ผู้เขียน หัวข้อ: Audi tt mk3 ทำท่อร้านไหนดีครับ  (อ่าน 8633 ครั้ง)

ออฟไลน์ naethanadol

• Newbie
  • *
Audi tt mk3 ทำท่อร้านไหนดีครับ
« เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 20:32:49 »
ตามหัวข้อเลยครับ ถ้าเป็นท่อคนไทยพี่ๆ เพื่อนๆ แนะนำร้านไหนดีครับ

ขอแบบงานดีราคาไม่แพง ต้น กลาง ปลายไม่หายก็พอใจแล้วครับ

แล้วถ้าอนาคตอยากทำ stage2 ต้องบอกร้านให้ทำท่อเป็นแบบไหนหรอครับ (ผมหมายถึงต้องเป็นท่อตรงหรือมันแล้วแต่สูตรของแต่ละร้านหรอครับ) อันนี้ไม่มีความรู้เลย

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: Audi tt mk3 ทำท่อร้านไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 20:40:23 »
หาท่อมียี้ห้อ ตรงรุ่นดูไหมครับ
ไม่ต้องลองผิดลองถูก

ออฟไลน์ gorilla

Re: Audi tt mk3 ทำท่อร้านไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 22:27:46 »
ท่อยี้ห้อตรงรุ่นเถอะครับ

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 23:05:24 »
ตามด้านบนเลยครับ
ผมเองก็เคยพลาดไปทำร้านที่คิดว่าดีคิดว่าเทพ สุดท้ายต้องถอดทิ้งครับ แรงโม้เยอะกว่าแรงม้านะ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 00:05:09 »
อย่าเอาร้านไทยทำบ้านๆเลยครับ เสียดายรถ
ร้านไทยทำเอาไว้ให้แว๊นมอไซแต่งโชวเสียงดังรอตำรวจจับดีกว่าครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 05:04:46 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ถ้างั้นคงต้องหยอดกระปุกเก็บเงินสักพัก  :-X

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 08:07:35 »
ดาวไปป ท่อตรง พัก ใบ 2 ใบเลือกได้เลยครับ ขึ้นไดโน่ วิ่งดีไม่แพ้ท่อนอก

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 08:33:55 »
เล่นท่อนอกเถอะครับ
เอาตัวที่มีที่ใส่ปรับวาวล์ไฟฟ้าด้วยนะครับ
เพราะว่าท่อเดิมมันจะมีวาวล์ไฟฟ้า ลองก้มดูครับอยู่ฝั่งคนนั่ง

ถ้าอยากทำแค่ Stage2 ไม่ต้องเปลี่ยนท่อก็ได้ครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าจะจูนสำนักไหนด้วย
บางสำนักบอกว่าต้องเปลี่ยน Downpipe
บางสำนักก็บอกว่า Downpipe เดิมใช้ได้ยัน Stage3 (เปลี่ยนโบเป็น IS38 ของ Golf-R, TTS)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2018, 08:39:33 โดย oryor »

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 09:37:51 »
เสริมนิดนึง ร้านที่ผมเจอมาเขาชอบขายท่อไทยเป็นหลัก แต่อยู่ใกล้บ้านเลยเลยเอาท่อนอกของใหม่เลยไปติดตั้ง ก็ทำได้ครับ แต่ไม่รู้เพราะไม่ได้ซื้อท่อเขาหรือไม่ระวังทำหม้อพักหลุดมือฟาดกันชนผมแตกอีก บางทีเขาทำของบ้านๆมาตลอด ไม่ปรานีตเท่าร้านที่ขายของดีหน่อย รถเสียหายอีกเซ็งไปเลย

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 09:53:14 »
รถราคาขนาดนี้ ยังจะเอาท่อไทยอีกเหรอ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 10:42:52 »
เอาตัวที่มีที่ใส่ปรับวาวล์ไฟฟ้าด้วยนะครับ
เพราะว่าท่อเดิมมันจะมีวาวล์ไฟฟ้า ลองก้มดูครับอยู่ฝั่งคนนั่ง

