี้กับรุ่นไหนบ้าง อย่างน้อยคงต้องพวกที่เป็นระบบ Keyless ถ้าเป็นรุ่นกุญแจรีโมทกดปุ่มน่าจะยังไม่มีกัน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SM.

ผมมั่นใจว่ารถอะไรก็หายได้ครับ ถ้าโจร level ถึง + เวลาพอ

ออฟไลน์ stm

ขอบคุณทุกความเห็นครับ  :-*

ออฟไลน์ Devil13

เซลล์อ้างไปงั้นแหละครับ พวกนี้คิดว่ากันขโมยจากโรงงานนะสูงส่งโจรทำอะไรไม่ได้
อย่าไปเชื่อครับติดๆไปเถอะ ถ้าจอดที่ไม่ปลอดภัยบ่อยควรติดเยอะๆครับ Immo นี้ถ้าจูนได้ก็หมูในอวยดีๆดีเอง ไม่ต้องงัดแงะให้เสียราคา เสียเวลา

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
บางท่านยังสงสัยอยู่ ว่ากรณีของแฟนผม

รถน่าจะรู้ว่ามีกุญแจดอกนึงวางอยู่ในรถแล้ว ทำไมยังยอมให้ล๊อคได้

มีข้อสังเกตว่ามันอยู่ในกระเป๋าถือใหญ่ ๆ แบบของผู้หญิงน่ะครับ

อาจจะทำให้มันส่งสัญญานไม่ได้มั้งครับ?

และไม่ได้ล็อคด้วยปุ่มที่มือจับ แต่ล็อคด้วยการกดปุ่มบนรีโมทครับ

เอาไว้จะลองเอารีโมทอันแรกวางไว้บนเบาะ แล้วเอารีโมทอีกอันล็อคดูนะครับ ว่าถ้าเป็นแบบนี้จะล็อคได้ไหม?

ออฟไลน์ pocyphil

• Newbie
  • *

ที่มันล็อกได้ เพราะมีกุญแจอีกลูก ซึ่งอยู่ข้างนอกรถและอยู่ในรัศมีส่งสัญญาณไปถึงรถครับ
หากมีกุญแจลูกเดียวอยู่ในรถ ออกมากดล็อคตรงประตู ยังไงก็จะล็อกไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ index8915

• Jr. Member
  • **
แชร์ฝั่ง  mitsu ให้ฟังบ้าง

ถ้า pajero ลืมกุญแจสำรองไว้บนรถ เอากุญแจหลักมากดล็อค ไม่ยอมให้ล็อคครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ที่มันล็อกได้ เพราะมีกุญแจอีกลูก ซึ่งอยู่ข้างนอกรถและอยู่ในรัศมีส่งสัญญาณไปถึงรถครับ
หากมีกุญแจลูกเดียวอยู่ในรถ ออกมากดล็อคตรงประตู ยังไงก็จะล็อกไม่ได้ครับ

Ford Focus MK3 ก็ล๊อคได้ครับ ผมว่ามันปกตินะครับ หรือของท่านใดล๊อกไม่ได้บ้างครับ(หมายถึงรุ่นอื่นครับ)

Ford Focus MK3 ก็ล๊อคได้ครับ ผมว่ามันปกตินะครับ หรือของท่านใดล๊อกไม่ได้บ้างครับ(หมายถึงรุ่นอื่นครับ)

ใช่แบบนี้เลยครับ

ความรู้ที่ตัวผมก็เข้าใจผิดมาตลอด -คิดว่าถ้ามีกุญแจkeyless (smart key)อีกหนึ่งอยู่ภายในรถ จะใช้smart keyอีกดอกล็อครถไม่ได้ !!

อ่านความเห็นข้างบนแล้ว เลยไปเปฺิดเซฟ เอากุญแจสำรองมาทดลองเลย

..เป็นเช่นนั้นจริงๆครับ สามารถล็อคได้ตามปกติ แม้มีกุญแจอีกดอกอยู่ภายในรถ

ขอบคุณครับ (รถรุ่นเดียวกัน Focus 2.0L GDi)