ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา : ถ้าผมจะทิ้งจอง Volvo XC60...  (อ่าน 15589 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanawanch

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษา : ถ้าผมจะทิ้งจอง Volvo XC60...
« เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 17:36:33 »
สวัสดีเพื่อนสมาชิกนะครับ

กระทู้นี้ขอเป็นภาคต่อจากกระทู้ "เรื่องเล่าในวันที่เอารถไปขายเต็นท์" นะครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=63218.30

ผมได้จอง Volvo XC60 T8 R-Design ไว้เมื่องาน Motor Expo ที่ผ่านมาครับ เป็นการจองในงานวันรอบสื่อ
โดยรถล็อตแรกจะเริ่มส่งมอบสิ้นเดือนมกราคมนี้ครับ
แต่เท่าที่ทราบมาคือตอนนี้รถล็อตแรกเลื่อนส่งมอบออกไป  คาดว่าน่าจะมีปัญหาในไลน์ผลิตที่มาเลเซีย ทำให้เกิดโรคเลื่อนระบาด
พี่ๆในคลับบางท่านโดนแจ้งเลื่อนจากกำหนดเดิมปลายมีนาคม ไปเป็นเดือนพฤษภาคม

ซึ่งพ่อผมค่อนข้างไม่โอเค  :'(  จากเดิมที่พ่อทัศนคติไม่ค่อยโอกับแบรนด์ บวกกับโดนเฮียเต็นท์รถสปอยเละเทะตอนนี้เลยหนักขึ้นกว่าเดิม กองหนุนอย่างแม่ผมก็เริ่มเงียบ  ส่วนน้องสาวนี่ยิ้มกริ่มเลย บอกสั้นๆ "ชั้นบอกแล้วว่าชั้นจะเอาเบนนนนซ์"  :P
พ่อผมก็เริ่มเกริ่นๆถึงแผนสำรองว่า ถ้าสิ้นเดือนกุมภาไม่สามารถรับรถได้ จะทำยังไง แกไม่มีปัญหา (จริงๆควรบอกว่า "ยินดี") ที่จะทิ้งเงินจองวอลโว่ครับ

ลักษณะการใช้รถของบ้านผมคือ ใช้เยอะครับ  พ่อผมแกชอบขับทางไกลไปพักผ่อน เชียงใหม่ อุดร มุกดาหาร ผมกับพ่อขับรถค่อนข้างเร็ว (120-140 ครับ) บางครั้งก็มีบรรทุกของบ้าง รับ-ส่งลูกค้าสนามบินบ้าง บางทีก็รับ-ส่งไปสถานีบีทีเอสใกล้ๆ บ้านผมชอบรถแนวอเนกประสงค์ PPV มากกว่า SUV เพราะว่า PPV ช่วงล่างมันสมบุกสมบัน เหมาะกับสภาพถนนเมืองไทยดี

โดยแนวทางพ่อผมในกรณีทีวอลโว่ไม่พร้อมส่งมอบคือ
1. Benz C-Class มือสอง ปีประมาณ 2015-2017 + Toyota Fortuner 2.4AT (หรือ Hyundai H-1)
2. Benz GLC AMG ป้ายแดง (ตัว4ประตูไม่คูเป้)

