ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยคนที่เคยเอา BMW ทำ coding หน่อยครับ  (อ่าน 6434 ครั้ง)

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
กำลังชั่งใจว่าจะทำดีมั้ย ถ้าทำแล้วมันก็เปิด function ดีๆมาได้อีกหลายอันเลย

แต่ก็กังวลเกี่ยวกับ BSI กับ warranty ด้วย

จีเนียสของแต่ละที่บอกไม่เหมือนกัน บางทีบอกว่าไม่มีปัญหา บางทีก็บอกว่ามี

ตัดสินใจไม่ถูกเลย  ;D

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member
Re: สอบถามหน่อยคนที่เคยเอา BMW ทำ coding หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 13:54:04 »
เป็นกระบวนการที่ทำเองได้ไม่ยากครับ เวลาอัพเดท Firmware อะไรจากศูนย์ที
Coding พวกนี้ก็กลับไปค่า Default ก็ต้องกลับมาทำใหม่

ปล.Genius ไม่ได้รู้มากกว่าไปกว่าลูกค้าที่หมั่นศึกษาข้อมูลครับ จาก ปสก.ที่เจอ แถมเอาข้อมูลมั่วๆไปบอกต่อลูกค้าให้เข้าใจผิดๆอีก
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามหน่อยคนที่เคยเอา BMW ทำ coding หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 14:04:18 »
1.ในศูนย์มีบริการ coding อยู่แล้ว
2. การทำcoding ที่แค่เปิดปิด เปลี่ยนแปลงเงื่อนไขพื้นๆไม่กระทบกับBSI and Warranty  ตราบใดที่ไม่ทำผิดๆ เช่นไปเปิดระบบที่ไม่มีแล้วFault ทางศูนย์ก็มีสิทธิ์เรียกค่าใช้จ่ายเพื่อแก้ไขfault ไม่มีสิทธิ์ตัดBSI และwarrantyอื่นๆก็ยังคงอยู่

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 14:09:13 »
เป็นกระบวนการที่ทำเองได้ไม่ยากครับ เวลาอัพเดท Firmware อะไรจากศูนย์ที
Coding พวกนี้ก็กลับไปค่า Default ก็ต้องกลับมาทำใหม่

ปล.Genius ไม่ได้รู้มากกว่าไปกว่าลูกค้าที่หมั่นศึกษาข้อมูลครับ จาก ปสก.ที่เจอ แถมเอาข้อมูลมั่วๆไปบอกต่อลูกค้าให้เข้าใจผิดๆอีก

Genius บางคนก็เป็นเจ้าของ bmw เองนะครับหลายคันด้วย แถมแต่งและอยู่ในคลับด้วย เคสนี้ผมว่าเหมารวมไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ poom7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 17:07:54 »
ผมทำมาสองคันแล้วครับ เข้าศูนย์เช็คระยะได้ปกติไม่มีปัญหาครับ
2013 : Honda City SV
2017 : BMW 320d F30

ออฟไลน์ coolpix99

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 17:09:23 »
ต้องดูว่าอยากเปิด function อะไรบ้างนะครับ
การเปิด function ถ้า support โดย bmw อยู่แล้วจะไม่หลุด bsi แน่นอนครับ

ตอนแรกผมก็กลัวว่าจะหลุด bsi เลยมาศึกษาเอง จนไปๆมาๆทำเองหมดที่ชอบสุดคือ mirror screen บนจอเพราะใช้บ่อยสุด แนะนำลองศึกษาวิธีการดูครับ ไม่ยากมากและสนุกดีครับ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ Sarayut

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 01:31:01 »
ทีแรกผมก็เป็นนะครับ ลังเลมากว่าจะทำดีมั้ย
เห็นพรรคพวกทำมาหลายคัน เลยตัดสินใจทำ
คิดใหม่เลยครับ รู้งี้ทำตั้งนานแล้ว มันเหมือนเปลี่ยนรถเรา
จากรุ่นกลางๆเป็นรุ่น Top เลย เปิดลูกเล่นมาได้อีกเยอะเลย
ทำมาปีนึงแล้วเข้าศูนย์ไป 2 ครั้งก็ปกติดีครับ ไม่เห็นว่าอะไร
ถามช่างเค้าก็บอกมันมีมาอยู่แล้วแค่โดนปิดไว้ทำรุ่นล่างๆเปิดหมดใครจะซื้อรุ่น Top

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 10:58:52 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ตัดสินใจได้แล้วครับ  ::)

ออฟไลน์ :P

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 12:55:00 »
ต้องดูว่าอยากเปิด function อะไรบ้างนะครับ
การเปิด function ถ้า support โดย bmw อยู่แล้วจะไม่หลุด bsi แน่นอนครับ

ตอนแรกผมก็กลัวว่าจะหลุด bsi เลยมาศึกษาเอง จนไปๆมาๆทำเองหมดที่ชอบสุดคือ mirror screen บนจอเพราะใช้บ่อยสุด แนะนำลองศึกษาวิธีการดูครับ ไม่ยากมากและสนุกดีครับ
ถ้าอยากลองทำเองพอจะมีข้อมูลรายระเอียดให้ศึกษามั้ยครับ ที่เคยดูจะเป็นตัว carly แต่ก็ปลดฟังค์ชั่นบางตัวที่อยากได้ไม่ได้ :-X
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2018, 11:18:51 »

Mirror screen  คืออะไรครับ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2018, 22:27:17 »

Mirror screen  คืออะไรครับ

เอาหน้าจอมือถือไปขึ้นที่จอ idrive ครับ ทำได้เฉพาะ android เท่านั้นครับ