ถ้าอยากทำแค่ Stage2 ไม่ต้องเปลี่ยนท่อก็ได้ครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าจะจูนสำนักไหนด้วย
บางสำนักบอกว่าต้องเปลี่ยน Downpipe
บางสำนักก็บอกว่า Downpipe เดิมใช้ได้ยัน Stage3 (เปลี่ยนโบเป็น IS38 ของ Golf-R, TTS)

ถามอีกนิดครับถ้าอยากได้ประมาณ 350 ม้า stage2 นี้พอไหมครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 10:44:47 »
เสริมนิดนึง ร้านที่ผมเจอมาเขาชอบขายท่อไทยเป็นหลัก แต่อยู่ใกล้บ้านเลยเลยเอาท่อนอกของใหม่เลยไปติดตั้ง ก็ทำได้ครับ แต่ไม่รู้เพราะไม่ได้ซื้อท่อเขาหรือไม่ระวังทำหม้อพักหลุดมือฟาดกันชนผมแตกอีก บางทีเขาทำของบ้านๆมาตลอด ไม่ปรานีตเท่าร้านที่ขายของดีหน่อย รถเสียหายอีกเซ็งไปเลย

โห่ เจออย่างงี้เซ็งแทนเลยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 10:58:16 »

ถามอีกนิดครับถ้าอยากได้ประมาณ 350 ม้า stage2 นี้พอไหมครับ

Stage 2 เต็มที่ได้ไม่เกิน 320 อะครับ เท่าที่เห็นๆมา
ถ้าอยากได้ 350+ เปลี่ยนโบเลยครับ IS38 สามปลายๆสี่ต้นๆ เห็นแน่ๆครับ
แต่อย่าลืมจูนเกียร์ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 11:34:17 »
ลองมาละ สำนัก ท่อไทย

ลงรูปหน้าเฟสว่ามีซุปเปอคาร บีเอมเบนส์ มาทำทุกวัน

แต่ไม่รู้ทำไม ทำรถผมออกมา ไม่เห็นจะวิ่ง อืดมาก
จ่ายค่าจูนขึ้นไดโนให้อีก หลายหมื่น

เอารถไปจอดทิ้งไว้ อยู่นาน กลับมาออกตัวเหมือนคนเข้าเกียร์ไม่เป็น
ถามไปก็โบ้ยละ งั้นงี้บอกท่อไอดีผมรั่ว กรองตันมั่ง

สุดท้ายถอดทิ้ง ใส่Tomei รีแฟลชกลับ จบ วิ่งลื่นปรื้ด

บอกลา ท่อไทย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 12:00:20 »

ลงรูปหน้าเฟสว่ามีซุปเปอคาร บีเอมเบนส์ มาทำทุกวัน

แต่ไม่รู้ทำไม ทำรถผมออกมา ไม่เห็นจะวิ่ง อืดมาก
จ่ายค่าจูนขึ้นไดโนให้อีก หลายหมื่น

เอารถไปจอดทิ้งไว้ อยู่นาน กลับมาออกตัวเหมือนคนเข้าเกียร์ไม่เป็น
ถามไปก็โบ้ยละ งั้นงี้บอกท่อไอดีผมรั่ว กรองตันมั่ง

สุดท้ายถอดทิ้ง ใส่Tomei รีแฟลชกลับ จบ วิ่งลื่นปรื้ด

ร้านชื่อ ออกแบบท่อ หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 12:26:16 »
เจ้าของกระทู้เล่นรถระดับนี้ก็ต้องทราบเรื่องนี้ดีกว่าผมอยู่แล้วครับ แต่คงถามเผื่อว่าพวกเราอาจจะมีใครรู้เบาะแสบ้าง

เผื่อจะได้ของดีราคาถูกนะครับ ถามดูก็ไม่เสียหาย 5555

ช่างไทย ไม่ใช่ไม่เก่ง แต่ยี่ห้อนี้ไม่เคยทำ

พวกญี่ปุ่น เวลาขายท่อ เค้าจะมีกราฟให้ดู ระบุไว้ด้วยว่าเกียร์ Auto ใส่แล้วไม่วิ่งนะ

