ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ 320D แต่มีคำถามตรง BSI จำเป็นขนาดไหนครับ  (อ่าน 6569 ครั้ง)

ออฟไลน์ papika

• Newbie
  • *
คือสนใจ 320D
ใจอยากได้ปี 2014  ตัว Sport พอได้ราคามาที่ 1.4 - 1.5

แต่เกิดความคิด ว่าถ้าปีต่ำลงมาที่ 12-13 ได้ที่ราคา 1.1-.13

ถามเซลล์ที่รู้จัก เค้าบอกว่า BSI ไม่จำเป็นเท่าไหร่ ส่วนต่างพอกัน แค่หาคันที่เซอวิสใหญ่ก่อนหมด 5 ปี หรือแสนโล

แต่คิดว่าคงจะหา ปี 14 ราคาประมาณ 1.4 ดีแล้วใช่ไหมครับ?
พักแถวบางนา
ขับไม่เยอะ อาทิตย์ละ 70 โล ออกต่างจังหวัดบ้าง
ใช้ แอคคอด G8 อยู่

ขอบคุณคับ

แต่สนใจ 118i ด้วย แต่ราคาไม่ทิ้งกัน ตัดสินใจไม่ได้
มาเจอเรื่อง BSI เบลอเลยครับ

ออฟไลน์ bestjita

• Jr. Member
  • **
Re: สนใจ 320D แต่มีคำถามตรง BSI จำเป็นขนาดไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2018, 22:32:05 »
จำเป็นหรือไม่ อยู่ที่เงินในกระเป๋าครับ
เพราะ BSI จะลดค่าใช้จ่ายเวลาเอาเข้าไป mentanence
แต่ถ้าคุณไม่มีปัญหาเรื่องเงิน ก็ไม่จำเป็นครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
Re: สนใจ 320D แต่มีคำถามตรง BSI จำเป็นขนาดไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 00:47:08 »
1)อันดับแรกผมเลือกรถที่ยังมีbsi เหลือครับ. ผมเคย. Sensor abs เสีย+เปลี้ยนผ้าเบรคพร้อมกัน. ค่าใช้จ่าย. 50,000 บาท.  Service ปรกติตามbsi อยู่ที่ประมาณ 20,000 /ครั้ง
2) วิ่งน้อยมาก. อาทิตย์ล่ะ 70 โล. ปีล่ะ 3,640. ตีซะ 5,000 โล
เผื่อให้หน่อย. เผื่อได้มาแล้วชอบขับ. ปีล่ะ10,000 โล
ผมว่าเอารถปี2014 ที่วิ่งไม่เกิน80,000. และเหลือbsi อีกประมาณ อย่างน้อย1ปีครึ่ง-2 ปี กำลังดีครับ
แต่ไม่แน่ใจว่าราคา. จะได้ตามที่ต้องการมั้ย
   รถปี2012 นี่. หมดbsi ไปแล้ว
     รถปี 2013. Bsi ก็ใกล้หมด.  เอามาวัดดวง.
ถ้าเหลือbsi อีก สองปี. คุณไม่ต้องจ่ายเงินเลยสักบาทเดียวนะครับ. อุ่นใจไปอีก2 ปี
หรือคิดว่าขับน้อย. อย่างน้อยผมว่า อย่างช้ายังไงก็ต้องมีเตือนเข้าเชคภายใน 7-8เดือนนี่แหละครับ. ผมมีคันนึงขับน้อยเหมือนกัน.
   ถ้าจะเอาส่งนต่างมาคิด. หมดbsi แล้วถูกกว่า300,000. ก็น่าลุ้นครับ
แต่ถ้า. ต่างกันแค่200,000 ผมเอา bsi สองปีอุ่นใจกว่าครับ
100,000 เดียวไม่ต้องพูดถึงครับ. อาจเจอแจ๊คพ๊อตครับ

ออฟไลน์ papika

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 00:54:52 »
เจอ ปี 14 bsi ถึงกลางปี 19
วิ่ง 70***
ราคาที่ 1.44 พอไหวไหมคับ
นัดดูรถจันทร์นี้
มีอีกเจ้า bsi หมดพอๆ กัน แต่ไมล์ 60***
1.49  นัดดูวันเดียวกัน
แต่จะไปดูตัวจริงคันไหนถูกใจมากกว่า
ขอบคุณคับ

มีส่วนไหนต้องเช็คพิเศษไหมคับ?

