ผู้เขียน หัวข้อ: ส่วนลดของการออกรถใหม่ ต้องเสียภาษี ณ ที่จ่ายมั๊ยครับ  (อ่าน 12421 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pek

• Newbie
  • *
เรื่องมีอยู่ว่า ผมตกลงซื้อรถ แล้วทางเซลเสนอส่วนลดเป็นจำนวน 17,000 บาท แต่พอจะดำเนินการจ่ายเงิน ทางเซลบอกว่าผมจะต้องเสียภาษี ณ ที่จ่าย 3% ของส่วนลดนั้น ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆ เจอเหมือนผมมั๊ยครับ

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
ตอนผมซื้อรถ  ส่วนลดก็เอามาหักออก แล้วค่อยคิดราคาสุทธิ

ออนไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
ถ้าเอาไปหักเงินดาวน์ ส่วนใหญ่เสียครับ  แต่ถ้าลดราคาจากค่ารถ ไม่เสีย

แต่เห็นว่า ส่วนลด ต้องเสียภาษีเงินได้ด้วย ไม่รู้มีใครเคยเจอไหมครับ   ;D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ zixes

• Jr. Member
  • **
ตอนผมซื้อหักจากราคาเต็มรถไม่เสียนะครับ

แต่เซลบอกว่าถ้าหักจากเงินดาวน์จะเสีย
2010 - TOYOTA YARIS
2010 - TOYOTA Fortuner
2015 - ALL new TOYOTA Fortuner
2016 - MAZDA 2 DIESEL HP L Sedan
2021 - TOYOTA CROSS Hybrid Premium

ออฟไลน์ Pek

• Newbie
  • *
ผมซื้อสดต้องเสียมั๊ยครับ
ถ้าเอาไปหักเงินดาวน์ ส่วนใหญ่เสียครับ  แต่ถ้าลดราคาจากค่ารถ ไม่เสีย

แต่เห็นว่า ส่วนลด ต้องเสียภาษีเงินได้ด้วย ไม่รู้มีใครเคยเจอไหมครับ   ;D

ออฟไลน์ apinui

ผมซื้อสดต้องเสียมั๊ยครับ

เล่าก่อนเผื่อใครผ่านมาอ่าน

ส่วนลดที่ทางบริษัทให้ (ผมขอบอกว่าบริษัทให้นะไม่ใช่เซล) ถ้าหากนำไปหักจากราคารถเลย จะไม่เสีย VAT ครับเพราะถือว่า ได้รับส่วนลดจากสินค้านั้นๆ

แต่ในกรณีนำเงินส่วนลดมาช่วยดาวน์ หรือนำมาดาวน์ อันนี้เสีย VAT 7%+3% รวมจะเป็น 10% ครับ
7%คือภาษีมูลค่าเพิ่ม และ 3% คือหัก ณ.ที่จ่าย

ทำไมเป็นแบบนี้ เพราะการนำเงินส่วนลดมาดาวน์ ตามตัวเลขทางบัญชีแล้วเปรียนเสมือน บริษัทฯได้นำเงินตัวเองจ่ายให้กับลูกค้าเพื่อนำมาดาวน์ เพราะฉันนั้นต้องมีเอกสารทางภาษี คือ ผู้รับต้องเสียภาษีมุลค่าเพิ่ม และ หักภาษี ณ.ที่จ่าย เพราะรับเป็นเงินสด (แต่เราจะไม่ได้จับเงินสดจริงๆ ) เพราะมันเกี่ยวข้องกับเอกสารที่ต้องส่งแบงค์อีกเช่นกัน

ทีนี้กรณีซื้อสด ก็เหมือนการได้รับส่วนลด ดังนั้นไม่เสีย VAT ครับ ถ้าเซลเก็บ VAT ให้กระซิบถาม ผจก ฝ่ายขายได้เลย ....

