ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องไฟหน้า suzuki ciaz ติดฟิลม์60 ตอนกลางคืนไฟมันไม่ค่อยสว่างครับ  (อ่าน 8029 ครั้ง)

ออฟไลน์ Manapmg

• Newbie
  • *
อยากเปลี่ยนไฟหน้าครับตอนกลางคืนขับบนถนนที่ไม่มีไฟส่องทางหรือตาม ตจว ไฟหน้ามันไม่เกาะกับถนนเลย
ขอเป็นไฟสีขาว หรือ LED ควรเปลี่ยนแบบไหน ยี่ห้ออะไรดีครับ ช่วยแนะนำทีครับขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ lek12

• Jr. Member
  • **
แสงยิ่งขาวยิ่งมองไม่เห็นในสภาวะฝนตก หรือเวลากลางคืนบนถนนดำ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
ยิ่งเป็นสีขาวมันยิ่งไม่เห็นนะครับ
มันแทบจะกลืนหลุมไปเลย มองยากกว่าพวกฮาโลเจนซะอีก
ยิ่งตอนฝนตกนี่ยิ่งชัดเจน ขับยากหน่อย
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ beauky101

• **
ไม่แปลกที่จะมองไม่เห็น ก็บานหน้าตั้ง 60 ผมว่าแก้ที่ฟิล์มดีกว่าครับ เอาให้ใส่กว่านี้

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
แก้ที่ฟิลม์ครับ ไม่ใช่ไปเพิ่มความสว่างไฟหน้าครับ เห็นใจเพื่อนร่วมทางบ้างครับ

ออฟไลน์ Krongbun

ของตอนแรกก็คิดแบบท่านแหละว่าไฟมันไม่สว่างเลย
ลองเปิดกระจกแล้วโชงกหัวออกไปดูครับ จะรู้เลยว่าฟิล์มมืดไป

ออฟไลน์ NoName__???

โคมเิมติดรถเป็นแบบ Halogen หรือเปล่า อาจต้องทำใจไป retrofit ใส่ลูกแก้วแบบ HID

ออฟไลน์ Devil13

แก้ที่ฟิลม์ครับ ไม่ใช่ไปเพิ่มความสว่างไฟหน้าครับ เห็นใจเพื่อนร่วมทางบ้างครับ
+1 แนะนำ หน้า40 ครับ
ขับกลางคืนง่ายขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
โคมเดิม ciaz เป็น projector สามารถ ใส่ ไฟ led หรือ xenon ได้ครับ
แต่ถ้าแนะนำ เป็น xenon 4300k หรือ 5000k

และที่สำคัญ ฟิล์มมันมืดไปครับ ถ้าติดฟิล์มเกรดธรรมดา ข้างหน้าควร40พอครับ

อย่างในคลิป ฟิล์มหน้า galaxy 40 ไฟหน้า projector+xenon 5000k  ไปได้ทุกที่ สว่างเพียงพอครับ

ออฟไลน์ BigCat

ถ้าโคมโปรเจคเตอร์ เคยถามร้าน ร้านบอกเอาxenon ที่ประมาณ48,000-50,000พอ เป็นช่วงแสงที่ จับกับถนนได้ดี

และ ฟิล์มบานหน้า มีผลอย่างมาก ผมใช้Vk 40 วิ่ง ตจว กลางคืน สบายครับ กลางวันแดดจ้าไม่ร้อน
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ koko86

เปลี่ยนฟิลม์เถอะครับ

ถ้ากลางวันร้อนก็ใส่แว่นดำเอา
เห็นใจเพื่อนร่วมทางคนอื่นบ้าง
เปลี่ยนฟิลม์ถูกกว่าและปลอดภัยกว่าด้วย
เพราะ มันจะเห็นสิ้งที่แสงไปไม่ถึงได้ชัดขึ้น

ออฟไลน์ mongolias

บานหน้าฟิล์ม 40% ก็พอแล้วครับ
แก้ที่ไฟถ้าทำไม่ดี แยงตารถสวน พาลจะโดนด่าบรรพบุรุษเอานะครับ

ออฟไลน์ shikimaru

แก้ที่ฟิม แล้วทำความเข้าใจเกี่ยวกับแสงไฟก่อนครับ ไม่สว่างปั้บจะเอาไฟขาว ไฟled เพื่ออะไร มันยิ่งไม่เห็นไปใหญ่เลยนะครับ