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 01:42:03 »
ผมเองยังสับสนระหว่าง
bsi กับ warranty
อยุ่เลยครับ ใครช่วยไขข้อข้องใจให้ที
ได้ไหมครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 02:12:57 »
เจอ ปี 14 bsi ถึงกลางปี 19
วิ่ง 70***
ราคาที่ 1.44 พอไหวไหมคับ
นัดดูรถจันทร์นี้
มีอีกเจ้า bsi หมดพอๆ กัน แต่ไมล์ 60***
1.49  นัดดูวันเดียวกัน
แต่จะไปดูตัวจริงคันไหนถูกใจมากกว่า
ขอบคุณคับ

มีส่วนไหนต้องเช็คพิเศษไหมคับ?
ไมล์ต่างกันหมื่นเดียว  ผมดูสภาพรถครับ  ดูแลภายในดีไหม
อย่าง528รถผมวิ่ง 60,000  ข้างในดีมาก เพราะแทบไม่มีคนนั่ง
แค่อีกคัน x3  วิ่ง  80,000  ปลาเค็มหกใส่ยังเหม็นไม่หาย  เบาะก็เลอะเทอะ
เพราะเอาไปลุย  ประมาณนี้ครับ 
จริงๆ  ช่วงล่าง  น่าใส่ใจมากสุด คือผมก็ดูไม่เป็น  เจอคนขับถนอมก็ดีครับ
อย่าผมเจอหลุมบ่อผมขับไวก็รูดไปเรื่อย  เห็นเพื่อนบางคนว่าผมขับรถไม่ถนอม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 02:24:22 »
อยุ่เลยครับ ใครช่วยไขข้อข้องใจให้ที
ได้ไหมครับ

Bsi=bmw service inclusive  พูดง่ายๆคือโปรแกรมเชคระยะฟรีครับ  5ปี  แสนโล  ว่ากันไป
เหมือนรถทั่วไป ที่เราต้องเข้าเชคทุก 10,000 โล  ถ่ายน้ำมันเครื่อง ผ้าเบรค น้ำมันเบรค  แล้วแต่ว่าถึง
ระยะไหน
  warranty  = การันตีคุณภาพตัวรถตัวรถ  ชิ้นส่วนต่างๆ หากมีการบกพร่องครับ  เช่นถ้า warranty 3 ปี  ถ้าเกียร์พังภายใน3 ปี ก็เคลมฟรี  แร๊คพวงมาลัยพัง ก็เคลมฟรี ไรงี้ครับ
  ย่างผม ก่อนนี้ bmw ให้warranty แค่2 ปี  ถึงแม้จะยังมีbsiเหลือ
ถ้าชิ้นส่วนรถ พังเสียหาย มันก็ไม่เกี้ยวกันกับ  bsi ช่วยไม่ได้  แต่  ส่วนมากbmw เคลมให้น่ะครับ
เหมือนเขาช่วยนะ  ตอนหลังหลายๆรุ่นมาให้เป็น5 ปี  แล้วล่าสุดมาให้เลือกได้จะเอา3หรทอ5
ผมว่า  warranty นี่แหละครับ ยิ่งนานยิ่งอุ่นใจครับ 

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 03:24:45 »
วิ่งน้อยมากๆๆๆๆๆ
ผมว่าดูสภาพรถเป็นหลักยังได้เลย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 08:31:10 »
แต่ถ้ารถปี 14 ราคาแถวๆ 1.4 ก็โอเคนะครับ
มองว่ารถปี 12 ราคา 1.1
ถือว่าส่วนต่าง 3 แสนต่อ 2 ปี ก็คุ้มนะที่เอาเงิน 3 แสนแลกกับรถปีใหม่กว่า

ทั้งนี้ทั้งนั้น ดูสภาพรถเป็นหลักครับ ถ้าดีเหมือนกัน 3 แสนแลกกับรถใหม่กว่า 2 ปี ก็โอเคนะ

เรื่อง BSI จะรถเก่ารถใหม่ ถ้าหาอู่ที่ไว้ใจได้ ก็ไม่ใช่ประเด็น
แต่ถ้าหาไม่ได้ แล้วคิดว่ากำลังทรัพย์ไม่ไหวถ้าต้องเข้าศูนย์หลัก
ลองพิจารณารถญี่ปุ่นก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 09:29:32 »
ได้ไหมครับ

