ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องอายุของ"โช็คอัพ" ติดรถจากโรงงาน  (อ่าน 9663 ครั้ง)

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
1. อายุของโช็คอัพ ที่ติดรถมาจากโรงงานนั้นมีอายุการใช้งานที่มีประสิทธิภาพ  นั้นมีระยะเวลานานแค่ไหนครับ
   (ไม่เอาที่บอกว่า ใช้จนกว่าจะรั่วนะครับ )
2. โช็คอัพเดิมจากโรงงานระหว่าง รถเก๋ง กับรถบรรทุก อายุการใช้งานต่างกันไหมครับ
3. การสังเกตุว่า ต้องเปลี่ยนโช็คอัพแล้ว มีการสังเกตุอาการยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไข ข้อความผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 17:01:51 โดย Max_Nut »

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: ขอสอบถามเรื่องอายุของ"โช็คอัพ" ติดรถจากโรงงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 08:25:48 »
ส่วนตัวนะครับ ผมว่า แสนกิโล ถึงไม่รั่วก็สมควรเปลี่ยนแล้วครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ localgame

Re: ขอสอบถามเรื่องอายุของ"โช็คอัพ" ติดรถจากโรงงาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 08:55:30 »
ถ้าขับทางไกลบ่อยๆเกิน200,000ยังพอไหวเลยครับ ถ้าขับในเมืองตลอดเต็มที่100,000กว่าก็ไม่น่ารอดแล้ว
ขึ้นฮ้อยดูโช๊ตมีรั่วซึมรึเปล่า หรือถ้าขับๆแล้วรู้สึกว่าโช๊คไม่คืนตัว หรือ มีอาการเด้งแปลกๆ ทดสอบโดยการกดที่ตัวรถก็ได้ ถ้ากดละมันเด้งขึ้นลงๆแบบผิดปกติ ก็เปลี่ยนได้ละครับ

ออฟไลน์ DioVeloce

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 09:28:11 »
ถ้านับแค่อายุของโช๊ค ไม่สามารถระบุได้ครับ

ทุกอย่างขึ้นอยู่กับรถ เส้นทาง ระยะทาง อายุ
เช่น ถ้าใช้รถทุกวัน ถนนมีลักษณะเป็นหลุม บ่อ หรือถนนเป็นลอน เป็นคลื่น โช๊คต้องทำงานหนัก (มีการเคลื่อนที่เยอะ) แบบนี้ โช๊คก็จะเสื่อมเร็วครับ ความหนืดโช๊ค จะค่อยๆลดลงไปเรื่อยๆ
ในทางกลับกัน ถ้าใช้รถในเส้นทางที่เรียบ ไม่เป็นหลุมเป็นบ่อ ก็จะใช้งานได้ยาวนานกว่า ครับ

โช๊คไม่จำเป็นต้องรั่ว ก็หมดอายุได้ครับ จากการเสื่อมของชิ้นส่วนภายในเอง ไม่ว่าจะเป็นน้ำมันโช๊ค วาล์วโช๊ค ลูกสูบโช๊ค ฯ  :)

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 09:56:10 »
 100000 โล ตามอายุรับประกันของรถ

เพราะถ้าเสียในระยะประกันก็ต้องเคลมให้

ออฟไลน์ Max_Nut

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 10:13:30 »
รถผมยังไม่ถึง แสนโลเลยครับ แต่เวลาขับทางไกลต่อเนื่องหลายชั่วโมง
โช๊คหลัง เหมือนประสิทธิภาพการหน่วงสปริงต่ำลง  เด้งสะเทือนมาถึงด้านหน้าเลยทีเดียว

เลยเกิดความสงสัย  เพราะในสมุดรับประกันก็ไม่ได้ระบุไว้ว่าต้องเปลี่ยนเมื่อครบระยะที่กี่ กม. เหมือนอุปกรณ์หรือของเหลวอื่นๆ ครับ

ออฟไลน์ kookdevil

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 10:18:15 »
ที่ใช้มานะคับ ทุกคันติดโรงงานมา
ไม่มีคันไหนพังก่อน 100,000 โลคับ เฉพาะรถที่ใช้เกิน 100,000 โลคับ

มิตซู ck4 ท้ายเบนซ์ ใช้ไป  240,000 โล ปกติไม่ต้องทำไร
civic es  ประมาณ 200,000 รั่ว (อาจรั่วก่อนแต่เจอตอนนี้)
โตโยต้า สามห่วง 170,000 รั่ว (อาจรั่วก่อนแต่เจอตอนนี้)
jazz gk  ขายไปตอน 100,000 โล ปกติ
โตโยต้า อัลติส โฉมก่อน 100,000 ปกติ
 ดังนั้นน่าจะเกินแสนโลแน่นอน

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 10:37:56 »
มันขึ้นอยู่กับการใช้งานของแต่ละคน บรรทุกหนัก รูดหลุม อะไรแบบนี้โช๊คมันก็กลับบ้านเก่าก่อนเวลา ดังนั้นแต่ละบริษัทจึงไม่สามารถระบุได้ว่าต้องเปลี่ยนเมื่อไหร่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 10:58:31 »
เรื่องแบบนี้ตอบยากครับ เพราะแต่ละคน แต่ละคัน ใช้งานก็ไม่เท่ากัน

