ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้ไหมที่ค่าย Hyundai,KIA จะทำรถออกมาดีกว่า Toyata,Honda  (อ่าน 7398 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
เห็นพักหลังนี้ทั้ง Hyundai, KIA เปิดตัวรถยนต์ออกมาแต่ละรุ่นดูแล้วน่าใช้มากๆๆ
ไม่ว่าจะเป็นการออกแบบที่จัดว่าสวย ลงตัวในทุกมิติเริ่มมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองมากขึ้น
เทคโนโลยีเครื่องยนต์และระบบเกียร์ส่งกำลังก็ดูมีเทคโนโลยีที่ทันสมัยทั้งประหยัดเชื้อเพลิงและแรงด้วย
ช่วงล่างนี้กลายเป็นจุดเด่นของรถค่ายนี้เลย ทั้งนุ่มและหนึบการขับขี่และการทรงตัวก็ดี
คุณภาพของรถก็ทนทานไม่จุกจิกด้วย ดูจากการจัดอันดับด้านความน่าเชื่อถือของต่างประเทศ
การออกแบบตัวถังรถก็ดี ผ่านการทดสอบการชนในระดับสูงสุดตลอดเลย
และที่สำคัญก็ยังมี Know how เป็นของตัวเองด้วย รวมถึงทีมวิศกร นักวิจัยและศูนย์ R&D ที่สุดยอดด้วย
ก็แค่สงสัยว่าปัจจุบันนี้ทั้ง Hyundai, KIA ทำรถออกมาดีกว่า Toyota, Honda Nissan หรือยัง

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
มันก็มีจุดที่เหนือกว่าและจุดที่ด้อยกว่าครับ

แล้วโตโยต้า ฮอนด้าก็ไม่ได้ทำรถเทพ พวกเขาทำรถที่ใช้งานได้และขายได้

ที่โตโยต้าเหนือกว่าไม่ใช่สมรรถนะตัวรถหรืออ็อปชั่นสุดล้ำ แต่เป็นความทนทานและการตลาดต่างหาก

ส่วนฮอนด้าก็ขาย Practicality + Design ตามความต้องการตลาด

ส่วนนิสสัน ไม่รู้เหมือนกันครับว่ามีอะไรดี

ถ้าในไทย Kia, Hyundai ไม่เกิดแน่ เพราะบริษัทแม่ไม่มาเล่น กลายเป็นรถอินดี้ ยกเว้น H1

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
เท่าที่ดูเปรียบเทียบในcarwow ยังไงtoyotaยังดูมีข้อดีมากกว่าอยู่นะครับ

น้อยรุ่นที่รถเกาหลีดีกว่าแบบขาดลอย ขนาดในอังกฤษhyundaiให้ประกันมากกว่ายังไม่ทำให้ชนะได้

อีกอย่างที่เห็นคือรถยุโรปเองรุ่นที่ขนาดเท่าๆกัน ราคาไม่ห่างกันมาก ก็ยังมีจุดเด่นทิ้งห่างทั้งรถญี่ปุ่นและเกาหลีอยู่พอควร

ออฟไลน์ Fly to dream

ดีกว่าทั้งขับขี่และวัสดุในหลายๆรุ่น  ความทนทานก็ไม่ได้แย่อะไร ดีด้วยซ้ำ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
หลายๆรุ่นก็ดีกว่าครับ อย่าง veloster เซ็ทมาค่อนข้างสปอร์ต แถมตัวเทอร์โบ ก็แรงกว่าคู่แข่ง
แต่ที่น่ากลัวกว่า กลับเป็นเรื่องภาพลักษณ์ที่แก้ยาก เพราะคนไทยฝังใจไปแล้ว

หลายปีก่อน ผมเล็งทั้ง Kia Cerato Koup (สวยมากกกกกก) กับ Veloster สุดท้ายโดนเมียสวดยับ อย่างเซ็ง
เท่าที่เจอก็จะมี กลุ่มที่ใช้ H1 ที่จะยอมรับเรื่องคุณภาพที่ ไม่ได้แย่เหมือนคำร่ำลือ ที่ฝังใจคนไทยมานาน

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ตัวรถสู้ toyota honda ได้สบาย
ภารลักษณ์ในประเทศ ยังตามหลังอีกไกล
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ fishfinger