ไปทำ retrofit ที่ดีดีปรับตั้งแสงให้มันก็ไม่แยงตาคนอื่นแล้วครับ ไอที่เห็นแยงๆนี่คือติดไม่ดี ไม่ปรับแสงเลย

ออฟไลน์ No Trespassing

เจ้าโน้ตรถผมอีกคัน ติดฟิล์ม 60 ไฟหน้าโคมลูกแก้ว + LED จากโรงงาน

แน่นอนว่ากลางคืนมืดกว่าเดิม แต่ก็ไม่เคยคิดจะเพิ่มความสว่างไฟหน้า

ขนาดไฟตัดหมอกผมก็ไม่เคยเปิด ยกเว้นตอนฝนตกหนักเมื่อเช้าวันที่ 27 เท่านั้น เนื่องจากแสง LED ไม่กินถนน ต้องเปิดช่วยมองเส้นนิดหน่อย

การเพิ่มความสว่างถือเป็นการแก้ที่ปลายเหตุ และรบกวนผู้ร่วมทางด้วย

ถ้าอยากให้สว่างกว่านี้ แนะว่าเปลื่ยนฟิล์มก่อนอันดับแรกครับ

ออฟไลน์ Dubee

โคมเดิม ciaz เป็น projector สามารถ ใส่ ไฟ led หรือ xenon ได้ครับ
แต่ถ้าแนะนำ เป็น xenon 4300k หรือ 5000k

และที่สำคัญ ฟิล์มมันมืดไปครับ ถ้าติดฟิล์มเกรดธรรมดา ข้างหน้าควร40พอครับ

อย่างในคลิป ฟิล์มหน้า galaxy 40 ไฟหน้า projector+xenon 5000k  ไปได้ทุกที่ สว่างเพียงพอครับ

คัดออฟคมกริป

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
แนะนำให้แก้ที่ฟิล์มจบกว่า ความไส จะอยู่ที่ 40%-50% พอครับถ้ากลัวว่าจะร้อน
ก็ติดพวก 3m crystalline หรือ vkool vk ไปเลยครับ

ออฟไลน์ bravo

ฟิล์ม ความเข้ม 60% ไม่ได้กันร้อนดีกว่าฟิล์ม 40% เสมอไปนะครับ

เปลี่ยนเฉพาะบานหน้า มาใช้ฟิล์มเกรดดีๆ ความเข้ม 40% ได้ทั้งทัศนะวิสัยที่ดีและลดความร้อนดีด้วยครับ

เท่าที่ผมสังเกตุ เวลามีคนโพสท์ถาม(ในเฟสอื่น)ว่าติดฟิล์มกี่ % ดี
ส่วนใหญ่จะแนะนำให้ติด บานหน้า 60% บอกว่าไม่มืด
แต่พอมีกระทู้เรื่องเปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ คนกลุ่มนี้จะบอกว่า จำเป็นต้องเปิดไฟตัดหมอก เพราะไฟหน้าไม่สว่าง ทางมืดไม่มีไฟส่องทาง :(

ออฟไลน์ TNP

มีเรื่องจะบอก 2 เรื่อง

1. ภาษาช่างฟิล์มเมืองไทย ... ภาษา หมาๆ ครับ  คุณเชื่อผมมั้ยว่า ...

- ภาษาช่างฟิล์มเมืองไทย บอกว่า ฟิล์ม 40 ... จะหมายถึง ฟิล์มที่แสงผ่าน 40  (กรองแสงได้ 60)
- ภาษาช่างฟิล์มเมืองไทย บอกว่า ฟิล์ม 60 ... จะหมายถึง ฟิล์มที่แสงผ่าน 20  (กรองแสงได้ 80)
- ภาษาช่างฟิล์มเมืองไทย บอกว่า ฟิล์ม 80 ... จะหมายถึง ฟิล์มที่แสงผ่าน <10  (กรองแสงได้ 90++)

ฉนั้น ... ที่คุณติดฟิล์มบานหน้า 60 แสงผ่านได้แค่ 20% ไม่แปลกเลยที่ ตอนกลางคืน ออกวิ่งต่างจังหวัด จะมองไม่ค่อยเห็น
กับช่างฟิล์มเมืองไทย  ฟิลมที่จะติดบานหน้า ไม่ควรเข้มกว่า ฟิล์ม 40 ครับ  (เลือกที่แสงผ่าน >40% ขึ้นไป อย่าต่ำกว่านี้)

