ผู้เขียน หัวข้อ: งานประกอบ Honda Civic เป็นแบบนี้ปกติไหมครับ ?  (อ่าน 16871 ครั้ง)

ออฟไลน์ u5314041

• Jr. Member
  • **
พอดีผมจะออก Civic Hatchback ต้นเดือนหน้า พอดีวันนี้เซลแจ้งมาว่ารถมาแล้วเข้ามาดูได้เลย ผมก็เลยเช็ครอบๆ ผลปรากฎว่า ประตูฝั่งคนขับมันเหลื่อมกับประตูหลังนิดนึงครับ กับ ร่องไฟท้ายด้านซ้ายขวาไม่เท่ากันนิดหน่อย

เลยอยากถามสมาชิกที่ใช้รถ Honda หรือ ตัว Civic ว่า งานประกอบแบบนี้ปกติหรือไม่ครับ ผมควรรับรถคันนี้ไหมครับ ? แล้วประตูมันเหลื่อมกันแบบนี้จะมีผลต่อการใช้งานไหมครับ เช่น เสียงลม น้ำเข้า ?  ถ้าสั่งแก้ให้มันเท่ากันมันจะได้ไม่คุ้มเสียหรือเปล่าครับ แบบยิ่งแก้ยิ่งแย่น่ะครับ ?

ส่วนนี้ขอหารือหน่อยนะครับ ผมเช็คใบปะหน้ารถที่ว่า มันผลิตเสร็จวันที่ 1/12/17 โดยผู้สั่งซื้อเป็นชื่อศูนย์ที่ผมจะออกรถ และกว่าจะมาลงที่ศูนย์ก็เกือบ 2 เดือน ส่วนตัว SEDAN ที่เป็น EL ที่ศูนย์สั่งมาตอนนี้ตอกรหัสตัวถังปี 2018 เรียบร้อยทุกคันครับ แสดงว่าตอนนี้เป็นไลน์ผลิตของตัว EL ถูกต้องไหมครับ  อีกทั้งเซลบอกว่าถ้าปล่อยคันนี้ไปกว่า Hatchback อีกคันจะมาก็อีกนาน เดือน 3 เดือน 4 นู่น ที่เป็นรหัสตัวถัง 2018 เพราะยังไม่ถึงไลน์ผลิต แบบนี้มันดูสมเหตุสมผลไหมครับ

***ขออนุญาตอัพเดทครับ***

ตอนนี้ผมได้รถคันใหม่แล้วครับระนาบประตูโอเคครับ แต่ขอบคิ้วโครเมี่ยมด้านคนนั่งเหลื่อมนิดนึงครับแต่ก็ถือว่าโอเคครับรับได้ อีกทั้งรถยังเป็นปี 2018 ด้วยครับ AF OFF DATE 6/1/2018

ขอบคุณครับที่ช่วยแชร์ความเห็น ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2018, 19:26:07 โดย u5314041 »

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: งานประกอบ Honda Civic เป็นแบบนี้ปกติไหมครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 22:46:04 »
เรื่องประตูเหลื่อมกันเป็นปกติของ honda ครับ รถมันผลิตเยอะโอกาสจะเจอ defect ก็เยอะตาม
ถ้าไม่แน่ใจอย่าพึ่งรับรถครับ แล้วก็ให้เซลล์เอารถไปแก้ประตูให้ตรงก่อน จนกว่าจะพอใจ...

ส่วนเรื่องปีตัวถังรถที่ว่า hatchback ตัวที่ จขกท.ได้มาเลขตัวถังปี 2017 แต่ EL ซีดานในศูนย์เป็น 2018 แล้ว
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าระบบโรงงานประกอบรถของฮอนด้าทำงานแบบไหนแน่  อาจจะประกอบซีดานรอบนึง แล้วก็มาสลับประกอบรุ่น Hatchback แบบที่เซลล์ว่ามาจริงๆก็ได้ครับ

**แก้ไขข้อความ** ตอนแรกผมพิมพ์ไปว่า honda ประกอบห่วย  แต่ตะกี้ลองเดินไปดู Fortuner กับ Subaru XV ที่บ้าน  เฮ้ย....!! ประตูก็เหลื่อมหน่อยๆเหมือนกัน เลยต้องมา edit แก้ที่พิมพ์ไว้ครับ 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2018, 22:51:41 โดย akewizard »

