ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับ ปิคอัพ แต่งเต็มขั้น แต่ ของก็อป ยางถูก  (อ่าน 10678 ครั้ง)

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
คือจริงๆจะว่า เงินเขา เรื่องของเขา ก็ใช่ที่ เพราะต้องอยู่บนถนนร่วมกัน

หลายๆอย่าง มันส่อจะให้เกิดความเดือดร้อน เช่น
1.กร่าง จี้ท้าย  ติดไฟแดงเห็นเบิ้ลใส่ รถหรู้ที่เขาแต่งแพงๆ ยางแพง  ยังจะพยายามดันเขา
2.ไม่มีทักษะการควบคุมรถ  แต่งมาก็ส่อให้คุมยากอยู่แล้ว  ยังไม่มีเชิง ไม่สังเกตทาง สังเกตุรถ บางทีข้างหน้า มียูเทิน ก็ยังไปจี้ท้าย พอเขาเบรคก็เบรคไม่ทัน ทันก็ปัด หมุน  มีทางแยก มีรถบรรทุก พี่ไม่เคยคิดจะยกคันเร่ง
3.ชอบแกล้ง  ชอบจี้ชอบดันรถ อีโค่ รถ1.5  พอชนขึ้นมาก็ ไม่มีประกัน โอดครวญของลดราคาของความเห็นใจ

ผมขับรถค่อนข้างมากต่อวัน หลายเส้นทางต่อเดือน  เหนื่อยใจกับการใช้รถแบบนี้  ล่าสุดจี้ท้ายผมา 4-5 กม.  พอเจอไฟแดงเบรคไม่ทัน ชนท้ายผม  เด็กอายุ18 พ่อแม่มาถึงตบหัวทิ่ม ก้มหน้าใช้เงินตามที่ประกันผมเรียก

ผมต้องมี ป.1 รถทุกคัน เพื่อต้องอยู่ร่วมกับการแต่งรถโดยไม่นึกถึงความปลอดภัยของคนอื่น  ทำอย่างไร จึงจะสร้างสำนึกที่ดีบนท้แงถนนขึ้นมาได้?

แต่งรถ แทนที่จะแข่งกันรวย หาของรวยๆแพงๆมาอวดกัน  ตอนนี้แข่งกันจน  หาของก็อป ถูกเท่าไรยิ่งเอามาอวดกัน เฮ้อ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ tnp_super

คิดว่าทำไมตำรวจ ขนส่ง ไม่จับๆๆๆ ปรับๆๆๆ ถ้าทำต่อส่งฟ้องศาล ยึดรถ แบบนั้นนะ และคิดว่าประเทศไทยน่าจะเอาประกันภัยชั้นสามมาบังคับทำเหมือน พรบ.ไปเลย (แต่ก็เห็นหนักกว่าคือพวกให้เด็กประถมขับรถไถ รถบรรทุกออกถนนใหญ่นี่แหละเห็นกับตาถึงกับงง)

ออฟไลน์ O_o"

คงมีสักวันละครับ ที่จะมีการให้ถ่ายรูปรถส่งไปกรมขนส่งทางบก เหมือนกรณีไฟท้ายไอติม

เดียวนี้ เห็นไฟท้ายไอติม แสงแสบตา เริ่มน้อยลงเรื่อยๆ

ออฟไลน์ nuntapon.s

งง  คนพวกนั้นถึงใส่ของแท้มันก็ไม่ได้ช่วยให้ขับดีขึ้นมั้ง  เขาขับแย่ก็ว่ากันเรื่องมารยาทการขับดีกว่าอย่าไปเหมาเรื่องของแต่งเลย  อ่านยังไงมันก็ไม่เกี่ยวกัน

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
1. ฝากระโปงสีดำ ประตูดำ ตัดกับสีรถ
2. ล้อล้นๆ แม็กก้อป
3. ค้ำท้าย ทำสีกระบะท้าย
4. โหลดเตี้ย
5. สติกเกอร์ต้องมา
ตอนนี้ลามไปถึง Eco car ราคาถูกบางยี่ห้อ
ตอบคำถาม จขกท คหสต. กับการแต่งรถแบบนี้นะครับ = เสี่ยว มันคงดูเท่ในสังคมแบบเค้าละมั้งครับ

