ผู้เขียน หัวข้อ: Chevrolet Zafira vs Chevrolet Optra wagon อันไหนน่าใช้กว่ากันครับ  (อ่าน 5485 ครั้ง)

ออฟไลน์ iceziizer

• Newbie
  • *
ตามหารถ ครอบครัวในราคาไม่เกิน 200k 

การใช้รถ ออกต่างจังหวัดเดือนละ 1 ครั้ง
ผู้โดยสาร ผู้ใหญ่ 2 เด็กเล็ก 1
ใช้วันล่ะประมาณ 50-60 โล

พอจะมีตัวเลือกอื้นแนะนำได้นะครับ
vigo prerunner E 2007
honda city SV+ 2014
MG HS C 2020

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
Re: Chevrolet Zafira vs Chevrolet Optra wagon อันไหนน่าใช้กว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 19:09:00 »
Zafira ครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Tpol

• Jr. Member
  • **
Re: Chevrolet Zafira vs Chevrolet Optra wagon อันไหนน่าใช้กว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 19:28:42 »
ตอบไม่ถูก ให้ข้อมูลว่า Zafira มาจากOpel ส่วน optra มาก deawoo สมัยเกาหลียังห่างญี่ปุนมากๆ. ถ้าจำไม่ผิดนะครับ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 20:08:47 »

หาอะไหล่ ยากทั้งคู่  ถ้าไม่จำเป็นจริง ไม่ควรเล่น

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 20:41:15 »
หาอัลติส ตัวใหญ่ 1.8 G ดีกว่าไหมครับ ทนทาน อะไหล่หาง่าย

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 20:53:39 »
Zafira สวยกว่าแต่ จะเอาจริงๆหรอครับ 555

ออนไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 20:57:32 »
รถเก่าแล้วทั้งคู่
หาที่ซ่อมง่ายๆไว้ก่อนดีกว่า

ตามตัวเลือก optra ซ่อมง่ายกว่านะครับ

ออฟไลน์ luxifer

• Sr. Member
    • mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 20:58:52 »
ไม่แนะนำทั้งคู่ครับ แต่หากต้องเลือก2รุ่นนี้จริง ผมขอแชร์ในมุมที่เคยใช้ซาฟิร่ามาเกิน10ปี เป็นรถที่ช่วงล่างดีมาก เข้าโค้งได้นิ่งๆที่ความเร็วสูงกว่ารถประเภทเดียวกัน ออกตัวอืดแต่พอเกิน60แล้วแรงขึ้น อุปกรณ์ภายในเหมือนทำมาสำหรับเมืองหนาวเท่านั้น แตกหักง่ายเกิน โดยเฉพาะปุ่มแตรที่พวงมาลัย ปุ่มปรับต่างๆลอกกระจายหลังใช้ไปไม่กี่ปี รูเสียบกุญแจสตาร์ทรถชอบเสีย ผมโดนไปสองครั้ง อาการคือเสียบแล้วบิดไม่ไปต้องเปลี่ยนทั้งชุด หลังๆเริ่มเสียทุกเดือนจนทนไม่ไหวต้องขายทิ้งไป ถือว่าเป็นค่าเช่าใช้ปีละแสนไม่รวมค่าซ่อม
Everyday Lifestyle

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 21:08:34 »
หาอัลติส ตัวใหญ่ 1.8 G ดีกว่าไหมครับ ทนทาน อะไหล่หาง่าย

จริงๆก็มองๆไว้แต่ดูไม่เป็นว่างอันไหนรถบ้านอันไหนแท็กซี่กลับทะเบียน นะครับ
Zafira สวยกว่าแต่ จะเอาจริงๆหรอครับ 555

พอดีมีเข้ตัวเล็ก เพิ่มมาในครอบครัว ข้าวของที่เยอะอยู่เลยก็เยอะเต็มรถไปหมดเลยครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 21:51:39 »
แนะนำลองดู Honda Stream เป็นอีกตัวเลือกมั้ยครับ ผมใช้มา 11 ปี ไม่มีปัญหาอะไรนหนักเลย อะไหล่ก็ยังพอหาได้ง่ายมากว่า 2 คันนั้น แต่รถมันจะกินน้ำมันมากหน่อย (นอกเมืองผมวิ่งได้ 12 กว่า ในเมืองอยู่ที่ 7-8 โลลิตร) เมื่อเมษายนปีที่แล้ว ผมขายไป 250,000 เป็น Minor Change ตัว TOP ปี 2004  ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องแอร์แถว 3 ตัวก่อน Minor ก็ได้ครับ 200K นิดๆ น่าจะหาได้
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 22:36:29 »
civic dimension ก็พอได้นะครับ ถ้ากลัว altis เคยเป็น taxi คนนั่งก็ไม่ได้มาก

หรือถ้าไม่อยากได้รถเก๋ง อแวนซ่า ก็พออยู่ในงบนะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 22:40:02 »
ถ้าเลือกแค่นั้นเอา Optra ครับ  อย่างน้อยหาอะไหล่  หาอู่ได้เกิน 5 อู่  อู่ดีๆเลยนะแบบไม่ฟันคิดไม่แพง