2. กระจกบานหน้า ต้องแสงผ่านได้มากพอ แต่ก็จะต้องการการกันร้อนได้ดีที่สุด  เพราะมันต้องใสที่สุด แต่ต้องกันร้อนได้มากที่สุด

ผมแนะนำแค่ 2 รุ่น  คือ  3M Crystalline  จะ C70 , C50 , C40 ก็ได้ 
http://www.3mautofilmclub.com/%E0%B8%9F%E0%B8%B4%E0%B8%A5%E0%B9%8C%E0%B8%A1/crystalline

กับ อีกยี่ห้อคือ V-Kool V70 V50 V40
http://v-koolgroup.com/index.php?route=module/service/detail&service_id=2

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

แก้ที่ฟิล์มก่อนดีกว่ามั้ยครับ ลดอุบัติเหตุจากการมองไม่เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ CJ.

เปลี่ยนฟิล์มจบครับ ไฟเดิมยังไงๆออกมาความสว่างเพียงพอต่อการใช้งานแน่นอนครับ
คุณแม่ผมออก C250 มาบานหน้าเข้มมาก ไฟหน้าหวือหวาปานนั้นยังมองยากเลยครับ สุดท้ายก็ไปถลกฟิล์มเข้มๆออก
ดังนั้นลองเปลี่ยนฟิล์มดูก่อนดีกว่า
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เปลี่ยนฟิล์มครับ ขับกลางคืนเน้นที่ความเข้มของฟิล์มบานหน้าก่อนเลยครับ มืดไปก็ลำบาก ไปแก้ปลายเหตุเพิ่มแสงไฟกลัวจะกลายเป็นแยงตาผู้ร่วมใช้ถนนแทน

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ผมว่าไม่น่าใช่ไฟไม่สว่างนะครับ ฟิล์มมันมืด
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ tvm

สีออกขาวยิ่งเห็นยากขึ้น ซีนอนก็เสี่ยงไฟฟุ้ง
เปลี่ยนหลอดวัตต์สูงขึ้นก็โคมร้อน เสี่ยงละลาย
เปลี่ยนฟิล์มแบบเพื่อนๆ ว่าเถอะครับ

ออฟไลน์ H.

ฟิล์มเป็นปัญหา เพิ่มไฟหน้ามันก็จะแยงตาคนอื่นครับ ส่วนแสงขาวมันฟุ้งครับขับกลางฝนนี้แยงเข้าหน้าคนขับหมด แสงไฟหน้ารถที่ดีต้องออกไปทางอมเหลืองนิดๆ-เหลือง มันถึงไม่กระเจิดเวลาเจอหมอกจะน้ำ
H.

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ติดฟิลม์ 60 แล้วยังมืดน่าจะเป็นฟิลม์ดำ และอาจจะเป็นรุ่นที่ไม่ดี แนะนำติดฟิลม์ใสครับ ค่าตัวเลขยิ่งน้อยแสงยิ่งผ่านน้อยครับ  ฟิลม์ 60 หมายถึงแสงผ่านได้ 60% โดยประมาณ ตัวเลขยิ่งน้อยแสงยิ่งผ่านได้น้อย บางท่านยังเข้าใจผิดอยู่นะครับ

ถ้าผมแนะนำก็ APL50NSR สำหรับรถที่กระจกหน้าไม่กรองแสงหรือไม่ลดแสง  ถ้าเป็นกระจกกรองแสงในระดับนึง สามารถใช้ APL65NXSRPS

http://www.laminafilms.com/main.php?hm=product&amp;op=car&amp;type=film&amp;cate=es

ออฟไลน์ watchbase

• Newbie
  • *
เห็นด้วยครับว่าแก้ที่ฟิล์ม ติดฟิล์มธรรมดาที่ระดับแสงส่องผ่านได้มากๆ หรือเลือกฟิล์มใสอย่างพวกคริสตันไลน์ไปเลย ทีเดียวจบ
บานหน้าอย่างเดียวไม่ได้แพงมาก

ออฟไลน์ Natural_Bank

• **
แก้ที่ฟิล์มกรองแสงอีกเสียงครับ

ออฟไลน์ force_5147

• **
ติดแค่ 40 ก็พอแล้วครับ ของผมติดฟิล์มเซรามิคของลามิน่ามา L30DigitalCTX เข้ม 40% สบายตามากครับ กลางวันกันร้อนดีทัศนวิสัยดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2018, 00:17:46 โดย force_5147 »