ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้ใช้งาน Toyota 86 กับ Subaru BRZ เรื่อง Car Club ครับ  (อ่าน 8281 ครั้ง)

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
อยากสอบถามพี่ๆ ที่เป็นเจ้าของ Toyota 86 หรือ Subaru BRZ ในบอร์ด Headlightmag ซักหน่อย
ผมอยากทราบว่าปกติกลุ่มคนที่ใช้รถยนต์ 2 รุ่นดังกล่าว มีกลุ่ม Webboard หรือกลุ่มใน Facebook หรือไม่ครับ

ผมพยายามหา เจอ 3 จุดที่มีสมาชิกเยอะ
Webboard >> http://www.86brzthailand.com/
FB Group >> subaru BRZ&86 thailand
FB Group >> 86 & BRZ THAILAND

ซึ่งทั้งสามกลุ่มที่เจอ ถึงแม้จะมีสมาชิกค่อนข้างเยอะ แต่เหมือนไม่มีผู้ใช้งานจริงเล่นเลย มีแต่คนขายของ
ผมกำลังหารถยนต์รุ่นนี้ใช้งาน ก็อยากหาข้อมูลหรือสอบถามข้อมูลในกลุ่มคนใช้งานจริงไว้ก่อน เลยอยากทราบว่านอกจาก 3 กลุ่มดังกล่าวแล้วมีกลุ่มอื่นๆที่เป็นผู้ใช้งานจริงเล่นกันจริงๆมั้ยครับ

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
Re: สอบถามผู้ใช้งาน Toyota 86 กับ Subaru BRZ เรื่อง Car Club ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 22:18:33 »
เพจที่activeสุดคือเพจนี้ครับ

https://m.facebook.com/86-BRZ-Thailand-574127822655044/?locale2=th_TH
ตอนนี้มีลงคอนเท้นท์ใหม่ๆเกือบทุกวันครับ
หรือserch จาก google พิทพ์ 86&brz thailand มันจะพาไปหน้านั้นเองครับ

ถ้ามีอะไรก็massageมาในเฟซข้างต้น จะมีทีมงานคอยตอบให้ แต่บางเรื่องมันยากอาจจะช้านิดนึงครับ

ส่วนในwebsite ปัจจุบันนี้ สถานการณ์มันเปลี่ยนไปความนิยมมันลดลงไปเยอะ เพราะมีไลน์กรุป ซึ่งเห็นทุกคนและได้คำตอบเร็วกว่า websiteเลยมีคนใช้น้อยลงไปมาก แต่ในwebจะมีคลังเก็บคามรู้อยู่ในก้องtecnicalครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2018, 08:30:57 โดย koko86 »

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามผู้ใช้งาน Toyota 86 กับ Subaru BRZ เรื่อง Car Club ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 23:17:24 »
ส่วนมากอยู่ในไลน์กลุ่มครับ  ซึ่งต้องมีรถก่อน(เลยเป็นปัญหาของคนที่จะซื้อรถไม่สามารถถามผู้ใช้จริงได้) ตอนแรกผมหาข้อมูลยากมาก ไม่รู้จะถามใคร หาอ่านreviewในHLMนี้แหละครับ ค่อยตัดสินใจซื้อ
Wave Z

ออฟไลน์ chat_eg3d

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 09:04:32 »
GT86  คันนี้น่า 5 ปี แล้วมั่งครับ วันนี้วันดีก็เลยเอามาออกกำลังกายหน่อย ไมล์เพิ่ง เจ็ดพันนิด
คันนี้ตั้งใจซื้อมาเก็บ ไม่คิดจะขายครับ เพราะ รถสวย และ ก็ขับดีไม้แพ้รถยุโรปเลย เดิมๆ ไม่ต้องทำอะไรเลย
สำหรับถนนเมืองไทย โอเคเลย  เสียงท่อนี่โคตรเพราะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2018, 10:42:57 โดย chat_eg3d »

