ผู้เขียน หัวข้อ: ก้านเปิดไฟเลี้ยวอยู่ด้านซ้าย....  (อ่าน 13617 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ก้านเปิดไฟเลี้ยวอยู่ด้านซ้าย....
« เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 13:39:38 »
เคยสังเกตุไหมว่า รถกลุ่มที่ก้านเปิดไฟเลี้ยวอยู่ด้านซ้ายมือ เวลาเปลี่ยนเลน ทั้งแบบแซงไปเลย กระชั้นๆ หรือพรวดพราดออกจากเลนทันทีทั้งๆ มีรถวิ่งทางตรงมา หรือแม้กระทั้ง เข้า-ออก จุดจอด  แล้วไม่เปิดไฟเลี้ยว (รถกลุ่มนี้เห็นบ่อยมาก ถึงมากที่สุด)

ถามเพื่อนๆ หรือในความเห็นสมาชิก เกี่ยวกันไหม ว่า
- ก้านเปิดไฟเลี้ยวอยู่ด้านซ้ายมือ เลยไม่ชิน หรือ ไม่ค่อยถนัด ก็เลยไม่ได้เปิด
- มันนิสัยการขับรถส่วนบุคคล ต่อให้ไปขับรถที่ก้านเปิดไฟเลี้ยวอยู่ด้านขวามือ ก็คงเป็นเหมือนเดิม

ผมเคยเบรคจน ABS ทำงาน 2-3 ครั้ง เพราะรถกลุ่มนี้มันชอบพรวดพราดออกจากเลนมา ทั้งๆ ที่มีรถวิ่งทางตรงมา เบรคแทบหัวทิ้ม คันหลังตามมาแทบจะชนตูดเอา ซึ่งแปลกใจว่า รถกลุ่มที่ก้านเปิดไฟเลี้ยวอยู่ด้านขวามือ ไม่ค่อยเจอหรือเจอแต่น้อยมาก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Re: ก้านเปิดไฟเลี้ยวอยู่ด้านซ้าย....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 13:47:09 »
ถ้า AT ไม่เกี่ยวกันครับ นิสัยล้วนๆ

เว้นเสียแต่เป็นรถเกียร์ธรรมดา ก็พอมีส่วน

ปล. เลิกทำค่านิยมจะเป็นยุโรปก้านไฟฝั่งซ้ายกันซะทีเถอะ
ช่วยทำให้ตรงข้ามคันเกียร์ให้ใช้งานได้เหมาะสมด้วยเถิดจะเกิดผล

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
Re: ก้านเปิดไฟเลี้ยวอยู่ด้านซ้าย....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 13:50:30 »
นิสัยล้วนๆครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 13:57:08 »
ก้านไฟเลี้ยวอยู่ซ้าย ผมก็ใช้งานได้ทุกครั้งเวลาเปลี่ยนเกียร์ครับ  ::)

ออฟไลน์ paisith1977

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 13:59:10 »
ของผมรถญี่ปุ่นแต่ก้านไฟเลี้ยวอยู่ทางซ้ายคับ ถ้าเปลี่ยนเลนยังไงก็ต้องเปิดไฟเลี้ยวทุกครั้งคับ ปลอดภัยไว้ก่อน

แต่ผมก็คิดว่ามันอาจเป็นไปได้เหมือนกันที่บางคนใช้รถสลับหลายคัน ไปเปิดที่ปัดน้ำฝนแทน กว่าจะรู้ตัวก็ออกมากลางลำแล้วคับ
Subaru Impreza WRX 2010
BMW K1300S 2011

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 14:00:55 »
ถ้า AT ไม่เกี่ยวกันครับ นิสัยล้วนๆ

เว้นเสียแต่เป็นรถเกียร์ธรรมดา ก็พอมีส่วน

ปล. เลิกทำค่านิยมจะเป็นยุโรปก้านไฟฝั่งซ้ายกันซะทีเถอะ
ช่วยทำให้ตรงข้ามคันเกียร์ให้ใช้งานได้เหมาะสมด้วยเถิดจะเกิดผล

