ผู้เขียน หัวข้อ: *-* Clip คนชอบวิ่งไหล่ทาง!! กระบะกำลังเลี้ยว ถูกเก๋งแซงซ้ายชนอย่างจัง *-*  (อ่าน 9156 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
หน้าคอนโดผมเลย 
จะบอกว่าจุดนี้ไม่มีความจำเป็นที่ต้องวิ่งไหล่ทาง ถนนสวนเลนกันค่อนข้างแคบ
อีกอย่าง เป็นชุมชน  รถรอเลี้ยวเยอะ
อาจจะไม่คุ้นทางและทำพฤติกรรมแบบนี้บ่อย  เลยโดนแจ๊คพอตเข้าให้ครับ
แต่ถึงแม้จะไม่คุ้นทาง  รถหน้าชะลอขนาดนี้น่าจะระวังบ้าง  ประมาทไปหน่อย

ออฟไลน์ bodin

ควาxวิ่งไหล่ทาง  >:(

เจ็บหนักๆนะ ขอให้พิการ ;D อย่ากลับมาขับรถได้อีกเลย

รถรุ่นนี้ไม่มีม่านนิรภัย คงสาหัส สมน้ำหน้า ;D

ออฟไลน์ meeuwarn

แมงสาป ขับcamry
วินัยต่ำกว่าวัวควายอีก วัวควายล้อมคอกให้มันก็เดินตามคอก

ออฟไลน์ YenChar

ขอความเป็นความรู้ได้มั้ยครับ

กรณีนี้ ประกันจ่ายมั้ยครับ??

วิ่งไหลทาง = จงในทำผิดกฏจราจร

ผมมองว่าถ้ากระบะเอาจริงประกันไม่น่าจ่าย

เอาให้เข็ด

ออฟไลน์ BigCat

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
โคตรเกลียดพวกวิ่งไหล่ทางมากเลย  พวกนี้ไม่เคยรู้ตัวว่าเป็นปัญหา  แต่มาคิดแทนคนอื่นว่าคนอื่นโง่ที่ขับรถแบบต่อแถว

ตัวมันเองนี่ฉลาดขับลัดไปเลย  เกลียดเกินบรรยายจริงๆ >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:(   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ SM.

ขับไม่ตามกฏ ก็ต้องซวยเข้าซักวัน แต่ที่แย่คือทำคนอื่นเดือดร้อนไปด้วยนี่สิ

ออฟไลน์ Air_graphic

เจ้าของ camry คงจำลงไปใน DNA เลยล่ะ

ออฟไลน์ Fly to dream

วิ่งไหล่ทางนี่ควรจับจริงจังได้แล้ว  ถ้าเลี้ยวซ้ายไม่ว่าเลยแต่นี่ ...
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ fishfinger

จะว่าไปเจ้าของรถกระบะโชคดีมากที่ไม่เจอมอเตอร์ไซด์ไม่สวมหมวกพาเด็กนั่งมาด้วย
ได้เสียเงินทำบุญให้สัตว์โลกแน่ๆ

ออฟไลน์ palma

เป็นสาเหตุหลักที่ทำให้รถติดเพิ่มขึ้น หรือ ติดหนักกว่าเดิม เลยล่ะครับ

ในญี่ปุ่น คนขับรถมีระเบียบต่อแถวกันไม่แซงซ้าย ทุกคนก็ได้ไปแบบเรื่อยๆ เป็นระเบียบ

การไปแซงซ้าย เบี่ยงขอเข้าขวา ทำให้กระแสรถไหลไม่ต่อเนื่อง หยุดๆไปๆ ทำให้ภาพรวมช้ายิ่งขึ้นครับ

จิตสำนึกส่วนรวมของเรามีน้อยครับ เลยต้องอาศัยกฏบังคับ ซึ่งผู้คุมกฏ ก็อ่อนแอ

ทำใจได้อย่างเดียว ประเทศนี้
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ starlight

การใช้ถนนและการจราจรในเมืองไทย   หากจัดอันดับการขับยากและอันตรายแล้ว  ต้องอยู่ใน top five แน่ๆ 