ออฟไลน์ joextreme

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 10:11:11 »
GT86  คันนี้น่า 5 ปี แล้วมั่งครับ วันนี้วันดีก็เลยเอามาออกกำลังกายหน่อย ไมล์เพิ่ง เจ็ดพันนิด
คันนี้ตั้งใจซื้อมาเก็บ ไม่คิดขายจะขายครับ เพราะ รถสวย และ ก็ขับดีไม้แพ้รถยุโรปเลย เดิมๆ ไม่ต้องทำอะไรเลย
สำหรับถนนเมืองไทย โอเคเลย
งั้นผมแพ้ลุ่ยเลย BRZ สีขาวเหมือนกันด้วย จะสามปีละ สองหมื่นกว่าๆ ว่าใช้น้อยแล้วนะ 55+
เหมือนกันเลยครับว่าจะเก็บไม่ขาย ไม่แต่งเหมือนกัน ขับสนุก ปรู๊ดปร๊าดดี เผลอแวปไป 170 แล้ว ไม่ไหวๆ ต้องตัดใจไม่ขับบ่อยๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 11:13:51 »
กระทู้นี้เป็นกระทู้รวมผู้ใช้ 86 BRZ สินะครับ 55556  :D

ของผมยังรอรถอยู่ เซลแจ้งว่า 3 เดือน เป็นอย่างน้อย  :'(

แต่ที่ลุ้นยิ่งกว่าคือเงินดาวน์กับรถ อันไหนจะมาก่อน 5555

สถานการณ์ car club เจ้าอื่นก็คล้ายกัน คือคนเล่น web site น้อยลง แล้วหันไปเล่น facebook แทนครับ

ข่าวการ meeting ผมก็ได้มาจาก facebook นี่แหละครับ

อีกช่องทางที่มีประโยชน์ เป็นแหล่งความรู้คือ www.ft86club.com/forums

ส่วนใหญ่ user จะเป็นพวกอเมริกันและแถบ ๆ นั้น คือ canada และ อเมริกาใต้ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 15:09:49 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับสำหรับคำตอบ หาข้อมูลเก็บข้อมูลต่อไป  :) :) :) :) :)

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 15:16:21 »
เพจที่activeสุดคือเพจนี้ครับ

https://m.facebook.com/86-BRZ-Thailand-574127822655044/?locale2=th_TH
ตอนนี้มีลงคอนเท้นท์ใหม่ๆเกือบทุกวันครับ
หรือserch จาก google พิทพ์ 86&brz thailand มันจะพาไปหน้านั้นเองครับ

ถ้ามีอะไรก็massageมาในเฟซข้างต้น จะมีทีมงานคอยตอบให้ แต่บางเรื่องมันยากอาจจะช้านิดนึงครับ

ส่วนในwebsite ปัจจุบันนี้ สถานการณ์มันเปลี่ยนไปความนิยมมันลดลงไปเยอะ เพราะมีไลน์กรุป ซึ่งเห็นทุกคนและได้คำตอบเร็วกว่า websiteเลยมีคนใช้น้อยลงไปมาก แต่ในwebจะมีคลังเก็บคามรู้อยู่ในก้องtecnicalครับ

ถึงกับต้องตามไปอ่านในเวปเลย อ่านกระทู้พี่ที่เอาไปเซ็ตเทอร์โบมา ยิ่งมั้นใจในความห่วยของจูนเนอร์คนแรกของแก หลายคนในเวปนี้ก็ยังเชียร์กันอยู่ หลงไปใช้บริการคนแบบนี้ได้ยังไง

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 16:49:17 »
คันนี้ตั้งใจซื้อมาเก็บ ไม่คิดขายจะขายครับ เพราะ รถสวย และ ก็ขับดีไม้แพ้รถยุโรปเลย เดิมๆ ไม่ต้องทำอะไรเลย
สำหรับถนนเมืองไทย โอเคเลย
งั้นผมแพ้ลุ่ยเลย BRZ สีขาวเหมือนกันด้วย จะสามปีละ สองหมื่นกว่าๆ ว่าใช้น้อยแล้วนะ 55+
เหมือนกันเลยครับว่าจะเก็บไม่ขาย ไม่แต่งเหมือนกัน ขับสนุก ปรู๊ดปร๊าดดี เผลอแวปไป 170 แล้ว ไม่ไหวๆ ต้องตัดใจไม่ขับบ่อยๆ

ผมว่าถ้าเก็บสภาพเดิมๆคลีนๆไว้ได้ อีกหลายปี ถ้าขายนี่น่าจะได้ราคาดีเลยครับ
คล้ายๆ supraเดิมๆนี่ถ้าผมเห็นบนถนนนี่มองเหลียวหลังเลย