ได้อะไรเพิ่มมาบ้างมีตัวเลขให้ดูชัดเจน ได้ช่วงรอบต้น กลาง สูงบอกหมด

เสียงดังขึ้นกี่เดซิเบลก็ยังอุตส่าห์บอก

รถที่ใช้ทดสอบมี header เดิม พักกลางเดิมหรือไม่เดิม เค้าบอกไม่หมกเม็ด ไม่โม้ครับ

ส่วนร้านไทย ทำตามสูตรสำเร็จที่บอกต่อกันมา วัดเอาแต่ไม่ได้ถึงขนาดขึ้นไดโน่ ใช้มโนเอาความรู้สึกเป็นตัวตัดสิน

ถ้าเป็นรถรุ่นทั่วไปทำบ่อย ๆ ก็อาจจะได้รับการพัฒนาต่อมาเรื่อย ๆ ตามเสียงชมและเสียงติ เอามาค่อย ๆ แก้ไข

แต่ Audi TT อันนี้มีเกาหัวแน่นอน  ;D

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 14:16:52 »
หาของตรงรุ่นอย่างพวก APR ดีกว่าครับ อย่างน้อยเค้ามี R&D ทดลองflowท่อว่าใส่แล้วม้าบิดเพิ่มจริง ถ้าท่อไทยที่โอเคๆหน่อยก็มี ม.ฮ.ด. พระราม3 งานเชื่อมสวยครับ

ออนไลน์ tom46

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 21:04:05 »
งานขึ้นท่อ ขึ้นตัวหม้อพักกลาง หม้อพักปลาย ที่ 42/1 ตรง CDC ก็ทำดีเหมือนกันนะครับ แต่ช่วงเฮดเดอร์เดี๋ยวนี้เห็นเขาไม่รับทำแล้ว

เรื่องท่อ ประสบการณ์ของผมนะครับ แต่เป็นเครื่อง NA หม้อพักปลายของนอกแท้ๆ ยี่ห้อ eisenmann กับมีหม้อพักกลางใหม่ แรงม้าบนไดโนยังขึ้นไม่กี่ตัวเลยครับ จะมาเริ่มดูดีหน่อยเอาตอนใส่ Hiflowcat ที่จะพรวดพราดมาเป็นหลัก สิบกว่าตัว บนไดโน

ส่วนตัวผม ผมว่าถึงได้ท่อเทพอย่างไรมาแล้ว ไม่จูนเก็บ ให้ AFR ได้ตามที่ควร มันก็ไม่ค่อยเห็นความแตกต่างกันเท่าไรครับ เผลอๆอาจจะแย่กว่าตอนยังไม่ได้ด้วยครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 22:23:25 »

อันนี้ร้านอะไรรบกวน PM มาหน่อยได้ไหมครับเผื่อเป็นร้านที่ดูๆอยู่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 22:25:52 »
เจ้าของกระทู้เล่นรถระดับนี้ก็ต้องทราบเรื่องนี้ดีกว่าผมอยู่แล้วครับ แต่คงถามเผื่อว่าพวกเราอาจจะมีใครรู้เบาะแสบ้าง

เผื่อจะได้ของดีราคาถูกนะครับ ถามดูก็ไม่เสียหาย 5555

ช่างไทย ไม่ใช่ไม่เก่ง แต่ยี่ห้อนี้ไม่เคยทำ

พวกญี่ปุ่น เวลาขายท่อ เค้าจะมีกราฟให้ดู ระบุไว้ด้วยว่าเกียร์ Auto ใส่แล้วไม่วิ่งนะ

