ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารอง spacer ให้พอดีซุ้ม แต่ไม่โหลด จะทำให้ดูเหมือนเต็มซุ้มใช่ไหม?  (อ่าน 5663 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
คือ ถ้ารอง spacer แค่ซัก 20 - 25 มม. ให้ออกมาเกือบพอดีซุ้ม

Gap ระหว่างขอบยาง กับขอบซุ้มล้อด้านบน ตรงที่เราชอบเอานิ้วสอดวัดความเตี้ยกันนั่นแหละครับ

Gap ตัวนี้จะดูเหมือนลดลงใช่ไหมครับ?

ผมหาคำตอบเรื่องนี้ยาก เพราะส่วนใหญ่จะไม่มีใครแค่รองสเปเซอร์เฉย ๆ

ส่วนใหญ่จะมีโหลดร่วมด้วยทั้งนั้น ไม่ว่าจะสปริงโหลด หรือเปลี่ยน shock up ไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2018, 11:09:28 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ Turin

อาจจะช่วยหลอกตาได้นิดหน่อย โดยเฉพาะส่วนที่ยางจะหลุบๆเขาไป

แต่ 2.5 มิล น้อยไปหรือเปล่าครับ น่าจะเริ่มจากสัก 5 มิล หาแบบถูกๆแบบไม่มีบ่ามาลองก่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
จะดูเต็มขึ้นเพราะเห็นแก้มยางครบครับ ถ้าหุบๆมันจะมีเงาบังโคลนทำให้เห็นแก้มน้อย ให้ความรู้สึกว่าช่องว่างเยอะ

แต่แค่ 2.5 มิลมันน้อยไปหน่อยนะผมว่า

ขอโทษครับ แก้ไขเป็น 20 กับ 25 มม. แล้วครับ  :-[

เบลอแต่เช้า อิอิ

ออฟไลน์ Polonium

20-25 มิลไม่น่าใช่ spacer ละ คงเป็น adapter หาร้านทำดีๆนะครับ เดี๋ยวสั่น

ออฟไลน์ Teera

ถ้าไม่ได้อยากใส่ ลายนี้ หรือ หาไม่ได้จริงๆ ผมไม่ชอบ Spacer เลยครับ

ออฟไลน์ Sit: )

20-25มม คือนิ้วนึงเลยครับ
เยอะมากเลย มันจะเบียดซุ้มรึเปล่า

หากเจอล้อถูกใจจริงๆที่ไม่ได้ et ที่ยื่นออกมาเต็มซุ้ม ก็ช่วยให้ดูเต็มขึ้นจริง แต่ไม่ช่วงลดช่องว่างแนวสูง เอานิ้วสอดไปตรงๆก็ยังมีช่องเท่าเดิม แต่ยืนมองเฉียงๆก็เห็นตัวล้อขยับออกมามากขึ้นหละครับ

ออฟไลน์ PAN

ดูเต็มซุ้มขึ้นถ้ามองมุมตีฟและหน้าหลังครับ แต่ถ้ามุมข้างก็จะเหมือนเดิม แนะนำใส่adapterดีกว่า มันแน่นปลอดภัยกว่า และแนะนำไม่กิน 20 mm พอครับ ไม่งั้นหนักไปและอาจเบียดซุ้มล้อได้เวลาจั้มแรงๆหรือเข้าโค้งแรงๆ

ออฟไลน์ earrt

จะดูเต็มขึ้นเพราะเห็นแก้มยางครบครับ ถ้าหุบๆมันจะมีเงาบังโคลนทำให้เห็นแก้มน้อย ให้ความรู้สึกว่าช่องว่างเยอะ

อธิบายได้เห็นภาพเลยครับ  :)

spacer นี่ผมเอาแบบอย่างมาจากเว็บพวก 86 BRZ ครับ

พวกที่เค้าใช้ล้อเดิมเค้ามักจะโหลด 1 นิ้ว แล้วรอง spacer กันครับ

ล้อ stock เดิม ๆ คือ 17 x 7 ครับ

ล้ออยู่ในซุ้มลึก ๆ โย่ง ๆ เหมือนรถบ้านเลยครับ

ออฟไลน์ choomodify

การรอง spacer หรือ adapter มีผลต่อการชับขี่ ให้ดีขึ้นหรือด้อยลงบ้างรึป่าวครับ

ออฟไลน์ Turin

การรอง spacer หรือ adapter มีผลต่อการชับขี่ ให้ดีขึ้นหรือด้อยลงบ้างรึป่าวครับ
Track เปลี่ยน (เพิ่ม) นิสัยรถในทางตรงเปลี่ยน (เสถียรขึ้น)
Scrub radius เปลี่ยน (เพิ่ม) นิสัยพวงมาลัยเปลี่ยน (หนักขึ้น ชกมวยมากขึ้น)
Unsprung weight เปลี่ยน (เพิ่ม) การตอบสนองช่วงล่างเปลี่ยน (ตึงตังขึ้น)
Moment ช่วงล่างเปลี่ยน (ยาวขึ้น) การตอบสนองช่วงล่างเปลี่ยน (ตึงตังขึ้น)

โดยรวมถ้าไม่หนามาก ไม่น่าจะรู้สึก ... แต่ถ้าหนามาก+รถขี้ฟ้อง รู้สึกได้อยู่

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

รองสเปเซอร์แล้วไม่โหลดจะทำให้รถะดูสูงขึ้น เพราะล้อมันจะล้นออกมาด้านนอกทำให้เห็นขอบยางเต็มๆ และจะทำให้เห็นช่องว่างระหว่างขอบบังโคลนกับยางชัดเจนมากขึ้น