ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยางพาราทำรถเสียหลักหลายคันที่ จ.เลย ผมว่าถึงเวลาเอาจริงกับผู้ประกอบการซักที  (อ่าน 7505 ครั้ง)

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
เนื้อหาข่าวครับ
https://mgronline.com/local/detail/9610000008880

เนื้อหาข่าวบางส่วนครับ   "ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ตลอดช่วงบ่ายวันที่ 27 ม.ค.ศูนย์วิทยุควบคุมข่ายกู้ภัยประจำจังหวัดเลย ทั้งมูลนิธิสว่างคีรีธรรม และสมาคมร่วมใจกู้ภัยเมืองเลย ต่างได้รับแจ้งว่าเกิดอุบัติเหตุรถไถลลงข้างทาง พลิกคว่ำ ชนกัน เกินกว่า 15 รายในเวลาไล่เลี่ยกัน

เจ้าหน้าที่อาสาและเจ้าหน้าที่ตำรวจ ต่างออกไปช่วยเหลือผู้ได้รับประสบภัย เนื่องจากว่าจังหวัดเลยมีสภาพอากาศแปรปรวน มีฝนตกพร้อมกับมีหมอกลง สาเหตุหลักมาจากรถลื่นน้ำยางพาราที่หก ลงจากรถบรรทุกขนส่งน้ำยางพารา และเคลือบแห้งติดกับถนน พอฝนตกลงมา ทำให้ถนนลื่น ไม่สามารถควบคุมรถได้"

เพื่อนผมที่ป็นคนสงขลาก็เคยรถคว่ำเพราะน้ำยางพาราบนถนนดีว่าไม่เป็นไร...ควรมีมาตราการเด็ดขาดจัดการพวกขนส่งแบบนี้ซักที ไม่มีสามัญสำนึกในการใช้ถนน เส้นพระราม2มหาชัยก็เสียหลักกันบ่อย 

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
ความมักง่ายของคนครับ เอาแค่ ขี้ยางใส่รถบรรทุกแล้ววิ่งทางตรง น้ำยางยังไหลออกจากตัวรถตลอดทางเลย ยิ่งจังหวัดเลย ส่วนใหญ่เป็นภูเขา เวลาช่วงขึ้นเขา น้ำยางยิ่งไหลออกจากรถมาก แต่ก่อนเคยมีการออกข่าวว่า ทางจังหวัดขอความร่วมมือให้ใช้ผ้ายางรองก่อนเอาขี้ยางใส่ ยังไม่เป็นผลเลย  พวกนี้มันเห็นแก่ตัวทั้งนั้น

ออฟไลน์ BigCat

• Hero Member
ประเทศที่พัฒนาแล้ว ผมเห็นรถบรรทุกต่างๆ แม้แต่กระบะ แทบไม่รู้เลยว่าขนอะไร มิดชิดมาก
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ tnp_super

ไม่ใช่แค่น้ำยางหรอกครับ พวกน้ำเมือกปลา น้ำขี้แป้งมัน กากมัน พวกนี้ก็ลื่น

ออฟไลน์ kiwiwi

เหนื่อยเนอะกับคำว่าเอาจริง

ตั้งแต่เด็กจนโต จนจะแก่ตาย แม่มก็เห็นตำรวยมันพล่ามว่าเอาจริงเกือบทุกปี

ไม่รู้รุ่นลูกผมจะได้เห็นหรือเปล่า
แต่ที่แน่ๆ รุ่นหลานๆในเว็ปนี้ก็คงไม่ได้เห็น ^^

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เห็นด้วยครับ

แต่อย่างว่าครับ คนที่มีเงินน้อยนี่ทำอะไรก็ไม่ผิด

รถเก่า ควันดำ ทำของหกบนถนนอย่างไรก็ได้
อ้างอย่างเดียวว่าไม่มีเงิน จบทุกสิ่ง
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Fly to dream

กฏหมายมีแต่ไม่บังคับใช้เอง  ทำให้ถนนสกปรกก็มีโทษแล้วแต่ตำรวจไม่เคยจับ  ทางใต้นี่วิ่งน้ำยางโดนรถต้องรีบแซงๆไป  ไม่นับพวกแข่งวัวชนทำขี้วัวกองไว้ตามถนน น่าสมเพช

บ้านที่ ตจว ผมอยู่ใกล้ๆสนามชนวัวพวกแม่งเอาวัวมาแต่ไม่สนขี้วัว  ส่วนสวนยางทางใต้เดี๋ยวนี้จะเป็นรถซื้อน้้ำยางสดมากกว่าเมื่อก่อนเลยไม่ค่อยเห็นเรี่ยราดมากนัก ยกเว้นพวกขี้ยาง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bravo