ถ้าคนทั่วไป เปลี่ยนเมื่อรั่ว บางคนรั่วยังไม่เปลี่ยนเลย บางคนก็เปลี่ยนก่อนเอาสบายใจ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 12:00:02 »
e39 ใช้จนโข็คพัง แต่ไม่รู้เพราะไม่ค่อยขับเร็ว
จะมีอาการ
1. เวลาผ่านหลังเต่าแล้วจะยุบตัวเยอะ จนใต้ท้องหลังล้อหน้าไปกระแทกกับกลังเต่า
2.รถดูเตร้ยลง พอเปลี่ยนโช้ค กลับไปสูงเหมือนรถจากโรงงานเลย

เริ่มเป็นตอนแสน++กิโล จำตัวเลขไม่ได้มันนานมาละ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 12:05:22 »
แล้วโช๊คairmatic ของเบนส์ กับโช๊คธรรมดา
จากคนขับใช้คนเดียวกัน ถนนเดิมๆทุกวัน
คิดว่าแบบไหนจะเสื่อมก่อนกัน?
 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ jmzjamez

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 12:09:16 »
ต้องดูว่ารถอะไรครับ ถ้า cls 250 ที่บ้านผม 1แสนโล เปลี่ยนแล้วครับ แต่รถกระบะเปลี่ยนตั้งแต่อาทิตย์แรกครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 12:11:22 »
ใช้มา 3 คัน ไม่นับอายุ(จากวันที่ติดตั้ง) ใช้ๆ ไปจนกว่าจะรู้สึกมันไม่ซับแรง(มันเด้งผิดปกติ) ก็เปลี่ยนแม้ดูแล้วสภาพภายนอก ยังใหม่มาก รถเก๋งคันแรก ซื้อมือสองมาเป็นของชิ้นแรกที่เปลี่ยน ขับน่าจะได้เกิน 1.2 แสนโลก็รู้สึกมันไม่ค่อยจะซับแรงแล้ว ก็เปลี่ยนทิ้งอีก     ปัจจุบัน เรนเจอร์ T6 ของติดรถผมวิ่งไป 1 แสนโลกว่าๆ   ก็ยังดูดีอยู่ บังเอิญมีสมาชิกถอดป้ายแดงเพื่อยกสูง ก็เลยรับช่วงต่อ  เปลี่ยนแล้ว ก็แทบไม่รู้สึกแตกต่างกันเลย

เรื่องโช๊คอัพ  ผมว่ามันก็เหมือน แบตเตอรี่นั่นแหละ บางลูกไม่ถึงปี บางลูกปีกว่าๆ บางลูกเกิน 3 ปี

สรุป เป็นผม ผมก็จะใช้ความรู้สึกว่ามันไม่ค่อยโอแล้วนะ  เป็นตัวตัดสินใจในการเปลี่ยนครับ

Moowan

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 12:41:27 »
ผมเข้าศูนย์ตลอด พอช่างแจ้งว่ามันเริ่มมีระยะฟรีควรเปลี่ยน ผมก็เปลี่ยนครับ ใช้มา 2 คัน คันแรกถ้าจำไม่ผิดล้อ 14 นิ้ว ยาง series 70 คุ้นๆว่าเปลี่ยนตอนเกินแสนโล แต่คันที่ 2 ยาง 215/45R17 เปลี่ยนตั้งแต่ยังไม่แสนโลครับ

ออฟไลน์ peter_rut

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 13:21:25 »
Civic Dimension ปี 2003 ตอนขายไป 334,xxx กม. ไม่เคยทำอะไรกับโช๊คเลย

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 13:40:49 »
มันขึ้นกับสภาพถนน (ควบคุมไม่ได้) และวิธีการขับรถ (ควบคุมได้)

ซอยที่ต้องผมต้องวิ่งเข้าออกทุกวัน มีหลุมบ่อ และ เนินชะลอ คิดดูสิครับ ว่า อายุมันจะสั้นหรือยาวกว่า ซอยที่ถนนเรียบ

แถมเจอหลุมลึก เนินสูง ถ้าไม่เบรค ไม่ชะลอ คิดดูสิครับ ว่า อายุมันจะสั้นหรือยาว

คันเก่า แสนโล ไม่มีอาการ อาจจะเพราะ รถเบา คันนี้ ทำใจ ถ้า 6 หมื่นโลแล้ว ยังปกติ นี่คือกำไรแล้ว

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 13:47:00 »
ผมว่าแล้วแต่ความพอใจส่วนบุคคลด้วยครับ บางคนจับฟิลลิ่งได้ อาการยุบหรือซับแรงไม่เหมือนเดิม หรือบางคนใช้แบบไม่รั่วไม่พังจริงๆก็ไม่เปลี่ยน

