ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกต้องเหยียบเบรกลึกขึ้นนี่ผ้าเบรกใกล้หมดรึเปล่าครับ  (อ่าน 6202 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
วันก่อนไปขึ้นเขามา กลับมาขับในกทม. รถติดๆ รู้สึกต้องเหยียบเบรคลึก ไม่งั้นรถไหล อาการแบบนี้ผ้าแบรกใกล้หมดรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ผ้าเบรค,ปั๊มเบรค,น้ำมันเบรค  ลองเช็คดูเบื้องต้นก่อนก็ได้ครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ paisith1977

• Newbie
  • *
ถ้าเมื่อก่อนปกติ แล้วรู้สึกว่าเริ่มไม่ปกติ แม้เล็กน้อย  (แสดงว่าเจ้าของกระทู้จับอาการเก่ง) แสดงว่าต้องมีอะไรไม่ปกติ แต่ยังไม่ถึงขั้นใช้งานไม่ได้ครับ
ลองตรวจสอบง่ายๆก่อนครับ ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้เคยดูระดับน้ำมันเบรคล่าสุดหรือไม่ ว่าอยู่ระดับไหน (ไม่ควรตำ่กว่าระดับ Min) แล้วดุว่าปัจจุบันมันพร่องไปบ้างหรือไม่ ถ้าพร่องไปอย่างเห็นได้ชัด ซึ่งไม่จำเป็นต้องถึงระดับ Min ก็ไม่ควรเติมน้ำมันเบรคเพิ่มเข้าไปนะครับ แสดงว่าผ้าเบรคสึกไปมากแล้ว หรืออาจจะมีจุดรั่วซึมตามสายต่างๆ(อันหลังนี้เช็คยากหน่อย) แนะนำให้เข้าร้านเบรค เพื่อตรวจสอบครับ (ช่างคงแนะนำให้เปลี่ยนผ้าเบรคก่อนเลย)

นิดนึงถ้าเบรคลึกแล้วมีอาการสั่นสู้เท้าเล็กน้อย หรือสะท้านถึงพวงมาลัย แสดงว่าอาจเกี่ยวกับจานเบรคเริ่มไม่เรียบครับ

จากประสบการณ์นะครับ รอท่านอื่นแนะนำ

Subaru Impreza WRX 2010
BMW K1300S 2011

ออฟไลน์ sukhontha

ปกติ ตัวพอร์ต  มันจะปรับตัวเองไปเรื่อย ๆ ตามผ้าที่สึกไป  ดังนั้นไม่ควรจะลึกกว่าเดิม  ยกเว้นแม่ปั๊มมันไม่ปกติครับ

ออฟไลน์ Tien.W

รถอะไรครับ

ถ้าเบรคหลังเป็นดรัม ก็ไปปรับตั้งระยะห่างผ้าเบรคหลัง ก็ขึ้นมาปกติครับ

แต่ถ้าดิสค์ 4 ล้อ แล้วต้องเหยียบลึกขึ้น อาจเป็นได้ว่า ผ้าเบรค มันเริ่มลื่น ทำให้ต้องออกแรงกดมากกว่าเดิม ทั้งนี้ ให้ร้านถอดมาทำควมสะอาด ขัดหน้าสัมผัสดูก่อนครับ

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
รถอะไรครับ

ถ้าเบรคหลังเป็นดรัม ก็ไปปรับตั้งระยะห่างผ้าเบรคหลัง ก็ขึ้นมาปกติครับ

แต่ถ้าดิสค์ 4 ล้อ แล้วต้องเหยียบลึกขึ้น อาจเป็นได้ว่า ผ้าเบรค มันเริ่มลื่น ทำให้ต้องออกแรงกดมากกว่าเดิม ทั้งนี้ ให้ร้านถอดมาทำควมสะอาด ขัดหน้าสัมผัสดูก่อนครับ

ตามท่านี้เลยครับ ถ้าหลังเป็นดรัม อาจจะต้องตั้งใหม่ครับ เพราะเวลาเบรคทำให้กดลึกขึ้นครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

โช้คเสื่อมก็มีผลนะครับ

ออฟไลน์ SRY

น่าจะผ้าเบรคครับ ปั้มน่าจะเบรคแข็ง

ออฟไลน์ aum_nattha

• Full Member
เคยเป็นแบบนี้ครั้งนึงครับตอนลงเขามาหนักๆ จอดรถลงไปดู น้ำมันเบรคก็ระดับปกติ ไม่มีรอยรั่ว ผ้าเบรคยังเต็ม เข้าศูนย์ช่างบอกว่าน้ำมันเบรคเดือด มีอากาศแทรกในวงจรเบรค ทำให้ต้องกดลึกขึ้นกว่าเดิม เลยถ่ายน้ำมันเบรคทิ้ง ไล่ลมใหม่ หายเป็นปกติครับ สาเหตุนึงเกิดจากน้ำมันเบรคใช้งานมานาน มีความชื้นในน้ำมันเบรคสูง ทนจุดเดือดได้ต่ำลง  ;D เลยได้เรียนรู้ถึงความสำคัญของการถ่ายน้ำมันเบรคตามระยะตั้งแต่นั้นมาครับ 5555 ;D
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ส่วนใหญ่เบรคหลังห่างครับ ลองถอยหลังดึงเบรคมือไปเรื่อยๆ เพื่อเป็นรุ่นที่เบรคมือมันตั้งจากถอยหลังได้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ SM.

เช็คเบรคก่อนดีกว่าครับ