อู่ซาฟิร่ามีประมาณ 1-2อู่ เท่าที่ไว้ใจได้ละไม่มั่วแต่รถมันเก่ามากแล้ว   

Opta
ช่วงล่างเป็นรองแค่ มาสด้า3  กับ โฟกัสในยุคของมันนะ 

เมื่อดูจากตัวเลือกคงมีงบประมาณ 150  เองรึเปล่าครับ

แต่
มาเพิ่มตัวเลือกให้ครับ ถ้าทนเด้งได้บ้าง  ไทยรุ่ง (เอ็กซ์ไซเตอร์)  หาอะไหล่ง่ายโคตรๆๆ   ช่างถูไถได้ทั่วประเทศ  เสียแต่ว่าดีเซลยุคนั้นเสียงจะดังนิดนึง        :-X :-X :-X

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2018, 22:50:08 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 07:59:29 »
เป็นโจทย์ที่ตัวเลือกไม่น่าเลือกทั้งคู่เลยครับ
ลองมอง honda stream, oddsey, avanza น่าสนใจกว่า
หรือทนเด้งได้ก็ ไทยรุ่ง ครับ
หรืออยากได้ความปลอดภัยแบบยุโรป ผมยังมองไปที่ volvo v70 หรือ 850 แวนมากกว่าเลยครับ
จุกจิกอาจไม่ต่างกันแต่หาช่างและอะไหล่น่าจะง่ายกว่า ภาพลักษณ์และการขับขี่และความปลอดภัยก็ดีกว่า
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 09:29:14 »
เลือกได้ทั้งคู่  ถ้าคุณมีอู่ที่ไว้ใจได้  ซ่อมเป็น  หาอู่ทีดีให้ได้ก่อนค่อยหารถ

ถ้าเลือก ซาฟิร่า  มันก็  จีเอ็ม  ในร่างโอเปิล  เลือก ออฟตร้า  ก็เป็น จีเอ็ม  ในร่างเชฟ   แถมให้อีกตัว  ถ้าเลือกซาบคอมบิ  ก็เป็นเชฟ เช่นกัน

ทั้ง 3 ตัว  บล็อคเครื่องพื้นฐาน เหมือนกัน  ต่างกันที่การพัฒนา  (เป็นเครื่องสหกรณ์ของเชฟ)

ถ้าคุณเปลี่ยนเครื่องข้ามสายพันธ์  แค่เปลี่ยนยางแท่นเครื่องของรุ่นนั้น  มันเข้าพอดี ไม่ต้องแปลงใด ๆทั้งสิ้น  ประมาณนี้..

ถ้าเป็นผม  เลือกออฟตร้า  ตัวรถใหม่กว่า น่ารักกว่า...แถมมีเครื่องใหม่เอี่ยม(ไม่ผ่านการใช้งาน)ในราคาที่คุณเหวอ แค่สี่ห้าหมื่นได้ทั้งเครื่อง+เกียร์...(ถ้าหาดีๆ)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 09:29:30 »
  ลองหารถญี่ปุ่นปีเก่าหน่อยก็ดีนะครับ พี่ชายผมขาย Zafira ทิ้ง เพราะซ่อมและซด ส่วนรถบริษัทพอใช้ถึง 5ปี ก็เปลี่ยนจาก optra ซีดานมาเป็น Toyota แทนเหตุผลเดียวกัน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 15:21:18 »
Optra ใหม่กว่าหลายปี แต่อืด และ ซด

Zafira แก่มากแล้ว รายการซ่อมยาวเหยียด อะไหล่ไม่ถูก รถขับดีกว่ามาก

สรุปว่า ไม่เอาทั้งคู่ หาญี่ปุ่นใช้ พวก stream / CRV G2 2.4 หรือแม้แต่ Odyssey น่าจะลงตัวกว่า อย่างน้อย มีอะไหล่เซียงกง อู่ ฮอนด้า เยอะแยะ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 16:00:08 »
แนะนำลองดู Honda Stream เป็นอีกตัวเลือกมั้ยครับ ผมใช้มา 11 ปี ไม่มีปัญหาอะไรนหนักเลย อะไหล่ก็ยังพอหาได้ง่ายมากว่า 2 คันนั้น แต่รถมันจะกินน้ำมันมากหน่อย (นอกเมืองผมวิ่งได้ 12 กว่า ในเมืองอยู่ที่ 7-8 โลลิตร) เมื่อเมษายนปีที่แล้ว ผมขายไป 250,000 เป็น Minor Change ตัว TOP ปี 2004  ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องแอร์แถว 3 ตัวก่อน Minor ก็ได้ครับ 200K นิดๆ น่าจะหาได้
ใช้ ไมเนอร์เชนจ์ 2004 อยู่เหมือนกันครับ อะไหล่ปัจจุบันยังหาได้อยู่ทั้งมือ2และเบิกศูนย์ รถที่ใช้ติดแก๊สด้วย วิ่งมาจะ 3.8แสนโล  แล้วครับ มีเปลี้ยนหัวฉีดไปตอน 2.5แสนโล เกียร์เดิมไม่เคยเปลี่ยน (แต่เห็นบางคนมีพังที่ 3.3แสนโล) เรื่องทนทานถือว่าผ่านเลยครับ แต่หลังๆก็เริ่มจุกจิกบ้างตามอายุรถ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 21:56:51 »
สรุปผมไปจบที่เจ้า Honda Odyssey 2.3 ปี 2003 มาแล้วครับหลังจากตระเวรหามาตั้งแต่เมื่อเช้า ราคาทะลุงบ ไปจบที่ 280k ถือว่าหนักอยู่เหมือนกันแต่สภาพโดยรวมไม่มีปัญหา  ;D

หลังจากนี้คงเป็นงานซ่อมบำรุงต่อไป ขอบคุณครับ