เพราะทุกเส้นทางมีคนฝ่าฝืนกฏระเบียบของความปลอดภัยแบบเป็นกิจวัตร   ยังไม่รวมพวกที่ขับขี่แบบขาดทักษะ และการตัดสินใจที่ผิดๆเวลาคับขัน

ทุกวันนี้ เวลาขับรถ ต้องพยายามแปลความคิดของรถรอบด้าน ว่าเค้าจะขับแบบไหน   ต้องหาทางเอาตัวรอดกันเองปัจจุบันนี้

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
เสียดาย น่าจะไปเจอมอเตอร์ไซค์ซ้อนสามย้อนศรออกจากซอยมา
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ S6

เคสนี้รถเก๋งที่วิ่งไหล่ทาง น่าจะเป็นฝ่ายผิดใช่ไหมครับ
ถ้ากลับกันเปลี่ยนจากรถเก๋งเป็นมอเตอร์ไซด์ ที่วิ่งเลียบมาชนเข้า ใครเป็นฝ่ายผิดครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

นี่เป็นสิ่งที่ประเทศเราขาดแคลนเป็นอย่างมากในปัจจุบัน "วินัยจราจร"
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ HLRx

เคสนี้รถเก๋งที่วิ่งไหล่ทาง น่าจะเป็นฝ่ายผิดใช่ไหมครับ
ถ้ากลับกันเปลี่ยนจากรถเก๋งเป็นมอเตอร์ไซด์ ที่วิ่งเลียบมาชนเข้า ใครเป็นฝ่ายผิดครับ
ความเห็นผม ผมว่า รถกระบะครับที่ผิด

ออฟไลน์ Symphonic

ความเห็นผม ผมว่า รถกระบะครับที่ผิด

จริงป่าวพี่
ถ้างี้เราก็วิ่งไหล่ทางกันสนุกเลยดิพี่

รถติดๆ แบบนี้ ก็ตบซ้ายรูดไหล่ทางเลย
เร็วดี 555+

ออฟไลน์ kiwiwi

จริงป่าวพี่
ถ้างี้เราก็วิ่งไหล่ทางกันสนุกเลยดิพี่

รถติดๆ แบบนี้ ก็ตบซ้ายรูดไหล่ทางเลย
เร็วดี 555+

พี่เค้าหมายถึงมอไซค์กับกระบะครับ

ซึ่งเคสนี่ กระบะผิดครับ

ข้อหา รถมอไซค์ถูกเสมอ
และยิ่งถ้ามีเด็กเล็กมาด้วยยิ่งผิดหนักเลย ตามคห.ข้างบนที่อีกท้านว่าไว้แหละ 555

ออฟไลน์ S6

จริงป่าวพี่

เร็วดี 555+

พี่เค้าหมายถึงมอไซค์กับกระบะครับ

ซึ่งเคสนี่ กระบะผิดครับ

ข้อหา รถมอไซค์ถูกเสมอ
และยิ่งถ้ามีเด็กเล็กมาด้วยยิ่งผิดหนักเลย ตามคห.ข้างบนที่อีกท้านว่าไว้แหละ 555
เคยเจอเคสลักษณะนี้ ที่ สน.ครับ รถเก๋งเลี้ยวเข้าซอยลักษณะเดียวกับคลิป รถจักรยานยนต์ชน ทางตำรวจแจ้งว่า ทางรถเก๋งที่เลี้ยวเป็นฝ่ายผิด โดยแจ้งทางรถเก๋งลักษณะว่า ถ้าจะเลี้ยวหรือเปลี่ยนเลนยังไงก็ต้องระวังรถเล็กเสมอ
ผมก็มองในมุมที่รถเล็กวิ่งตรงมา ถ้าเป็นมุมอับรถกระบะที่สูงหรือรถตู้บัง ก็มองไม่เห็นรถที่จะเลี้ยวเข้าซอย รถที่เลี้ยวเข้าซอยก็เป็นมุมอับมองไม่เห็นรถที่วิ่งตรงมา ตอนผมจะเลี้ยวผมก็จะต้องส่องรถเล็กมุมอับเสมอ

