ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้บริการรถแทกซีเป็นเรื่องเลยครับ  (อ่าน 7453 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
เรื่องนี้เป็นเรื่องที่คุณแม่ผมประสบมาครับแล้วมาเล่าให้ผมฟังอีกต่อนึง ผมจะอยากแชร์เรื่องให้เพื่อนๆ สมาชิกฟัง

วันนี้คุณแม่ผมพาคุณยายไป รพ. ย่านปทุมวันโดยขากลับโบกหลายคันแต่ไม่ไป มีคันนี้ที่ไปแม่ผมเล่าว่าแรกๆ ก็ขับดีคุยโอเค แล้วมีรถกระบะมาปาดหน้าคนขับจึงเปิดกระจกด่าคนขับกระบะว่า เxี้ย แล้วชูนิ้วให้จึงเกิดการขับขี่ปาดไปมา ขับรถหวาดเสียวและขับเร็วมาก ขับรถแบบอารมณ์ร้อนในรถมีทั้งแม่ผมและยาย ถ้าเกิดอะไรขึ้นใครจะรับผิดชอบครับ ผมอยากจะร้องเรียนแต่ก็ทำไม่ได้เพราะคุณแม่ไม่ได้จำทะเบียนมา ถึงจำมาก็ไม่กล้าร้องเรียนเพราะแทกซี่คงรู้แน่ว่าใครแจ้ง รู้บ้านแน่นอน กลัวจะไม่ปลอดภัยกับที่บ้านอีก ไม่รู้ว่าทำไมเราถึงจัดการกับแทกซี่แบบนี้ไม่ได้สักที

ใครเจอประสบการณ์แนวนี้ มีวิธีรับมือและจัดการอย่างไรครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Auto

Re: ใช้บริการรถแทกซีเป็นเรื่องเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 19:51:27 »
ไม่ทำให้เราเดือดร้อนผมว่าผ่านไป ดีกว่า 

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: ใช้บริการรถแทกซีเป็นเรื่องเลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 19:59:39 »
ไม่ทำให้เราเดือดร้อนผมว่าผ่านไป ดีกว่า

มันอันตรายอ่ะสิครับ เวลาขับโมโหอารมณ์ร้อนเนี่ยน่ากลัวมากนะครับ เสี่ยงทั้งอุบัติเหตุแล้วก็เสี่ยงลูกปืนด้วยครับ เราเป็นผู้โดยสารทำอะไรไม่ได้เลย

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 20:03:20 »
คนขับแท็กซี่ ขับรถบนท้องถนนทั้งวัน เข้าถึงประสบการณ์แบบนี้สูง ร้อยพ่อพันธ์แม่ ทั้งความเหนื่อยล้า ถ้ามันเล็กๆน้อยๆ อย่าเก็บมาคิดเลยครับ ไม่เราไม่พอใจในการขับรถก็โบกคันใหม่ ไม่ทำให้เสียจริตด้วย

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 20:08:50 »
เข้าใจคุณนะ แม่กับยายของตนโดนมา ผู้หญิงวัยกลางคนกลัวสิ่งนี้มากๆอยู่แล้ว

คราวหลังก็ขอลงรถทันทีเลย ไม่คุ้มชีวิตที่จะนั่งต่อ

ไว้ลงกลางทางค่อยจำทะเบียนมาร้องเรียน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 20:10:36 »
คนขับแท็กซี่ ขับรถบนท้องถนนทั้งวัน เข้าถึงประสบการณ์แบบนี้สูง ร้อยพ่อพันธ์แม่ ทั้งความเหนื่อยล้า ถ้ามันเล็กๆน้อยๆ อย่าเก็บมาคิดเลยครับ ไม่เราไม่พอใจในการขับรถก็โบกคันใหม่ ไม่ทำให้เสียจริตด้วย

ครับ ผมแค่กังวลพฤติกรรมการขับขี่ที่อาจเป็นอันตรายกับผู้โดยสารและเพื่อนร่วมทางครับ วันหลังจะให้ท่านเลี่ยงๆ ครับ 

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 20:13:37 »
เข้าใจคุณนะ แม่กับยายของตนโดนมา ผู้หญิงวัยกลางคนกลัวสิ่งนี้มากๆอยู่แล้ว