ล่าสุดผมจับได้อาการโช๊คเสียหรือรถโดนยกเพื่อซ่อมล้อลอยเลย พอลงมาโช๊คตายครับ รถเด้งมีแต่สปริงๆ ดึ๋งๆ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 14:02:34 »
ของติดรถค่าย H คาดว่าจะเป็น Tokico ใช้มาปกติ เกือบ 6 หมื่นโลครับ
พอไปขึ้นฮ๊อยต์เท่านั้นแหละ โช้คตายเลย
 ;D

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 15:34:02 »
Dmax 4ประตู ใช้มาแสนกว่าโลละยังไม่เปลี่ยนเลยครับ แต่ช่วงหลังๆมานี่ตกหลุมนิดๆหน่อยๆท้ายสบัด

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 18:09:23 »
ถ้าไม่รูดหลุมบ่อยๆ หรือโชคดีเจอโช็คหลุด qc

ผมว่ายังไงก็น่าจะเกินแสนโลนะ altis หน้าแบนของที่บ้านผม อายุย่าง 8 ปี 10x,xxx โลแล้วก็ยังปกติดีครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 18:44:55 »
เฟียสต้าผมได้ 7 ปี แสน กม พอดีครับ  ขึ้นฮอยด์เช็คระยะก็ตายพอดีโช๊ค
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 19:19:41 »
Civic Dimension '04 เปลี่ยนตอน 140,000 ครับ ก้มดูไม่รู้ว่ารั่วด้วย แห้งสนิท แต่ฟิลลิ่งไม่เหมือนกับรถอีกคันที่เคยนั่ง เลยบอกคุณแม่คนขับประจำ ตอนแรกแกก็ไม่เชื่อ convinceอยู่นาน กว่าจะให้วัดใจลองเปลี่ยน

สรุป ตัดสินใจถูกครับ โช้คgas ดูไม่รู้ว่ารั่ว แต่พอถอดออกมาเช็ค กดแล้วแทบไม่คืนตัว ถือว่ารอบนี้รอดตัวไม่เสียเงินเก้อ

เรื่องโช้คนี่ผมว่าอยู่ที่ความเนี๊ยบของแต่ละคนด้วย ถ้าขับไม่เร็วมาก ไม่เจอถนนที่เป็น waves บ่อยๆ ก็ลืมๆ มันไป บางครั้งเราก็ชินตัวรถถ้าไม่มาจับผิดกันจริงๆจังๆ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 20:25:14 »
รถญี่ปุ่นบ้านผมแสนสองแสนวิ่งไปเถอะไม่เคยรั่ว  ล่าสุดแสนนึงลองไปซื้อของถอดป้ายแดงมาเปลี่ยนรู้สึกต่างกันนิดนึง

ส่วนw124ที่บ้านวิ่งสามแสนสามเปลี่ยนไปหลายชุดละ  เหมือนรถมันหนักกว่ามากพังได้เรื่อยๆเลย

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 08:44:51 »
1. อายุของโช็คอัพ ที่ติดรถมาจากโรงงานนั้นมีอายุการใช้งานที่มีประสิทธิภาพ  นั้นมีระยะเวลานานแค่ไหนครับ
   (ไม่เอาที่บอกว่า ใช้จนกว่าจะรั่วนะครับ )
2. โช้คอัพเดิมจากโณงงานระหว่าง รถเก๋ง กับรถบรรทุก อายุการใช้งานต่างกันไหมครับ
3. การสังเกตุว่า ต้องเปลี่ยนโช้คอัพแล้ว มีกาสังเกตุอาการยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

1. ใช้ได้นานแค่ไหน ขึ้นกับ สภาพทางที่ใช้งาน, ลักษณะการขับ, ระยะทางไม่แน่นอน, โชค!!?? คือได้ที่มันประกอบมาดี ก็นานหน่อย
2. ตามข้อ1
3. กดท้ายรถ หรือ หน้ารถ (ส่วนที่มันบุบยากหน่อย) ขย่มลงไปแรงๆ แล้วดูว่ามันหยุดเร็วไหม? หรือมันยังเด้งอยู่
ถ้าเด้งอยู่พอควร หรือเด้งแบบไม่มีแรงต้านแสดงว่า ช็อคอัพไปแล้ว ควรเปลี่ยน
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 11:27:00 »
100,000กิโลเมตรหรือ3ปี

แต่เคยถามพี่ทอม แกบอก ถ้าขับน้อย 5 ปี ได้อยู่ ไม่จำเป็นว่าเป็นของที่ติดจากโรงงานอย่างเดียว โช๊คอัพทุกยี่ห้อในโลกนี้ ต้องเอามาทำใหม่หมดเมื่อถึงเวลา

ที่เสื่อมจะเป็น ปะเก็น/ลูกยาง ก๊าซ น้ำมัน ที่อยู่ด้านในกระบอกครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 16:30:18 »
CRV G2 เปลี่ยนตอน 270,000 กม. แต่แข็งมาก

CRV G3 ของน้องสาว เปลี่ยนตอน 140,000 กม. เพราะรั่วหลังขวา

CRV G3 ของผม เปลี่ยนตอน 80,000 กม. เพราะกลับจากศูนย์ทีไร รถกระด้าง เด้ง (โช้คมันตาย) ทุกที

แต่คร่าวๆ ผมก็ตีไว้ประมาณแสนกม.บวกลบนี่แหละ