ออฟไลน์ palma

ซื้อจ่ายเงินสดไม่เสียครับ

ไม่เคยเสียสักครั้ง
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Newhang

ไม่มีครับ
การที่พูดโน้นพูดนี่เป็นแค่กลโกงเท่านั้น บริษัทไหนให้จ่ายแนะนำว่าให้ห่างๆไว้ครับ

ปกติไม่มีใครเค้าทำกันครับนอกจากพวกฉลาดเกิน

ออฟไลน์ HHHsung

ตอนที่ผมจะซื้อ ถ้าขอเป้นส่วนลดเงินดาวนื ก็ตามที่ คห. ข้างบนเช่นกัน

ออฟไลน์ Pek

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นและข้อมูลมากนะครับ ผมจะไปคุยกับเซลดู ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งนะครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ตอนซื้อ เซลล์เอาราคาเต็ม หักด้วยส่วนลด ก่อน แล้วถึงคิดเงินดาวน์กับค่างวดครับ ไม่มีเสียภาษีตรงนี้ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ CHANOM

ตอนซื้อ Mazda 2 (จ่ายสด) ส่วนลดเงินสดไม่ได้มีการเสียภาษีค่ะ  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ตอนซื้อ เซลล์เอาราคาเต็ม หักด้วยส่วนลด ก่อน แล้วถึงคิดเงินดาวน์กับค่างวดครับ ไม่มีเสียภาษีตรงนี้ครับ

ตามนี้ครับ  :D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่

ส่วนลดที่ทางบริษัทให้ (ผมขอบอกว่าบริษัทให้นะไม่ใช่เซล) ถ้าหากนำไปหักจากราคารถเลย จะไม่เสีย VAT ครับเพราะถือว่า ได้รับส่วนลดจากสินค้านั้นๆ

แต่ในกรณีนำเงินส่วนลดมาช่วยดาวน์ หรือนำมาดาวน์ อันนี้เสีย VAT 7%+3% รวมจะเป็น 10% ครับ
7%คือภาษีมูลค่าเพิ่ม และ 3% คือหัก ณ.ที่จ่าย

ทำไมเป็นแบบนี้ เพราะการนำเงินส่วนลดมาดาวน์ ตามตัวเลขทางบัญชีแล้วเปรียนเสมือน บริษัทฯได้นำเงินตัวเองจ่ายให้กับลูกค้าเพื่อนำมาดาวน์ เพราะฉันนั้นต้องมีเอกสารทางภาษี คือ ผู้รับต้องเสียภาษีมุลค่าเพิ่ม และ หักภาษี ณ.ที่จ่าย เพราะรับเป็นเงินสด (แต่เราจะไม่ได้จับเงินสดจริงๆ ) เพราะมันเกี่ยวข้องกับเอกสารที่ต้องส่งแบงค์อีกเช่นกัน

ทีนี้กรณีซื้อสด ก็เหมือนการได้รับส่วนลด ดังนั้นไม่เสีย VAT ครับ ถ้าเซลเก็บ VAT ให้กระซิบถาม ผจก ฝ่ายขายได้เลย ....
[/quote]

ขอบคุณครับ ส่วนลดที่บริษัทให้กับส่วนลดที่เพิ่มให้พิเศษ(อันนี้ไม่แน่ใจว่ามีรึเปล่า) สมมุติบริษัทให้เซลล์แล้ว 20,000 เซลล์ลดให้อีก 10,000 เงิน 10,000 หลังนี้จะถูกคิดเพิ่มอีก 10% เมื่อนำมาลดเงินดาวน์ด้วยรึเปล่าครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Pek

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับทุกประสบการณ์ และข้อแนะนำครับ ผมจะลองไปคุยกับเซลดู ได้ผลอย่างไรจะมีอัพเดตให้ฟังนะครับ

ออฟไลน์ V221

สรรพากรบ้านเรามีกฎแปลกๆหลายอย่างครับ กรณีที่ผู้ขายรถมอบส่วนลดให้ผู้ซื้อ อันนี้ไม่เสียVATและภาษี ณ ที่จ่าย แต่กรณีที่เป็นการให้ส่วนลดสำหรับเงินดาวน์ สรรพากรจะมองว่าทางผู้ขายเอาเงินมาให้ผู้ซื้อเพื่อไปให้ไฟแนนซ์ ดังนั้นผู้ซื้อมีภาระต้องถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย และผู้ซื้อต้องนำส่วนลดไปคำนวณเป็นภาษีเงินได้ของปีนั้นอีกด้วยครับ ทางผู้ขายก็จะนำใบหักภาษี ณ ที่จ่าย ไปเป็นค่าใช้จ่ายของตัวเองครับ VATจะไม่เกี่ยวกัน ยกเว้นว่าผู้ซื้อเป็นนิติบุคคลก็มีหน้าที่ต้องออกใบกำกับภาษีให้ผู้ขายสำหรับส่วนลดเงินดาวน์ก้อนนั้นครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ apinui

