ผู้เขียน หัวข้อ: Honda CRV Diesel ไฟ DPF  (อ่าน 11300 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boontee

• Newbie
  • *
Honda CRV Diesel ไฟ DPF
« เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 07:36:39 »
สอบถามผู้ใช้ Honda CRV 1.6DTEC  มีใครสังเกตุเห็นว่าทำ dpf regen ทุกระยะประมาณกี่กิโลเมตร และมีไฟขึ้นให้เห็นเด่นชัดไหมครับ  ผู้ใช้กังวลเรื่อง dpf  บ้างไหมครับ และต้องปรับเปลี่ยนการขับขี่เช่นขับออกทางไกลทุกช่วงสุดสัปดาห์ไหมครับ

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
Re: Honda CRV Diesel ไฟ DPF
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 08:44:43 »
ใช้มาครึ่งปีเกือบ 2 หมื่นโลแล้วยังไม่เคยเห็นเลยครับ พอดีไม่ได้อ่านคู่มือดูซะด้วยว่าเวลามันทำงานจะมีไฟโชว์หรือเปล่า
แต่ของผมจะใช้งานในเมือง ทางด่วน ชนเมืองสลับกันตลอดอยู่แล้ว ทำความเร็วแทบทุกวันครับ
เท่าที่อ่านในคลับก็ยังไม่มีใครมีปัญหากับ dpf นะครับ แต่ปัญหาอื่นเพียบ555

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 14:54:17 »
ของผมวิ่งมาแล้วหมื่นกิโลเมตร ยังไม่มีไฟ dpf โชว์ขึ้นแต่อย่างใด  ถ้ามันไม่โชว์จนต้อง regeneratin เลย ครบ 100,000 กม. จะหาซื้อน้ำยามาล้าง DPF เอง จะไม่รอให้มัน regeneration เอง เพราะกระบวนการ รีเจน มันต้องฉีดน้ำมันดีเซลเข้าไปในจังหวะคาย เพื่อไปเผาเขม่าใน dpf กลัวว่ามันจะมี defect อย่างอื่นตามมาอีก   หาทางล้างเองดีกว่าครับ

ปล. ผมอ่านคู่มือมาแล้ว ถ้า dpf ตันจะมีไฟโชว์หน้าปัด  บอกให้นำรถไปวิ่ง เพื่อเผา dpf เหมือนยีห้ออื่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2018, 14:56:26 โดย jbrc »

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 15:47:21 »
อีกหน่อยระบบ DPF Regen จะลามมาในเครื่องดีเซลของกระบะไหมครับนี่

ฟังแล้วเหมือนจะยุ่งขึ้นเล็กน้อยสินะ ผมขับอย่างเดียวซะด้วยสิ (ขนาด Turbo Timer ผมยังไม่ได้ติดเลย)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 15:54:03 »
Cx5 d มาก่อน เจอก่อน ใครใช้ก้อควรดูแลตามคู่มือเค้านะครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 15:54:21 »
เมื่อกฎหมายไทยประกาศใช้เครื่องยนต์ Euro 5 เจอกันแน่นอนครับ แต่น้ำมันดีเซลที่จำหน่ายต้องพร้อมสำหรับ Euro 5 เช่นกัน ถึงเวลานั้น DPF อาจเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้ว

อีกหน่อยระบบ DPF Regen จะลามมาในเครื่องดีเซลของกระบะไหมครับนี่

ฟังแล้วเหมือนจะยุ่งขึ้นเล็กน้อยสินะ ผมขับอย่างเดียวซะด้วยสิ (ขนาด Turbo Timer ผมยังไม่ได้ติดเลย)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 18:12:38 »
คันไหน ใส่กล่องแต่ง แล้วอัดๆบ่อยๆ มาไวครับ หลักพันกม.ก็เจอมาแล้วครับ

แต่ถ้ารถเดิมๆ ไม่เจอนะ

ออฟไลน์ TarTw45

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 21:16:32 »

ถ้าภาษีสรรพาสามิตยังเป็นแบบทุกวันนี้ และยังไม่มีการบังคับใช้เรื่อง Euro 5 กระบะก็ยังเฉยๆครับ

กระบะปล่อยมลพิษให้ตาย แคปก็เสียแค่ 5% ดับเบิ้ลแคปเสีย 7% และ 4 ประตูเสีย 15% ในขณะที่รถเก๋งและ PPV เริ่มที่ 25%
เพราะงั้น ... ผู้ผลิตก็ไม่ต้องใส่ DPF เพราะยังไงก็ทำตลาดได้ เสียภาษีน้อยขนาดนี้ปล่อยมลพิษทิ้งๆขว้างๆยังได้เลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 00:34:00 »
เห็นชื่อdpfแล้วขยาดเลย