ออฟไลน์ K_D

• Sr. Member
Re: งานประกอบ Honda Civic เป็นแบบนี้ปกติไหมครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 22:50:46 »
มาลองดูงานประกอบ crv มั้ยครับ
นึกว่าหลับตาหรือไม่ก็ใช้เท้าประกอบอ่ะ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 22:52:00 »
เรื่องประตูเหลื่อมกันเป็นปกติของ honda ครับ รถมันผลิตเยอะโอกาสจะเจอ defect ก็เยอะตาม
ถ้าไม่แน่ใจอย่าพึ่งรับรถครับ แล้วก็ให้เซลล์เอารถไปแก้ประตูให้ตรงก่อน จนกว่าจะพอใจ...

ส่วนเรื่องปีตัวถังรถที่ว่า hatchback ตัวที่ จขกท.ได้มาเลขตัวถังปี 2017 แต่ EL ซีดานในศูนย์เป็น 2018 แล้ว
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าระบบโรงงานประกอบรถของฮอนด้าทำงานแบบไหนแน่  อาจจะประกอบซีดานรอบนึง แล้วก็มาสลับประกอบรุ่น Hatchback แบบที่เซลล์ว่ามาจริงๆก็ได้ครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าไม่อยากให้แก้ครับ กลัวมันจะแย่กว่าเดิม ที่ต้องความแน่ใจคือ มันเป็นปกติของยี่ห้อนี้หรือเปล่าน่ะครับ แล้วมีผลต่อการใช้งานไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 22:53:10 »
มาลองดูงานประกอบ crv มั้ยครับ
นึกว่าหลับตาหรือไม่ก็ใช้เท้าประกอบอ่ะ

หลังจากเช็ครถคันนี้เสร็จ ผมก็เดินๆดูรถโชว์ มี CRV คันนึงก็ประตูเหลื่อมเหมือนกันครับ ก็เลยต้องมาถามว่ามันปกติไหมน่ะครับแบบนี้

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 23:12:06 »
ไม่ใช่แค่ซีวิคหรอกครับ เป็นทุกรุ่นของฮอนด้าครับ ปกติมั้ย จริงๆมันไม่ปกติ แต่ยี่ห้อนี้เป็นทุกรุ่น ทุกคัน (เป็นตรงไหนแล้วแต่ดวง) มันก็กลายเป็นเรื่องปกติ (สำหรับยี่ห้อนี้) 55+

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 23:29:37 »
ไม่ใช่แค่ซีวิคหรอกครับ เป็นทุกรุ่นของฮอนด้าครับ ปกติมั้ย จริงๆมันไม่ปกติ แต่ยี่ห้อนี้เป็นทุกรุ่น ทุกคัน (เป็นตรงไหนแล้วแต่ดวง) มันก็กลายเป็นเรื่องปกติ (สำหรับยี่ห้อนี้) 55+

คือมันไม่ปกติจนปกติใช่ไหมครับ พอดีผมกำลังจะมีรถคันแรกกับเขาก็เลยวิตกครับ

แล้วแบบนี้มันมีผลต่อการใช้งานไหมครับและถ้าให้เค้าปรับแก้ให้นี่คิดว่าจะยิ่งไปกันใหญ่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2018, 23:32:07 โดย u5314041 »

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 23:36:39 »
จะใช้ Honda ต้องมีเสียงดัง ก๊อกๆแก๊กๆ แสดงว่าคุณได้ของแท้
ถ้าไม่มีเสียง ถือว่าผิดปกติ

งานประกอบมันมีเหลื่อมนิด เหลื่อมหน่อยทุกคันคับ อยุ่ที่ว่าจะจุดไหน
ถ้ายอมรับได้ ก็รับรถ ถ้าไม่ได้ก็ขอให้แก้ไข