Bsi=bmw service inclusive  พูดง่ายๆคือโปรแกรมเชคระยะฟรีครับ  5ปี  แสนโล  ว่ากันไป
เหมือนรถทั่วไป ที่เราต้องเข้าเชคทุก 10,000 โล  ถ่ายน้ำมันเครื่อง ผ้าเบรค น้ำมันเบรค  แล้วแต่ว่าถึง
ระยะไหน
  warranty  = การันตีคุณภาพตัวรถตัวรถ  ชิ้นส่วนต่างๆ หากมีการบกพร่องครับ  เช่นถ้า warranty 3 ปี  ถ้าเกียร์พังภายใน3 ปี ก็เคลมฟรี  แร๊คพวงมาลัยพัง ก็เคลมฟรี ไรงี้ครับ
  ย่างผม ก่อนนี้ bmw ให้warranty แค่2 ปี  ถึงแม้จะยังมีbsiเหลือ
ถ้าชิ้นส่วนรถ พังเสียหาย มันก็ไม่เกี้ยวกันกับ  bsi ช่วยไม่ได้  แต่  ส่วนมากbmw เคลมให้น่ะครับ
เหมือนเขาช่วยนะ  ตอนหลังหลายๆรุ่นมาให้เป็น5 ปี  แล้วล่าสุดมาให้เลือกได้จะเอา3หรทอ5
ผมว่า  warranty นี่แหละครับ ยิ่งนานยิ่งอุ่นใจครับ

ขอบคุณมากครับ

แสดงว่าผมเข้าใจถูกต้องแล้ว แต่แปลกใจว่า
คนซื้อรถส่วนใหญ่ใรกรณีมือ 2 สิ่งที่เค้าจะถามคำแรกเลยคือ
BSI เหลือมั้ย เหลือกี่ปี ถ้าเหลือได้ราคาดี ถ้าไม่เหลือก็กดราคาเละเลย

ทั้งๆที่การรับประกันในชิ้นส่วนแทบทั้งคันมันรับประกันผ่าน warranty
แต่ทำไมคนให้ความสำคัญกับ BSI ที่ครอบคลุมแค่ น้ำมัน ของเหลวต่างๆ
ก็ไม่รู้ครับ

หรือว่าคนส่วนใหญ่ยังเข้าใจผิดเยอะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 10:48:57 »
หลังปี2009มานี่ ผมซื้ิแต่รถเกรย์

ไม่เคยเข้าศูนย์ ทุกอย่างดูแลเอง

สำหรับผมเรื่องBSI เลยเป็นแค่ BS, I dont need it.

แต่ถ้าคุณเป็นคนชอบเข้าศูนย์ BSI ก็ช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายพื้นฐานไป Warranty หมด BSI หมด คุณก็ต้องดลับมาจ่ายเองทั้งหมดอยู่ดี

จำเป็นขนาดไหนคิดต่อเอาครับ ใครก็ตอบแทนไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 22:11:02 »
ได้ไหมครับ

ระยะไหน

ขอบคุณมากครับ

แสดงว่าผมเข้าใจถูกต้องแล้ว แต่แปลกใจว่า
คนซื้อรถส่วนใหญ่ใรกรณีมือ 2 สิ่งที่เค้าจะถามคำแรกเลยคือ
BSI เหลือมั้ย เหลือกี่ปี ถ้าเหลือได้ราคาดี ถ้าไม่เหลือก็กดราคาเละเลย

ทั้งๆที่การรับประกันในชิ้นส่วนแทบทั้งคันมันรับประกันผ่าน warranty
แต่ทำไมคนให้ความสำคัญกับ BSI ที่ครอบคลุมแค่ น้ำมัน ของเหลวต่างๆ
ก็ไม่รู้ครับ

หรือว่าคนส่วนใหญ่ยังเข้าใจผิดเยอะ

การดูแลรักษารถตามระยะ กับ การวารันตีชิ้นส่วนต่างๆ การประกอบ หลายคนยังจับแพะชนแกะอยู่ครับ ส่วนจำเป็นแค่ไหน คงแล้วแต่แนวทางของแต่ละคน บางคนเข้าศูนย์เท่านั้น อันนั้นก็คงจำเป็น แต่ถ้าหมดอายุแล้ว ก็ต้องจ่ายเองอยู่ดี ไม่ว่าจะเข้าศูนย์ เข้าอู่นอก

ปล. อีกเรื่องที่คนมันสับสน คือเรื่องบริการรถเสียฉุกเฉิน กับ อุบัติเหตุ คนมักจะเรียกประกันไว้ก่อน ซึ่งไม่ถูกต้องนัก ต้องเรียก roadside ในกรณีที่รถเสีย รถชน ถึงเรียกประกัน เป็นต้นครับ แม้แต่เซลขายรถ ยังจำสับสนเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 22:45:32 »
bsiไม่จำเป้นเท่าไหร่ หลักๆให้ดูวารันตีว่ากี่ปี
แต่ตัวmy14 มันเป็นรุ่นหลัง ไอไดร์ก็เป็นทัชแล้ว น่าสนใจรถยังไม่เก่ามาก