เคยต้องไปทำงานในโรงงาน 90 % ของรถกระบะก็แต่งเป็นแนวนี่้กันหมด อันดับ 2 ที่มาแรงคือ MSX แต่ง  :)
ส่วนเรื่องการขับรถ มันก็แล้วแต่คันบางคนก็ขับดี บางคนก็ขับไม่ดีปนๆกันไป
อยากแต่งก็แต่งไป แต่ขับรถให้มันมีมารยาท กับ ไม่แต่งท่อดังก็โอเคแล้ว

ออฟไลน์ gorilla

วิธีทำให้ลดลงมันหลักการง่ายๆครับ

จับ ปรับ ลงโทษจริงจัง แค่นี้จริงๆครับ

ออฟไลน์ johnlee

งง  คนพวกนั้นถึงใส่ของแท้มันก็ไม่ได้ช่วยให้ขับดีขึ้นมั้ง  เขาขับแย่ก็ว่ากันเรื่องมารยาทการขับดีกว่าอย่าไปเหมาเรื่องของแต่งเลย  อ่านยังไงมันก็ไม่เกี่ยวกัน

ยางห่วยๆ โช๊คอัพเทียม การปรับแต่งจากช่างอ่อนหัด  ผมว่ามันทำให้คนที่ขับเป็นๆ กลายเป็นขับแย่ไปเลยนะ

เพราะควบคุมรถยากขึ้นจากของห่วยที่ใส่ลงไป
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Untouchable

ผมเจอทุกวันครับ ถนน345บางบัวทอง-รังสิต ขับทุกวันไปกลับบ้านกับโรงงาน ไม่รู้จะรีบไปตายทีไหน ทั้งกระบะทั้งอีโคร์คาร์ครับ อุบัติเหตุก็บ่อยเส้นนี้

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
พรุ่งนี้น่ารำคาญโครตครับ ชอบโชว์พาว เบิ้ล เร่ง เสียงดัง

แต่ขับรถเหมือนขับไม่เป็น โง่ ไม่ซื่อแต่บื้อ #คันไหนขับดีขออภัยนะครับ แต่ส่วนใหญ่เป็นแบบนี้จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2018, 13:29:13 โดย View »
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
  เห็นด้วยกับ จขกท นะครับแต่ไม่อยากให้เหมารวมครับ แม้จะเห็นด้วยอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ TONYP

• Jr. Member
  • **
เคยเจอบนทางด่วน พาไปเข้าโค้ง 160 (ไม่แนะนำให้ทำตามนะครับ วันนั้นโล่ง บวกขับดีๆ มาดัน)
หมดโค้งหายลับไปกับตา

ออฟไลน์ Turin

นิสัยดังที่ว่า จะยางถูกยางแพง จะกระบะ, เก๋งอีโค่, ตู้, เก๋งยุโรป .... ก็น่ารังเกียจทั้งสิ้นแหละครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

ก็เกี่ยวกับพฤติกรรมคนขับรถทั้งนั้น
เกี่ยวอะไรกับยางถูก ของก๊อป  :-\

ออฟไลน์ recycleman

เคยลองรถแต่งเน้นของก๊อปพวกนี้บอกได้คำเดียว ขับรถเดิมๆเถอะ อย่าเอาของห่วยๆมาใส่ให้เสียรถเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ตอบหัวข้อ ของก๊อป ยางถูก ว่ากันไม่ได้ครับ บางคนชอบแต่งแต่ขับสุภาพก็เจอมาเยอะ ขับแย่ก็มี ส่วนพวกรถดีๆรถแพง รถเดิม แต่ขับแย่และห่วยก็มี อย่าเอามาปนกันมั่วเลยครับ ถ้ามีคนจ่ายให้คงเลือกของแท้ของดีละครับ เรื่องพฤติกรรมการขับมันอยู่ที่แต่ละคนไปครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Teera

แยกเป็น 2 ประเด็น ยางถูก ของ Copy ก็แล้วแต่ ถ้ามันไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน ผมมีเพือนอยู่คนนึง ก็ไม่ใช้ยางแพง แต่ เน้นเปลี่ยนบ่อย คือ 3-4 หมืนโล เปลี่ยน แบบนี้ก็แล้วแต่วิธีคิด ส่วนของแต่ง Copy หรือ พวก ครอบเบรค มันเป็นรสนิยมครับ มันอาจเป็นมลพิษทางสายตาบ้าง แต่ ถ้าเราไม่มอง เราไม่คิด มันก็ไม่มีอะไร แต่ก็ผิดกฏหมาย เรื่องลิขสิทธิ์