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 23:55:51 »
ประตูดูเหลื่อมนี่เป็นเรื่องปกตินะครับ
รถคันละ 10 ล้านก็เป็นถ้าสังเกตุดีๆ
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 00:01:40 »
ต่อให้เป็น Benz, BMW ก็มีโอกาสเจอครับ เพียงแต่ว่าจะเจอ jackpot หรือเปล่า

แต่เรื่องงานประกอบถ้าเป็น Honda ถือว่าปกติครับ 😂😂😂😂😂
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2018, 11:59:16 โดย integra »

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 00:16:52 »
Honda ของแท้ต้องประกอบเหลื่อมๆแบบนี้แหละครับ เป็นเหมือนกันทุกรุ่น คุณภาพงานประกอบพวกช่องไฟต่างๆผมพูดเต็มปากเลยว่าสู้ยี่ห้ออื่นเค้าไม่ได้เลย ยี่ห้ออื่นเค้าเนียนกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 00:21:17 »
คือมันไม่ปกติหรอกแต่มันแก้ได้ ให้ช่างเค้าแก้ไปแถอะ แค่ขันน็อตแก็ปตรงประตูนิดเดียว เข้าใจว่ารถใหม่ราคาเป็นล้านก็คาดหวังสูงเป็นธรรมดา

ออฟไลน์ Tui_PSG

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 00:37:16 »
งานประกอบฮอนด้าไม่ค่อยดีมาแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ เรื่องช่องไฟ ประตูเหลื่อม และอื่นๆ

ถ้าคิดว่ารับสภาพได้ก็รับรถมาใช้และอย่าไปยุ่งกับมันครับ เรื่องปรับตั้งไม่แนะนำครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 00:42:01 »
งานประกอบฮอนด้าไม่ค่อยดีมาแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ เรื่องช่องไฟ ประตูเหลื่อม และอื่นๆ

ถ้าคิดว่ารับสภาพได้ก็รับรถมาใช้และอย่าไปยุ่งกับมันครับ เรื่องปรับตั้งไม่แนะนำครับ

ถ้างานประกอบมันเป็นปกติแบบเลียงไม่ได้อยู่แล้วผมก็รับได้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 01:04:09 »
ถ้างานประกอบ Honda ละก็ ทำใจและยอมรับมันครับ HRV ผมแก้งาานประกอบกันชน 4 รอบ กว่าจะปกติแบบที่พอรับได้ ประตูท้ายรถผมช่องว่าก็ไม่เท่ากันครับ คิดๆอยู่ว่าจะเคลมดีมั้ย กลัวจะหนักกว่าเดิม 😂😂
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 01:24:34 »
อ่านงี้แล้ว จะซื้อ Honda นี่คิดหนักเลยครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 02:08:07 »
ปกติครับ งานประกอบฮอนด้าค่อนข้างแย่

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 02:41:59 »
เคยลองไปดูคันอื่นๆมายังครับ มันเหมือนกันหมดไหม เหมือนกันหมดก็รับไป
ถ้ามันเหลื่อมเกินคันอื่นมากเข้าไปอีกอย่าไปรับ อย่าไปแก้ รอคันใหม่สบายตากว่า
ราคาเป็นล้าน ใช้หลายปี ถ้ามันแย่กว่าเรื่องแย่ปกติมากนักอย่าไปรีบเอาครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 07:07:12 »
ยี่ห้อนี้การประกอบและการทำสี สู้โตโยต้าไม่ได้เลยครับ

crv 2014 ที่บ้าน ช่องไฟระหว่างไฟท้ายกับตัวถัง ห่างไม่เท่ากัน ห่างขนาดเกือบเอานิ้วสอดเข้าไปได้

สีก็แอบมีเหมือนเป็นเม็ดฝุ่นตอนทำสีอยู่จุดนึง ช่องไฟประตูท้ายก็ไม่เท่ากัน แต่ประตูไม่เหลื่อมแบบนี้นะครับ

แต่โชคดีที่ใช้มา 3 ปีกว่าแล้ว ไม่เคยเจอเสียงก็อกๆแก็กๆแบบที่หลายๆคนบ่นกันครับ

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 07:34:16 »
อุตะ!
แต่ทาง QC โรงงานรู้ใช่มั๊ยครับ เพียงแต่อยู่ใน range of acceptance ก็เลยปล่อยผ่าน
ถ้าประกอบดีกว่านี้ ต้นทุนอาจสูงขึ้นจนไม่สมดุลกับรายได้ เหมือนเส้นอุปสงค์อุปทานไม่พอดีกัน