ออฟไลน์ CarameLon

ธรรมชาติคัดสรรจริงๆ คนประเภทนี้
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ฉลาดนัก เรื่องโง่ ๆ เนี่ย

ออฟไลน์ bravo

ถนนแถวบ้านผม วิ่งไหล่ทางกันเยอะมาก

บางเวลาจราจรก็มาอำนวยความสะดวก ตรงจุดกลับรถ เห็นรถวิ่งไหล่ทาง มอไซค์ย้อนศร ต่อหน้าต่อตา แต่ก็ไม่จับ

ยิ่งช่วงเทศกาลวันหยุดยาวปีใหม่ สงกรานต์ เส้นออก ตจว. วิ่งไหล่ทางกันจนเป็นเรื่องปกติไปแล้ว พอเกิดอุบัติเหตุ รถฉุกพยาบาล รกกู้ชีพ ก็ไปไม่ได้ เพราะรถติดทุกเลน ไม่เหลือแม้ไหล่ทาง

ออฟไลน์ HLRx

[/quote]
[/quote]

จริงป่าวพี่

เร็วดี 555+
[/quote]
รถเก๋ง ก็ผิด ข้อหา วิ่งบนไหล่ทาง
แต่กระบะ จะเลี้ยว ยังงัยก็ต้องระวังรถทางหลัก ต้องรอให้ปลอดภัยจริงๆถึงจะเลี้ยวได้ครับ

ออฟไลน์ HHHsung

ผมว่าคนส่วนใหญ่ก็เคยวิ่งไหล่ทางกันนะครับ ผมก็วิ่งบ้างเป้นบางช่วง แต่ส่วนใหญ่วิ่งในถนนสายหลักที่เลนแยกกัน ไม่สวนเลนแบบในกล้อง

แต่ถึงกระนั้น ถ้าผมวิ่ง เวลาใกล้สายแยก ก็จะเพลาลงครับ โดยเฉพาะหากมีแยกและมีการเปิดช่องแบบในกล้อง

ปล. กระบะก็ติดประมาทนิดๆ ขับมายาวๆ น่าจะรู้ว่ามีรถวิ่งไหล่ทาง เพราะรถติดเป็นแนวยาว และตัวเองเป้นรถยกสูงน่าจะมองเห้นได้ไกล

แถมตอนเลี้ยว ก็เลี้ยวแบบมั่นใจสุดๆ ไม่ชะลออะไรเลย คือไม่ได้โทษกระบะนะ แต่ถ้ามีอะไรที่อาจทำให้เราเดือนร้อนก็ต้องระวังไว้ก่อน

ออฟไลน์ pongsak_877

น่ารังเกียจครับคนพวกนี้ รถชลอตัวปุ๊บออกไหล่ทางปั๊บ แล้วก็ไปแทรกเข้าข้างหน้า คิดว่าเท่ ไปเร็วกว่าชาวบ้านเขา

ออฟไลน์ recycleman

ถ้าใครคิดว่าการวิ่งไหล่ทางเป็นเรื่องที่ทำได้เป็นเรื่องปกติ แนะนำให้ไปอบรมการขับขี่ใหม่ที่ขนส่งน่ะครับ

เพราะขนาดช่วงเทศกาลรถติดมากๆยังมีการเอากรวยมาตั้งห้ามพวกฉวยโอกาสแบบนี้อยู่เสมอเลย

ออฟไลน์ ps000000

ไม่รู้จะพูดยังไง

ออฟไลน์ polarman

• Jr. Member
  • **
การขับไหล่ทาง ผิดกฎหมาย คนขับก็เห็นแก่ตัว เอาแต่ตัวเองต้องไปก่อน พอไปต่อไม่ได้ก็ไปเบียดไปแทรก
 ไม่รู้จักสำนึก อย่ามาอ้างเหตุผลว่าต้องขับไหล่ทางกันเลย >:(

ช่วงเทศกาลหากตำรวจเอากรวยมาตั้งบนไหล่ทาง บอกได้เลยว่าการจราจรดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Camry ผิดแซงซ้าย ขับผิดช่องทาง
นาวาร่าผิดที่ชนเพราะเลนโท กระบะซวยของแท้