คราวหลังก็ขอลงรถทันทีเลย ไม่คุ้มชีวิตที่จะนั่งต่อ

ไว้ลงกลางทางค่อยจำทะเบียนมาร้องเรียน

ขอบคุณครับ แม่ผมสะกิดยายตลอดเลยครับ ผมเข้าใจว่าเค้ากลัวกันจริงๆ อย่างเราอาจจะเฉยๆ ครับ ผมบอกแล้วครับนั่งต้องจำทะเบียนด้วย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 20:34:53 »
เลือกใช้พวก​ นครชัยแท็กซี่ครับ​ อาจจะรอนานหน่อย​  แต่มรรยาทดีค่อนข้างขับดีครับ​  เวลาผมมีธุระต้องเรียกไปไกลๆผมเรียกของนี้ละ​  ไว้ใจได้​   ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 20:58:36 »
นั่งแท๊กซี่ทุกวันนี้อันตรายครับ เมื่อวานผมนั่งจากอ่อนนุชมาสุวินทวงศ์ ฟังวีรกรรมพี่แกไปด้วย ยอมครับ ขับชนกัน ปาดกัน กวนตีนกัน ขับไล่ล่ากันจนผู้โดยสารลงมาหลายครั้งแล้ว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 21:03:06 »
  เขาจะรู้ชื่อ ที่อยู่เราด้วยเหรอครับถ้าเราแจ้งความ อันนี้ไม่ทราบจริงไม่ วิธีเลี่ยงผมว่า เรียก taxi ที่ประวัติดีก็ดีนะครับ อย่างของแท็กซี่นครชัย แต่ได้ยินมาว่าต้องใช้แอ๊พเรียกเท่านั้น และอาจต้องรอคิว เรื่องแท็กซี่นี้ทำให้นึกถึงแต่กลุ่มที่ทำไม่ดี จนกลุ่มที่ทำดีๆเสียภาพลักษณ์รวมไปด้วยเยอะและมากขึ้นเรื่อยๆเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 21:07:31 »
Uber,grab มะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 21:12:58 »
เมื่อก่อนตอนเรียนมหาวิทยาลัยใช้บริการแท็กซี่ประจำ ยังไม่เคยเจอครับ และไม่อยากจะเจอ  โดยส่วนตัวแล้วถึงไม่เคยเจอแท็กซี่ที่แย่ขนาดนั้นแต่ยังไงก็ประทับใจกับรถไฟฟ้ามากกว่าครับ แม้ว่าบางครั้งจะต้องยืนเบียดๆก็เถอะ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 21:35:01 »
  เขาจะรู้ชื่อ ที่อยู่เราด้วยเหรอครับถ้าเราแจ้งความ อันนี้ไม่ทราบจริงไม่ วิธีเลี่ยงผมว่า เรียก taxi ที่ประวัติดีก็ดีนะครับ อย่างของแท็กซี่นครชัย แต่ได้ยินมาว่าต้องใช้แอ๊พเรียกเท่านั้น และอาจต้องรอคิว เรื่องแท็กซี่นี้ทำให้นึกถึงแต่กลุ่มที่ทำไม่ดี จนกลุ่มที่ทำดีๆเสียภาพลักษณ์รวมไปด้วยเยอะและมากขึ้นเรื่อยๆเลย

เค้าก็คงรู้ว่าโดนร้องเรียนเรื่องอะไร เค้าคงจำได้ว่าวันไหนที่เค้าไปทำพฤติกรรมไม่เหมาะสม แล้วเราเรียกเค้ามาส่งที่บ้านอ่ะครับ กลัวตามมาหาเรื่องที่บ้าน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 21:40:27 »
เมื่อก่อนตอนเรียนมหาวิทยาลัยใช้บริการแท็กซี่ประจำ ยังไม่เคยเจอครับ และไม่อยากจะเจอ  โดยส่วนตัวแล้วถึงไม่เคยเจอแท็กซี่ที่แย่ขนาดนั้นแต่ยังไงก็ประทับใจกับรถไฟฟ้ามากกว่าครับ แม้ว่าบางครั้งจะต้องยืนเบียดๆก็เถอะ

ทุกครั้งที่ผมนั่งส่วนใหญ่ดีครับ ชวนคุยเรื่องรถ เรื่องชีวิต สอนเราด้วยแหนะ ก็คุยดีครับบริการดีแล้วก็มีอีกพวกที่ขับซิ่งจริงๆ ขึ้นทางด่วนนี่นั่งขาแข็งเลย

พวกแย่ๆ ผมไม่เคยเจอด้วยตัวเองครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 21:42:50 »
พวก uber, grab นครชัย แม่ผมเรียกไม่เป็นครับ ไม่ค่อยชอบเรียนรู้เทคโนโลยี 55 แต่นครชัยดีจริงครับ คนขับสุภาพมากๆ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 23:48:26 »
ผ่านไปครับ
ยิ่งแก้ยิ่งขุ่น เราเปลี่ยนนิสัยtaxiคันนั้นไม่ได้ ถึงพยายาม จะเสีย มากกว่าได้
แต่เราแก้ที่ตัวเราดีกว่า เลิกนั่งครับ ผมทำจริงๆนะ เข้ากทม ทุกวันนี้ A1จากดอนเมือง
เข้าเมือง รถไฟฟ้า จะใต้ดินบนดิน หรือเดิน แค่นั้นครับ ผมไม่อยากเสี่ยง
ผมกลัวครับ ที่ต้องแขวนชีวิตไว้กับtaxiกทม เคยเจอไม่ดีมา
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 01:36:49 »
พวก uber, grab นครชัย แม่ผมเรียกไม่เป็นครับ ไม่ค่อยชอบเรียนรู้เทคโนโลยี 55 แต่นครชัยดีจริงครับ คนขับสุภาพมากๆ