ส่วน นิสัยในการขับรถ คนส่วนใหญ่บนถนน ขับดีครับ ส่วนพวกนี้ ขยะสังคม ทำให้บ้านเมือง ไม่น่าอยู่ และ เป็นอันตราย ต่อคนที่ใช้ถนนร่วมกัน

ออฟไลน์ caton

เคยเจอบนทางด่วน พาไปเข้าโค้ง 160 (ไม่แนะนำให้ทำตามนะครับ วันนั้นโล่ง บวกขับดีๆ มาดัน)

+1 ครับ ไม่ว่ากะบะซิ่ง รึแท๊กซี่ซิ่ง พาเข้าโค้งไปไม่ต้องถึง 160 แค่ 120 นี่ก็หายแล้วครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ Alcatraz

ถ้าวิ่งเส้นพระราม 2 ลงใต้บ่อยๆได้เจอทุกวันแน่ๆ น่าปวดหัวมาก มีปัญหาเรื่องควันดำนี่รำคาญสุดๆ น่าจะค่านิยมเดียวกับพวกรถเก๋งแบ็คไฟร์ เดี๋ยวนี้มีรีแฟรชราคาถูกๆแยอะแยะ ก็เฮไปทำกัน ก็โยนไฟล์กันทั้งนั้น ไม่ได้ดูคุณภาพไฟล์ด้วย สุดท้ายควันดำเต็มคันหลังเลย มันทำให้รถคันหลังแลอะ เจอพวกนี้ผมอยู่ให้ห่างเลย

ออฟไลน์ Pegasus7700

อย่าไปมีปัญหากับใครบนท้องถนนเลยครับ เจอกันไมากี่วินาที. ลองแวะจอด หรือฟังเพลงที่ชอบร้องตามสักสองสามเพลง.
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ BigCat

เจอทุกครั้งแหละครับ ที่วิ่งตจว
แช่ขวา แต่งเต็ม พ่นหมึก
เราหลบซ้าย จะแซง เร่งใส่
นี่แหละ ที่ทำไมเวลาจะซื้อรถ ต้องขอตัวแรงๆจากโรงงาน
เอาไว้สวนบางเวลา
ส่วนตัวชอบรถเดิมๆ หายางดีๆ พอครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมไม่แต่งอะไรเลย ไม่ได้ขับปิ๊กอั๊พด้วย ก็ไม่ได้ลดความเฮียในขับรถของผมลงได้เลย

สมมติเป็นผมนะ ให้เอาแม็ก 19 ปลอม ยางปลอมมาให้ฟรีๆ เอาตรงๆนะ ผมไม่ขับหรอกครับ

ผมกลัวตาย

ผมกลัวว่าตอนกำลังดันชาวบ้านอยู่แล้วเกิดแม็กแตก ยางแตกแล้วจะอายชาวบ้านเค้า

ส่วนตัวผมว่านะตรรกะมันแปลกๆครับที่คุณยกมา
คนมันจะดัน จะเบียด จะแทรก จะเร็ว มันไม่น่าขึ้นอยู่กับของแต่งที่เป็นของปลอมนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2018, 15:35:18 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ pongsak_877

เบื่อกระบะควันดำพวกนี้มาก ทำมาเบิ้นเครื่องควันดำเต๋มถนน นิสัยเสีย ไม่มีมารยาท คิดว่ารถแรงสุดในประเทศมั้ง ควันดำขนาดนี้ใครเขาอยากไปดันตรูด ลงรถมาแต่ละคนดูสภาพดิ ไม่เสพก็ค้า

ออฟไลน์ YenChar

ส่วนตัวผมแค่มองว่า เป็นแว๊นซ์อัพเกรด
มีตังซื้อรถ แทบจะกัดฟันซื้อ ผ่อนเดือนล่ะไม่กี่บาท
แต่ใจมันแรง เลยใส่ของถูกๆแก้ขัดไปก่อน ให้รู้ว่า"มีของ"

ถ้าผมเจอพวกล้อโตๆ ยางถูก ไม่อยากยุ่งครับ กลัวมันเป๋มาชนเรา
ยิ่งรถคอก ขนของทั้งหลาย พวกนี้ยางบรรทุก อัดลมเยอะๆแก้มเป่งๆมาเลย
วิ่งรถเปล่าน่ากลัว เอี๊ยดดด ยันเกียร์ 3 ไม่ใช่แรง แต่ยางมันแทบไม่มี traction

