ผู้เขียน หัวข้อ: ไปทางใหนดี:ต้องการใช้รถมี.ค.นี้ แต่เจอโรคเลื่อน Xpander จะเข้าอีกทีก็ปลายปี  (อ่าน 5368 ครั้ง)

ออฟไลน์ wittaya8

• Jr. Member
  • **
ข่าวจาก headlightmag ว่า Xpander เข้ามาขายไม่ทันงาน Bangkok International Motor Show เดือน มี.ค. 61 เจอโรคเลื่อน 2 รอบคงไม่รอแล้วครับ (เดาว่าคงเป็นปัญหาภายในเหตุผลพวงจากการประท้วงของพนักงานหรือเปล่า??) ยังพอมีรถ 5-7 ที่นั้งอะไรบ้างครับที่ราคาไม่เกิน 9 แสน (ยื่นกู้และผ่อนได้เท่านี้ครับ)
ปล. รถเก่าที่บ้านให้มาใช้ เป็น Civic ปีนี้ก็อายุรถ 15 ปีแล้ว ตอนนี้มีภรรยา+ลูก นั่งกันอยู่ 4+ คน

ออฟไลน์ masuoka

• Hero Member
เออ ไอ้ที่ประท้วงมัน mitsubishi elecric ครับ มิตซู มอเตอร์ไม่ได้มีปัญหาเรื่องนี้ครับ แต่มิตซู อินโด ติดเรื่องผลิตไม่ทันครับ ยอดสั่งมันเยอะเกินกำลังที่จะผลิตให้ทั้งอินโด และไทย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2018, 12:17:51 โดย masuoka »

ออฟไลน์ tnp_super

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมกลับชอบ Mobilio RS สีส้มมากกว่าครับ

ลองไปขับ ไปนั่งดูก่อนไหมครับ เป็นตอนนี้มีโปรช่วยผ่อนด้วยนะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Olympuspen

• Sr. Member
ผมก็รอครับ   ตอนนี้ใช้กระบะ 4 ประตูติดแครี่บอยรอไปก่อน แต่ถ้าผมรอไม่ไหว และจะใช้รถ 5-7 ที่นั่งจริงๆ ผมเล็ง Inova มือสอง ก่อนเปลียนโฉมไว้ครับ ลองไปนั่งรถเพื่อนดูแล้วโอเคอยู่ ดูรุ่นท็อปตัว 2.0 V ไว้น่าใช้ดี ราคาก็ 450000-650000 แล้วแต่ปี  ส่วน MPV ในบ้านเราที่ขายตอนมันไม่โดนครับ เลยต้องรอ Xpander

ออฟไลน์ SM.

ผมกลับชอบ Mobilio RS สีส้มมากกว่าครับ

ลองไปขับ ไปนั่งดูก่อนไหมครับ เป็นตอนนี้มีโปรช่วยผ่อนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Boyja

โมบิลิโออีกเสียงครับ สบายกระเป่า รอไม่นานด้วย  ส่วนตัวเคยลองนั่งเซียนต้ามันอึดอัด  :-\

ออฟไลน์ toonze

ผมก็รอดูตัวจริง  Xpander อยู่ครับ  น่าจะนั้งสบาย

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ถ้าตอนนี้ส่วนตัวผมไป เซียนต้า ครับ ภาพลักษณ์น่ารัก ทนทาน ประตูสไลด์ใช้งานสะดวก
แต่ถ้าเคยชินกะ civic มาอาจไม่คุ้นกะฟิลลิ่งและท่านั่ง มันเป็นรถที่ขับแล้วให้ความรู้สึกแม่บ้านรับส่งเด็กๆมากๆเลยครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Devil13

ตอบโจทย์ไปเซียนต้าครับ
ประตูสไลด์มีประโยชน์มากสำหรับเด็กๆ ยิ่งชื่อพี่โต เรื่องอะไหล่ และการดูแลหลังการขายสบายใจได้ ติดอยู่แต่คุณชอบหน้าตาคันนี้หรือเปล่า?

ออฟไลน์ lorenzo

เปนผมรอ mt xpander เลย ไม่งั้นก็ suzuki  ลองนั่งแถวสุดท้าย มีความสุขกว่าเซียนต้า ฟอจูเนอร์หรือปาเจโร่ มากก

ออฟไลน์ palma

ถ้าตอนนี้ส่วนตัวผมไป เซียนต้า ครับ ภาพลักษณ์น่ารัก ทนทาน ประตูสไลด์ใช้งานสะดวก
แต่ถ้าเคยชินกะ civic มาอาจไม่คุ้นกะฟิลลิ่งและท่านั่ง มันเป็นรถที่ขับแล้วให้ความรู้สึกแม่บ้านรับส่งเด็กๆมากๆเลยครับ

เป็นรถที่มีเอกลักษณ์เฉพาะจริงๆครับ เซียนต้า นอกจากประโยชน์ใช้สอยแล้ว

การขับขี่ช่วง 2-3 พัน กม.แรก หรือ 2-3 เดือน จะออกหลอนๆหน่อย ถ้าขับแต่เก๋งเตี้ยๆ C/D segment มาก่อน

แต่หลังจากนั้น สบายครับ ผมใช้วิ่ง ทางหลวง ตจว.รอบละ 220 กม. เช้า 110 เย็น 110 กม. ทางหลวง 4 เลน ไม่ต้องเร่งแซงหนักๆ

ใช้ได้ครับ พอคุ้นๆแล้วไม่น่ากลัว (แบบ 2-3 พัน กม.แรก อันนั้นเหวอเวลาเปลี่ยนเลนแต่ละครั้ง)

ประหยัดใช้ได้ (ใช้ความเร็วไม่เกิน 100 กม/ชม) ค่อยๆประคองคันเร่งให้ดีครับ

สรุป ชอบครับ แต่ถ้ามีโอกาส สปริง หรือ โช้ค ดีๆสักชุดน่าจะไปได้สวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2018, 13:45:28 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โมบิก็ดูเหมาะสมนะครับ 7ที่นั่งขนของได้ ราคาไม่แพงมาก ฮอนด้าเหมือนเดิม
ทรงรถการขับขี่ใกล้เก๋งซีดานมากสุดกว่าในกลุ่ม

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เออติก้า น่าสนนะครับ ไม่แพงด้วย หลังนั่งได้จริงไม่แย่เลยนะครับ ขับ 4at อยู่แล้วสบายๆเลย 
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้