คุณเองก็เรียกให้ท่านได้ครับ  พอท่านรอคิวจ่ายยาอะไรแบบนี้สามารถโทรเรียกได้เลย ระบุได้ครับไปโรงพยาบาลนี้  ส่งจุดหมายปลายทางตรงไหน   ;) ;)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 07:22:27 »
เลือกใช้พวก​ นครชัยแท็กซี่ครับ​ อาจจะรอนานหน่อย​  แต่มรรยาทดีค่อนข้างขับดีครับ​  เวลาผมมีธุระต้องเรียกไปไกลๆผมเรียกของนี้ละ​  ไว้ใจได้​   ::)

เจ๊งไปแล้ว  ตอนนี้ดำเนินการแบบแท็กซี่ทั่วไปแล้วครับ  เช่า - ซื้อต่อ แบบเต๊นท์รถแท็กซี่ทั่วไปครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 07:57:19 »
ปกติที่บ้านผม ใครขึ้นแทกซี่จะให้ถ่าย ทะเบียนที่มันติดตรงประตูในรถ
เเล้วส่งเข้าไลน์ครอบครัวครับ ไม่สบายใจทุกครั้งที่คนในครอบครัวนั่งเเทกซี่
ก็เลยให้ทำแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 10:20:03 »

เจ๊งไปแล้ว  ตอนนี้ดำเนินการแบบแท็กซี่ทั่วไปแล้วครับ  เช่า - ซื้อต่อ แบบเต๊นท์รถแท็กซี่ทั่วไปครับ
  อ้าว ผมเพิ่งทราบนะเนี่ย ว่าเจ๊งไปแล้ว   เสียดายอ่ะ           ตอนที่ทำแรก ๆ ผมยังคิดว่าอาจจะช่วยพลิกฟื้นอะไหล่พรีอุสไฮบริดขึ้นมานะเนี่ย 

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 14:21:16 »
อยากให้ขนส่งบังคับให้รถแท๊กซี่พิมพ์รายละเอียดคนขับกับรถไว้ที่ด้านหลังของเบาะหน้า
เวลาผู้โดยสารขึ้นนั่งก็ใช้มือถือถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานถ้ามีเหตุต้องติดต่อตามหา
หรือไม่ก็พิมพ์นามบัตรแจ้งรายละเอียดนขับกับรถ ทิ้งไว้ให้ผู้โดยหยิบไปได้ ถ้าบริการดีจะได้เรียกใช้กันบ่อยๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 15:34:29 »
เลือกใช้พวก นครชัยแท็กซี่ครับ อาจจะรอนานหน่อย  แต่มรรยาทดีค่อนข้างขับดีครับ  เวลาผมมีธุระต้องเรียกไปไกลๆผมเรียกของนี้ละ  ไว้ใจได้   ::)

รายละเอียดมาจากไหนครับว่าเจ๊ง ล่าสุดพึ่งออก Camry เป็นฟลีทเลย app เค้าก็ยังอยู่นะครับ แถมตอนนี้เค้าโคกับ Grab car เรียบร้อย กดเรียก Grab car มีโอกาสได้ All thai Taxi ด้วยนะ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 19:00:14 »
พวกแท๊กซี่ มอรไซรับจ้าง วินรถตู้ ขยะบนถนนที่มีล้อนี่เองครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 21:52:37 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 23:43:35 »
ประจำ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 21, 2018, 08:38:08 »
ถ้าเจอแบบนี้ ต้องซุ่มถ่ายคลิป ให้เห็นทะเบียน ทั้งแท็กซี่และกระบะ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 21, 2018, 09:05:23 »
ขอบคุณครับ ผมจะลองให้ท่านใช้พวก uber,grab ละครับ

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 21, 2018, 11:12:42 »
ทุกววันนี้ผมขับรถบ้างนั่ง Taxi บ้างถ้า Uber หรือ Grab แพงบอกตรงๆ Taxi ขับรถแย่มากทางไม่เคยให้ถ้ไม่มีผู้โดยสารก็ขับช้ามากกรำคาญ และก็มีพฤติกรรมบื้อๆเช่น บีบแตรให้สนใจทั้งที่ผมไม่ได้จะขึ้น Taxi เลยถ้าขึ้นผมก็โบกแล้ว คือ เดี๋ยวนี้หา Taxi นิสัยดีน้อยมากส่วนใหญ่ขับตอนกลาางคืนขับตอนกลางวันนี้นิสัยแย่สุดๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 13:02:04 »
ถ้ายังใช้ไม่เป็นก็ฝึกเถอะ Uber, GrabCar