ขอบคุณครับ ส่วนลดที่บริษัทให้กับส่วนลดที่เพิ่มให้พิเศษ(อันนี้ไม่แน่ใจว่ามีรึเปล่า) สมมุติบริษัทให้เซลล์แล้ว 20,000 เซลล์ลดให้อีก 10,000 เงิน 10,000 หลังนี้จะถูกคิดเพิ่มอีก 10% เมื่อนำมาลดเงินดาวน์ด้วยรึเปล่าครับ
[/quote]

เซลเอาที่ไหนมาให้อีก 1 หมื่นครับ ถ้าไม่ใช่เงินบริษัท .....

ความหมายนี้คือ เดิมบริษัทฯให้เซลมาเล่น 3หมื่น เซลบอกลูกค้าว่า บริษัทให้ 2 หมื่น และผมเพิ่มให้อีก 1 หมื่น (คือเทคนิคการขาย) ซึ่งตามหลักความจริง เซลจะควักกระเป๋าตัวเองให้ลูกค้าทำไมตั้ง 1 หมื่นทั้งๆที่ขายรถคันนึงได้แค่หลักพัน ....

ทีนี้เข้าเรื่องครับ ในกรณีส่วนลด ไม่ว่า บริษัทฯจะให้ หรือเซลบอกเซลให้ ถ้านำมาลดเงินดาวน์ หรือนำมาช่วยดาวน์ ยังไงก็ต้องโดน VAT ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ถ้าลดจากราคารถไปเลย ไม่เสียครับ

แต่ถ้าเอามาลดเงินดาวน์ ประหนึ่งบริษัทออกให้คุณ ต้องเสีย ณ ที่จ่าย

เหมือนเงินรางวัลอื่นๆ ที่ได้กันตามรายการต่างๆ หรือสลากกินไม่แบ่งรัฐฯ

ออนไลน์ SM.

ถ้าลดจากราคารถไปเลย ไม่เสียครับ

แต่ถ้าเอามาลดเงินดาวน์ ประหนึ่งบริษัทออกให้คุณ ต้องเสีย ณ ที่จ่าย

เหมือนเงินรางวัลอื่นๆ ที่ได้กันตามรายการต่างๆ หรือสลากกินไม่แบ่งรัฐฯ

อ่านเข้าใจง่ายดีครับ  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Jumborosy

• Newbie
  • *
เคยซื้อ crv เงินสด มีส่วนลด จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่

ถึงเวลาจ่ายภาษีเงินได้ โดนสรรพากรเรียกไปจ่ายเพิ่มเพราะซื้อรถใหม่ มีส่วนลด

ซื้อ เบนซ์ ซื้อบีเอ็ม มีส่วนลดมากกว่า ฮอนด้า ไม่เห็นเคยโดนสรรพากรเรียกเลยค่ะ

อ้อ ก่อนหน้า crv คันนี้ ก็เคยซื้อ crv อีก 2 คันก่อนเปลี่ยนมาเป็นคันล่าสุด ได้ส่วนลด จ่ายเงินสด ก็ไม่เคยเสียเพิ่ม

เป็นเพราะศูนย์ หรือ เพราะเซลส์ คะ

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
ตอนผมซื้อรถเซลให้ส่วนลดหักเงินดาวน์ 90,000 ก็หักเต็มๆ ยืนยันว่าไม่เสียภาษีครับ ผมจ่ายแค่เงินดาวน์ ค่ามัดจำป้ายแดง นอกนั้นแถม ไม่เห็นมีภาษีเก็บเพิ่มเลย ไม่เห็นเกี่ยวกับหักที่ราคาตัวรถหรือหักที่เงินดาวน์เลยครับ ใบเสร็จมาก็เป็นเงินดาวน์ปกติ แต่ตอนจ่ายจริงหักส่วนลดตามใบจอง

คิดว่าคงเป็นบางที่เสีย บางที่ไม่เสียมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2018, 08:09:23 โดย pim_cute »