ถ้าไปเข้มงวดหรือไปจับ ก็จะเจอม๊อบ กร์ดทำมาหากินสุจจริต การ์ดจนก็มา

ดูอย่างรถอ้อย โดนจับบรรทุกเกินน้ำหนัก ก็ออกมาปิดถนนประท้วงกันเมื่อไม่นานมานี้ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
บรรทุกน้ำหนักเกิน ทำถนนพังยังประท้องอีกเหรอครับ เศร้าแท้...  :'(  ที่หลายคนพูดว่า เวลาเจออะไรหรือใครที่ทำไม่ดีก็ให้ใจเย็นๆไว้ เดี๋ยวเรื่องเล็กจะกลายเป็นเรื่องใหญ่ก็เพราะ จนท ไม่เอาจริงเอาจังกันนี่ละครับ คนใหญ่+มีอิทฯ เลยทำอะไรตามใจไม่แคร์กฏหมายเท่าไรนัก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ CJ.

ใช้รถใช้ถนทุกวันนี้อันตรายรอบด้านจริงๆ นอกจากไม่ใช้กฎหมายอย่างจริงจังแล้ว ผมมองว่าเรื่องจิตสำนึกต่อส่วนรวมก็อ่อนแออีกด้วยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ bodin

เรื่องจังหวัดเลยกับทางอันตรายจากน้ำยางนี่หลายปีแล้วครับ

โชคยังดีที่ผมเทื่ยวจนหมดจังหวัดนี้แล้ว เลยไม่มีแผนที่จะไปอีกรอบ

เจอข่าวนี่อีกแปลว่าแก้ไม่ได้คงงดไปยาวๆๆ

บอกเพื่อน บอกญาติ ที่จะไปด้วยว่าอย่าไป ทางอันตราย

ออฟไลน์ MUK

นอกจากส่งกลิ่นแล้วยังมีอันตราย  เจ้าหน้าที่คงไม่พอ
คงต้องช่วยกันสร้างจิตสำนึกที่ดี

ออฟไลน์ mongolias

ทั้งน้ำยาง หรือแม้กระทั่งขนหินขนดิน เดี๋ยวนี้ก็เห็นไม่มีผ้ายางคลุมกันแล้ว
น่าออกกฎหมายบังคับใช้ให้เข้มงวดได้แล้วครับ

ออฟไลน์ zapdos191

งั้นผมน่าจะโคตรโชคร้าย(ซวยนั่นเอง) ที่บ้านผมมีทั้งรถขนอ้อย และรถขนขี้ยาง เต็มไปหมด สองตัวการนี้ทำให้ถนนแถวบ้าน พังและสภาพเละเทะแบบไม่ต้องสืบครับ นี่ผมก็คิดอยู่ว่า พวกน้ำยางนี่จะพารถอ้อยที่น้ำหนักขนาดนั้นลื่นแล้วคว่ำได้ไหม คือแค่นี้ก็อุบัติเหตุเยอะมากแล้ว ถนนก็พังเยอะมากแล้ว และผมเชื่อว่าไม่มีกฏหมายอะไรออกมาเพิ่มหรอกครับ กฏหมายมันมีอยู่แล้ว แต่คนบังคับใช้กฏหมายไม่ได้บังคับใช้ มันก็เหมือนลมตดนั่นแหละครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Kris.J

• Jr. Member
  • **
เราจะทำอะไรกับเหตุการณ์แบบนี้ได้บ้างมั๊ยครับ

ออฟไลน์ seeker

แค่รถขนดิน ออกมาจากไซด์งาน เศษดินติดล้อเกลื่อน วิ่งที รถมอไซด์แทบจะล้มเลย

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
เมื่อวานผมโดนเศษหินกระเด็นลงมาจากรถบรรทุก จากนั้นหินก็กลิ้งกระเด็นใส่ช่วงล่างรถผม

ยังดีที่ผมขับห่างอยู่ประมาณนึง หินจึงกระเด็นลงพื้นก่อนจะโดนหน้ารถ

ถ้าขับเร็วกว่านี้ กระจกรถผมอาจจะร้าว หรือหน้ารถเป็นรอยไปแล้วก็ได้  :(

ออฟไลน์ flybigbear

ถ้าไปเข้มงวดหรือไปจับ ก็จะเจอม๊อบ กร์ดทำมาหากินสุจจริต การ์ดจนก็มา

ดูอย่างรถอ้อย โดนจับบรรทุกเกินน้ำหนัก ก็ออกมาปิดถนนประท้วงกันเมื่อไม่นานมานี้ครับ