แต่ก็เคยเจอ"ของจริง"บ้าง พวกยางเกรดดีๆ แต่งเบรคครบ จูนเนียนๆ
เคยสัมผัสกับอู่นึงแถวนนท์ ทำไว้แข่ง ทำปราณีต มันเกาะใช้ได้เลย
แต่น้อยมากที่จะเจอ พวกนี้แต่งกันหลายแสน ถ้าเงินถึงของถึงก็น่ากลัวเหมือนกัน

อีกหน่อยคงมีให้แจ้งครับ พวกไฟไอติมทุกวันนี้ก็ลดลงไปเยอะ
การมีกล้องหน้ารถ มีช่องทางให้แจ้ง ลดการกระทำบ้าๆพวกนี้ลงไปได้เยอะครับ

ช่วยกันร้องเรียนล่ะกันครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

มีคนด่าจะกลายเป็นโลกสวยทันที หรือไม่ก็ไม่ได้ไปฆ่าไปข่มขืนซักหน่อย   คือตรรกะพังมากพังแบบคืออะไรวะกับระบบความคิดคนพวกนี้  ;D ;D ;D

อย่าว่าแค่พวกธรรมดาๆเลยครับ คนรวยก็จะมีบางพวกที่มีรถแบบนี้ไว้วิ่งเชื่อมั้ย แต่เป็นเก๋งพวกวิคสามดอ อะไรแบบนี้มากกว่า แต่จะไปรวมๆกับกลุ่มพวกกระบะซิ่ง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ PREM

เดี๋ยวนี้เจอแบบนี้จะไม่ค่อยเข้าใกล้ครับ กลัวอุบัติเหตุ

แต่เคยโดนจี้ทางตรง ผมก็หนีๆ แล้วลองใส่โค้งโดยไม่เบรกดู
พวกนี้ก็ไม่ตามนะครับ ส่วนมากก็ถอนคันเร่งแล้วเข้าซ้ายไปเลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ atom-49

• Newbie
  • *
ไม่เกี่ยวกับปลอมหรือเทียม นิสัยล้วนๆอย่าเหมารวม

ออฟไลน์ Tien.W

+1 ครับ ไม่ว่ากะบะซิ่ง รึแท๊กซี่ซิ่ง พาเข้าโค้งไปไม่ต้องถึง 160 แค่ 120 นี่ก็หายแล้วครับ

แต่ก่อนทำบ่อย ..

ข้างหน้า เป็นโค้งแคบ ซ้ายก็มีรถ ดันมาจ่อ มาดันซะงั้น ... เลยพาเข้าไป ก็มีทั้ง พ้นโค้งแล้วหาย หรือ ส่ายปัดอยู่ในโค้ง ก็มีครับ

รถผม ข้างนอก มันเดิมๆ แต่ข้างในมันจัดเต็มทุกชิ้นส่วนแหละ เอาไว้หลอกพวกห้าวๆแบบนี้แหละ สะใจดี

ออฟไลน์ sukhontha

แล้วแต่คัน แล้วแต่คน  ผมวิ่งร้อยเศษ  หลบให้เขาแซงไป  ไม่หงุดหงิดครับ

ออฟไลน์ CJ.

นิสัยดังที่ว่า จะยางถูกยางแพง จะกระบะ, เก๋งอีโค่, ตู้, เก๋งยุโรป .... ก็น่ารังเกียจทั้งสิ้นแหละครับ

เห็นด้วยครับ วันก่อนยังเจอ R8 ขับได้น่ารังเกียจมาก นิสัยคนขับล้วนๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Yangyang

คงมีสักวันละครับ ที่จะมีการให้ถ่ายรูปรถส่งไปกรมขนส่งทางบก เหมือนกรณีไฟท้ายไอติม

เดียวนี้ เห็นไฟท้ายไอติม แสงแสบตา เริ่มน้อยลงเรื่อยๆ

มี link มั้ยครับ ถ่ายไว้หลายรูปหา link ไม่เจอ
ล่าสุดตามหลัง jazz ติดไฟท้ายสีฟ้าอยู่เกือบครึ่งชั่วโมง ถนนเลนสวย รถเยอะแซงไม่ได้ด้วย