ผมว่ายังตาม Toyota แต่ สูสีกับ Honda

ออฟไลน์ boyyyy

ผมก็เห็นว่าเกาหลีทำรถดีกว่า

มาพักใหญ่แล้วนะครับ

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
ในประเทศไทยค่านิยมล้วน ล้วน และ OEM Hyundai Kia ไม่มาทำตลาดเองจึงไม่มีความชัดเจน และขาดการทำตลาด และบริการอย่างจริงจัง แบบในอดีตและปัจจุบัน แต่ในตลาดโลก เขาขายได้ และเป็นที่ยอมรับไม่แพ้รถญี่ปุ่น ทั้งดีไซร์ สมรรถนะ เทคโนโลยี่ และความทนทานด้วยครับ อย่าง Kia  ได้รับเลือกเป็นรถที่คนยุโรป ให้คะแนนความพอใจสูงสุด 2 ปีซ้อน เหนือ Porsche  ด้วยซ้ำไป
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เคยใช้ Hyundai accent บอกตรงๆ ว่าเข็ดครับไปตายในป่าช้า คนอื่นเค้ากลับกันหมดแล้วต้องนั่งรอช่างศูนย์มาซ่อม สตาร์ทไม่ติดอยู่บ่อยๆ
ปัญหาซ้ำซากเดิมๆ เกี่ยวกับคอมแอร์ ถึงกลับมาใหม่ในไทยก็คงไม่ใช้ละครับ กลัว
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Stp

เอ ผมว่าปัจจุบันเขาทำได้ดีกว่าแล้วนะ

ส่วน Toyota ที่ยังดูเหมือนทนทานถูกใจคนไทยมากกว่า เพราะรุ่นกลุ่มพื้นฐานแทบไม่ใส่อะไรมาเลยรึเปล่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Staples

ถ้าเอา Spec ไทยมาเทียบ Kia Huandai นำไปเยอะครับ

ออฟไลน์ bingoman

ถ้าเอาเรื่อง feeling รถ และ handling, ช่วงล่าง

Hyundai, Kia เค้าเหนือกว่า To, Hon มาเป็นสิบๆ ปีแล้วครับ

แต่ถ้าเอาเรื่องความเชื่อ และการซ่อมง่ายขายต่อง่าย   ต้อง To, Hon เหมือนเดิมสำหรับกะลาแลนด์

ออฟไลน์ Polonium

ได้ครับ อย่าง Elantra ผมว่าก็ไม่ได้ด้อยกว่า Civic FB หรือ Altis หน้าแบน
แต่บ้านเราซื้อรถไม่ใช่จบที่การควักเงินจ่าย มันยังต้องดูเรื่องการบริการหลังการขาย การบำรุงรักษา การซ่อมหากเกิดอุบัติเหตุ
จนกว่าทางค่ายจะสร้างความเชื่อมั่นให้ผู้บริโภคได้ จะทำรถดียังไงก็ขายยากฮะ
H1 เป็นกรณีพิเศษ เพราะคู่แข่งราคาโดดไปมาก

ออฟไลน์ ps000000

ผมว่า หลายๆรุ่นของ สองยี่ห้อที่ว่า ก็โอเคอยู่นะ (ว่ากันเฉพาะตัวรถ)

ออฟไลน์ Symphonic

เอาแบบเหมารวมทั้งแบรนด์เลยเหรอครับ   หรือจะเอาเป็นคู่ ๆ ไป

แต่ถ้าถามแบบรวม ๆ เหมาเป็นค่าย ๆ แบบนี้ ก็คงตอบว่า ยังครับ

พี่อย่าลืมว่า ค่ายโตโยต้า เขาทำรถตั้งแต่ระดับ entry อย่าง Etios
ไปจนถึงรถปราณีตระดับ Century นะ ถ้ามองกันระดับองค์ความรู้
งานวิจัย งานเทคโนโลยีแล้ว ผมว่าเกาหลียังตามอยู่นะครับ

เพียงแต่ โตโยต้า ในโลกของเราก็นึกกันอยู่แค่ไม่กี่รุ่นที่คุ้นตากันเท่านั้น

แต่ถ้ามองแบบเทียบรุ่นต่อรุ่น ถ้าเกาหลีไม่ได้ให้อะไรมากกว่าและถูกกว่า
แล้วมันจะขายได้ยังไงกันล่ะครับ