ได้อะไรเพิ่มมาบ้างมีตัวเลขให้ดูชัดเจน ได้ช่วงรอบต้น กลาง สูงบอกหมด

เสียงดังขึ้นกี่เดซิเบลก็ยังอุตส่าห์บอก

รถที่ใช้ทดสอบมี header เดิม พักกลางเดิมหรือไม่เดิม เค้าบอกไม่หมกเม็ด ไม่โม้ครับ

ส่วนร้านไทย ทำตามสูตรสำเร็จที่บอกต่อกันมา วัดเอาแต่ไม่ได้ถึงขนาดขึ้นไดโน่ ใช้มโนเอาความรู้สึกเป็นตัวตัดสิน

ถ้าเป็นรถรุ่นทั่วไปทำบ่อย ๆ ก็อาจจะได้รับการพัฒนาต่อมาเรื่อย ๆ ตามเสียงชมและเสียงติ เอามาค่อย ๆ แก้ไข

แต่ Audi TT อันนี้มีเกาหัวแน่นอน  ;D

ใช่ครับผมลองถามดูเผื่อมีร้านไหนฝีมือดี เพราะเห็นหลายๆร้านมีพวกซุปเปอร์คาร์ไปทำกันด้วย

แต่ดูแล้วไปท่อนอกดีกว่าครับ 555555

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 23:23:34 »
เพิ่มเติมนิดนึงครับ Ducati Panigale หลายคันพังเพราะท่อไทยนะครับ รูปทรงเหมือนของนอกเลย แต่ขนาดท่อทั้งเส้นไม่เท่ากับของนอกเป๊ะ บางจุดต่างกันแค่ระดับมิลลิเมตร มีผลต่อเครื่องถึงขนาดพังครับ

ที่เล่าให้ฟังไม่ได้หมายความว่ารถยนต์เครื่องจะพัง เครื่องรถยนต์มันไม่ได้เซนซิทีฟขนาดนั้นครับ ผมอยากจะสื่อว่างานไทย ช่างไทย เครื่องมือไทย มันยังไม่ถึงครับ ท่อนอกเค้ามีศูนย์ มีวิจัย จ้างวิศวะกร เครื่องมือทันสมัย มียี้ห้อไหนของไทยไปตลาดโลกบ้างละครับ มีตังก็ท่อนอกดีกว่าครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 23:44:20 »
เพิ่มเติมนิดนึงครับ Ducati Panigale หลายคันพังเพราะท่อไทยนะครับ รูปทรงเหมือนของนอกเลย แต่ขนาดท่อทั้งเส้นไม่เท่ากับของนอกเป๊ะ บางจุดต่างกันแค่ระดับมิลลิเมตร มีผลต่อเครื่องถึงขนาดพังครับ

ที่เล่าให้ฟังไม่ได้หมายความว่ารถยนต์เครื่องจะพัง เครื่องรถยนต์มันไม่ได้เซนซิทีฟขนาดนั้นครับ ผมอยากจะสื่อว่างานไทย ช่างไทย เครื่องมือไทย มันยังไม่ถึงครับ ท่อนอกเค้ามีศูนย์ มีวิจัย จ้างวิศวะกร เครื่องมือทันสมัย มียี้ห้อไหนของไทยไปตลาดโลกบ้างละครับ มีตังก็ท่อนอกดีกว่าครับ

ขอบคุณมากครับผม คงต้องหยอดกระปุกซื้อท่อนอกแล้วละ

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 09:22:18 »
Audi TT Mk3 : 230HP
เครื่อง EA888 Gen3
ถ้าทำ Stage2 > กรอง ท่อ อินเตอร์ จูน เต็มที่ 300ต้นๆที่เครื่องครับ
ลงล้อคง 2xx ปลายๆ เพราะขับ 4

ถ้าจะทำ Stage2 เปลี่ยนแค่ Downpipe 3" ก่อนได้ครับ ถ้าอยากปลายไหลก็เปลี่ยนยกเส้น
กติกา เครื่อง VW , Audi คร่าวๆ
Stage1 : จูน
Stage2 : จูน + Downpipe
2 แบบเต็มๆก็มี กรองอากาศ กับ อินเตอร์ และข้อต่อจากกรองไปถึงปากเทอร์โบอีกนิดหน่อย

