ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้ eco-pro mode ใน BMW 320i ทำให้เกียร์เสื่อมไวขึ้นหรือเปล่าครับ  (อ่าน 8104 ครั้ง)

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
ผมชอบใช้ eco-pro มากครับ เพราะรู้สึกว่าพวงมาลัยจะน้ำหนักแน่นกว่าโหมด comfort
น้ำหนักกำลังตึงมือพอดีเลย  เลยใช้ eco-pro ทั้งในและนอกเมือง เรียกว่าใช้ซะ 95% เลย

แต่ผมสังเกตุเห็นชัดว่าพอเข้าโหมดนี้แล้ว  พอถอนคันเร่ง  รถจะชอบเปลี่ยนเกียร์ขึ้นเพื่อให้รอบต่ำ แล้วจะมีอาการกระตุก หรือตื้อๆ ทุกครั้งยังกับ engine brake   

ใช้ eco-pro ต้องเรียกว่าเปลี่ยนเกียร์แบบพร่ำเพรื่อมากครับๆ ยิ่งกว่าโหมด comfort อีก  ใน eco-pro บางทีแค่ยกคันเร่งขึ้นมานิดเดียว  เกียร์ก็เปลี่ยนลงแล้ว 

ยิ่งถ้าขับในเมืองกับโหมด eco คนทั่วไปคงบอกว่ารำคาญเลยทีเดียว เพราะรถมันเย่อๆ
 กระตุกๆ มาก เหมือนเกียร์เสื่อม เหมือนรถไม่มีแรง เพราะเกียร์มันเปลี่ยนขึ้นตลอดยามถอนคันเร่ง จะเร่งก็ต้อง kick-down แทบทุกครั้งไม่งั้นมันไม่ไป (แต่ถ้าใส่ comfort ก็เร่งไปได้อย่างโอเค โดยไม่ต้อง kick-down) 

ทำให้ผมรู้สึกว่าเกียร์ทำงานหนักในโหมด comfort มากๆ ครับ

การใช้ mode ดังกล่าว จะทำให้เกียร์รถผม พังไวขึ้นแบบมีนัยยะสำคัญมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2018, 08:17:24 โดย bingoman »

ออฟไลน์ kez

ไม่เกี่ยวกับการพัง ตามชื่อโหมด ประหยัด

เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ 60000 - 80000 บอกที่0 เปลี่ยนเลย

ยอมเสียตัง เพื่อยืดอายุเกียร์

ออฟไลน์ chaithawat

บุคลิกเกียร์เป็นอย่างนี้เองรึป่าวครับ ประกอบกับโหมดนี้รอบไม่สูงเกียร์ก็เปลี่ยนแล้ว ระยะสั้นกว่าโหมดอื่นเลยหน่วงกว่าเห็นได้ชัด ผมลองทั้งสามโหมดก็หน่วงๆเหมือนกันหมดเวลาชะลอราวๆ 20 km จะเริ่มชิฟดาวน์หน้าทิ่มหน่วงๆ ตอนใหม่ๆผมนั่งก็เวียนหัวอยู่เหมือนกันคิดว่าแฟนขับไม่ดีชอบแตะเบรคบ่อยๆ แอบเผลอบ่นไปเหมือนกัน ไม่สมูทเหมือนเจนก่อนๆทุกเจนถอนคันเร่งนี่ไม่มีความรู้สึกเลยไหลลื่นยันรถหยุด ยิ่ง f10 ยิ่งชัดหนักครับ

ออฟไลน์ tangmay6

• Newbie
  • *
520d F10
เคยคุยกับที่ศูนย์เห็นว่า เวลาใช้ eco-pro พอถอนคันเร่ง เกียร์จะเปลี่ยนเป็นเกียร์ว่างครับ

ออฟไลน์ ynot9x

• Sr. Member
ผมใช้ eco pro บ่อยเหมือนกันครับ ถ้าวิ่งในเมืองรถติดๆ ใช้ประจำ
ถึงบางคนที่ใช้ เครื่อง ดีเซลบอกไม่ค่อยเห็นผลเรื่องความประหยัด
แต่สำหรับเครื่องเบนซิลช่วยได้พอควร

แต่ไม่เคยจับความรู้สึก แบบท่านเจ้าของกระทู้ครับ ในเรื่องเกียร์
กลับรู้สึกว่าเวลารถติดๆ ปล่อยไหลนี่มี engine break ช่วย
ไม่ต้องเหยียบเบรคบ่อยครับ

แต่จะเร่งแซงทุกครั้งก็ต้อง Click Down ครับใน mode นี้อย่างที่เจ้าของกระทู้บอก
แล้วจะมีรูปเท้าเหยียบคั้นเร่งขึ้นเตือนที่หนาจอ (รอบต้องเกิน 2,000)