สำหรับทางเลือกแรก  ก็เหมือนกับที่พ่อผมเกริ่นไว้ในกระทู้ก่อนหน้าอ่ะครับ
"ซื้อ PPV ป้ายแดงคันนึง เอาไว้ใช้งานลุยได้ ไม่ต้องถนอมอะไรมาก แล้วหารถเบนซ์มือสองปีใหม่ๆให้คันนึง  เอาไว้จอดโชว์ ขับเท่ห์ตามอารมณ์แกไป มันน่าจะคุ้มเงินกว่าการที่แกเอาเงินไปเทโครมสามล้านห้า ขับๆไปห้าปีหายไปสองล้าน ถ้าจะขับรถยุโรปมันต้องเบนซ์มือสอง มูลค่ารถหน่ะมันลดแต่มูลค่าดาวบนฝากระโปรงมันเท่าเดิมคนเค้าไม่สนหรอกมือ1มือ2"
ทางเลือกนี้ทุกคนในบ้านผมโอเคมาก ยกเว้นผมนะ คือผมไม่ได้ไรกับเบนซ์ ผมชอบวอลโว่เพราะดีไซน์ ออพชั่น การขับขี่ และฟรีซ่อมบำรุง 5ปี ผมมองว่าถ้ายอดขายระดับ 12,000คันต่อปี ขับเบนซ์นี่ไม่ใช่เรื่องแปลกไรละ  แล้วการมีรถสองคัน โดยที่อีกคันเอาไว้โชว์นี่...สำหรับผมมันไม่ใช่อ่ะ  :( โดยงบของตัว C-Class คาดว่าอยู่ราวๆ 2-2.2ล้านบาทครับ ใช้ประมาณ5ปี แต่คราวนี้ ถ้ามามองราคา C-Class มือ1 ตัวเริ่มต้น ที่อยู่ราวๆ 2.6 ล้าน ถ้าบวกกับส่วนลดและดอกเบี้ยรถใหม่ ผมว่ามันน่าจะต่างกันไม่มาก
ขอทราบความคิดเห็นหน่อยครับว่า ตอนนี้ส่วนลด C-Class มือ1อยู่ที่เท่าไหร่ สำหรับตัวเริ่มต้น และควรได้ดอกเบี้ย+ของแถมประมาณไหนครับ  รถตอนนี้พร้อมส่งมอบเลยมั๊ยครับ? ผมไม่ค่อยใส่ใจเรื่อง facelift เท่าไหร่ครับ
ถ้าเป็นตัวเลือกนี้ ผมควรซื้อเบนซ์มือ1 หรือมือ2 ดีครับ

สำหรับทางเลือกที่สอง อันนี้เป็นทางเลือกที่ผมโอเคครับ อย่างแรกเลยเอาตรงๆ คือเป็นรถมือ1 มันสนิทใจกว่า แล้วก็เป็นรถที่อเนกประสงค์พอสมควร  แล้วก็เหมาะสมกับสภาพการใช้งานบ้านผม  ข้อดีที่สำคัญเลยคือ "เป็นรถดีเซล" อันนี้เป็นสิ่งที่ทำให้คุณงามความดีของรถให้มีมุมบวกพอสูสีกับวอลโว่ได้ อยากทราบว่าตอนนี้ส่วนลดและดอกเบี้ยของตัว GLC AMG อยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ? การซ่อมบำรุงรุ่นนี้มีอะไรที่น่าห่วง หรือมีอาการประจำรุ่นอย่างไรบ้าง? อายุการใช้งานก็คงประมาณ 5 ปี ไม่เกิน 7 ปีครับ

แล้วถ้าเปรียบเทียบระหว่างสองทางเลือกข้างต้น ทางเลือกไหนที่ดีกว่ากันครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2018, 13:14:58 โดย thanawanch »

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
Re: ขอคำปรึกษา : ถ้าผมจะทิ้งจอง Volvo XC60...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 18:00:26 »
เคสนี้ ถ้าเป็นคุณพ่อผม ผมจะขอ C class มือสอง + Forester ป้ายแดง (รอ MY2019 เพราะจะเอา Eyesight) แทน
 ::)
คอนเซปที่ท่านกล่าว คล้ายๆบ้านผมเลยครับ ผมเชื่อว่าสังคมไทยหลายๆบ้านก็แนวๆนี้นะ

จริงๆผมว่าคุ้มนะ ยิ่งท่านเปิดไฟเขียวให้ออกรถ 2 คันได้ ยิ่งเข้าทางครับ บางบ้าน ลูกจะมีรถหลายคันนี่โดนตำหนิก็มี

• Newbie
  • *
Re: ขอคำปรึกษา : ถ้าผมจะทิ้งจอง Volvo XC60...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 18:03:01 »
เคสนี้ ถ้าเป็นคุณพ่อผม ผมจะขอ C class มือสอง + Forester ป้ายแดง (รอ MY2019 เพราะจะเอา Eyesight) แทน
 ::)
คอนเซปที่ท่านกล่าว คล้ายๆบ้านผมเลยครับ ผมเชื่อว่าสังคมไทยหลายๆบ้านก็แนวๆนี้นะ

จริงๆผมว่าคุ้มนะ ยิ่งท่านเปิดไฟเขียวให้ออกรถ 2 คันได้ ยิ่งเข้าทางครับ บางบ้าน ลูกจะมีรถหลายคันนี่โดนตำหนิก็มี