ถ้าลง IS38 เกียร์ยังไม่ต้องจูนก็ได้ครับ วิ่งโหดเอาเรื่อง (แต่ถ้าจูนก็ดีกว่า)
ถ้าลง TTE ค่อยว่ากันเรื่องจูนเกียร์

ท่อไทยมีหลายเจ้าครับที่ไว้ใจได้ ราคาไม่โหดเวอร์ พลดอนเมือง พลบางพลี เม้ง
Downpipe อย่างเดียว 1x,xxx บาท

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวจากคนใช้ Scirocco Stage3 K04 ที่ลองใช้ทั้งท่อไทยและท่อนอก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 09:45:33 »
Audi TT Mk3 : 230HP
เครื่อง EA888 Gen3
ถ้าทำ Stage2 > กรอง ท่อ อินเตอร์ จูน เต็มที่ 300ต้นๆที่เครื่องครับ
ลงล้อคง 2xx ปลายๆ เพราะขับ 4

ถ้าจะทำ Stage2 เปลี่ยนแค่ Downpipe 3" ก่อนได้ครับ ถ้าอยากปลายไหลก็เปลี่ยนยกเส้น
กติกา เครื่อง VW , Audi คร่าวๆ
Stage1 : จูน
Stage2 : จูน + Downpipe
2 แบบเต็มๆก็มี กรองอากาศ กับ อินเตอร์ และข้อต่อจากกรองไปถึงปากเทอร์โบอีกนิดหน่อย

ถ้าลง IS38 เกียร์ยังไม่ต้องจูนก็ได้ครับ วิ่งโหดเอาเรื่อง (แต่ถ้าจูนก็ดีกว่า)
ถ้าลง TTE ค่อยว่ากันเรื่องจูนเกียร์

ท่อไทยมีหลายเจ้าครับที่ไว้ใจได้ ราคาไม่โหดเวอร์ พลดอนเมือง พลบางพลี เม้ง
Downpipe อย่างเดียว 1x,xxx บาท

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวจากคนใช้ Scirocco Stage3 K04 ที่ลองใช้ทั้งท่อไทยและท่อนอก

ขอบคุณมากครับผม ขอถามต่ออีกนิดครับ stage3 โบK04 นี้แรงม้าอยู่ประมานเท่าไหร่หรอครับ

ถ้าจำไม่ผิด Scirocco เดิมๆ ม้าอยู่ที่ 211 ตัวใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 11:40:19 »

ขอบคุณมากครับผม ขอถามต่ออีกนิดครับ stage3 โบK04 นี้แรงม้าอยู่ประมานเท่าไหร่หรอครับ

ถ้าจำไม่ผิด Scirocco เดิมๆ ม้าอยู่ที่ 211 ตัวใช่ไหมครับ

K04 ถ้าอยู่ในรถขับ 2 Scirocco , GTI , TT mk2(ขับหน้า) ~350-370 ที่เครื่อง ลงล้อก็ ~340+- WHP ครับ
ถ้า K04 ในขับ 4 ก็จะลดลงกว่านี้อีกหน่อย เพราะโหลดเยอะขึ้น
ม้าเดิม Scirocco , GTI , TT mk2 = 210 ม้า ถ้ารุ่นเก่าหน่อยก็มี 200 ม้าด้วย
ขนาดลง K04 (โบเดียวกับ Golf R , TTS , Scirocco R) เกียร์เดิม Scirocco TSI ยังไม่ได้ยุ่งอะไรเลยก็เอาอยู่ครับ
เกียร์ใหม่ TT MK3 น่าจะอึดพอกันและฉลาดกว่ารุ่นเดิมครับ

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 21, 2018, 20:21:48 »

อันนี้ร้านอะไรรบกวน PM มาหน่อยได้ไหมครับเผื่อเป็นร้านที่ดูๆอยู่

นิสัยบ่ายเบี่ยงโบ้ยท่อเดิมเนี่ยคุ้นๆแฮะ คล้ายๆกับที่ผมโดนมาเลย
ร้าน M......D.....
ต้นหายปลายหด ห่วยมากๆ