+1 เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

รถยี่ห้อนั้นๆเมื่อผลิตในประเทศที่ใช้พวงมาลัยขวา ก็น่าจะย้ายก้านไฟเลื้ยวมาอยู่ฝั่งขวาด้วยนะครับ คือมันทำยากขนาดนั้นเลยเหรอ?
ผมชินกับรถญี่ปุ่น พอไปขับยุโรปนี่ ขับไปเปิดที่ปัดน้ำฝนตลอด แม้จะเป็นวันที่แดดออก 55555+

ปล. เข้าใจว่าอยู่ที่ความเคยชินเป็นหลักครับ แต่แค่ย้ายมาให้ถูกฝั่งสักหน่อยมันไม่น่าจะยากนะ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 14:10:50 »
รถแท็กซี่ รถตู้สาธารณะ ก้านไฟเลี้ยวอยู่ขวา แล้วผลคือ ...

ฉันใดก็ฉันนั้นครับ คำตอบไม่ได้อยู่ที่ตัวรถหรอก ต่อให้เอาสวิตช์ไฟเลี้ยวจ่ออยู่หน้ามันก็ไม่เปิด
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 14:19:22 »
ของผมรถญี่ปุ่นแต่ก้านไฟเลี้ยวอยู่ทางซ้ายคับ ถ้าเปลี่ยนเลนยังไงก็ต้องเปิดไฟเลี้ยวทุกครั้งคับ ปลอดภัยไว้ก่อน

แต่ผมก็คิดว่ามันอาจเป็นไปได้เหมือนกันที่บางคนใช้รถสลับหลายคัน ไปเปิดที่ปัดน้ำฝนแทน กว่าจะรู้ตัวก็ออกมากลางลำแล้วคับ

ตอนผมขับ Levorg ก็เป็นครับ ลืมไปเหมือนกัน เปิดไฟเลี้ยวแต่ทำไมก้านปัดน้ำฝนกระดก 555 ตอนไปทดสอบขับ

+1 เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

รถยี่ห้อนั้นๆเมื่อผลิตในประเทศที่ใช้พวงมาลัยขวา ก็น่าจะย้ายก้านไฟเลื้ยวมาอยู่ฝั่งขวาด้วยนะครับ คือมันทำยากขนาดนั้นเลยเหรอ?
ผมชินกับรถญี่ปุ่น พอไปขับยุโรปนี่ ขับไปเปิดที่ปัดน้ำฝนตลอด แม้จะเป็นวันที่แดดออก 55555+

ปล. เข้าใจว่าอยู่ที่ความเคยชินเป็นหลักครับ แต่แค่ย้ายมาให้ถูกฝั่งสักหน่อยมันไม่น่าจะยากนะ

ประสบการณ์เดียวกันเลย 555

มันก็จริงนะครับ ขนาดย้ายพวงมาลัยได้ แค่ก้านไฟเลี้ยว น่าจะย้ายได้ไม่ใช่เรื่องยากนะ

ออฟไลน์ IceDoge

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 14:34:35 »
ของผมอยู่ด้านซ้ายกับถนัดกว่าครับพอดีผมถนัดมือซ้าย (ไม่รู้เกี่ยวไหม)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 14:35:09 »
จ-ศ ผมขับรถก้านไฟเลี้ยวด้านซ้าย
ส-อ ผมขับรถก้านไฟเลี้ยวด้านขวา
ปีนึงผมพลาดกดปัดน้ำฝนไม่เกิน 3 ครั้ง

อย่าโทษรถเลยครับ มันอยู่ที่นิสัยคนมากกว่า
กรณีแบบนี้ไม่ต่างจากคนที่ขับฟอร์จูนเนอร์โดยหางเลขเป็นพวกบ้าพลังไปแล้วในช่วงนึง..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 15:02:12 »
ในกลุ่มคนที่อ้างว่าก้านเลี้ยวอยู่ฝั่งซ้าย ไม่ถนัด
จะมีกี่เปอร์เซ็นที่เอาความจริงมาพูด
เพราะความจริงนั้นพวกเขาอาจไม่อยากเปิดไฟเลี้ยว ขี้เกียจเปิดไฟเลี้ยว
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 15:42:01 »
ไม่เกี่ยวเลยครับ นิสัยส่วนตัวล้วนๆ ผมขับเช้ารถผมก้านอยู่ซ้าย ขับรถแฟนตอนเย็นก้านอยู่ขวา
ก็เปิดตลอด ไม่งงด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 15:44:04 »
รถขับด้วยคน ปัญญาคือคนที่ขับ ในถนนปัจจุบัน ทั้งถนนหลวง ทั้งซอยย่อย ถนนในหมู่บ้าน ทุกหนแห่ง ผมว่ามีคนเปิดไฟเลี้ยวแค่ครึ่งเดียวเท่านั้นเอง
ไม่ต้องแยกฝั่งก้านไฟเลี้ยวเลย คนที่ทำเป็นนิสัย จะอยู่ฝั่งไหนเขาก็เปิด
บางครั้งทำให้เราต้องเบรคฉุกเฉิน ปัจจุบันคนไทยขาดระเบียบสังคมกันมากๆ ผมว่าต่อไปรุ่นลูกหลาน จะอาการหนักกว่านี้อีก