ออฟไลน์ coolcarrera

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 09:46:15 »
นั่นล่ะครับที่ยิ่งคิดยิ่งเหนื่อยใจ ไม่นับถึงชนกลุ่มนึงที่ไปยกไปดันไปโปะกล่องให้ควันท่วมทุ่งอีกนะ

กระบะและ ppv กลุ่มนี้ทุกรุ่นที่ส่งออกไปประเทศที่ใช้น้ำมัน euro 5 มี dpf หมดครับ
มีปุ่มสำหรับทำ dpf regen เลยด้วยซ้ำ

ถ้าภาษีสรรพาสามิตยังเป็นแบบทุกวันนี้ และยังไม่มีการบังคับใช้เรื่อง Euro 5 กระบะก็ยังเฉยๆครับ

กระบะปล่อยมลพิษให้ตาย แคปก็เสียแค่ 5% ดับเบิ้ลแคปเสีย 7% และ 4 ประตูเสีย 15% ในขณะที่รถเก๋งและ PPV เริ่มที่ 25%
เพราะงั้น ... ผู้ผลิตก็ไม่ต้องใส่ DPF เพราะยังไงก็ทำตลาดได้ เสียภาษีน้อยขนาดนี้ปล่อยมลพิษทิ้งๆขว้างๆยังได้เลยครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 13:04:02 »
นั่นล่ะครับที่ยิ่งคิดยิ่งเหนื่อยใจ ไม่นับถึงชนกลุ่มนึงที่ไปยกไปดันไปโปะกล่องให้ควันท่วมทุ่งอีกนะ

กระบะและ ppv กลุ่มนี้ทุกรุ่นที่ส่งออกไปประเทศที่ใช้น้ำมัน euro 5 มี dpf หมดครับ
มีปุ่มสำหรับทำ dpf regen เลยด้วยซ้ำ

อีกหน่อยก็จะหมดยุค ดีเซล กระบะ PPV เครื่องไม่จุกจิก

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 14:35:11 »
วิ่งมา5พันกว่าโล ยังไม่เคยเจอไฟติดนะครับ ผมจะวิ่งทางไกลทางด่วนเป็นหลัก ส่วนในคลับที่ใช้ตัวนี้ก็ไม่มีใครพูดถึงนะครับ
เพราะเครื่องตัวนี้ในต่างประเทศก็ใช้มาตั้งแต่ตัวก่อนก็ไม่มีปัญหาเหมือนกับอีกยี่ห้อนึงครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 16:18:15 »
กลัวจะมีดราม่า DPF มาอีกยี่ห้อ  :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 16:26:30 »
วิ่งมา5พันกว่าโล ยังไม่เคยเจอไฟติดนะครับ ผมจะวิ่งทางไกลทางด่วนเป็นหลัก ส่วนในคลับที่ใช้ตัวนี้ก็ไม่มีใครพูดถึงนะครับ
เพราะเครื่องตัวนี้ในต่างประเทศก็ใช้มาตั้งแต่ตัวก่อนก็ไม่มีปัญหาเหมือนกับอีกยี่ห้อนึงครับ

ปัญหามีนะครับ ไม่ใช่ไม่มี

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2018, 08:05:09 »
ใช้Audi A8 TDI อยู่ เวลาPDF Regenจะไม่ไฟโชว์ แต่จะรู้สึกได้ว่าเสียงเครื่องยนต์และพัดลมไฟฟ้าดังกว่าปกติทั้งๆที่ไม่ได้กดคันเร่งครับ และถ้ายังRegenไม่จบเวลาดับเครื่องพัดลมไฟฟ้าจะติดต่อถึงแม้อุณหภูมิน้ำหล่อเย็นไม่ได้สูงเกินปกติเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ sootman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 31, 2018, 07:17:12 »
รถของผมก็วิ่งมาประมาณเกือบ 5 พันกิโลละ ก็ยังไม่เคยเห็นไฟเตือนการเผา DPF ขึ้นนะครับ ใช้งานในเมืองสลับกับขึ้นทางด่วนบ้าง สังเกตว่าเวลาวิ่งบนทางด่วนในบางครั้งอัตราการกินน้ำมันเชื้อเพลิงจะเพิ่มขึ้นทั้งๆ ที่ถ้าวิ่งเส้นทางเดียวกันมาก่อนจะกินน้ำมันน้อยกว่านี้ เลยเดาเอาว่าเครื่องยนต์คงฉีดน้ำมันเพิ่มเพื่อ regen DPF อยู่ครับ