อีกเรื่องในส่วนจองเฟซบุคคือ ถ้าจะตามข่าวserch google "86 brz thailand " จะเจอง่ายขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2018, 16:51:31 โดย koko86 »

ออฟไลน์ 1688

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 21:43:24 »
วันเสาร์ ที่ 27  มค. ทาง86-BRZ จะจัดงาน มีตติ้ง ปี 2018 และ เปิดโอกาสให้ผู้ที่สนใจ 86_BRZ ได้เข้าชมช่วง ต้นๆ ของงาน.  ลองตามรายละเอียด ใน เฟส ของทางคลับดูครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 06:09:53 »
ดูจากรูป profile ใช้ miata เหรอครับ

ผมใช้ 86 เปลี่ยนมาจาก NC เพราะลูกเริ่มโตขึ้น เลยอยากได้รถดีๆ ที่ใหญ่ขึ้นหน่อย ยอมแลกการเปิดหมวกได้กับขนาดรถ โดยรวมถือว่ารถดีเลยครับ

มีอะไรถามได้นะครับ

เรื่องกลุ่มก็อย่างที่ท่านอื่นบอก ส่วนมากอยู่ใน line กัน 
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 12:35:08 »
ดูจากรูป profile ใช้ miata เหรอครับ

ผมใช้ 86 เปลี่ยนมาจาก NC เพราะลูกเริ่มโตขึ้น เลยอยากได้รถดีๆ ที่ใหญ่ขึ้นหน่อย ยอมแลกการเปิดหมวกได้กับขนาดรถ โดยรวมถือว่ารถดีเลยครับ

เรื่องกลุ่มก็อย่างที่ท่านอื่นบอก ส่วนมากอยู่ใน line กัน

ขอบคุณมากครับผม

เคยใช้ NB ครับ ขายไปประมาณปีนึงละ คิดถึงฟิลลิ่งรถสปอตเล็กๆขับหลัง
ตอนแรกก็ตัดสินใจว่าจะดู NC หรือ 86 ดี แต่จากประสบการณ์ใน NB เทียบกับ 86 ที่เช่าขับตอนเที่ยวญี่ปุ่นแล้ว
86 เหมาะกับการใช้งานในชีวิตประจำวันกว่ามากๆครับ เลยเริ่มหาข้อมูล 86/BRZ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 15:30:24 »

ขอบคุณมากครับผม

เคยใช้ NB ครับ ขายไปประมาณปีนึงละ คิดถึงฟิลลิ่งรถสปอตเล็กๆขับหลัง
ตอนแรกก็ตัดสินใจว่าจะดู NC หรือ 86 ดี แต่จากประสบการณ์ใน NB เทียบกับ 86 ที่เช่าขับตอนเที่ยวญี่ปุ่นแล้ว
86 เหมาะกับการใช้งานในชีวิตประจำวันกว่ามากๆครับ เลยเริ่มหาข้อมูล 86/BRZ

MX-5 ก็เป็นรถในฝันของผมเหมือนกันครับ

ถ้าบ้านเราเอา ND เกียร์ธรรมดามาขาย แล้วราคาเท่ากับ BRZ ผมคงต้องโยนหัวก้อยแน่ ๆ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 16:19:41 »
เหมือนเป็นคำตอบที่ใช่ที่ที่สุดละ MX5  เหมาะกับการขับสนุกมากกว่าที่จะเอามาขับในชีวิตประจำวัน   เพราะรถเล็กมากที่เก็บของน้อย
   แต่ผมก็ชอบมันอยู่ดี เพียงแต่ยังไม่มีโอกาสซื้อมัน คงได้แค่มือ 2

แต่ BRZ  ผมเคยไปดูนั่งมาแล้ว  ส่วนสามารถเป็นเจ้าของได้ รถใหม่ป้ายแดงผ่อนได้ยาว ๆ ไม่เกินกำลัง     
  แต่ยังอยากได้รถโรดเสตอร์เปิดประทุนมากกว่า  ขอทำตามความฝันสักครั้งในชีวิต 

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 21:38:57 »
บนเว็บ บนเฟซเห็นเงียบๆ

บนไลน์คุยกันไฟแลบ ;D