อันนี้สมควรครับ

พูดจริงๆๆ ในฐานะ ผมก็มีรถบรรทุกพ่วง ขนหินผา ขนทราย เข้าโรงงานตัวเอง
สั่งคนขับรถทุกครั้งว่า ห้ามแบก ห้ามบรรทุกเกิน ก่อนเข้าไปเอาของ ต้องเติมน้ำมันที่ปั้มไว้ก่อน
เมื่อเข้าตราชั่ง น้ำหนักไม่เคยเกิน 50ตัน ส่วนใหญ่จะอยู่ราวๆๆ 49.xx ตลอด
ถามว่า กำไรลดลงไหม ตอบเลยว่า ลดลงนิดหนึ่ง แต่ถ้าบรรทุก มันเสียหายมากกว่า ไหนจะโดนอายัดรถระหว่างดำเนินคดี ไหนจะต้องเสียตังจ้างทนายความ ไหนจะต้องเสียตังค่าปรับจากคำตัดสินของศาล(เป็นหลักแสน) ไหนจะต้องเสียค่าธรรมเนียมศาลอีก
ค่าเสียหายมันเยอะกว่าสิ่งที่ได้รับมาจากการแบกบรรทุก

ออฟไลน์ valent

แปลกจังแฮะ รถบรรทุกอ้อยปิดถนนประท้วง ทั้งๆที่ตัวเองทำผิดกฎหมายชัดเจน
ถ้าตรรกะแบบนี้ใช้ได้ผล รถบรรทุกสินค้าอย่างอื่นเอาอย่าง
สำนักงานตำรวจแห่งชาติ + กระทรวงคมนาคมจะว่ายังงัย
อย่าเลือกปฏิบัตินะ

เลิกอ้างหากินโดยสุจริต(แต่ผิดกฎหมาย) ซักที
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

อันนี้สมควรครับ

พูดจริงๆๆ ในฐานะ ผมก็มีรถบรรทุกพ่วง ขนหินผา ขนทราย เข้าโรงงานตัวเอง
สั่งคนขับรถทุกครั้งว่า ห้ามแบก ห้ามบรรทุกเกิน
ก่อนเข้าไปเอาของ ต้องเติมน้ำมันที่ปั้มไว้ก่อน
เมื่อเข้าตราชั่ง น้ำหนักไม่เคยเกิน 50ตัน ส่วนใหญ่จะอยู่ราวๆๆ 49.xx ตลอด
ถามว่า กำไรลดลงไหม ตอบเลยว่า ลดลงนิดหนึ่ง แต่ถ้าบรรทุก มันเสียหายมากกว่า ไหนจะโดนอายัดรถระหว่างดำเนินคดี ไหนจะต้องเสียตังจ้างทนายความ ไหนจะต้องเสียตังค่าปรับจากคำตัดสินของศาล(เป็นหลักแสน) ไหนจะต้องเสียค่าธรรมเนียมศาลอีก
ค่าเสียหายมันเยอะกว่าสิ่งที่ได้รับมาจากการแบกบรรทุก

อยากให้ผู้ประกอบการ คิดแบบนี้ทุกคนจังเลยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น

แต่อย่างว่าครับ คนที่มีเงินน้อยนี่ทำอะไรก็ไม่ผิด

รถเก่า ควันดำ ทำของหกบนถนนอย่างไรก็ได้
อ้างอย่างเดียวว่าไม่มีเงิน จบทุกสิ่ง
ประเทศเราคนจนคืออภิสิทธิ์ชนตัวจริง
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ประเทศเราคนจนคืออภิสิทธิ์ชนตัวจริง

หงายการ์ดจน เพื่อยึดทางเท้าเป็นที่ค้าขายก็ได้ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
การไม่เคารพกฏหมายคือปัญหาหลักครับ คงไม่เกี่ยวกับจนรวย เพราะคนไม่เคารพกฏหมายมีให้เห็นทุกฐานะ ทุกอาชีพ แม้กระทั่งอาชีพที่ถือกฏหมายเอง
ส่วนเรื่องน้ำยางพาราซึ่งเป็นประเด็นหลักของกระทู้นี้ แถวเมืองเลย บึงกาฬ หนองคาย อุดร ถ้าเห็นถนนดำๆไม่กล้าขับเกิน 100 เลยครับ ยิ่งช่วงหมอกลงหรือช่วงฝนตกใหม่ๆ พวกผู้ประกอบการก็ไม่เคารพกฏหมายเอาแต่ได้ จนท.ก็มาเป็นพักๆ ถ้ากวดขันได้ทุกวี่วันอย่างด่านตรวจจับความเร็วได้ก็น่าจะดี

ออฟไลน์ SM.

ไม่จับจริงจัง มัวไปต่อรองนู่นนี่ มันก็ไม่จบซะที

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ในความเป็นจริงใช้อะไรขัดพื้นได้บ้างครับ เวลาเกิดเหตุการณ์แบบนี้