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 16:02:52 »
อยู่ด้านซ้ายก้เกี่ยวครับส่วนหนึ่ง นิสัยด้วยส่วนหนึ่ง จังหวะเวลาโอกาสก็ส่วนหนึ่ง สมัยก่อนขับ civic อยู่ ก้านอยู่ซ้าย และยาว มือขวาใช้นิ้วชี้กับนิ้วกลางหนีบก้านไฟแล้วสะดวกคล่องตัวดี ไปซ้ายหรือขวา ขับช้าหรือเร็วเปิดตลอด แต่พอเปลี่ยนเป็น F30  ก้านอยู่ซ้ายและสั่นกว่า civic  จะต้องใช้อุ้งมือดันขึ้นหรือกดลงสำหรับขับช้าๆชิวๆ จังหวะ 50:50 หรือ ขอทาง จะเปิดตลอดครับ แต่ถ้าขับเร็ว และมีช่องว่างเยอะหน่อยเถอะครับ เหตุผลเคยแล้วครับ มัวแต่เปิดไฟแล้ว บางครั้งเกือบเสยท้ายชาวบ้าน

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 17:08:37 »
ไม่ว่ามันจะอยุ่ซ้ายหรือขวา.  หน้าที่ของผู้ขับขี่ก็ต้องปฏิบัติตามข้อปฏิบัติการขับขี่ที่ปลอดภัย
ข้อจำกัดของรถไม่ใช่ข้อที่จะอ้างได้.

พี่ชายผมมีหนึ่งตา หนึ่งแขนขวา กับ2นิ้งครึ่ง เกียร์แมนวล ก้อยังขับรถตามระเบียบ เปิดไฟเลี้ยวทุกครั้ง ไม่เอาความไม่ถนัดหรืออื่นๆมาอ้าง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ SHRTheCrown

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 18:17:14 »
ไม่เกี่ยวหรอกครับ ของผมมีทั้งซ้ายทั้งขวาก็เปิดตลอด มันอยู่ที่คนขับล้วนๆครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 18:23:52 »
ไม่ว่ามันจะอยุ่ซ้ายหรือขวา.  หน้าที่ของผู้ขับขี่ก็ต้องปฏิบัติตามข้อปฏิบัติการขับขี่ที่ปลอดภัย
ข้อจำกัดของรถไม่ใช่ข้อที่จะอ้างได้.

พี่ชายผมมีหนึ่งตา หนึ่งแขนขวา กับ2นิ้งครึ่ง เกียร์แมนวล ก้อยังขับรถตามระเบียบ เปิดไฟเลี้ยวทุกครั้ง ไม่เอาความไม่ถนัดหรืออื่นๆมาอ้าง

เห็นด้วยครับ อยู่ที่นิสัยของคนขับครับ เพื่อนป้าผมคนนึง แกรักษามะเร็งแล้วมีผลข้างเคียงทำให้มือขวาไม่มีแรง ทุกวันนี้ก็ก็ยังขับรถได้ปกติ แต่ต้องขับเฉพาะรถที่ไฟเลี้ยวอยู่ซ้ายเท่านั้น ปัจจุบันแกอยู่ 72 ขับ Ssangyong Korando อยู่ ขับได้สบายเหมือนคนปกติทั่วไป รักษาวินัยจราจรดีวกว่าผมอีก