ออฟไลน์ bingoman

เอาแบบเหมารวมทั้งแบรนด์เลยเหรอครับ   หรือจะเอาเป็นคู่ ๆ ไป

แต่ถ้าถามแบบรวม ๆ เหมาเป็นค่าย ๆ แบบนี้ ก็คงตอบว่า ยังครับ

พี่อย่าลืมว่า ค่ายโตโยต้า เขาทำรถตั้งแต่ระดับ entry อย่าง Etios
ไปจนถึงรถปราณีตระดับ Century นะ ถ้ามองกันระดับองค์ความรู้
งานวิจัย งานเทคโนโลยีแล้ว ผมว่าเกาหลียังตามอยู่นะครับ

เพียงแต่ โตโยต้า ในโลกของเราก็นึกกันอยู่แค่ไม่กี่รุ่นที่คุ้นตากันเท่านั้น

แต่ถ้ามองแบบเทียบรุ่นต่อรุ่น ถ้าเกาหลีไม่ได้ให้อะไรมากกว่าและถูกกว่า
แล้วมันจะขายได้ยังไงกันล่ะครับ

Hyundai ก็มีตั้งแต่ i10 ที่เล็กๆ คล้ายๆ Smart  ไปจนถึง Genesis  ที่เอามาแข่งกับอย่าง S-Class, ซีรี่7 หรือแม้กระทั่ง Maybach นะครับ

แล้วถ้าไปต่างประเทศ อย่างยุโรป  ฮุนไดไม่ใช่ของถูกและไม่ได้ให้อะไรมากกว่ายุ่นครับ  เพราะ Hyundai, Kia ในยุโรปอย่างอังกฤษ  เค้าขายดี ไม่ใช่มวยรองแบบ Hyundai, Kai ในบ้านเรา

ผมว่าคุณอคติมากไป

i10

Hyundai Genesis G90
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2018, 14:41:58 โดย bingoman »

ออฟไลน์ Symphonic

Hyundai ก็มีตั้งแต่ i10 ที่เล็กๆ คล้ายๆ Smart  ไปจนถึง Genesis  ที่เอามาแข่งกับอย่าง S-Class, ซีรี่7 หรือแม้กระทั่ง Maybach นะครับ

แล้วถ้าไปต่างประเทศ อย่างยุโรป  ฮุนไดไม่ใช่ของถูกและไม่ได้ให้อะไรมากกว่ายุ่นครับ  เพราะ Hyundai, Kia ในยุโรปอย่างอังกฤษ  เค้าขายดี ไม่ใช่มวยรองแบบ Hyundai, Kai ในบ้านเรา

ผมว่าคุณอคติมากไป

i10

Hyundai Genesis G90

เอาที่พี่สบายใจครับ  ;D

ออฟไลน์ axister

เออะ ผมว่าคุณก็อวยเว่อเกินไป genesis เป็นแบรนด์ใหม่ทำมาสู้กะ merc, bmw, audi, lexus ............. นานแล้วครับ แล้วก็ไม่ได้ทำมาชน maybach ครับ ฉะนั้น genesis ควรไปเทียบกับ lexus ครับ

hyundai i10 สู้ smart ได้จริงหรอครับ ในอังกฤษ smart ไม่ใช่รถแพงหรูหรา แต่มันก็มีของเล่น จนจะเทียบจริงๆ ก็ได้ตัวทอปของ i10, fiat500 อะไรพวกนี้ ซึ่งราคารุ่น base กับบนมันต่างกันเยอะนะ

i10 มันเป็นรถมาเอาสู้กะ eco พวก swift, micra อะไรแบบนี้นะครับ............ เทียบราคาพอๆกันผมว่า aygo หรือ polo ยังดีกว่าหลายขุม

kia ไม่เคยใช้ แต่หน้าตามันสวยดีนะ ส่วน hyundai ไม่ประทับใจครับ ยังมองว่า toyota ดีกว่าเยอะ จริงๆแล้ว toyota เป็น pioneer หลายอย่าง เพียงแต่ฟังก์ชั่นทำมาให้คนใช้ประโยชน์ด้านความสะดวกสบายซะเยอะ เลยไม่เด่นการขับขี่ และหน้าตาไม่สวย(ส่วนตัว)

hyundai ในอังกฤษไม่ค่อยเห็นนะครับ vauxhall เยอะสุด kia ก็มีบ้าง ในยุโรปไปมาไม่กี่ประเทศ หลักๆก็เห็น renault หละครับ

ส่วน hyundai ขายดีขนาดไหนคงต้องไปไล่ดู stat หละครับ แต่ส่วนตัวอาศัยในเมืองใหญ่ขับผ่านเมืองเล็ก เห็นน้อยครับ เห็น mazda, audi ยังเยอะกว่า (mazda ในอังกฤษขายไม่ดี มีแค่ mazda6 กับ cx3 ที่เจอบ่อยๆ)

ขายดีน่าจะเป็นอเมริกามั้งนะ ไม่ใช่ยุโรป

honda ไม่คุ้นเคยเลยไม่เอามาเทียบ ยุโรปเห็นแต่ civic hatchback

สมัยก่อนที่ไทยเคยใช้ hyundai excel คุณภาพแย่จริงครับ เสียอย่างน้อยเดือนละครั้ง ทุกอาทิตย์ก็มีจนขายทิ้ง แต่มาซื้อ h1 ใช้ตอน 10ปีหลังไม่มีปัญหาเท่าไหร่แล้ว

ออฟไลน์ bodin

รถชาตินี้คงไม่กล้าลองครับ :-X

เพราะแค่เครื่องใช้ไฟฟ้า ที่เคยลองๆมาก็ห่วยกว่าพี่ยุ่นแทบทุกอย่าง มีดีที่ราคาถูกกว่าเล็กน้อย

ที่ลองมามี แอร์ ตู้เย็น บอกตรงๆ กลับไปใช้มิตซู
หม้อหุงข้าว เครื่องซักผ้า กลับไปใช้โตชิบ้า
ไมโครเวฟ ใช้ sharp ดีกว่าซัมซุง

สรุปยังไม่เจอของเกาหลีดีกว่า ทนกว่าเลยครับ รถคงไม่กล้าลองแน่ๆ

ออฟไลน์ SRY

มันก็ไม่ได้ดีอะไรมากอยู่แล้ว แต่ด้วยเจ้าตลาด 0 เยอะ ทำยังไงออกมา ออฟชั่นไม่มาก ราคาแพง งานประกอบไม่ดี ก็ขายดีอยู๋ดี

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
คงได้แค่เดาและเถียงกันไปมาไม่จบสิ้นครับ ถ้านับแค่ตัวรถดีกว่า T และ H ในบางด้านมีเยอะแยะหลายค่ายครับ แยกไปตามรุ่นก็มีอีกให้เพียบ

ความจริงผมไม่รู้ครับ รู้แค่ในบ้านเราแบบที่ให้สัมผัสได้กับตัวเองนั้น.....มีแค่ H1 ซึ่งผมเองยังไม่รู้ว่าจะไปเทียบกับใคร และไม่คิดจะไปสนใจเพราะไม่ใช่ Segment ที่ใช้งาน

ต่างประเทศใช้กันเยอะก็จริง แต่ดีจริงมั้ยไม่รู้ไม่เคยใช้ ดูจากยอดขายก็บอกยาก แต่ละประเทศก็มีลักษณะค่านิยมต่างกัน

สรุปง่ายๆสำหรับผมเรื่องที่จะมาคิดว่ายี่ห้อไหนดีกว่าแย่กว่านั้นไม่มีประโยชน์สำหรับผู้บริโภคครับ ดูเป็นรุ่นๆเทียบเป็นคันๆที่จะเลือกซื้อให้ตรงกับที่ตัวเองต้องการ ไม่ต้องสนใจตราแปะหน้ารถแต่อย่าตัดเรื่องการบริการและการบำรุงรักษาออกไปเสียทีเดียว แล้วมาชั่งน้ำหนักว่าคุณเหมาะกับคันไหนรุ่นไหนมากที่สุด ข้อดีข้อเสียเห็นกันจะๆอยู่แล้ว ผมเป็นผู้บริโภคมองแค่นี้แหละครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
รถชาตินี้คงไม่กล้าลองครับ :-X

เพราะแค่เครื่องใช้ไฟฟ้า ที่เคยลองๆมาก็ห่วยกว่าพี่ยุ่นแทบทุกอย่าง มีดีที่ราคาถูกกว่าเล็กน้อย

ที่ลองมามี แอร์ ตู้เย็น บอกตรงๆ กลับไปใช้มิตซู
หม้อหุงข้าว เครื่องซักผ้า กลับไปใช้โตชิบ้า
ไมโครเวฟ ใช้ sharp ดีกว่าซัมซุง

สรุปยังไม่เจอของเกาหลีดีกว่า ทนกว่าเลยครับ รถคงไม่กล้าลองแน่ๆ

เท่าที่ผมใช้มา หลายๆอย่างที่ท่านว่าผมเห็นด้วยว่าทนกว่าจริง แต่บางอย่างก็ไม่หนีกันมากครับ แต่เรื่องความทนทานที่โดนมาชัดๆกับตัวคือกาต้มน้ำครับ เคยลองเปลี่ยนยี่ห้อแล้วไม่รอดครับพังง่ายเหมือนเดิม แต่สุดท้ายเจอที่ทนทานจนได้ครับ เดินเข้าไปแผนกเครื่องใช้ไฟฟ้าถามพนักงานง่ายๆ รุ่นไหนผลิตที่ไทยรบกวนหาให้หน่อยครับ จบเลยครับ ใช้มานานมากอย่างทน ยี่ห้อจากประเทศที่เคยลองแล้วพังง่ายด้วยนี่ล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2018, 00:03:01 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

มีหลายประเทศที่รถเกาหลีครองตลาดซึ่งเขาอาจมีปัจจัยการขายที่เพียบพร้อมกว่า แต่ถ้าเทียบเทคนิคการผลิตรถผมยังยกให้ญี่ปุ่นเหนือกว่า
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมว่าคำว่า. ดีกว่า. มันมีความหลากหลายในบริบทของแต่ละกลุ่มเป้าหมาย

บางกลุ่ม ดีกว่า คือ ทนทานมาก. เลยระยะประกันกันยังขับได้ดี แม้ว่าการขับขี่ไม่เด่นเลยในแต่ละรุ่น
และบางกลุ่ม. ดีกว่า คือ ขับขี่ดีกว่า ในระยะประกันนี้สุดยอด. หมดประกัน นุ่นนี่นั่น มะรุมมะตุ้มเฉโลกันพัง

ดังนั้น หากจะมองคำว่า ดีกว่า ระดับ Korean automaker เทียบกับ Japanese automaker เลยนั้น
ควรแยกเป็น. Product ,sale&distribution, quality, service, innovation , good governance,
แยกเป็นหมวดๆไปเลยจะมีประโยชน์กว่า

ในคำถามนี้ ผมขอเเสดงความเห็นในมุม initial quality (อ้างอิงจาก jdpower ปี2017) ว่า Kia จากเกาหลีเนี่ย ติดอันดับมากกว่ารถญี่ปุ่นพอสมควรครับ
http://www.jdpower.com/cars/awards/Initial-Quality-Study-by-Segment/2410ENG
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Spada_Valess

จากที่ใช้ H1 และ kia carnival อยู่ ลืมรถญี่ปุ่นไปเลยคับยิ่ง hon to ในระดับราคาเดียวกันนี่
ไม่มีอะไรสู้เกาหลีได้นอกจากศูนย์กับราคา  ;D

ออฟไลน์ Fun_Hadyai

• Full Member
ถ้ามีโรงงานประกอบในประเทศไทย และใช้ซัพพลายเออร์ในไทย ผมว่ายอดขายน่าจะพอไปได้นะครับ แต่ตลาดไทยคงเล็กเกินไปและไม่คุ้มที่จะต้องมาแข่งกับญี่ปุ่นซึ่งฝังรากลึกในไทยมานานแสนนานแล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

บางเรื่องต้องใช้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ ตรงนี้ทำให้ ญี่ปุ่น ยังได้รับความน่าเชื่อถืออยู่

เกาหลี ก็แก้เกมส์ด้วยการรับประกันที่ยาวนานกว่า