พ่อผมเค้าเจาะจงเป็น Fortuner อย่างเดียวเลยครับ เพราะว่าติดใจกับราคาขายต่อ และเน้นเอาไว้ใช้งาน
แต่ก็มี H-1 อยู่ในตัวเลือกด้วยเพราะว่าเป้นโมเดลฮิตแล้วก็ใช้งานหลากหลายครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 18:04:44 »
 ผมว่าเลือกแบบรถให้ได้ดีกว่า  จะบอกว่าใช้อะไรก็ได้ มันไม่ใช่      ยิ่งถ้าบอกว่าไม่สนเงินมัดจำ

คุณก็คงไม่สนใจราคาขายต่อเหมือนกัน    ถ้าเรามั่นใจในรถก็ควรรอ    รถเราเราซื้อเอง  ขับเอง   ไม่ต้องไปฟังคนอื่น

ถ้าฟังคนอื่นพูด  ยี่ห้ออื่นมันคงไม่เกิดในไทย    ก็คงมี แต่ toyota honda isuzu benz bmw  แค่นี้

แต่ถ้ารีบใช้รถมันก็อีกกรณีนึง   ถ้าไม่รีบก็ควรรอและให้ sale บอกเวลาที่ชัดเจน   ถ้ายังไม่ได้ก็ต้อง คืนเงินมัดจำ   ทำเอกสารให้ชัดเจน

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 18:06:50 »
รู้สึกเรื่องนี้ ความเห็นไม่ตรงกัน   ต่างก็มีเหตุผลของตัว ไม่มีถูกผิด เพราะคิดกันคนละมุม

หากเกิดประเด็นแบบนี้ บ้านผมก็จะยกสิทธิตัดสินใจอยู่ที่ เจ้าของตังค์

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 18:24:50 »
ถ้าสุดท้ายแล้วจะเลือก  H1   น่าจะไปลอง Grand Canival  ก่อนนะครับ

ขับรถเอง ขับเร็ว  มีรับส่งลูกค้าบ้าง   ตัวหลังดูดีมีสง่ากว่านิดหน่อย

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 18:41:48 »
C 250 coupe มิอสอง 2.6-2.8ล้าน
+New Fortuner มือสอง 1.1-1.2ล้าน

หล่อและลุย +ราคาตกไม่เยอะทั้งคู่แล้ว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 18:46:58 »
ในเมื่อเลื่อนขนาดนี้แล้วหาทางเอาเงินจองตืนไม่ได้หรอครับหรือขายใบจองได้มานิดหน่อยก็ยังดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 18:50:35 »
ผมว่าเลือกแบบรถให้ได้ดีกว่า  จะบอกว่าใช้อะไรก็ได้ มันไม่ใช่      ยิ่งถ้าบอกว่าไม่สนเงินมัดจำ

คุณก็คงไม่สนใจราคาขายต่อเหมือนกัน    ถ้าเรามั่นใจในรถก็ควรรอ    รถเราเราซื้อเอง  ขับเอง   ไม่ต้องไปฟังคนอื่น

ถ้าฟังคนอื่นพูด  ยี่ห้ออื่นมันคงไม่เกิดในไทย    ก็คงมี แต่ toyota honda isuzu benz bmw  แค่นี้

แต่ถ้ารีบใช้รถมันก็อีกกรณีนึง   ถ้าไม่รีบก็ควรรอและให้ sale บอกเวลาที่ชัดเจน   ถ้ายังไม่ได้ก็ต้อง คืนเงินมัดจำ   ทำเอกสารให้ชัดเจน

ต้องขออธิบายเพิ่มเติมอย่างงี้นะครับ
รถที่จะซื้อใหม่นี้เป็นเงินพ่อครับ  แต่พ่อให้ผมเลือก ผมเลยเลือกรถที่ผมชอบ (แต่พ่อไม่ชอบ) คือ XC60
คราวนี้พอ XC60 ส่อแววจะเลื่อนและไม่มีความชัดเจนในเรื่องวันส่งมอบ พ่อเลยจะเปลี่ยนมาเป็นรถแบรนด์ที่พ่อชอบ คือเบนซ์ครับ แล้วพ่อก็เสนอมาสองออพชั่นตามที่กล่าวไว้ข้างต้น ถ้าเป็นเงินผมเอง ผมไม่ฟังใครแน่นอนครับ ทีนี้พอเป็นเงินของพ่อ ค่าใช้จ่ายค่าบำรุงเป็นของพ่อ ถึงแม้ว่าคนใช้รถส่วนมากจะเป็นผม แต่ผมก็ต้อง "คิด" บ้างหล่ะครับ 

ตั้งแต่ผมขายรถคันเก่าไป ตอนนี้ผมเช่า Honda City ของบริษัท Sixt มาไว้เดือนนึงเป็นรถสำรองในบ้าน ถามว่ารีบรับรถคันใหม่มั๊ย? รีบครับ นี่จึงเป็นสาเหตุที่พ่อผมต้องคิดหาแผนสำรองถ้าXC60ไม่สามารถส่งมอบได้ตามกำหนดครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 19:00:17 »
ถ้าเลื่อนส่งมอบตามใบจอง เราสามารถขอเงินคืนได้ปกติอยู่แล้ว เอาจริงๆ รถยุโรปแทบจะทุกยี่ห้อขอคืนเงินจองไม่ยาก ยิ่งเราจองลอตแรกส่วนใหญ่เซลทำใจแล้วว่าโอกาสโดนคืนเงินจองเพราะเลื่อนวันสส่งรถมีสูงมาก

ถ้าตัวเลือกที่คุณอยากเปลี่ยนคือ GLC 250d AMG แนะนำลองไปถามตามศูนย์ก่อนดีกว่าครับ เผลอๆ จอง GLC แล้วอาจได้ XC60 ก่อน เท่าที่ทราบรอคิวกันยาวมาก

ส่วน C-Class 350e ถ้าโอเคกับ Plug-in อยู่แล้วก็ตามสะดวก (ดีเซลที่อาจจะมี คงเป็นครึ่งปีหลัง) แต่ตัวล่างนี่อุปกรณ์ภายในธรรมดาๆ เลยนะ ต่างจาก XC60 T8 มากมาย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 19:25:22 »
ถ้าจะทิ้งจองจริง ก็ลองดูว่าใครจะเป็นฝ่ายผิดสัญญาก่อน ถ้าศูนย์ผิดสัญญาก่อน ก็ขอเงินจองคืนเลย แจ้งว่าต้องใช้รถภายในเดือนที่กำหนดรับ

แต่ถ้ารถมาตรงตามกำหนด เราผิดสัญญา เราก็ให้เค้ายึดเงินจองไปเถอะครับ

เรื่องไม่ซื้อ เพราะมีใครคนนึงไม่เห็นด้วย ผมว่าโอเคแล้วครับ Volvo เป็นรถที่มีปัญหามาก ของผมรุ่นดีเซลมีปัญหาการประกอบเพียบ เสียงดังก๊อกแก๊กน่ารำคาญ เช่น แผงไฟ Ambient light ที่ติดมาตรงช่องวางของที่แผงประตูติดกาว 2 หน้าแบบแผ่นบางๆ มาและกาวหลุด ทำให้มีเสียงดังน่ารำคาญ ยังไม่มีเวลาหากาวมาติดเอง ท่อเป่าลมที่อยู่ใต้เบาะที่เป่ามาที่คนหลังด้านซ้ายไม่ได้ยึดอะไรมาเลย ทำให้ตอนขับมีเสียงกระทบกัน คอนโซลหน้าเสียงดัง ผมเจอแต่ปัญหาเรื่องการประกอบครับ ส่วนตัวรถขับแล้วรู้สึกงั้นๆ เหมือนกับ Camry ที่มีระบบช่วยเหลือต่างๆ ขับไม่ประทับใจเลย แล้วตอนขายราคาคงบันเทิงมาก ถ้ามีคนไม่เห็นด้วยตอนซื้อนะครับ ใช้งานไปหน่อยมีปัญหาก็โดนบ่น ตอนขายโดนพูดมาหนักอีก

รถใหม่ที่คุณจะซื้อเป็นเงินคุณพ่อด้วย คุณลองสอบถามคุณพ่อดูว่าอยากเปลี่ยนเป็นอะไร เช่น X3, GLC, 520d อะไรประมาณนี้ ถ้าซื้อค่ายอื่น เช่น BMW คุณต่อรองราคาให้เรียบร้อย จากนั้นแจ้งว่าสนใจวางมัดจำวันนี้เลย ควักบัตรเครดิตเตรียมให้เซลล์เลย แต่แจ้งเซลล์ว่าปัญหาคือ ไปจอง XC60 มาแล้ว 5 หมื่นบาท แล้วเปลี่ยนใจไม่เอา ถ้าเอาใบจองให้ไป จะสามารถทำเป็นส่วนลดพิเศษเพิ่มอีกได้ไหม ซึ่งจากประสบการณ์ถ้าเป็น BMW เงิน 50,000 บาทให้เพิ่มได้ ส่วน Benz ให้เพิ่มเต็มที่ 30,000 บาท (ตอนนั้นก็อยากจะเปลี่ยนใจจาก S90 เป็น GLC Offroad)
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 19:32:47 »
ในใบจองผม เซลล์ไม่ได้ระบุวันรับรถโดยประมาณครับ เป็นการพูดปากเปล่าว่าปลายเดือนกุมภาพันธ์
ตรงนี้ผมสะเพร่าเองด้วย แต่ถ้าต้องทิ้งเงินจองจริงๆพ่อผมเค้าก็ไม่ได้อะไรมาก คุยกันภายในบ้านว่ารอได้เต็มที่คือสิ้นเดือนมีนาคม
ส่วนเรื่องรถคันใหม่ถ้าต้องทิ้งใบจองจริงๆ เบนซ์ อย่างเดียวเลยครับ ถือว่าผมใช้สิทธิ์เลือกรถของตัวเองไปแล้ว คราวนี้พ่อผมเป็นคนชี้ขาดละครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 19:57:06 »
ผมเชียร์แบบคุณพ่อครับขอ 1. เอา Benz C-Class มือสอง ปี 15-17 กับ Toyota Fortuner 2.4AT

ส่วนเรื่องเงินจองก็ลุ้นว่า ก.พ.ไม่ได้รถก็สามารถขอเงินคืนได้บอกว่าทางโน้นผิดสัญญา แต่ถ้าทันก็ทิ้งเงินจองไป

เป็นผมๆเอาแบบขอ 1 นี้แหละครับ เคยคุยกับพี่ที่ทำเต็นท์รถเขาก็บอกไม่ค่อยอยากรับยุโรปเพราะปล่อยยาก

ลองดู S90 ดิครับรถสวยดีแต่นับคันได้เลยครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 20:34:14 »
ซื้อสดรึไฟแนนซ์ครับ ถ้าไฟแนนซ์ยื่นสเตทเม้นห่วยๆไปก็ไม่ผ่านแล้วครับ ขอเงินจองคืนได้ ถ้าเกิดรถมาทันนะ

ออฟไลน์ kwang XC60

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 20:34:55 »
XC60 ใหม่ ผมเห็นแต่ละศูนย์เริ่มทยอยมาลงแล้วนะครับ อย่างศูนย์รามอินทราก็ส่งรูปมาให้ผม สีดำ T8 R Design ก็มาแล้ว เริ่มส่งแล้ว ศูนย์พระราม 3 ก็เห็นลงเยอะแล้วนะครับ....ผมจองในงานมอเตอร์ เอกซ์โป กำหนดรับรถ เม.ย. แต่ผมไม่รีบ เมื่อไรก็ได้ แต่เซลล์แจ้งผมว่า ได้เร็วกว่ากำหนดแน่ๆครับ
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 20:48:18 »
ถ้าไม่รีบ+มีรถใช้ระหว่างรอ+ตรงใจ= รอ xc60 ผมว่ามันต้องตามากกว่าตราดาวหรือใบพัดสีน้ำเงิน ส่วนถ้ายังเน้นความคุ้มค่าเม็ดเงินก็ต้องเปลี่ยนแนวใหม่ครับ 
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 21:05:02 »
มาเพิ่มให้อีกนิดว่า คนเราส่วนใหญ่ซื้อรถระดับนี้ด้วยอารมณ์มาเหนือเหตุผล บางตัวเลือกคุณอาจจะคุ้มสุด แต่การจ่ายเงินระดับนี้มันมากกว่าคำว่าคุ้มแล้วละ ขับรถที่ไม่ชอบมันก็ไม่ชอบแหละต้องใช้คุ้มสุดยอดก็ตาม
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ andy_duf

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 22:18:38 »
ถ้าที่บ้านคุณยังไม่เคยมีbenz ก็ให้คุณพ่อได้ลองใช้benz ดีกว่านะ จะได้ไม่ต้องทะเลาะกันในระยะยาว
คนที่เชื่อว่าbenzดี ก็ไม่สามารถล้างความเชื่อนี้ได้จนกว่าจะได้เจอปัญหาด้วยตัวเอง 5555
ถ้าชอบเอนกประสงค์ ชีวิตสบาย h-1 ดีกว่า fotuner เยอะนะ (ยกเว้นไป off-road)
หลายคนชอบบอกว่า h-1 เด้งๆนั่งไม่สบาย แต่ถ้าได้เทียบกับ fortuner แล้วจะรู้ว่า h-1 สบายกว่าเยอะมากๆๆๆๆๆๆ

ที่บ้านใช้ benz (w211, r172)  bmw (F10)  volvo (s60, s80, xc60)  hyundai h-1 ฯลฯ 
สงสัยไม่ถูกชะตากับตราดาว เจอว่า benz ปัญหาเยอะกว่า volvo เยอะเลย ถ้าจะเลือกรถหรูและไม่ยึดติดแบรนด์ ผมก็จะเน้นประกันนานๆๆไว้ก่อน จะมอง volvo bmw มากกว่า benz
ส่วนประเภทรถตู้(ยี่ห้ออะไรก็ตาม) ก็เอนกประสงค์กว่า suv/ppv เยอะ  ยังไงก็สะดวกสุด+ทุกคนชอบสุด(ยกเว้นคนขับ 555)

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 22:20:03 »
เงินพ่อให้พ่อเลือกก็ดีครับ ขับเร็วขับไกล Lexus NX ก็น่าจะดีครับ (จากคนเคยใช้ xc60 รถดีตอนใหม่ ปีที่5เริ่มมีปัญหา) ถ้าตอนซื้อ คุณพ่อไม่ชอบ ตอนซ่อมสงสัยโดน?????

ออฟไลน์ lambkin

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 23:22:16 »
แนะนำให้เจรจาขอเงินคืนครับ ใช้วาทะศิลปหน่อยผมว่าไม่น่าคืนยากแต่อาจจะช้าหน่อย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 06:45:09 »
เงินใคร  คนนั้นเลือก  ถ้าท่านเลือก ฟอร์  ก้ไปฟอร์ครับ 

คุณชอบวอลโว่  อยากให้รถที่คุณมั่นใจว่า ปกป้องได้ดีกว่าในการคุ้มครอง  แต่ท่านไม่โอ  ก็ต้องหยุด  ประมาณนั้น

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 07:58:33 »
1.ลองไล่ตามศูนย์ Volvo อื่นก่อน
ว่ามีที่ไหนสามารถให้รถเลยได้

2.ถ้าได้ ให้ไปเจรจากับศูนย์ที่จอง
เพื่อขอเงินคืน โดยเหตุผล ที่อื่นมีรถพร้อมส่ง
(เดาว่าศูนย์ที่จองจะตัดมาให้ได้ไวขึ้น)

3.ถ้าหาไม่ได้ ลองให้เหตุผลกับเซลดู
ว่ารีบใช้รถ ขอกำหนดส่งมอบรถ ภายใน
เวลาที่เราพอใจ อาจจะสิ้นเดือนนี้หรือ กลางเดือนหน้า
ถ้าไม่ได้ตามนัดก็ขอเงินคืน

4.ถ้าศูนย์ไม่คืน ก็ ทำเรื่องให้ไฟแนนท์ไม่ผ่านซะ
เอาชื่อคนงานเข้าเป็นคนซื้อ พอไฟแนนท์ไม่ผ่าน
เดี๋ยวก็ต้องคืนเงินจอง

5.ถ้าไม่ยอมคืน ก็ สคบ. (จริงๆผมเกลียดวิธีนี้นะ
เหมือนเด็กขี้ฟ้องยังไงไม่รู้ ) แต่คุ้นๆว่าเคยอ่านเจอ
ว่าศูนย์ไม่มีสิทธยึดเงินมัดจำทุกกรณี

6.ชายใบจองได้เงินกลับมาบ้าง

......

แต่ใจผม อยากให้ได้นะครับ XC60 คุณพ่อใช้แล้วจะรักมัน
ถึงตอนนี้ท่านจะไม่ชอบก็ตาม เหมือนคุณแม่ผม เอะอะก็ เบนซ์
ล่าสุดผมเปลี่ยนไปซื้อ BMW มา ชมไม่ขาดเลย บอกรู้งี้
ซื้อ BM นานแล้ว

ค่านิยมที่ฝังหัว มันแก้ยากจนกว่าจะได้ลองจริงๆครับ

ขอให้ได้ทางออกที่ดีนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 08:09:26 »
เงินท่านก็ตามใจท่านเถอะครับ ถ้าเป็นเงินเราก็ตามใจเราละกัน เซลล์แจ้งเลื่อนส่งมอบยังไงก็ขอเงินจองคืนได้100%แน่นอนอยู่แล้ว ถ้าซื้อตามใจท่านแล้วไม่ดี ต่อไปก็ตามใจเราได้ ตัวอย่างสมัยก่อนผมขับ316 E30ที่คุณพ่อซื้อให้อยู่ดีๆ ท่านก็บอกว่าHonda มาตั้งโรงงานประกอบในไทย มีรถAccordที่ได้ชื่อว่าเป็นรถBenzญี่ปุ่น ให้ผมไปเปลี่ยนทั้งๆที่ผมก็ไม่อยากเปลี่ยนแต่ต้องตามใจคนออกตังค์ พอถอยมาปรากฎว่า ช่วงล่างรถนิ่มมากๆวิ่งทางไกลสู้BMWไม่ได้เลย แถมกระจกมองหลังก็สั่นเวลาเจอถนนในกรุงเทพที่เป็นหลุมบ่อ มีดีที่ออกตัวไวกว่าE30อย่างเดียว พอท่านได้มาขับเองก็ต้องให้ผมเปลี่ยนไปซื้อ316I E30 แต่คราวนี้แพงกว่าตัว316คันแรกไปอีกหลายแสนบาทเลย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 08:14:11 »
เงินพ่อคุณ ควรเลือกตามคุณพ่อครับ เค้าซื้อ เขาดูแล เป็นรถของเขา 100% ไม่ใช่รถของคุณครับ
คุณพ่อเสนอ 2 แนวทาง แนวทางที่ 1 เป็นสิ่งที่เขาคิดไว้และถูกใจเขามากที่สุดครับ คุณพ่อคิดอย่างแยบยลแบบคนมีประสบการณ์รู้จักใช้เงินที่มีอยู่ให้เกิดประโยชน์สูงสุดและรักลูกคิดถึงลูกด้วยครับ
แนวทางที่ 2 เขาคิดแบบเกรงใจคุณ อย่างน้อย เปลี่ยนยี่ห้อที่ไม่ใช่ volvo มา ก็ยังดี น้องสาวชอบ benz ก็เอา GLC ละกัน
ผมว่าทำตามคุณพ่อคุณดีที่สุดครับ เพราะ volvo ตัวนี้เป็น lots แรก ช่างก็เร่งประกอบ ส่งมอบรถไม่ทัน ปัญหาต่างๆ จะเกิดอะไรขึ้นมาเป็นปัญหาประจำตัวบ้างก็ไม่รู้ คุณคือหนูลองยา lots แรกเลยครับ เกิด volvo เรียกเข้าเคลมอะไหล่ สัก อาทิตย์ แบบ E300hybrid lots แรก ที่น้องเขยผมใช้นี่ผมยังนึกไม่ออกว่าคุณจะโดนบ่นมากแค่ไหน
อย่างบ้านผมคันล่าสุด พ่อให้ผมเลือกรถเช่นกัน แต่ผมรู้ว่าใจเขาชอบ BENZ ส่วนใจผมไป SUBARU ชอบและฟินกับรถสมรรถนะสูง แต่ผมก็เลือก GLA ให้เขา เพราะโจทย์คือ เลือกรถ ให้พ่อขับ แม้อนาคตคันนี้จะเป็นของผมต่อไปก็ตาม ถ้าเป็นส่วนตัวผม ผมไม่เอา GLA เด็ดขาด
จงคิดเสมอครับว่าคันนี้คือรถพ่อไม่ใช่รถของคุณ อย่ายึดติดยึดมั่น ผ่อนคลายและปล่อยวางแล้วคุณจะสบายใจขึ้นนะครับ
รอวันที่คุณซื้อรถเป็นของคุณเอง 100% ออกเงินค่าซื้อเอง ซ่อมเอง ถึงเวลานั้นคันนั้นคือรถของคุณครับ คุณมีสิทธิ์ไม่ฟังใคร เลือกตามความรักความต้องการได้100%เลยครับ
สรุป ผมเชียร์ตัวเลือกที่ 1 ครับ  ppv+benz ครับ ลงตัวสุด
ส่วนใบจอง volvo คุณขอค่าจองคืนได้แน่นอนครับ เพราะ volvo ผิดนัด

ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Nut_SK

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 11:49:57 »
ใครออกเงินผมว่าตามใจคนออกเงินดีกว่าครับ

ของผมเนี้ยถามว่าอยากได้อะไร พอจะจองดูแล้วไม่ค่อยพอใจ5555

สรุปต้องเอาตัวเลือกมาให้ท่านเลือก ทั้งสีทั้งรุ่นท่านเลือกเองหมด
ทุกวันนี้ขับแบบสบายใจไม่ต้องมีปัญห่กันครับ

ปล.ถ้าเลือกเองแล้วเกิดปัญหามาอย่างน้อยท่านก็คงไม่ว่าอะไร
แต่ถ้าเราเลือกเองแล้วเกิดปัญหานี้แย่แน่ๆครับ ไว้รอเงินเรา เราค่อยตัดสินใจเองครับ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 12:00:20 »
ผมชอบวอลโว่มาก แต่กรณีคุณผมว่าถอยออกมาน่าจะสบายใจกว่า ผิดพลาดอะไร คุณโดนตลอดแน่ ยิ่งเป็นไฮบริดด้วย ถ้าดีเซลระบบน้อยและชื่อเสียงดียังพอลุ้น
คือผมไม่คิดว่าVV ตอนนี้จะเปราะกว่าเจ้าอื่น ถ้าถ้าเป็นรถที่เขาต่อต้านมาแต่แรก เป็นไรนิดหน่อยโดนเละครับ
ไว้สามารถซื้อได้โดยไม่ต้องมีคนรอบข้างวุ่นวานค่อยมาใช้ก็ไม่สายนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 13:17:31 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ผมก็กลัวโดนถล่มเนี่ยแหละครับ 555555 ตอนนี้ก็ได้แต่ภาวนาให้ได้รถตามกำหนด ไม่เกินกุมภาจะได้จบๆไปครับ
ถ้าไม่ได้รถ คงน่าจะเป็นออพชั่นแรก แต่จะพยายามหาส่วนลด c-classมือ1 ให้ได้มากที่สุดครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 13:26:17 »
ผมมีสภาพคล้ายๆ จขกท. เหมือนกันครับ

จอง CX-5  รอจนเบื่อ รุ่น XD ขาว ไม่มีรถ  ผมอยากจะเปลี่ยนไปออก รองท๊อปเบนซินให้จบๆไป  แต่
- พ่อจะเอาดีเซล    ทีนี้ ดีเซลรองท๊อปมีแต่สีดำ
- แม่จะเอาสีขาว   ซึ่งมันมีแต่รุ่นเบนซิน หรือไม่ก็ท๊อปดีเซล

สรุป เงินผมแท้ๆ แต่ยังซื้อไม่ได้  แต่ก็คงตามใจแม่  รอต่อไปครับ

ส่วนเรื่องเงินจอง ขอคืนได้แน่นอนครับ รถยุโรปขอคืนง่ายกว่าเยอะ  น้องผมเพิ่งขอคืนจองของ V40 ไป  ด้วยเหตุผลแค่ว่า  "ลอง 320D แล้วชอบกว่ามาก"  จองไปตั้ง 50k  ยังได้คืนเลยครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 14:30:26 »
เวลารอรถ มันจะเงี๊ยแหละ มันจะเขวไป เขวมา ผมเคยจะออก W210 มือสอง เจ้าของอยู่ ต่างประเทศ ไม่ยอมกลับมาโอนซักที 2 เดือนกว่า ดูรถทุกวัน สรุป ไปได้ Imprezza มา 555 อยู่กันมา 5 ปี พอเริ่มจุกจิก เลยไปออก V40 เก็บ Im ไว้ สุดท้ายก็ขาย เพราะ ไม่ค่อยได้ใช้ ตอนนี้ใช้ V40 มาเข้าปีที่ 5 แล้ว ยังไม่มีอะไรจุกจิกครับ

ในแง่ความคุ้มค่า ตามใจเจ้าของเงินครับ

แต่ถ้าความเห็น ในฐานะ ลูกค้า Volvo ผมชอบ Sweden Style มากๆ ครับ กะว่า V40 เก่า จะไปเอา XC60 ครับ ชอบ Brand นี้

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 15:42:19 »
เอาตามที่คนออกเงินเสนอมาก็ไม่เลวร้ายครับ ออกจะเห็นพ้องด้วยซ้ำไป
จบแบบคนจ่ายพอใจ คนขับอาจจะไม่ถูกใจนักแต่ถ้าคิดซะว่ายังไงก็มีรถดีๆ ขับที่ไม่ขี้เหร่อะไร มันก็ไม่เดือดร้อนใจนัก