ออฟไลน์ Amhere50th

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 07:49:44 »
คุณได้รถฮอนด้าแท้ 100% ครับ มีคนบอกว่าซื้อรถต้องซื้อหลังจากเปิดตัวสักปี 2ปี มันมีปัญหามันจะได้แก้เสร็จแล้ว  แต่หลังจากที่เห็น HRV เปิดตัวมาหลายปี ปัญหาก็ยังคงมีอยู่ ผมเลยซื้อ civic ตั้งแต่เปิดตัว สรุป มีปัญหาแค่เสียง น้อยกว่ารถที่ซื้อปี 2017 อีก

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 08:00:42 »
ของแท้ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 08:16:00 »
งานประกอบHondaเป็นแบบนี้มานานแล้วครับ ถ้าซื้อมาแล้วอยากให้ปรับตั้งก็หาช่างเก่งๆเทพๆอย่างช่างแก้วได้ครับ เฮียเค้าสุดยอดมากๆ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ boyyyy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 09:23:26 »
เครื่องผลิตชิ้นส่วนผิดพลาด คลาดเคลื่อนครับ

โทษคนประกอบไม่ได้ งานไม่เป๊ะ ประกอบก็ไม่เป๊ะครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 10:35:16 »
ประตูให้เขาตั้งให้ได้ครับรถผมก็ตั้งใหม่  มันไม่ต้องรื้ออะไรแค่ไขน็อตตรงขาล็อคสามตัวเอง

ส่วนเรื่องวันที่ผลิตรถสองสามเดือนผมเฉยๆนะแต่ถ้าคุณจะรอรถที่ผลิตปี2018ก็รอได้เพราะมันสลับกันผลิตทุกรุ่นอยู่แล้วอย่าไปเชื่อเซลล์มาก  มันจะไม่มีคันใหม่เข้ามาก็เพราะรถเก่ามันยังปล่อยไม่ออกก็แค่นั้น  แต่ผมเห็นว่าคงไม่มีอะไรแตกต่างเพราะรถยังไม่มีการปรับออฟชั่นเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 11:12:08 »
มันก็เหลื่อมเล็กน้อย ไม่มีผลกับการใช้งานครับ
แต่ถ้าเป็นคนเคลือบ wax เองแบบผม จะรำคาญสายตามาก
สาวก Honda คงจะบอกเป็นเรื่องปกติ เพราะก็ขายรถแบบนี้ให้คนไทยใช้มาเป็น 10 ปีแล้ว
สุดยอดจริงๆ  :)

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 13:15:40 »
รถยี่ห้อไหนก็เป็นได้ทั้งนั้นครับแค่นี้ อย่าไปคิดมาก ไม่เหนมีผลอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 13:50:55 »
เป็นปกติของฮอนด้าครับ บางคันเหลื่อมเยอะมากจนน้ำซึมเข้าได้ก็มี (รถผมเอง) ถ้าไม่สบายใจก็ไม่ต้องรับ ทำให้เสียความรู้สึกซะเปล่า

ทางที่ดีอย่าใช้ฮอนด้าเลยครับ จากใจคนใช้ฮอนด้า
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 16:11:07 »
เป็นปกติครับ งานประกอบห่วย ช่องไฟห่างไม่เท่ากัน ไม่แนบสนิท

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 17:18:15 »
งานประกอบHondaห่วยจนเป็นเรื่องปกติครับ แอคคอร์ดG8ที่บ้านผมก็เป็น CRVที่เพิ่งซื้อก็เป็น ห่วยแบบเสมอต้นเสมอปลาย ผมตัดสินใจซื้อเพราะงานดีไซน์กับความเอนกประสงค์ ไม่เข้าใจว่าหน่วยงานตรวจQCยอมรับได้ยังไง ไม่หัดไปดูงานประกอบของคู่แข่งบ้างหรือยังไง