ส่วนพวงมาลัยเห็นด้วยนะครับโหมดนี้หน่วงมือกำลังดี รู้สึกรถหนักแน่นดีครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ Pat.Lee

ผมก็ใช้ eco pro ตลอดเฉพาะเวลาแซงถ้าต้องการแรงจริงๆ ผมโยกไปเกียร์สปอร์ตเลยครับง่ายดีเพราะบางทีขับแบบเรื่อยๆ มานานๆ พอกดแรงๆ กว่าสมองกลจะสั่งการจะช้าไปครับ

ผมก็ใช้ eco pro ตลอดเฉพาะเวลาแซงถ้าต้องการแรงจริงๆ ผมโยกไปเกียร์สปอร์ตเลยครับง่ายดีเพราะบางทีขับแบบเรื่อยๆ มานานๆ พอกดแรงๆ กว่าสมองกลจะสั่งการจะช้าไปครับ

ยังไม่เคยลอง ใช้เกียร์ S ตอนอยู่ Eco Pro เลยครับ
ในโหมดนี้เข้าเกียร์ S จะเข้า sport mode เลยรึเปล่าครับ
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ bingoman

520d F10
เคยคุยกับที่ศูนย์เห็นว่า เวลาใช้ eco-pro พอถอนคันเร่ง เกียร์จะเปลี่ยนเป็นเกียร์ว่างครับ

อันนี้น่าจะเป็น Coasting Mode นะครับ   แต่ผมปิด mode นี้ไปแล้ว เพราะรถจะไหลไปใส่คันหน้าตลอด  จะประหยัดน้ำมัน  กลายเป็นจะเปลืองผ้าเบรคซะมากกว่าหนะสิ

ออฟไลน์ Nerdys

ผมไม่เคยขับ BMW นะครับ

ทีแรกนึกว่าเกียร์โหมด sport จะให้น้ำหนักพวงมาลัยหน่วงมือกำลังดีสมชื่อโหมด "sport" ที่เน้นสมรรถนะ
การบังคับควบคุมที่แม่นยำ คันเร่งไวขึ้น และการเปลี่ยนเกียร์ที่รอบสูงขึ้น

แต่กลับกลายเป็นว่าเกียร์โหมด eco pro ทำให้คนขับรู้สึกว่าพวงมาลัยหน่วงมือดีกว่า
พึ่งรู้ว่า BMW เซ็ทพวงมาลัยมาแบบนี้  :-\

แต่ถ้าคนขับถึงกับต้องใช้โหมด eco pro เพราะเหตุผลเดียวคือให้พวงมาลัยหนักแน่นขึ้น ก็ไม่รู้ว่าจะคุ้มกับอายุการใช้งานของเกียร์รึเปล่า

ผมไม่เคยขับ BMW นะครับ

ทีแรกนึกว่าเกียร์โหมด sport จะให้น้ำหนักพวงมาลัยหน่วงมือกำลังดีสมชื่อโหมด "sport" ที่เน้นสมรรถนะ
การบังคับควบคุมที่แม่นยำ คันเร่งไวขึ้น และการเปลี่ยนเกียร์ที่รอบสูงขึ้น

แต่กลับกลายเป็นว่าเกียร์โหมด eco pro ทำให้คนขับรู้สึกว่าพวงมาลัยหน่วงมือดีกว่า
พึ่งรู้ว่า BMW เซ็ทพวงมาลัยมาแบบนี้  :-\

แต่ถ้าคนขับถึงกับต้องใช้โหมด eco pro เพราะเหตุผลเดียวคือให้พวงมาลัยหนักแน่นขึ้น ก็ไม่รู้ว่าจะคุ้มกับอายุการใช้งานของเกียร์รึเปล่า

feeling พวงมาลัยในแต่ละโหมด ไม่เหมือนกันครับ

โหมด sport ก็สมกับโหมด sport ครับ พวงมาลัย chassis ก็ดีสมโหมด อย่าเพียงจับแค่ประเด็นตรงนี้มาตัดสินทั้งหมดครับ

อารมณ์คล้ายๆ ตอนผมขับ Accord G9 กดปุ่มใบไม้รู้สึกรถนิ่งแน่นกว่า ไม่กด เพราะมันจะหน่วงคันเร่ง
พวงมาลัยให้ขับแบบประหยัด

แต่จะเอาตรงนี้มาตัดสินทั้งหมดคงไม่ใช่ครับแล้วแต่ความรู้สึกของแต่ละคนด้วย