ตัวผมเองก็ถนัดซ้าย แต่ขับรถที่ไฟเลี้ยวอยู่ขวาตลอด ก็ไม่ค่อยจะพลาดนะ แต่ยอมรับว่าไปลองขับรถไฟเลี้ยวอยู่ซ้ายแล้ว รู้สึกถนัดกว่านิดนึง  :)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 19:22:30 »
น่าจะทำเป็น option นะครับ ให้เลือกเลยว่าจะเอาไฟเลี้ยวมั้ย  บางคันไม่เคยเปิดเลยครับ ผมขับตามยังงงว่าตกลงรถมรึงมีไฟเลี้ยวรึเปล่า  ;D

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 19:45:16 »
ของผม ก็อยู่ด้านซ้าย ครับ f30 ก็เปิดทุกครั้งนะครับ
แรกๆมีมึนบ้าง เพราะสลับใช้กับรถญี่ปุ่น แต่พอชินแล้ว
สมองจะจำไว้เลยว่าขับรถยุโรปไฟเลี้ยวอยู่ซ้าย
ขับรถญี่ปุ่นไฟเลี้ยวอยู่ขวา

สั่งเกตุ จะเป็นที่นิสัยคน คล้ายน้องผม ไฟเลี้ยว  บีบแตรไม่ทำอะไร เลยขี้เกรงใจมาก
ผมบ่นทุกที ที่นั่งไปด้วย ไม่ให้สัญญาณอะไรเลยคนอื่นที่ไม่ คล่องจะชนเอา
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 19:54:00 »
ไม่ทำให้เป็นนิสัย
ผมขับทั้งซ้ายทั้งขวา เปิดตลอด หลงที่ปัดน้ำฝนก็บ่อย

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 21:05:30 »
นิสัยครับ ของผมก็ซ้าย สกิดประจำ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 21:20:02 »
หลักๆอยู่ที่นิสัยและความเคยชินของตัวบุคคลครับ คนที่ไม่อ้างคือคนที่รู้ว่าทำแล้วจะดีกว่าและจะปรับตัว คนที่อ้างก็คือคนที่ไม่แคร์และไม่สนใจจะทำมันก็แค่นั้นล่ะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 21:28:21 »
ไม่เกี่ยวครับ อยู่ซ้ายผมเปิดตลอด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 21:50:07 »
อยู่ซ้ายก็เปิดครับ ทดลองขับ mg zs ไปเปิดที่ปัดน้ำฝนเฉยเลย แต่ก็เปิดตลอดครับ อยู่ที่บุคคลล้วนๆ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 22:29:07 »
อย่าโทษรถเลยครับ
วันนึงผมขับรถ ก้านซ้าย 1คัน ระหว่างวันขับก้านขวา อีก2 คัน
ก็ไม่เป็นไร อยู่ที่บุคคลล้วนๆ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 22:31:31 »
ไม่ใช่ปัญหาเลยครับ อยู่ที่ตัวคน ตัวผมมีรถหลายคัน เวลาขึ้นคันไหนก็ต้องจำให้ได้ว่าอะไรอยู่ตรงไหน ส่วนตัวก็อาจมีลืมบ้าง แต่จะแรกตอนขับเท่านั้นครับ ส่วนที่ว่าลืมแล้วฮาสุดคือตอนเติมน้ำมันครับ 555 "พี่ๆ จอดผิดฝั่งครับ"
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 22:33:52 »
ยืนยันว่าไม่เกี่ยวกับรถ บางทีผมจะเลี้ยว สมองไม่ได้สั่งให้เปิดไฟเลี้ยวแต่มือมันไปตลอด ทำจนร่างกายมันชินไปเอง บางวันผมสลับซ้ายเช้าขวาเย็นก็ไม่เคยเปิดพลาดอะไรด้วย

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 22:52:01 »
 บางทีผมก็พลาด จะเปิดไฟเลี้ยวแหละ แต่กลายเป็น ปัดน้ำฝนหลังเปิดแทน

ปล. ตั้งแต่ขับรถมาใช้ไฟเลี้ยวเกือบทุกครั้ง ไม่เคยเจออุบัติเหตุ เพราะเปลี่ยนเลนเลย

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 23:36:46 »
ไม่เกี่ยวกับไฟเลี้ยวหรอกครับ
ว่าจะอยู่ข้างไหนต่อให้มีทั้งสองข้าง
มันก็ไม่เปิดครับ สำหรับบางคน
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 23:44:20 »
ไม่เกี่ยวครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก